Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Vòng hãm trục chắc là vòng đặt giữa hai vòng bị cho nó khỏi bị sát vào nhau đúng không bác?
Nếu đúng cái này có thể chế được, bác cứ đúng kích thước cao của ống, độ dày, đường kính là được.
Em cũng nghĩ là cái vòng đệm đó rồi. Vỡ được cái vòng đó tức là bi cũng đã bị nghiền hết cả rồi, chắc vậy.

huyMQ

Xe đạp
Đơn giản lắm, bác dùng cái dao Thailand mũi tròn cậy cái nắp hình vuông ở mỗi cái loa ra là thấy 4 con ốc bắt loa. Cậy từ mép trên của nắp nhé, nếu móng tay cứng thì không cần dao :)
Còn lại bác tự làm được nhé.
Cám ơn CT nhiều, em đã thay được cặp loa trước khác rồi nghe hay lắm,Tks
Luôn tiện CT cho em hỏi cách kiểm tra cái kim nhiệt trên mặt đồng hồ, hình như xe em hư rồi, không bao giờ thấy nó lên cả. không biết cái này có liên quan đến bảng cầu chì không? cám ơn CT nhiều

Lâm Phong

Xe tăng
Các bác cho em xin lại cái địa chỉ (điện thoại nữa càng tốt) hàng lốp ở HBT hôm trước có bác pót lên ấy, em tìm mãi chả thấy đâu. Mai em đi thay đôi sau. Chiều nay xuống lấy xe về thì thấy hết sạch hơi, bơm lên chạy về nhà cứ thấy cùng cục, té ra bị 1 con vít to tướng cắm vào, tiện lốp cũng mòn và nứt chằng chịt, em thay luôn (nhà đang có điều kiện) :D
Lốp Diễm - 69 Hai bà trưng 0439420791 bác ạ .

bluestar2006

Xe container
Cám ơn CT nhiều, em đã thay được cặp loa trước khác rồi nghe hay lắm,Tks
Luôn tiện CT cho em hỏi cách kiểm tra cái kim nhiệt trên mặt đồng hồ, hình như xe em hư rồi, không bao giờ thấy nó lên cả. không biết cái này có liên quan đến bảng cầu chì không? cám ơn CT nhiều
Bác tải tài liệu Sơ đồ mạch điện của Pride em đưa lên ở trang trước về đã nhé, đường link được gia hạn thêm 24h nữa :D

Bác tìm cái sensor nhiệt độ ở vách máy, phía sau quạt két nước. Sau đó rút giắc điện ra, trong khi khóa điện ở vị trí ON bác chí cái giắc này vào mass (1 vài giây thôi), lúc này kim đồng hồ nhiệt độ phải chạy lên tột cùng thì đồng hồ hoạt động tốt. Động tác này nên có 2 người thực hiện và theo dõi.

Kiểm tra sensor nhiệt độ: Đo điện trở cực sensor với mass. Lúc máy nguội, nó sẽ chừng 500-600 Ohm, còn khi máy nóng sau 1 chặng đường vài km nó giảm chỉ còn vài chục Ohm là tốt. Ở xe em nó là 60 Ohm và kim đồng hồ nhiệt trong xe chỉ khoảng hơn 1/3.
Nếu điện trở sensor không thay đổi hoặc thay đổi không đáng kể, tức là con sensor nhiệt độ này đã hỏng, bác kiếm đồ thay thôi.

kia_pride_b

Xe đạp
Em cũng nghĩ là cái vòng đệm đó rồi. Vỡ được cái vòng đó tức là bi cũng đã bị nghiền hết cả rồi, chắc vậy.
Tks các bác đã trợ giúp tư vấn cho em, hnay em đã kiếm được cái vòng khóa fi 18 trên trục láp, còn cái bạc căn bi ở giữa hai vòng bi cho nó khỏi bị sát vào nhau như bác "RONGAUTO" đoán thì em cũng phải đi tiện lại vì nếu không nó sẽ tiêu diệt 2 vòng bi ngay :-ss

huyMQ

Xe đạp
Bác tải tài liệu Sơ đồ mạch điện của Pride em đưa lên ở trang trước về đã nhé, đường link được gia hạn thêm 24h nữa :D

Bác tìm cái sensor nhiệt độ ở vách máy, phía sau quạt két nước. Sau đó rút giắc điện ra, trong khi khóa điện ở vị trí ON bác chí cái giắc này vào mass (1 vài giây thôi), lúc này kim đồng hồ nhiệt độ phải chạy lên tột cùng thì đồng hồ hoạt động tốt. Động tác này nên có 2 người thực hiện và theo dõi.

Kiểm tra sensor nhiệt độ: Đo điện trở cực sensor với mass. Lúc máy nguội, nó sẽ chừng 500-600 Ohm, còn khi máy nóng sau 1 chặng đường vài km nó giảm chỉ còn vài chục Ohm là tốt. Ở xe em nó là 60 Ohm và kim đồng hồ nhiệt trong xe chỉ khoảng hơn 1/3.
Nếu điện trở sensor không thay đổi hoặc thay đổi không đáng kể, tức là con sensor nhiệt độ này đã hỏng, bác kiếm đồ thay thôi.
-Sory bác CT theo hướng dẩn của bác em tìm nhưng chưa thấy con sensor nhiệt này ở đâu?không biết có cần phải tháo quạt ra không?hình thù nó thế nào vậy bác?
Cho em hỏi luôn, em đã dơnload sơ đồ đi dây mà bác cho, nhưng không mở được nó bảo Password, còn hướng dẩn sử dụng thì mở OK
Cám ơn CT nhiếu, Chào buổi sáng tất cả

bluestar2006

Xe container
-Sory bác CT theo hướng dẩn của bác em tìm nhưng chưa thấy con sensor nhiệt này ở đâu?không biết có cần phải tháo quạt ra không?hình thù nó thế nào vậy bác?
Cho em hỏi luôn, em đã dơnload sơ đồ đi dây mà bác cho, nhưng không mở được nó bảo Password, còn hướng dẩn sử dụng thì mở OK
Pass là nick của em bác nhé. Em nghĩ bác biết rồi nên không dặn :D

Còn cái sensor nhiệt độ bác xem hình sau. Không phải cái nằm trong hình tròn mà nó là cái nằm bên trái, hướng 8h. Bác thấy cái dây chạy vào

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện

Còn cái sensor nhiệt độ bác xem hình sau. Không phải cái nằm trong hình tròn mà nó là cái nằm bên trái, hướng 8h. Bác thấy cái dây chạy vào

Hôm trước em bị vặt mất phải mua 150k đấy CT ah. Giờ kim nhiệt cứ lên giữa là quạt chạy như vậy cả thiết bị đo lẫn thiết bị đóng cắt đều good CT nhể :)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Lốp Diễm - 69 Hai bà trưng 0439420791 bác ạ .
thank bác, trưa qua em làm 2 quả mít của bà chủ Ngọc Riễm rồi. 1030/quả, bao cân kẹo, lốp Thái (Thái lan hay Thái lọ thì em chịu :D)
Nếu chỉ cân thì 30k/quả

Bác leica cho em thêm địa chỉ An Thái tít bên Lâm Gia Trang thì 980/quả. Thôi, em đổi 50 khìn lấy công chạy đi chạy lại vậy.

Thêm thông tin để các bác tham khảo.

huyMQ

Xe đạp

Cám ơn CT nhiều, em đã xử lý xong rồi, nó chỉ bị bẩn ở đầu nối, ở bình thường em đo là khoản 330ohm(em nghĩ sài Gòn hơi nóng) sau đó cho nổ máy thì OHM xuống rất nhanh, nó vẩn ok
cám ơn CT

bluestar2006

Xe container
Hôm trước em bị vặt mất phải mua 150k đấy CT ah. Giờ kim nhiệt cứ lên giữa là quạt chạy như vậy cả thiết bị đo lẫn thiết bị đóng cắt đều good CT nhể :)
Cám ơn CT nhiều, em đã xử lý xong rồi, nó chỉ bị bẩn ở đầu nối, ở bình thường em đo là khoản 330ohm(em nghĩ sài Gòn hơi nóng) sau đó cho nổ máy thì OHM xuống rất nhanh, nó vẩn ok
cám ơn CT
Vậy là cuối cùng mọi thứ đều ổn các bác nhỉ.
Nếu chưa ổn thì chưa phải lúc cuối cùng :D

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bản HDSD của em là bản scan (gọn hơn bản chụp), em post lại đường link cho bác nào cần:

http://www.mediafire.com/file/jttyjjlwnum/Pride User's Manual.PDF

Khi xem các bác Chọn View - Rotation ... để xoay 1 góc 90 độ. Bỏ qua thao tác này bác nào nghẹo cổ em không giúp được đâu ạ :D

Porsche_CD5

Xe điện

hat65

Xe điện
thank bác, trưa qua em làm 2 quả mít của bà chủ Ngọc Riễm rồi. 1030/quả, bao cân kẹo, lốp Thái (Thái lan hay Thái lọ thì em chịu :D)
Nếu chỉ cân thì 30k/quả

Bác leica cho em thêm địa chỉ An Thái tít bên Lâm Gia Trang thì 980/quả. Thôi, em đổi 50 khìn lấy công chạy đi chạy lại vậy.

Thêm thông tin để các bác tham khảo.
bác ơi hàng bột 920k/quả chưa công thay

kid1412arc

Xe tăng
hôm trước em hỏi 184 Trần Quang Khải có 850k/ quả hàng Thái ợ

connhaphuho

Xe hơi
Chào cả nhà, hôm nay em đi thay bạc đạn trước bên phụ, các đây hơn 1 năm, em đã thay cùng cả 2 bánh trước mà sao bây giờ bên phụ nó hú kinh !!! phía bên tài vẫn êm ru ?!! em tự mua bạc đạn loại này (CT cho em hỏi, loại này của Đức nhưng hình như có hàng tung của sx phải không? ) :

Thợ đang lắp vào:

sẵn dịp em thay cả 2 cặp bố thắng trước và 2 cặp sau luôn, tháo ra mới biết coupen thắng sau em nó bị kẹt, hèn chi đậu xe trên dốc kéo thắng tay mà bị tuột thấy thương luôn, mới đầu em định táy máy tự thay tại nhà, đưa vô gara thấy thợ làm mới biết mình quyết định sáng suốt ... nhiều chiêu học hỏi qua vụ thay thắng (phanh) này lắm ( do mê mẩn coi nên em quên chụp hình mất rồi)

Tổng tiền công thay: 300K + 4 phốt coupen 150K = 450K.
bạc đạn em mua 90K/ cái x 2 = 180K + 2 cái phốt chận 20K
4 cặp bố thắng trước sau em mua lâu rồi ~ 300K

ngày trước khi em kéo thắng tay thì góc của tay thắng so với sàn xe khoảng 75 - 80độ, sau khi thay thắng xong, bây giờ kéo góc nó khoảng 30-35độ thôi, và cảm giác cứng cáp hẳn ra !!!

Chỉnh sửa cuối: