Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
khi mua e chạy từ nơi mua về đén nhà khoảng 170km thi ok, chỉ thấy nắp bình nước phụ bị vang ra nhưng nước vẫn còn, chạy về đến nhà ok, đậu 1 đêm chiều hôm sau ra nổ máy thì có hiện tượng như vậy , để khoảng 10-15 phút thì cạn luôn bình nước phụ.
--- pác vuahung chup hình jac det gium e đi, e hok pik fai rút jac nào. thank pac
Nó ở dưới cái ống nước to to chạy từ két nước vào máy ấy. E chưa. Tiện để chụp hình.

ramada

Xe điện
khi mua e chạy từ nơi mua về đén nhà khoảng 170km thi ok, chỉ thấy nắp bình nước phụ bị vang ra nhưng nước vẫn còn, chạy về đến nhà ok, đậu 1 đêm chiều hôm sau ra nổ máy thì có hiện tượng như vậy , để khoảng 10-15 phút thì cạn luôn bình nước phụ.
--- pác vuahung chup hình jac det gium e đi, e hok pik fai rút jac nào. thank pac
Nó ở dưới cái ống nước to to chạy từ két nước vào máy ấy. E chưa. Tiện để chụp hình.
Đây bác uôi
http://www.otofun.net/threads/258058-kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-3/page10

67campha

Xe tăng
e thấy ca này có vẻ căng, bác chủ miêu tả máy nổ thì nước bị trào ra bình phụ, khoảng 10-15 phút thì cạn bình nước phụ. e thấy cơ chế bơm nước từ bình phụ vào két nước làm mát theo kiểu chênh áp, làm gì có bơm để bơm từ bình phụ vào két nước. khi đang nổ máy thì nước trong két áp cao hơn ở bình phụ nên nước ở bình phụ ko thể cạn. e nghĩ là bác chủ cắm ngược cái nắp bình nước phụ nên mới xảy ra việc hết nước ở bình phụ.
E ko thấy bác chủ nói đến lượng nước trong két mà chỉ nói đến lượng nước ở bình phụ.
Còn về quạt làm mát thì nên xin sơ đồ và đấu lại.
tuy nhiên theo em việc mở khóa quạt quay mà nổ máy quạt ko quay thì hơi vô lý, vì nổ máy và ko nổ máy thì điện cấp cho quạt chẳng khác gì nhau.
E nghi là lúc ko nổ máy nhưng bác chủ lại mở AC nên quạt quay, sau khi nổ máy và tắt AC nên quạt ko quay. bác chủ nên kiểm tra như bác [@vuahung105;117813] hướng dẫn, e nghĩ là rút giắc 91 độ off này quạt sẽ quay bình thường.
Kết luận là hoàn toàn bình thường, chỉ cắm lại cái nắp bình nước phụ và theo dõi thêm. chú ý mực nước trong két nước hơn là mực nước trong bình phụ.

quocdiep83

Xe tải
Xe bác như bác ct nói là khả năng thổaw gioăng mặt máy rồi bác ạ.bác lên đi kiểm tra ngay nhé.với điều nưã trước e cũng hiện tượng quạt làm mát như bác.bác lên lên tìm thợ điện bảo họ kiểu tra cục denso cảm biến quạt cả điều hòa và quạt làm mát máy.có khả năng họ đấu nhầm dây a.

Chỉnh sửa cuối:

Ferrari F12@

Xe hơi
theo pac 67campha thì gắn nắp bình nước phụ như thế nào cho đúng mong pác chỉ dùm thank ạ

Ferrari F12@

Xe hơi
Xe bác như bác ct nói là khả năng thổaw gioăng mặt máy rồi bác ạ.bác lên đi kiểm tra ngay nhé.với điều nưã trước e cũng hiện tượng quạt làm mát như bác.bác lên lên tìm thợ điện bảo họ kiểu tra cục denso cảm biến quạt cả điều hòa và quạt làm mát máy.có khả năng họ đấu nhầm dây a.
pac có thể cho e pik thế nào là thổi gioăng k ạ, e thank

vuahung105

Xe container

cái cảm biến điều khiển quạt nằm ở vị trí em đã khoanh đỏ, tuy nhiên em nhìn không nhầm thì chắc nó đã bị hỏng nên chủ cũ dùng một cái ốc để bịt lại
phần dây điện của nó thì bác lần cái dây màu xanh sọc vàng - không biết nó đang ở quanh quẩn khu vực đó,
kiểm tra máy có bị thổi gioăng không thì bác mở nắp két nước xem có váng dầu nổi lên trên không, cứ mở nắp két nước và nổ máy xem nó có nổi bong bóng lên không - hy vọng là không.
sơ đồ quạt làm mát thế này

bác cứ từ từ nghiên cứu nhé
chúc bác lần mò khôi phục em nó thành công,
ps : máy móc sạch sẽ, em đoán bác mua của thợ xe đúng không ??

Ferrari F12@

Xe hơi

cái cảm biến điều khiển quạt nằm ở vị trí em đã khoanh đỏ, tuy nhiên em nhìn không nhầm thì chắc nó đã bị hỏng nên chủ cũ dùng một cái ốc để bịt lại
phần dây điện của nó thì bác lần cái dây màu xanh sọc vàng - không biết nó đang ở quanh quẩn khu vực đó,
kiểm tra máy có bị thổi gioăng không thì bác mở nắp két nước xem có váng dầu nổi lên trên không, cứ mở nắp két nước và nổ máy xem nó có nổi bong bóng lên không - hy vọng là không.
sơ đồ quạt làm mát thế này

bác cứ từ từ nghiên cứu nhé
chúc bác lần mò khôi phục em nó thành công,
ps : máy móc sạch sẽ, em đoán bác mua của thợ xe đúng không ??
đúng rồi pác ạ e mua của thợ xe. sẵn tiện pác cho e hỏi kia pride 1995 và 2000 có khác nhau k ạ, nếu e sàng nguyên con 2000 vào 1995 được k ạ. thank

vuahung105

Xe container
đúng rồi pác ạ e mua của thợ xe. sẵn tiện pác cho e hỏi kia pride 1995 và 2000 có khác nhau k ạ, nếu e sàng nguyên con 2000 vào 1995 được k ạ. thank
giống nhau mà bác. bác cứ sang thoải mái, miễn đừng sai số khung, số máy là đc rồi.

autokia43

Xe hơi
co pac nao giup voi xe e la kia pride b bi sôi ket nước va bình nước phụ bị tràn. co pac nao biet cách khắc phục chỉ gium e thank
.
Xin chia sẻ cùng cả nhà, trường hợp này cũng giống như nhà em cũng đã từng bị. Khi mới lấy xe về quạt két nước chạy liên tục, có điều lạ là chạy chậm mát máy - chạy nhanh xe nóng máy nhiêt độ tăng đến độ sôi nước, lật capo lên cũng bị tung cả nắp bình nước phụ hơi nước phun phì phì nhìn hoa cả mắt đau cả lòng, bị ba lần như vậy nhưng may mắn là không bị sự cố gì chỉ để nguội đổ nước vào chạy tiếp. Cũng đi thợ thăm khám như ai, phán đủ điều không tìm ra bệnh. Cuối cùng tìm ra nguyên nhân là do LẮP NHẦM ĐẦU DÂY ĐIỆN NÊN QUẠT CHẠY THỔI GIÓ VỀ PHÌA KÉT NƯỚC. Lắp đúng thì phải hút gió vào mới có tác dụng giải nhiệt két nước làm mát. Sau đó đảo lại dây điện chạy bình thường đến ngày nay. Cách thử lấy giấy mỏng xé nhỏ cho quạt chạy sau đó thả phía trước mặt xe nếu hút vào là lắp đúng nếu bị thổi ra là lắp nhầm nên bị sôi nước, hoặc có thể thử sau quạt trong khoang máy thì giấy phải bị hút vào quạt là lắp sai. Bác thử một phát xem sao dễ thôi mà.

Ferrari F12@

Xe hơi
sang ra châm nước ket và bình phụ rồi nổ máy thì thấy ống nước bị rỉ luôn. k pik là đem ra gara đc k nữa vì cách nơi e công tác tới 60km

Ferrari F12@

Xe hơi
pac vuahung ơi có phải chỗ e khoanh đỏ k zậy. sao nó k co nối với dây nào hết

vuahung105

Xe container
pac vuahung ơi có phải chỗ e khoanh đỏ k zậy. sao nó k co nối với dây nào hết
đúng là nó đấy, chắc thợ cũ đã đấu tắt trực tiếp để quạt luôn chạy - tuy nhiên lại không hiểu biết, nên đấu linh tinh cả lên roài - đáng lẽ chỉ cần rút cái này ra là quạt sẽ chạy liên tục khi bật chìa khóa ON.
tin tốt lành là vẫn còn cái cảm biến khi nóng 91độ thì nó ngắt mạch. ( tuy nhiên cũng cần kiểm tra lại xem nó sống hay chết )
tuy nhiên cứ giải quyét tình hình hiện nay cho quạt nó chạy đc đã, cái kia bác sẽ ngâm cứu hoàn thiện từ từ

ramada

Xe điện
sang ra châm nước ket và bình phụ rồi nổ máy thì thấy ống nước bị rỉ luôn. k pik là đem ra gara đc k nữa vì cách nơi e công tác tới 60km
Xe bác có hiện tượng rò nước ở các ống, bác xem rò chỗ nào thì dùng tuốc nơ vít vặn chặn lại ốc để hết rò đi ạ

Ferrari F12@

Xe hơi
xe e bệnh nhiều quá các pác ơi . k zô số 4 đc, thắng tay cũng k ăn luôn. k pik là phải tốn khoảng bao nhiêu để khắc phục các lỗi đó zậy các pác

bluestar2006

Xe container
sang ra châm nước ket và bình phụ rồi nổ máy thì thấy ống nước bị rỉ luôn. k pik là đem ra gara đc k nữa vì cách nơi e công tác tới 60km[

Bác phải đảm bảo cái ống từ két nước đến nắp bình phụ sẽ thông với cái ống xuyên xuống đáy bình phụ nhé, có như vậy khi máy nguội nước mới được hút ngược trở lại két. Khi đã đảm bảo như vậy mà nước không hồi về két, thì cần thay cái nắp két nước.

Và khi máy nguội, nước trong bình phụ cũng chỉ cần đến mức H, không cần đến miệng bình. Vì khi máy nóng nước sẽ từ két nước chạy sang bình phụ nên cần 1 khoảng dự phòng.

vuhoabacgiang81

Xe máy
Bác Blustar ơi cho em nhờ bác dc ko?
-Nước bác dùng để xúc rủa két nước là loại nào vây? bác cho em cai tên dc ko a?
- Nước làm mát trong két nước bác dùng loại ABO gì đó đóng can sẵn bác cho em cai tên và hình của nó đc ko a?
em dự định 30 tháng 4 này được nghỉ em vệ sinh và thay cái nước trong két cái.

bluestar2006

Xe container
Bác Blustar ơi cho em nhờ bác dc ko?
-Nước bác dùng để xúc rủa két nước là loại nào vây? bác cho em cai tên dc ko a?
- Nước làm mát trong két nước bác dùng loại ABO gì đó đóng can sẵn bác cho em cai tên và hình của nó đc ko a?
em dự định 30 tháng 4 này được nghỉ em vệ sinh và thay cái nước trong két cái.

Đây bác nhé, em dùng 2 loại này:

Nước súc hệ thống làm mát:

Nước làm mát