Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
bác lượn ở đâu chỉ cho Kid hắn kiếm với, xe 2246 hiện giờ ko drift dc :D
Có 1 bộ găm từ trước thì em vừa thay vào xe cách đây 2 tháng rồi. Còn đến giờ này thì em chưa tìm được bộ MOBIS hịn khác, chỉ có hàng dùng được, giá đâu 180K/bộ thôi. Hàng đó thì mua nhiều nơi được.

Porsche_CD5

Xe điện
Bác mà chí điện vào cái giắc này có nhẽ nó không chạy đâu, vì theo sơ đồ thì công tắc này sẽ nối mass 1 trong mấy cái điện trở quạt gió, còn 1 đầu + của quạt luôn đấu trực tiếp với chân cầu chì có điện + 12V. Nên nếu chí thì phải gí nó xuống mass.

Còn bác đã thử rút giắc quạt gió chỗ trên chân ga chưa, thử như vậy mới chính xác cho riêng cái quạt.
Vâng để chiều về em thử lại xem. trên chỗ cái quạt có 2 ổ cắm, ổ (màu tím) chắc là cấp điện cho mô tơ vì có 2 rack cắm, còn ổ (màu đỏ) có 4 rack cắm em không biết là ổ cắm j. Còn nữa ngay phía trên chân phanh có hai đầu dây cắm vào một cái cầu chì (màu xanh 10A) là dây gì vậy CT

TKS CT nhiều

bluestar2006

Xe container
Vâng để chiều về em thử lại xem. trên chỗ cái quạt có 2 ổ cắm, ổ (màu tím) chắc là cấp điện cho mô tơ vì có 2 rack cắm, còn ổ (màu đỏ) có 4 rack cắm em không biết là ổ cắm j. Còn nữa ngay phía trên chân phanh có hai đầu dây cắm vào một cái cầu chì (màu xanh 10A) là dây gì vậy CT

TKS CT nhiều
Cái từ quạt ra chắc chắn là 2 dây (đỏ, vàng ???), bác thử quạt bằng cách cắm điện vào đó. Còn nếu tháo quạt thì bác thử vặn 3 con ốc 4 cạnh xung quanh rồi xem có rút được motor ra không (nó còn có cái lồng sóc bên trong nên không biết thế nào). Nhìn ảnh có vẻ như quạt gió trước đây đã từng bị tháo ra bảo dưỡng rồi thì phải.

Cái giắc phía trên (chấm đỏ) là cắm vào điện trở quạt gió đó bác ạ. Thử xong quạt thì bác thử cái này luôn.

Porsche_CD5

Xe điện
Cái từ quạt ra chắc chắn là 2 dây (đỏ, vàng ???), bác thử quạt bằng cách cắm điện vào đó. Còn nếu tháo quạt thì bác thử vặn 3 con ốc 4 cạnh xung quanh rồi xem có rút được motor ra không (nó còn có cái lồng sóc bên trong nên không biết thế nào). Nhìn ảnh có vẻ như quạt gió trước đây đã từng bị tháo ra bảo dưỡng rồi thì phải.

Cái giắc phía trên (chấm đỏ) là cắm vào điện trở quạt gió đó bác ạ. Thử xong quạt thì bác thử cái này luôn.
Nếu em thử trực tiếp mà nó không chạy thì em sẽ tháo ra, em cũng nghĩ như bác vì hôm qua em để ý thấy 3 con ốc bắt quạt không cùng một loại (các khớp nối đường ống gió hở nhiều lắm em đang nghĩ cách lắp lại chúng), em vẫn chưa biết cái rack có bốn chân cắm phía trên quạt để làm gì vậy CT. Cảm ơn CT nhiều ạ

Porsche_CD5

Xe điện
Cái giắc phía trên (chấm đỏ) là cắm vào điện trở quạt gió đó bác ạ. Thử xong quạt thì bác thử cái này luôn.[/QUOTE]

Thì ra vậy, trước em cứ tưởng cái cục tròn gắn với núm vặn số quạt gió là cái cục điện trở. Hôm qua em định hỏi CT để tháo nó ra đo xem như thế nào

bluestar2006

Xe container
Thì ra vậy, trước em cứ tưởng cái cục tròn gắn với núm vặn số quạt gió là cái cục điện trở. Hôm qua em định hỏi CT để tháo nó ra đo xem như thế nào[/QUOTE]

Cái cục tròn đó đơn thuần là công tắc quạt gió thôi bác ạ. Nếu cần kiểm tra thì đo thôi chứ không cần tháo thêm nữa đâu, nhưng của xe bác nó đang tốt rồi.

Porsche_CD5

Xe điện
Thì ra vậy, trước em cứ tưởng cái cục tròn gắn với núm vặn số quạt gió là cái cục điện trở. Hôm qua em định hỏi CT để tháo nó ra đo xem như thế nào
Cái cục tròn đó đơn thuần là công tắc quạt gió thôi bác ạ. Nếu cần kiểm tra thì đo thôi chứ không cần tháo thêm nữa đâu, nhưng của xe bác nó đang tốt rồi.[/QUOTE]

Cảm ơn CT em đạ rõ rùj :bz

bluestar2006

Xe container
chào cả nhà, xin phép cho em tham gia PC nhé :)
Oeo căm bác đến với Pride's Club! Em chờ bác lên tiếng từ hôm nọ đấy ạ. Chúc bác tìm được những điều bổ ích với thớt chiên môn này :)

Em cũng mời bác tham gia buôn chuyện và đủ thứ trong thớt sinh hoạt của nhà mình - ở chữ ký của em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
Báo cáo CT chiều nay về em lôi được cái quạ ra rồi đây ạ

Em đấu điện trực tiếp mà nó vẫn vậy lúc chạy lúc không, lắc cái lại chạy em mới vác tô vít vặn một hồi

Lúc đầu em thấy cái lò so không đẩy được chổi than tì vào cổ góp, em đã kéo nó ra một tí (cả 2 lò so đều rất mềm), sau đó lấy giấy báo đánh sạch cổ góp rồi lắp lại nhưng cũng không được muốn chạy lại phải lắc lắc một cái. CT dự cho em cái bệnh với em vẫn nghĩ CT đã nói đúng cái bệnh ở chổi than. chiều mai em lại tiếp tục giờ đã muộn V1 không cho ở với V2 nữa rồi #:-s. Cảm ơn CT nhiều

bluestar2006

Xe container
Báo cáo CT chiều nay về em lôi được cái quạ ra rồi đây ạ

Em đấu điện trực tiếp mà nó vẫn vậy lúc chạy lúc không, lắc cái lại chạy em mới vác tô vít vặn một hồi

Lúc đầu em thấy cái lò so không đẩy được chổi than tì vào cổ góp, em đã kéo nó ra một tí (cả 2 lò so đều rất mềm), sau đó lấy giấy báo đánh sạch cổ góp rồi lắp lại nhưng cũng không được muốn chạy lại phải lắc lắc một cái. CT dự cho em cái bệnh với em vẫn nghĩ CT đã nói đúng cái bệnh ở chổi than. chiều mai em lại tiếp tục giờ đã muộn V1 không cho ở với V2 nữa rồi #:-s. Cảm ơn CT nhiều
Như vậy có khả năng 1 cái lò xo hơi yếu. Bác thử lấy tay ấn cái chổi trong cái rãnh và cảm nhận sự chạy ra chạy vào của chổi than có được trơn tru không?

Mặt khác bác đo thông mạch từng cặp tiếp điểm đối xứng ở cổ góp, xem có cặp nào bị đứt không. Nếu tất cả các cặp đều thông mạch thì kết luận thủ phạm là tiếp xúc của chổi than với cổ góp có vấn đề.

Bác đã lau cổ góp bằng giấy báo rồi, nhưng nếu còn có vẻ gợn hay nghi ngờ có thế cuốn giấy ráp mịn xung quanh và xoay rotor để rà sơ sơ.

Porsche_CD5

Xe điện
Như vậy có khả năng 1 cái lò xo hơi yếu. Bác thử lấy tay ấn cái chổi trong cái rãnh và cảm nhận sự chạy ra chạy vào của chổi than có được trơn tru không?

Mặt khác bác đo thông mạch từng cặp tiếp điểm đối xứng ở cổ góp, xem có cặp nào bị đứt không. Nếu tất cả các cặp đều thông mạch thì kết luận thủ phạm là tiếp xúc của chổi than với cổ góp có vấn đề.

Bác đã lau cổ góp bằng giấy báo rồi, nhưng nếu còn có vẻ gợn hay nghi ngờ có thế cuốn giấy ráp mịn xung quanh và xoay rotor để rà sơ sơ.
Cảm ơn CT nhiều, mai em sẽ kiểm tra lại các cuộn dây và xoa lại cổ góp, em cảm giác lò so đẩy hơi yếu em định thay bằng lò so của bút bi nhưng sợ cứng quá lại nhanh mòn chổi than, mai có khi em thay chổi than mới (nếu em kiếm được)

9609

Xe hơi
Nhà cháu mấy hôm rà phanh thấy nó loẹt quẹt, bực mình đi mua cả bộ má phanh, mua ở đồng nhân, 560k/ 4 bánh, tiền công thay mất 100k nữa ạ.

kia_pride_b

Xe đạp
Oeo căm bác đến với Pride's Club! Em chờ bác lên tiếng từ hôm nọ đấy ạ. Chúc bác tìm được những điều bổ ích với thớt chiên môn này :)

Em cũng mời bác tham gia buôn chuyện và đủ thứ trong thớt sinh hoạt của nhà mình - ở chữ ký của em ạ.
Em nghe nói là CT có tài liệu kỹ thuật của dòng Kia Pride này, CT có thể chia sẻ cho em được ko ạ? con Pride của em mới lấy về cuối tháng 8, em đang đại tu phần gầm và phần điện cho em nó mà thiếu thông tin quá, CT giúp em nhé để em sớm đưa em nó đi giao lưu cùng cả nhà

bluestar2006

Xe container
Em nghe nói là CT có tài liệu kỹ thuật của dòng Kia Pride này, CT có thể chia sẻ cho em được ko ạ? con Pride của em mới lấy về cuối tháng 8, em đang đại tu phần gầm và phần điện cho em nó mà thiếu thông tin quá, CT giúp em nhé để em sớm đưa em nó đi giao lưu cùng cả nhà
Sơ đồ điện thì bác tải ở đây trong vòng 24h nhé

http://www.mediafire.com/file/1g4cae55l8srlph/Kia Pride wiring diagram1.pdf

9609

Xe hơi
Để cháu tìm cái vỏ hộp đã nhá....

9609

Xe hơi
Nhà em có 1 đôi gạt mưa tháo xe ra, cả gọng cả cần, em rỗi việc nên thay cái loại gạt cài cho nó phổ biến ...bác nào cần em tặng.