Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

zen2014

Xe tải
Khi xe chưa bị can thiệp gì vào cái bình xăng, thì khi đèn vàng bắt đầu sáng xăng trong bình còn khoảng 5 lít (tính cả cặn nếu có). Còn kim xăng có thể chỉ không chính xác lắm tùy thuộc cái điện trở bị thay đổi theo quá trình sử dụng.
Để thử thì bác zen đổ xăng đến đầy bình khi đèn bắt đầu sáng, xem hết bao lít. Bình xăng Pride 37 lit, trừ đi số lit vừa bơm vào thì ra số lít còn khi nổi đèn
vâng để mai cháu thử xem sao ah. cái vụ báo xăng này k cẩn thận có ngày phải đẩy như chơi

hat65

Xe điện
Chào bác Bluestar; Hôm nay mình đã tháo toanh hoanh con CHK ra, theo chỉ dẫn của bác. Ôi thật kinh hoàng trong cái phần phao xăng ấy. Nó như một bát nước pha với đất và quấy đều. Mình tháo ra, sau đó mới trật khấc là không có gioăng bán sẵn. Nhờ tụi nó đi mua được mảnh Amiăng. Về lụi hụi nhờ cắt, gõ rồi cuối cùng cũng xong. Chỉ có điều khi đặt trở lại rất khó do nó có cái ống dài nhất ở trong đó mà cuối cống nó có cái vòng cao su. Ấn xoay mãi mới được (toát mồ hôi) Bây giờ thì máy lại chạy ve ve. Cảm ơn bác. Em muốn hôm nào thử xem cả cái ...dàn cò, supáp. Liệu có nên động đến chúng không bác với "trình" của mình thì có cải thiện được gì làm cho máy êm hơn không?
Bác yêu khoa học thì cũng tự chỉnh dàn cò đc thôi, chỉnh khe hở xupap thì dễ, cái khó là bác phải quay được máy đến đúng điểm để chỉnh. Bác kích một bên bánh trước khỏi mặt đất, vào số 3 hoặc 4 rồi vần bánh để cho vấu cam cách chân cò mổ xupap định chỉnh hơn 90 độ, lắc cò xem độ rơ có lớn quá ko ( cái này cần cảm giác vì ta ko có thước đo khe hở). Bác cứ làm lần lượt từng xupap

dongco

Xe tăng
các cụ nhà mềnh dạo này gặp nhiều vấn đề về Chế cháo ghê ha. báo cáo CT và các cụ là v2 e bây giờ lại thừa xăng hay sao ấy, e làm như CT bảo đã cho ngắn con cầm chừng lại, nhưng giờ đi đường cao tốc hoặc bằng phẳng thì ko sao chứ nếu đi đường sóc là lại bị ặc ặc mất gẩnti và chết máy khi giảm tốc độ ngắt côn về số. các cụ giúp e phát này với chứ cứ như này đi thì nhiều khi hơi vất ợ.

zen2014

Xe tải
xe các cụ xăng cộ khoảng bao nhiu lít/100km ợ xe cháu đợt này thấy hơi bị tốn có khi phải gần7 lít mà toàn đi cao tốc có khoảng 10km đường phố thôi ợ

quocdiep83

Xe tải
xe các cụ xăng cộ khoảng bao nhiu lít/100km ợ xe cháu đợt này thấy hơi bị tốn có khi phải gần7 lít mà toàn đi cao tốc có khoảng 10km đường phố thôi ợ
Xe bác là cd5 ạ.e thấy gần 7 lít là quá hợp lý rồi ạ.xe e beta khoảng 8lit đây ạ.bác và các bác chỉ giúp e óc xả dầu và lọc cục lọc dầu ở vị trí nào đc ko ạ

kid1412arc

Xe tăng
xe em chạy đợt tết toàn đường trường ko ĐH thì 5.25 còn đợt rồi có ĐH thì 5.7 ợ

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Xe mình phải 9 lít trong thành phố. Không biết sao nữa, chưa khói.

dugon_ng

Xe tải

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Bác Bluestar 2006, mình hỏi tí. Cái ống chơ vơ có mũi tên mình chỉ ở CHK nó nối đi đâu Sao của mình chẳng thấy nó có ống nào. Để không đó thôi. Ốc số 2 trong vòng tròn đỏ là gì? Cảm ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bác Bluestar 2006, mình hỏi tí. Cái ống chơ vơ có mũi tên mình chỉ ở CHK nó nối đi đâu Sao của mình chẳng thấy nó có ống nào. Để không đó thôi. Ốc số 2 trong vòng tròn đỏ là gì? Cảm ơn bác.
Ống đó để thông hơi cho CHK. Ở xe Beta nó được cắm ống cao su và dẫn đến hộp than hoạt tính để bảo vệ môi trường. Ở CD hộp này bị cắt mất nên cái ống này nó chơ lơ ra đó ạ.
Con vít số 2 dùng để điều chỉnh bù galenti theo nhiệt độ (tức là bù ga buổi sáng, trời lạnh). Chẳng hạn buổi sáng khởi động, bác thích tăng vòng tua lên 1500 rpm chẳng hạn thì điều chỉnh con vít đó.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Ống đó để thông hơi cho CHK. Ở xe Beta nó được cắm ống cao su và dẫn đến hộp than hoạt tính để bảo vệ môi trường. Ở CD hộp này bị cắt mất nên cái ống này nó chơ lơ ra đó ạ.
Con vít số 2 dùng để điều chỉnh bù galenti theo nhiệt độ (tức là bù ga buổi sáng, trời lạnh). Chẳng hạn buổi sáng khởi động, bác thích tăng vòng tua lên 1500 rpm chẳng hạn thì điều chỉnh con vít đó.
Vâng. Cảm ơn bác nhé. dongbaclangtu hoi nhầm tí ...

quocdiep83

Xe tải
Vệ sinh sạch sẽ thơm tho,thay định kỳ các loại lọc và bộ bugi mới ạ.
Bác cho e hỏi là thay bugi loại nào thì tốt ạ.e tính định thay 1 bộ mới.bác biết chỗ lọc dầu và óc xả dầu máy và xả dầu hộp số ạ.bác cái ảnh nào cho dễ hình dung thì tốt quá ạ.e cảm ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

kid1412arc

Xe tăng
Bác cho e hỏi là thay bugi loại nào thì tốt ạ.e tính định thay 1 bộ mới.bác biết chỗ lọc dầu và óc xả dầu máy và xả dầu hộp số ạ.bác cái ảnh nào cho dễ hình dung thì tốt quá ạ.e cảm ơn bác.
Bugi em nhờ Giàng mua hàng Bosch OEM cho GM loại 65k/ quả còn phần dầu toàn thợ làm hộ thôi ạ

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Bác Bluestar 2006. Em lại muốn hỏi rồi; Cảm phiền bác nhé; bác giải đáp giúp em.
Cái vị trí dưới đáy phao xăng có một cái gíp lơ..nhưng của em nó đã bị bịt lại bằng một thỏi gỗ như que tăm (Chỗ mũi tên đỏ) Vậy là sao ạ.
Chỗ mũi tên xanh, em chẳng thấy cái ...bướm ở dưới nó mở là sao ạ. Và hôm vừa rồi khi bị sục xăng, em thấy chỗ đó ướt xăng sống (hôm nay hết rồi, sau khi vệ sinh CHK)

Chỉnh sửa cuối:

quocdiep83

Xe tải
Em lại muốn hỏi rồi; Cảm phiền bác nhé; bác giải đáp giúp em.
Cái vị trí dưới đáy phao xăng có một cái gíp lơ..nhưng của em nó đã bị bịt lại bằng một thỏi gỗ như que tăm (Chỗ mũi tên đỏ) Vậy là sao ạ.
Chỗ mũi tên xanh, em chẳng thấy cái ...bướm ở dưới nó mở là sao ạ. Và hôm vừa rồi khi bị sục xăng, em thấy chỗ đó ướt xăng sống (hôm nay hết rồi, sau khi vệ sinh CHK)
Bác cho e hỏi khi vệ sinh CHK thì muốn khoá xăng tháo chế thì làm cách nào ạ.cảm ơn bác

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Bác cho e hỏi khi vệ sinh CHK thì muốn khoá xăng tháo chế thì làm cách nào ạ.cảm ơn bác
Bac cu thao ra binh thuong thoi. No se chay mat mot ti xăng tren duong ong vao CHK thoi. Cha phai khóa gì cả.Lưu ý bác là gioăng chế khó kiếm. Em phải tự mua amiăng, cắt mất khá khá tg đấy.

Chỉnh sửa cuối: