Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

quocdiep83

Xe tải
À em quên điều này, bảo dưỡng phanh và đảm bảo cho phanh hoạt động tốt là phục vụ mình và gia đình nhé, chứ không phải mục đích qua ĐK. Vậy bác đừng đặt mục tiêu đến tháng 9 nhé. Và em cũng không chắc taobao còn hàng này không (thực tế đợt rồi chỉ về có 5 đôi/10 đôi đặt hàng)
Xe em phanh sau kém (có thể không đạt chuẩn ĐK) nhưng phanh trước cực tốt và tổng thể hệ thống phanh hoạt động tốt, thế nên em mới an tâm đấy ạ :)
E cảm ơn ct đã nhắc nhở.để mai e kiểm tra lại rồi mua thay luôn ạ.đi cho yên tâm.e cảm ơn bác ạ :)

vuahung105

Xe container
E cảm ơn ct đã nhắc nhở.để mai e kiểm tra lại rồi mua thay luôn ạ.đi cho yên tâm.e cảm ơn bác ạ :)
E kiểm tra hàng roài, con heo phanh tung của ấy chỉ đc gía rẻ thôi, chất lượng thì phình phường, thế nên mua ở Hải đăng có lẽ ddắt nhưng tốt hơn đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Dieu1954

Xe hơi
Bác CT và các bác cho tôi ý kiến có tự thay má phanh trước được không hay phải nhờ thợ . mà nếu thợ thì ở HN bao nhiêu K thay đôi má phanh trước hả các bác

bluestar2006

Xe container
Bác CT và các bác cho tôi ý kiến có tự thay má phanh trước được không hay phải nhờ thợ . mà nếu thợ thì ở HN bao nhiêu K thay đôi má phanh trước hả các bác
Thay má phanh trước không phức tạp lắm bác ạ, nhưng nếu bác chưa nhìn thợ làm 1 lần thì có thể hơi khó.
Má phanh em mua 180k loại tốt ở 391 Trần Khát Chân, công thợ quen thì 100k thôi.

vuhoabacgiang81

Xe máy
CÁC CỤ ƠI CHO EM HỎI: HÌNH NHƯ CON cd5 2004 NHÀ EM MA KO CÓ LỌC GIÓ ĐIỀU HÒA THÌ PHAI EM TÌM MÃI KHÔNG THẤY?

vuahung105

Xe container
CÁC CỤ ƠI CHO EM HỎI: HÌNH NHƯ CON cd5 2004 NHÀ EM MA KO CÓ LỌC GIÓ ĐIỀU HÒA THÌ PHAI EM TÌM MÃI KHÔNG THẤY?
Đúng đấy ah. Vi có xe nào có đâu. Đây là một phần đc VN tối giản rồi cụ a

Ngố BK

Xe hơi
Cái điều hòa của e lại trục trặc mới đau vừa sửa xong h đường ống bọc cao su chả thấy lạnh j chi thấy đương ống nhôm thi lạnh
Xe em thì thế này : hôm thứ 6 em đi làm hơn 100 cây số , trời nóng mà bật điều hòa chả có tý hơi lạnh nào, hạ kính xuống thì bụi , cuối cùng vẫn phải chọn giải pháp đeo khẩu trang và hạ kính, sáng thứ 7 trên đường ra thợ kiểm tra bật điều hòa lại mát lạnh, vào ga ra thợ lấy đồng hồ đo bảo ga vẫn đủ, hệ thống điều hòa không việc gì . Hôm nay em cũng đi hơn 100 km lại không điều hòa . Lúc bật A/C em để ý vòng tua máy vẫn tăng lên, quạt gió vẫn hoạt động nhưng mỗi tội ko ra hơi lạnh , rất mong được các bác tư vấn ạ

bluestar2006

Xe container
Xe em thì thế này : hôm thứ 6 em đi làm hơn 100 cây số , trời nóng mà bật điều hòa chả có tý hơi lạnh nào, hạ kính xuống thì bụi , cuối cùng vẫn phải chọn giải pháp đeo khẩu trang và hạ kính, sáng thứ 7 trên đường ra thợ kiểm tra bật điều hòa lại mát lạnh, vào ga ra thợ lấy đồng hồ đo bảo ga vẫn đủ, hệ thống điều hòa không việc gì . Hôm nay em cũng đi hơn 100 km lại không điều hòa . Lúc bật A/C em để ý vòng tua máy vẫn tăng lên, quạt gió vẫn hoạt động nhưng mỗi tội ko ra hơi lạnh , rất mong được các bác tư vấn ạ
Bác tham khảo trường hợp của Dieu1954 nhé. Có lẽ nguyên nhân chỉ là tiếp xúc ở cái van áp suất gas thôi.

Bác CT ơi nhờ bác hoắc bác nào có kinh nghiệm giúp tôi một chút . Con V2 của tôi 2001 mấy tháng trước điều hoà hoạt động rất tồt lạnh sâu . Nhưng 15 ngày hôm nay bước vào mùa hè bật lên không thầy lạnh tí nào . Tôi rất kém về mặt này chắc là phải tìm thợ nhưng mong bác CT và các bác có kinh nghiệm cho tôi biết phải S/C như thế nào để thợ họ đỡ thịt vì gà tôi không được béo lắm . chân thành mong mọi TV giúp đỡ
Em cũng đang đau khổ như bác vậy, chia sẻ với bác vài kinh nghiệm nho nhỏ đã nhé.
Trước tiên là đảm bảo lốc điều hòa có chạy khi bật AC k đã, kiểm tra thì bác ngồi trong xe, nổ máy rồi bât AC xem kim vòng tua nó có giam ddi 200-300v/ p k?
Nếu k thì đơn giản chỉ là mấy con rơle thôi.
Nếu nó giảm đi thì mới gay. Tức là lốc có làm việc nhưng k mát, do hết ga rồi ah.
Hết ga. Chẹp. Lại có một rổ các nguyên nhân liên quan.
Thủng giàn nóng
Hở phớt
Lốc kém, hỏng...
Mà bác cứ loại trừ đến thế đã.
Lát nữa các đại ca về điều hòa bổ xung thêm ah.
Như các bác vuahung và Porsche đã tư vấn, em bổ sung thêm một chút
- Đầu tiên bác kiểm tra xem khi bật AC, lốc điều hòa có quay không: kiểm tra đĩa từ có bị hút và quay cùng puli?
- Nếu không quay (mà chắc vậy), bác thử lay cái giắc của relay bảo vệ (nằm trên đường ống gas, phía trên ụ giảm xóc trước bên phụ) đề phòng tiếp xúc không tốt; nếu vẫn không chạy bác rút giắc này ra, lấy mẩu dây điện nối tắt 2 chân giắc:
+ Nếu lốc vẫn không chạy, có lẽ là may mắn hơn vì chỉ tìm xem cái cầu chì ở dưới taplo, gần phía trên đầu gối lái xe có đứt không, hoặc tìm con relay ở đầu xe bị hỏng.
+ Nếu lúc này lốc chạy, kết luận là hết gas. Bác nhớ bỏ sợi dây điện kia ra không lại hỏng lốc.
Khi xác định là hết gas: Bác phải ra thợ để xác định nguyên nhân hết, chỗ nào hở/thủng: Thợ bơm khí nén vào vào dùng giẻ có xà phòng kiểm tra các mối nối, dò tìm xem dàn nóng có chỗ nào bị xì dầu lạnh ra không; nếu không thấy chỗ hở bên ngoài thì sẽ lần vào trong dàn lạnh,....

Còn chủ quan em nghĩ nếu lốc lạnh hỏng thì nó sẽ không bất ngờ như vậy đâu (xác xuất chết bất đắc kỳ tử nhỏ), nó yếu dần dần để bác chuẩn bị cơ :)

Thật vô cùng cám ơn bác CT và các thành viên tôi đã tìm ra bệnh của điều hoà của con V2 nhà tôi . Đúng là bác CT và các bác giúp cho chứ không thợ nó vặt cho không biết bao nhiêu mà kể . cuối cùng là do bẩn giắc cắm cho nên đĩa từ không hút . Tôi tháo giắc ra vệ sinh sạch sẽ lắp lại bật lên lại mát như cũ. Trời thật sung sướng nhờ bác CT và các bác mà mùa hè này không bị khổ mà lại không bị mất K nào chỉ 01 chút công mà còn học được kinh nghiệm tryền cho ngời khác nếu họ gặp hoàn cảnh như mình . Tật vô cùng cảm ợ bác CT và các bác chúc mọi người khoẻ hạnh phúc và luôn luôn nghĩ răng như câu ca mạn pép nhắc ại lời của các bác " Vợ cả , vợ hai đều là vợ Cả"

zen2014

Xe tải
Có khi nào điều hòa xe e cũng bị vậy k chủ tịch ơi xe e mới thay gioăng phớt vs lại hệ thống hết 600k mà mới đc 20 ngày lại k mát e đang tính bắt đền cơ mà cũng lo ngày nào e cũng chạy Xuân mai đến Sài Đồng Long biên cả đi cả về tầm 110km mà k điều hòa thì toi. Cụ nào có nhu cầu đi cùng pm e luôn nhá hihi

vuahung105

Xe container
Theo kinh nghiêm xương máu của e thì bác đang bị tắc van tiết lưu hoặc phin lọc.
Nếu bác nổ máy bật AC và nhìn vào mắt báo trên đầu phin lọc thấy ga vẫn chạy qua thìloai trừ nguyên nhân phin lọc mà chỉ còn là van tiết lưu.
Cái khó là van tiết lưu nằm chõ giàn lạnh, khi chạy ga lớn thì nó mới tắc.
Sử lý tạm thời thì bác có thể dùng kìm gõ nhẹ vào cái van này thì lại chạy đc.
Còn lâu dài thì bác phải nhờ thợ dùng xăng xúc rửa toàn bộ giàn nóng, lạnh bằng xì hơi.
Nguyên nhân tắc là do bác dùng ga anh Tập nên nó bào mòn đường ống, giàn, tạo ra mạt và gây tắc. Lâu dài thì nó còn gây thủng hết các gian cơ, thế mới gay. Chính vì vậy ga mẽo mới quý đến thế. Lạo đi off 8/6 đê
E vừa bị như bác xong nên múa rìu qua mắt các thợ tý nhé.

Chỉnh sửa cuối:

zen2014

Xe tải
Theo kinh nghiêm xương máu của e thì bác đang bị tắc van tiết lưu hoặc phin lọc.
Nếu bác nổ máy bật AC và nhìn vào mắt báo trên đầu phin lọc thấy ga vẫn chạy qua thìloai trừ nguyên nhân phin lọc mà chỉ còn là van tiết lưu.
Cái khó là van tiết lưu nằm chõ giàn lạnh, khi chạy ga lớn thì nó mới tắc.
Sử lý tạm thời thì bác có thể dùng kìm gõ nhẹ vào cái van này thì lại chạy đc.
Còn lâu dài thì bác phải nhờ thợ dùng xăng xúc rửa toàn bộ giàn nóng, lạnh bằng xì hơi.
Nguyên nhân tắc là do bác dùng ga anh Tập nên nó bào mòn đường ống, giàn, tạo ra mạt và gây tắc. Lâu dài thì nó còn gây thủng hết các gian cơ, thế mới gay. Chính vì vậy ga mẽo mới quý đến thế. Lạo đi off 8/6 đê
E vừa bị như bác xong nên múa rìu qua mắt các thợ tý nhé.
gas Mỹ đi off có bơm đc k cụ nhỉ

zhengzhi

Xe đạp
Các bác ơi, xe em đi đường trường 2 người thì 6,5l/100km. Nhưng khi chở 5 người thì 8l/100km. Sao chênh lệch nhiều quá? Cám ơn các bác.

Ngố BK

Xe hơi
Cảm ơn bác bluestar2006, Dieu1954, vuahung105 và các bác đã tư vấn cho em vụ điều hòa, em đã thử đấu 2 chân con relay nhưng ko có kết qủa, em cũng đã tìm mắt báo trên đầu phin lọcđĩa từ nhưng ko biết nó ở đâu, rất mong các bác chỉ rõ ạ (nếu được hình ảnh nữa thì tốt quá ạ)

vuahung105

Xe container
Cảm ơn bác bluestar2006, Dieu1954, vuahung105 và các bác đã tư vấn cho em vụ điều hòa, em đã thử đấu 2 chân con relay nhưng ko có kết qủa, em cũng đã tìm mắt báo trên đầu phin lọcđĩa từ nhưng ko biết nó ở đâu, rất mong các bác chỉ rõ ạ (nếu được hình ảnh nữa thì tốt quá ạ)

Phin lọc màu đen, như cái bình cứu hỏa mini, dọc cạnh két nước và giàn nóng, ngay đầu xe.