Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

nhim07

Xe tăng
Kính lái thì bác qua mạn Nguyễn Công Trứ, gần ngã ba với Ngô Thì Nhậm. Em thấy có hàng kính ở đó.
Giá cách đây 2 năm là 1,1M cả công thay, giờ có thể hơn một chút nữa. Nhưng không có hàng KIA hịn đâu.
Cửa hàng Hoàng Vân thì phải .

long_bike

Xe máy
Lái xuyên việt em chưa có dịp thử thách, rất nhớ! HN nhưng mấy năm nay money kém nên em đành nhịn mai phục vậy .thưa CT, lão york và các bác nó lại lạnh được rồi ạ để em chạy quãng dải dài xem sao . vậy là nhà bác york đối diện tiệm bán linh kiện điện tử à bác ? sau dãy bán báo đến một ngã ba là đến nhà bác à . em dị ứng với thợ BH từ lúc mua xe bác ạ em bị hai lần rồi hôm em mới mua xe lên một ga ra lớn kiểm tra thay nhớt dầu KT tổng thể nghe tiếng guarantee thấy máy hơi kêu (sau mới biết mặc định cd5 lả vậy) em bảo nó chỉnh cho êm mó bảo xe anh kêu bít tông rã máy làm mới hết em sợ chết khiếp xe m mới đi hơn 8 vạn máy còn chưa bung mà . bảo nó kiểm tra máy lạnh hôm qua anh mới đi SG rất lạnh lúc về mất lạnh đột ngột nó nói cần phải KT tổng thể giàn lạnh mới kinh em chạy mười mấy km lên chú em quen nó xem qua và thay con relay hết có 50k em cho luôn 1 lít sau đấu theo khổng minh gia cát giàng đấu về hin tốn mổi ba bát cơm cộng 20k con relay zin của toyota cũng vuông vuông như hịn . lần trước có lần em đến một ga ra gần nhà để vệ sinh cái đề nó hơi dính thằng thợ điện hẳn hoi nó nhìn cái mớ dây điện lằng ngoằng đấu tắt relay ac phán luôn xe anh bị lai cái quạt ý nó nói cái quạt dàn nóng vì sợi dây +12 từ accu đi vòng qua cái quạt ấy
em mà nghe nó tháo` cái quạt ấy ra thì chết mẹ ! dàn nóng chắc chảy thành cục kim loại mất, em nói nó xe anh mo ve cái công tắc chuyển pha cos (mất pha) vì khi anh đá đèn chuyển pha cos ,cos pha xin đường nó vẩn hoán đổi tốt mà nó nói nhiều khi lổi hệ thống dây chứ không phải công tắc em nghĩ trong bụng vào đèn có ba dây 2+ và 1 trừ bật c tắc cố định pan ,bật c tắc tạm thời tốt không mo ve là gì ?vậy mà nó còn cố cãi .Em mới có xe đây nên chưa tìm được chổ tâm phúc vấn đề là ở chổ đó nó bắt đúng bệnh sửa đắt một chút không sao chứ nó làm ra vẻ quan trọng cắt cắt đấu đấu chọt chọt (cho dễ lấy tiền) thì xe mất zin lằng ngoằng chán lắm các bác ạ . ngay cả việc xe chạy kêu dàn gầm(một số bác trên xóm mình đã gặp) ! người đi xe KN như chủ tịch và thợ có tay nghề người ta nghe và có thể phán đoán gần như chính xác bệnh chứ hết thay láp ngoài còn kêu thay tiếp láp trong còn kêu thì thay xxx theo kiểu loại trừ thì mình đoán rồi đi mua phụ tùng cho nó thay có khi hay hơn vì dẫu nhầm thuốc vẫn là thuốc tốt (xe mình mà ). là ga ra các anh có Phương tiện hơn người dùng để test mà còn sửa theo kiểu mường tè thì chán thấy mợ

YORK

Xe tăng
Thế này thì có mấy cách:
- Tự lái xuyên Việt.
- Cho xe lên tàu hỏa, người đi tàu bay ra Hà nội.

:) :) :)
Oạch, thế ra lão này ở trỏng ah CT. Thấy mã lực nhỏ định chiêu dụ mem mới thì lại.......................đứt cước =))=))=))
@long_bike: Lão ở đâu mà rành khu nhà cháu thế:D Muốn hiểu và chăm sóc V2 chu đáo để cưỡi cho sướng thì lão nên thường xuyên zdô đây chém gió trao đổi với anh em. Cụ CT nhà mềnh là Gia Cát Dự bệnh của Pride đới.

long_bike

Xe máy
Lúc thanh niên em học và làm việc tại HN em ở nhà cậu em Số 8 Doãn kế Thiện khu Mai Dịch Đồng Xa gần khu văn công ấy bác em hay lên xem máy ảnh chỗ Thành Khắc ,mua báo và ăn cháo gà khu nhà thờ lắm bác ạ . cái món chân gà chấm muối nước trắng trắng đục đục chơi với nếp đục nốt ngồi vĩa ba toa vào mùa đông là một kí ức rất đẹp bác ạ.

Ama-Kia

Xe buýt
Chủ tịch ơi!
Xe của E đi nó cứ kêu lục cục dưới chân
Xuống garare kiểm tra họ bảo bị hỏng lab trong
E thay luôn giá 700k/chiếc và bơm dầu hộp số hết 100k
Tuy nhiên vẫn chả hết, vẫn còn tiếng lục cục mặc dù đã kiểm tra toàn bộ phần gầm họ nói là gầm rất tốt.
Họ khuyên nên bổ hộp số ra vệ sinh và kiểm tra lại
E thấy chưa tin tưởng lắm
Nhờ chủ tịch gia cát dự hộ E cái
E cám ơn trước!
Bác kiểm tra cao su ngàm thắng thử! Nắm cái ngàm thắng lắc mà kêu lục khục thì đích thị rồi! Hôm trước Em cũng bị cái nầy, vì cục cao su lão hóa, nên ko có đệm! Cứ đạp thắng là kêu lục cục! Chúc bác may mắn!

long_bike

Xe máy
kính thưa cả nhà vòng bi sau V2 koyo nhật xịn giá 210k một bên lốp /2 vòng, em mới làm 4 chiếc cho bộ vó sau chủ hàng cam đoan xịn và giải thích luôn hịn đóng chìm japan và thông số vào vòng bi đểu in laser thôi sâu sa hơn em tịt ,biết gì thưa nấy cũng mong các bác lính mới như em có một khái niệm để tham khảo

bluestar2006

Xe container
kính thưa cả nhà vòng bi sau V2 koyo nhật xịn giá 210k một bên lốp /2 vòng, em mới làm 4 chiếc cho bộ vó sau chủ hàng cam đoan xịn và giải thích luôn hịn đóng chìm japan và thông số vào vòng bi đểu in laser thôi sâu sa hơn em tịt ,biết gì thưa nấy cũng mong các bác lính mới như em có một khái niệm để tham khảo
Cám ơn bác! Em cũng chưa trải nghiệm hàng này bao giờ. Bác dùng một thời gian rồi có rì pọt cho nhà mình nhé :) Giá bác nói cũng không chênh bi nhiêu so với hàng Hàn quốc đâu.

FBI VN

Xe tải
CT cho em hỏi 1 câu về phanh pháo với. Ngày nào cũng "đạp" và kéo thế mà không hiểu rõ lực đi đến đâu:

Lực phân bổ của phanh tay va phanh chân như thế nào ạ??? Phanh chân là phanh 2 bánh trước, và phanh tay là phanh 2 bánh sau? Hay phân bổ chéo?
Hay còn tùy thuộc vào loại xe, hãng xe....

Em có câu hỏi này vì hôm nọ đi kiểm tra xe, thợ báo là má phanh bánh trước hơi mòn.

long_bike

Xe máy
Dạ vâng thưa giàng em call ngọc hà là khoảng trên 300/4 chiếc hàn quốc nhưng không phải cháu (zin) hoặc mobis chỉ biết là kờ re thôi em không biết hàn quốc có hợp tác xã SX vòng bi hay không ? vậy nên em thử hợp tác xã nhật vậy

bluestar2006

Xe container
CT cho em hỏi 1 câu về phanh pháo với. Ngày nào cũng "đạp" và kéo thế mà không hiểu rõ lực đi đến đâu:

Lực phân bổ của phanh tay va phanh chân như thế nào ạ??? Phanh chân là phanh 2 bánh trước, và phanh tay là phanh 2 bánh sau? Hay phân bổ chéo?
Hay còn tùy thuộc vào loại xe, hãng xe....

Em có câu hỏi này vì hôm nọ đi kiểm tra xe, thợ báo là má phanh bánh trước hơi mòn.
Phanh tay chỉ tác dụng vào bánh sau như bác nghĩ là đúng rồi (thông qua dây phanh). Còn phanh chân thì áp lực dầu tác dụng lên cả 4 bánh, tuy nhiên đối với xe như Pride và Spark, lực phanh chủ yếu dồn vào 2 bánh trước (vì phanh tang trống đằng sau không ăn bằng)

Đối với xe có phanh đĩa cho 2 bánh sau thì lực phanh tác dụng cho 2 bánh sau cũng lớn hơn nên theo lý thuyết là phanh sẽ hiệu quả hơn xe nhà mình. Với xe loại này ở 2 bánh sau ngoài đĩa phanh vẫn có trống phanh, guốc phanh - cái này để dành cho phanh tay (kéo dây)

Thông thường má phanh trước có một cái lẫy báo mòn, khi má phanh mòn đến mức phải thay, khi đạp phanh cái lẫy này sẽ chạm vào đĩa phanh gây tiếng rít. Lúc này là lúc đầu tư một bộ má phanh mới. Theo em thì thay cả đằng sau luôn thể vì guốc phanh mòn thì không có dấu hiệu thông báo - lúc thấy kêu thì đã muộn vì đinh tán nó cà vào tang trống rồi :D

FBI VN

Xe tải
Giờ thì em hiểu rồi.
Chuyện là có 1, 2 lần em quên không nhả phanh tay ra, rồi chạy vài cây chuối mới để ý.

Thanks Giàng
Phanh tay chỉ tác dụng vào bánh sau như bác nghĩ là đúng rồi (thông qua dây phanh). Còn phanh chân thì áp lực dầu tác dụng lên cả 4 bánh, tuy nhiên đối với xe như Pride và Spark, lực phanh chủ yếu dồn vào 2 bánh trước (vì phanh tang trống đằng sau không ăn bằng)

Đối với xe có phanh đĩa cho 2 bánh sau thì lực phanh tác dụng cho 2 bánh sau cũng lớn hơn nên theo lý thuyết là phanh sẽ hiệu quả hơn xe nhà mình. Với xe loại này ở 2 bánh sau ngoài đĩa phanh vẫn có trống phanh, guốc phanh - cái này để dành cho phanh tay (kéo dây)

Thông thường má phanh trước có một cái lẫy báo mòn, khi má phanh mòn đến mức phải thay, khi đạp phanh cái lẫy này sẽ chạm vào đĩa phanh gây tiếng rít. Lúc này là lúc đầu tư một bộ má phanh mới. Theo em thì thay cả đằng sau luôn thể vì guốc phanh mòn thì không có dấu hiệu thông báo - lúc thấy kêu thì đã muộn vì đinh tán nó cà vào tang trống rồi :D

Bugatti.

Xe buýt
CT cho em hỏi con price của em trước đây chỉ cần đạp ga mồi trước khi đề thì đề rất dễ mà ngọt. Sau khi cho em nó đi tân trang ở gara vài ngày quên không nhắc nó về mẹo đạp ga trước khi đề nên mấy cu thợ cứ mắm môi mắm lợi đề. Đến khi em nhận lại xe thì đề rất khó, phải giữ 1 lúc lâu tầm 5-6s mới được nghe tiếng đề sót ruột quá.
CT cho em hỏi đề phải giữ lâu như vậy là do củ đề phải không ạ? Giờ cháu bảo dưỡng củ đề thì có khắc phục được không ạ

bluestar2006

Xe container
CT cho em hỏi con price của em trước đây chỉ cần đạp ga mồi trước khi đề thì đề rất dễ mà ngọt. Sau khi cho em nó đi tân trang ở gara vài ngày quên không nhắc nó về mẹo đạp ga trước khi đề nên mấy cu thợ cứ mắm môi mắm lợi đề. Đến khi em nhận lại xe thì đề rất khó, phải giữ 1 lúc lâu tầm 5-6s mới được nghe tiếng đề sót ruột quá.
CT cho em hỏi đề phải giữ lâu như vậy là do củ đề phải không ạ? Giờ cháu bảo dưỡng củ đề thì có khắc phục được không ạ
Em nghi cái accu chứ không nghi cho cái đề mấy bác ạ. Bác lấy xe về rồi chạy vài hôm cho accu no xem nó có khôi phục về như cũ không.

Bugatti.

Xe buýt
Em nghi cái accu chứ không nghi cho cái đề mấy bác ạ. Bác lấy xe về rồi chạy vài hôm cho accu no xem nó có khôi phục về như cũ không.
Em thì em nghĩ do củ đề vì em mớm ga 1 chút thì lại đề dc khá dễ nhưng vẫn không thích vì vừa phải đề vừa phải mớm ga CT ạ

long_bike

Xe máy
CT cho em hỏi đề của em bị dính (mới thay aqui 65 ampe) thỉnh thoảng nó không đề được phải gõ vài cái mới nổ và lúc đề được nó khẹc khẹc mấy cái mới nổ nghe sót ruột CT ạ bệnh và qui trình tự sử như lào chủ tịch và các bác cho em vài cẩm nang để em thử chiến đấu được không ạ

autokia43

Xe hơi
CT cho em hỏi đề của em bị dính (mới thay aqui 65 ampe) thỉnh thoảng nó không đề được phải gõ vài cái mới nổ và lúc đề được nó khẹc khẹc mấy cái mới nổ nghe sót ruột CT ạ bệnh và qui trình tự sử như lào chủ tịch và các bác cho em vài cẩm nang để em thử chiến đấu được không ạ
Theo em nghĩ cái đề của nhà bác có vấn đề rồi. Em nghi nhất là mấy cái chổi than sắp tèo hoặc bi bị rơ và khô mỡ. Bác nên kiểm tra sớm nếu có thể.

pridehanoi

Xe hơi
hi bác. tranh thủ CT vắng nhà em dự hộ bác phát nhé:
1- Bác kiểm tra cái lao đề nhé (nói nôm theo tiếng việt là cái mắc nícnó nằm trong củ đề đó bác)
2- chổi than có thể bị...!cái này cần vệ sinh sạch xẽ, không nên dính dầu mỡ
3- kiểm tra 2 con ốc định vị chổi than(phải vặn chắc chắn, lỏng thì chập chờn điện nó cũng kêu
những việc trên nếu bác tự làm thì cũng đỡ tiền đấy, còn không thì bác ra thợ nhé
(Nếu bác ở Hà nội thì em giới thiệu bác đến gara Trường Giang 87 láng hạ nhé, em cũng hay làm ở đấy giá cả hợp lý lắm.
em tranh thủ vài dòng thế này thôi CT nhà em sắp về rồi, không khéo lại mắng em chít mất\:D/

bluestar2006

Xe container
Hehe các bác nói hết rồi, chuẩn cả rồi còn gì, em chỉ bổ sung tý tẹo
Chắc cái củ đề của bác bike nó bẩn vì két muội than và dầu mỡ từ lúc xuất xưởng rồi. Bác tháo củ đề ra nhẹ nhàng để thổi hết bụi bẩn, rửa sạch mỡ cũ, kiểm tra chổi than nếu mòn thì thay,...
Em chỉ lưu ý cái trục rotor cắm vào bạc thì chỉ nên nhỏ dầu chứ không bôi mỡ thôi ạ

vanthaido73

Xe điện
Chủ tịch ơi!
Xe của E đi nó cứ kêu lục cục dưới chân
Xuống garare kiểm tra họ bảo bị hỏng lab trong
E thay luôn giá 700k/chiếc và bơm dầu hộp số hết 100k
Tuy nhiên vẫn chả hết, vẫn còn tiếng lục cục mặc dù đã kiểm tra toàn bộ phần gầm họ nói là gầm rất tốt.
Họ khuyên nên bổ hộp số ra vệ sinh và kiểm tra lại
E thấy chưa tin tưởng lắm
Nhờ chủ tịch gia cát dự hộ E cái
E cám ơn trước!
Xe bác chưa độ trợ lực đúng không ạ? Và bác đã bao giờ thay bạc thước lái chưa? Nếu chưa thì khả năng nhớn là nó đấy ạ.
Xe E vẫn tay lái cơ !
Bạc thước lái ạ! Khoảng bn xiền hả Chủ tịch để mai E xuống gara bảo họ kiểm tra luôn ạ!
Cám ơn chủ tịch!
Công tiện cái bạc này thì chỉ ~100K cả đôi. Còn lại ~ 400K là công tháo lắp, căn chỉnh bác ạ. Em nói giá ở Hà nội bác nhé :)
Cám ơn Chủ tịch ạ
Mai E phái phi xuống gara xem sao
Bác kiểm tra cao su ngàm thắng thử! Nắm cái ngàm thắng lắc mà kêu lục khục thì đích thị rồi! Hôm trước Em cũng bị cái nầy, vì cục cao su lão hóa, nên ko có đệm! Cứ đạp thắng là kêu lục cục! Chúc bác may mắn!
Báo cáo Chủ tịch và cả nhà!
Theo như Chủ tịch dự đoán, E xuống garare tháo cái thước lái ra quả thật là từ khi sản xuất đến nay nó chưa hề được bảo dưỡng hay bơm mỡ gì cả, khô như ngói.
Garare họ tháo đi tiện lại bạc và thay 03 cái phớt. Kết quả xe lại êm như ru! Tổng thiệt hại hết 280k, giá rẻ bất ngờ phải k Chủ tịch:))
Một lần nữa cảm ơn Chủ tịch.