Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Dieu1954

Xe hơi
Theo xe của mình từ mới năm 2001 thì thông số lốp 4 quả là 165/65/R13 còn của bạn đ[ì năm nào ? nên kiểm tra đăng ký đầu tiên

Dieu1954

Xe hơi
Ra phố Bùi Ngọc Đủ hàng của CD5 cũng không đắt lắm đâu hôm trước 1/4/2014 mình mua cả bộ đèn hậu CD5 xịn có 375000 đ

vuahung105

Xe container

Bác vuahung ơi? Giúp e cái này đi bác :( e đã thử lấy cực (+) vào cái dây bị cắt và cắm relay vào thử thì chẳng có động tĩnh gì cả.e chỉ đoán chắc là cái dây ở cái quạt lồng sóc nó đc nối vào con relay mầu cam đó.e thử bằng cách.bật điều hoà và rút hết jac mấy con relay sát quạt vẫn hoạt động.và e cắm lại và rút cái con relay cam thì quạt dừng quay ạ.cái dây nối cái quạt ở lồng sóc nó ko nằm ở búi dây mà lại đc câu 2 dây ngoài đến thẳng relay ạ
hướng dẫn thì hơi khó. sáng mai e rảnh, e đang ở hoàng quốc việt. nếu sáng mai bác rảnh thì qua đây cafe với e. đem theo cái đồng hồ vạn năng, kéo, băng dính nhéi

dongbaclangtu

Xe điện
Trích dẫn bluestar2006 viết Nghía cột cây số
Chỉ khi cái dù kéo bướm bị thủng thì mới nên buộc bướm gió (thực chất phải gọi là le gió mới đúng) bác nhé.
Sau khi khởi động, bướm gió có thể chưa mở ngay hoàn toàn (tùy thuộc nhiệt độ máy lúc đó). Nhiệt độ nước mát tăng lên tác động đến cục bù ga, và làm cho bướm gió mở dần ra. Đến khi máy nóng hẳn, bướm gió sẽ mở hết (nếu vẫn nghiêng bác thử chỉnh con ốc tỳ vào thanh thép của cục bù ga xem bướm có dựng thêm tẹo nào không)
Cảm ơn bác!
Chiều em chỉnh và nó có vẻ hoạt động đúng thiết kế rồi ạ!
Chắc điều chỉnh tý nữa là ổn nhưng bướm mở hết nhưng nghe ống xả vẫn ko đều thỉnh thoảng lụp bụp.
Cao su chân máy em nhìn thì ko thấy vỡ và thấy một cái khu dây curoa, 1 dây ở đáy két nước còn một cái nữa họ giấu ở đâu Giàng nhỉ?

bluestar2006

Xe container
Chỉ khi cái dù kéo bướm bị thủng thì mới nên buộc bướm gió (thực chất phải gọi là le gió mới đúng) bác nhé.
Sau khi khởi động, bướm gió có thể chưa mở ngay hoàn toàn (tùy thuộc nhiệt độ máy lúc đó). Nhiệt độ nước mát tăng lên tác động đến cục bù ga, và làm cho bướm gió mở dần ra. Đến khi máy nóng hẳn, bướm gió sẽ mở hết (nếu vẫn nghiêng bác thử chỉnh con ốc tỳ vào thanh thép của cục bù ga xem bướm có dựng thêm tẹo nào không)
Cảm ơn bác!
Chắc điều chỉnh tý nữa là ổn nhưng bướm mở hết nhưng nghe ống xả vẫn ko đều thỉnh thoảng lụp bụp.
Cao su chân máy em nhìn thì ko thấy vỡ và thấy một cái khu dây curoa, 1 dây ở đáy két nước còn một cái nữa họ giấu ở đâu Giàng nhỉ?
Cái chân máy số 1 hình chữ nhật, nó cũng gắn vào cái thanh thép màu đen chạy theo chiều dọc xe (mà cái chân số 2 hình tròn ở đáy két nước được gắn vào) đó bác.

Còn tiếng lụp bụp ở ống xả liên quan đến lửa nhiều hơn đó bác nhé

ngominhson

Xe buýt
Em lại phiền các bác tí chút. Gần nhà em có chiếc CD5 đời 2004 nhưng lại không có trợ lực tay lái. Các bác cho em hỏi có phải riêng CD5 đời 2002 -> 2004 có 2 dòng riêng biệt không ạ? Thêm một câu nữa là một chiếc đã so độ cứng với cột mốc(em nghĩ nó phải rụng bánh trước phải vì nhìn vỏ trong bánh trước bên phải không thấy zin nữa,hàn lại cả rồi) thì trả được tới bao nhiêu là vừa ạ? Những chỗ khác thấy còn khá đẹp.
Vodka các bác

dongbaclangtu

Xe điện
Cái chân máy số 1 hình chữ nhật, nó cũng gắn vào cái thanh thép màu đen chạy theo chiều dọc xe (mà cái chân số 2 hình tròn ở đáy két nước được gắn vào) đó bác.

Còn tiếng lụp bụp ở ống xả liên quan đến lửa nhiều hơn đó bác nhé
Cảm ơn bác! Vậy lửa thì chỉnh thế nào bác nhỉ? Hiện tại xe em hơi ép số thì kêu lọc cọc. Nếu chỉnh lửa muộn hơn thì có khắc phục đc ko bác?
Em lại phiền các bác tí chút. Gần nhà em có chiếc CD5 đời 2004 nhưng lại không có trợ lực tay lái. Các bác cho em hỏi có phải riêng CD5 đời 2002 -> 2004 có 2 dòng riêng biệt không ạ? Thêm một câu nữa là một chiếc đã so độ cứng với cột mốc(em nghĩ nó phải rụng bánh trước phải vì nhìn vỏ trong bánh trước bên phải không thấy zin nữa,hàn lại cả rồi) thì trả được tới bao nhiêu là vừa ạ? Những chỗ khác thấy còn khá đẹp.
Vodka các bác
Bác sang bên thớt chữ ký của bác Bluestar để tham khảo những vấn đề này thì phù hợp hơn và em nghĩ là thông tin bác cung cấp chắc là chưa thế biết đc xe đó khoảng bao nhiêu đâu bác ạ!
Bác nên chụp ít ảnh nội ngoại thất thì tiện cho các bác ấy hoan hỷ đánh giá hơn.

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
Vodka các bác
Bác sang bên thớt chữ ký của bác Bluestar để tham khảo những vấn đề này thì phù hợp hơn và em nghĩ là thông tin bác cung cấp chắc là chưa thế biết đc xe đó khoảng bao nhiêu đâu bác ạ!

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn bác! Vậy lửa thì chỉnh thế nào bác nhỉ? Hiện tại xe em hơi ép số thì kêu lọc cọc. Nếu chỉnh lửa muộn hơn thì có khắc phục đc ko bác?
Bác thử chỉnh lại đi, cho đỡ tiếng gõ. Nhưng em nói đến cả lửa yếu / mạnh không đều nữa đấy nhé.

dongbaclangtu

Xe điện
Bác thử chỉnh lại đi, cho đỡ tiếng gõ. Nhưng em nói đến cả lửa yếu / mạnh không đều nữa đấy nhé.
Vâng, em cảm ơn bác!
Em thử kiểm tra lửa bobin bằng cách rút dây trung tâm ra và đề thì thấy lửa xanh đánh vào con ốc bên miệng bôbin thành đường như tia sét màu xanh và kêu tạch tạch. Liệu như thế đã đạt chưa bác?

Chỉnh sửa cuối:

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Cảm ơn bác!
Bác chỉnh con ốc này lên hay xuống đấy

zen2014

Xe tải
các bác cho e hỏi cái chụp nhựa che ốc gạt mưa mua ở chợ giời có k ợ. bác nào có địa chỉ mua chỉ dùm e với ah

quocdiep83

Xe tải

Tình này là từ sáng e vơi mớ dây điện này chưa xong :(( chủ cũ ác thật :(

bluestar2006

Xe container
các bác cho e hỏi cái chụp nhựa che ốc gạt mưa mua ở chợ giời có k ợ. bác nào có địa chỉ mua chỉ dùm e với ah
Thực ra mấy nội dung này bên thớt chiên khoai thì phù hợp hơn. Nhưng bác đã hỏi thì em trả lời luôn ở đây: chợ Giời thì không có, nhưng bác có thể qua hàng Tiền Nga ở ngã tư Nguyễn Công Trứ - Lò đúc hỏi mua (hàng này ở bên số lẻ của NCT nhưng địa chỉ lại là 96 LĐ)

bluestar2006

Xe container
Vâng, em cảm ơn bác!
Em thử kiểm tra lửa bobin bằng cách rút dây trung tâm ra và đề thì thấy lửa xanh đánh vào con ốc bên miệng bôbin thành đường như tia sét màu xanh và kêu tạch tạch. Liệu như thế đã đạt chưa bác?
Vậy điện ở bobin là tốt, nhưng ra đến đầu dây cao áp cho mỗi bugi thì em chưa khẳng định được, vì nó còn đi qua mấy chặng nữa bác ạ.

dongbaclangtu

Xe điện
Vậy điện ở bobin là tốt, nhưng ra đến đầu dây cao áp cho mỗi bugi thì em chưa khẳng định được, vì nó còn đi qua mấy chặng nữa bác ạ.
Em cảm ơn bác! Khi xe nổ em kéo dây cao áp ra thì thấy đánh lửa với vào. Ngoài cách mua bộ dây cao áp mới để thử thì có cách kiểm tra khác đỡ tốn hơn ko bác?

Porsche_CD5

Xe điện
Em cảm ơn bác! Khi xe nổ em kéo dây cao áp ra thì thấy đánh lửa với vào. Ngoài cách mua bộ dây cao áp mới để thử thì có cách kiểm tra khác đỡ tốn hơn ko bác?
bluestar2006
Trích dẫn:

Porsche_CD5 viết
Ơ thế là họ đúng rồi chứ còn nghĩ gì nữa CT?
Sáng nay thợ đo dây cao áp có hai sợi yếu nên em chạy vội ra hàng xe mua bộ dây mới cứng ...quèo
về lắp vội vào tưởng được nhưng không được
Bộ dây đó gồm hai cặp có độ dài bằng nhau chứ không như dây cũ bốn sợi dài khác nhau, và không mềm như dây cũ
Chủ hàng hét 300k, em bảo này em không phải là Gà đâu nhé (CT em mới là gà) thấy thế họ bảo thôi năm mới 280k bảo hành 1 tháng :(
Cơ mà CT mua van PCV của mà tịt về làm gì nhỉ, chắc chắn không phải để chơi???

Mà gà là đúng thật, dưng để nuôi thôi chứ không để thịt bác ạ :D
Bộ dây hịn MOBIS giá 350K, bao gồm cả dây trung tâm bác nhé :D. Điện trở mỗi sợi bác đo mà được ~ 8 KOhm là chuẩn.
Em định thí nghiệm lắp PCV của Matiz cho CD5 có được không thôi mà bác.

Em lười gõ nên bê về đây bác tham khảo nhé nó ở trang 324

Chỉnh sửa cuối:

quocdiep83

Xe tải

Bác ct và các bác chỉ giúp e cái ống nhựa đen cắm vào cái cục bù ga buổi sáng ý ạ.cái ống đó có tác dụng
Gì ạ.sao e tháo ra mà ko có nước nác nhỉ.còn e tháo cái ống từ cục bù ga xuống ống làm mát lại có nước ạ

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
cái này để bù ga trời lạnh và nước ko qua thì bị tắc rồi đồng nghĩa với việc nó ko bù ga đc nữa. Bác thông nó đi nhé!