Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

ramada

Xe điện
Bác mà qua e xuất cho một đôi luôn. Bí lắm thì bác chạy ra cửa hàng xe máy, luôn có sẵn hình nhi 10 k/ cái thui
Loại của 2 bánh có đúng loại ko hay chỉ là tình thế thôi bác? Nó là đèn hậu của 2 bánh à, chân cẳng giống ko nhỉ?

vuahung105

Xe container
Loại của 2 bánh có đúng loại ko hay chỉ là tình thế thôi bác? Nó là đèn hậu của 2 bánh à, chân cẳng giống ko nhỉ?
Giống hệt. Cụ cứ cầm cái bóng hỏng đi mua mà xem. E thử rùi. Thấy rẻ nên e lấy mấy cái dự phòng luôn

hat65

Xe điện
Xe em gần đây có hiện tượng khi bật xi nhan rẽ phải mà đạp phanh là nó nháy nhanh hơn khá nhiều, buông chân phanh nó lại nháy đều như bình thường. Nhưng khi bật xi nhan rẽ trái thì không bị hiện tượng đó. Hiện tượng này mới bị khoảng vài hôm nay mà gần đây em ko đụng gì đến điện đóm cả.
Bác chú ý kỹ dây mass của cụm đèn hậu bên phải nhé. Đèn hậu, xn sau , phanh, lùi đều chung dây mass, nếu mass ra ngoài kém thì khi bật 1 bóng sáng nó sẽ dùng mass của các bóng khác qua dây tóc nên điện trở bị thay đổi nhiều dẫn đến nháy sai nhịp

bluestar2006

Xe container
Nguyên nhân 1 em đã kiểm tra thì không có thấy hiện tượng cụ chủ ạ. Em chỉ còn băn khoăn ý 2 của câu 2. Chắc khe kính..., em sờ vào cái phần cao su bọc mép kính lái thấy lỏng toẹt, thậm chí đưa đưọc cái đầu tô vít vào. Liệu bơm keo đen đen có đưọc không, Hoặc cái chỗ lấy gió vào điều hòa ạ.
Còn cái này nữa ạ...bac cố hộ em, hôm nay em đi thì tự nhiên tay lái nặng hẳn, không tự xoay lại khi bỏ tay ra. Chắc cũng do nước cụ nhỉ. Vậy phải làm sao ạ? Ghi chú: xe em trợ lực cơm cụ ạ. Cảm ơn nhiều.

Thế chắc bác phải đi gặp thợ kính rồi, nên sử lý triệt để nếu không cũng khó chịu lắm.
Còn bây giờ tay lái không tự trả, bác cũng phải đi kiểm tra và chỉnh lại độ chụm. Mưa ngập bác có làm em nó thụt hố sa chân xuống đâu không vậy. Hoặc khả năng nữa là cái thước lái của bác bị nước làm trôi hết mỡ rồi nên nó kẹt cứng quá không trả lái được.

Chỉnh sửa cuối:

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
CT và AE cho em hỏi. Hiện tại V2 của em đang lấy trực tiếp dây lửa điều hòa và còi qua 1 cầu chì. khi em rút cầu chì từ accu ra thì mất còi mất điều hòa. như vậy có đúng không?
Riêng còi thì không bật chìa khóa vẫn kêu. (Hình như chung dây lửa còi và điều hòa).
Nếu không đúng thì dây lửa điều hòa có mầu gì?
Dây lửa còi có mầu gì?
Có qua bảng cầu chì nào trong hộp cầu chì không? Nếu có nó có tên gọi trong bảng cầu chì là gì? và nằm ở vị trí nào?

Chỉnh sửa cuối:

Kia cd5 2003

Xe tăng
ThƯa CT và các bác ạ.....xe em là cd5 thường ko có PS dù là 2003,em thấy tay lái hơi nặng ạ,em nhìn rotyn thì hết sạch dầu mỡ,em nhìn ở khoang máy từ trên xuống ạ ko biết có phải ko?hôm nay em mua có 1 lọ nước làm mát 0,5l ko biết có đủ ko ạ.và nước để vệ sinhk két là loại nào ạ,em quên mất rồi ạ

ramada

Xe điện
Bác chú ý kỹ dây mass của cụm đèn hậu bên phải nhé. Đèn hậu, xn sau , phanh, lùi đều chung dây mass, nếu mass ra ngoài kém thì khi bật 1 bóng sáng nó sẽ dùng mass của các bóng khác qua dây tóc nên điện trở bị thay đổi nhiều dẫn đến nháy sai nhịp
Cám ơn các bác. Em ktra thì thấy mọi thứ bình thường duy chỉ có bóng đèn hậu là có vấn đề thôi. Mai em thay thử bóng xe máy xem thế nào. Tình cờ vừa nãy đi xe của chú em morning, cũng đèn signal bên phải nháy loạn như xe em, chỉ khác là xe nó bị ko phụ thuộc vào phanh. Hỏi nó thì nó bảo do chân bóng signal sau đang hỏng ko tiếp xúc nên bóng ko sáng, dẫn đến nháy loạn nhịp.

ramada

Xe điện
ThƯa CT và các bác ạ.....xe em là cd5 thường ko có PS dù là 2003,em thấy tay lái hơi nặng ạ,em nhìn rotyn thì hết sạch dầu mỡ,em nhìn ở khoang máy từ trên xuống ạ ko biết có phải ko?hôm nay em mua có 1 lọ nước làm mát 0,5l ko biết có đủ ko ạ.và nước để vệ sinhk két là loại nào ạ,em quên mất rồi ạ
Kinh nghiệm của em nếu nhớ mang máng vấn đề gì đã đọc trên 4 room thì dùng google hoặc search trên diễn đàn. Vừa nhanh cho bác, vừa đỡ tốn tài nguyên, các bác khác lại ko phải nhắc lại nữa (theo kiểu biết rồi khổ lắm vẫn phải nói mãi).
Cái tỷ lệ pha nước làm mát và dung dịch thông két nước em cũng nhớ mang máng đã đọc rồi đấy, bác search đi ạ. :)

ramada

Xe điện
CT và AE cho em hỏi. Hiện tại V2 của em đang lấy trực tiếp dây lửa điều hòa và còi qua 1 cầu chì. Như vậy có đúng không?
Riêng còi thì không bật chìa khóa vẫn kêu. (Hình như chung dây lửa còi và điều hòa).
Nếu không đúng thì dây lửa điều hòa có mầu gì?
Dây lửa còi có mầu gì?
Có qua bảng cầu chì nào trong hộp cầu chì không? Nếu có nó có tên gọi trong bảng cầu chì là gì? và nằm ở vị trí nào?
Còi thì ko bật khóa vưỡn kêu là chuẩn rồi. Còn các thứ kia thì em ko biết ạ.

bluestar2006

Xe container
Cám ơn các bác. Em ktra thì thấy mọi thứ bình thường duy chỉ có bóng đèn hậu là có vấn đề thôi. Mai em thay thử bóng xe máy xem thế nào. Tình cờ vừa nãy đi xe của chú em morning, cũng đèn signal bên phải nháy loạn như xe em, chỉ khác là xe nó bị ko phụ thuộc vào phanh. Hỏi nó thì nó bảo do chân bóng signal sau đang hỏng ko tiếp xúc nên bóng ko sáng, dẫn đến nháy loạn nhịp.
Khi một bóng đèn bị cháy hoặc không tiếp xúc thì cái cục nháy nó sẽ nháy với tần số nhanh hơn bác ạ. Dựa vào đặc điểm này nên cũng dễ phát hiện khi xe bị cháy bóng đèn signal đấy. Nhưng đối với các xe đời sau này dùng cục nháy loại khác, tần số nháy không phụ thuộc tải nữa đâu.

sn8862

Xe máy
CT và các bác cho em hỏi chút, xe em nếu để lâu >8h thì đề máy khó nổ, phải vừa đề vừa nhấp ga liên tục thì nó mới nổ máy được (~10~15 giây). Nếu <8h thì chỉ cần đề và nhấp nhẹ ga là nổ liền. Như vậy em cần chỉnh gì ạ?

phi1973

Xe hơi
lâu quá lại mới ghé qua of nhà mình . có việc này nhờ các bác giúp em , em vừa xin được chiếc loa superbass muốn đấu vào xe nhờ các bác tư vấn và hướng dẫn em đấu dây ,xe em thấy có 2 đầu dây ở dưới bánh phụ , cám ơn các bác .

vuahung105

Xe container
lâu quá lại mới ghé qua of nhà mình . có việc này nhờ các bác giúp em , em vừa xin được chiếc loa superbass muốn đấu vào xe nhờ các bác tư vấn và hướng dẫn em đấu dây ,xe em thấy có 2 đầu dây ở dưới bánh phụ , cám ơn các bác .
Loa bass thì bác phải đi thêm một dây nguồn điện AC. Và một dây tín hiệu từ HU ( giắc cắm giống giắc cắm đầu đĩa ấy )

manhkinhh0n

Xe tải
các bác cho e hỏi. v2 e đi thì thấy khói trắng ra ít it thì có làm sao không a. thứ 2 là v2 e bật điều hòa thì số 1 và số 2 là chết máy. phải đi đường trường bật thì không sao. e hỏi thì thấy có ng nói thay secmang với gít gì đó. không biết có đúng không a.

vuahung105

Xe container
các bác cho e hỏi. v2 e đi thì thấy khói trắng ra ít it thì có làm sao không a. thứ 2 là v2 e bật điều hòa thì số 1 và số 2 là chết máy. phải đi đường trường bật thì không sao. e hỏi thì thấy có ng nói thay secmang với gít gì đó. không biết có đúng không a.
Khói trắng + nhớt ra ống xả + nhớt lên bầu lọc gió thì tức là bộ hơi kém rùi. Nhẹ nhất là thay secmang và phớt gít. Nặng thì lên cos. Xe bác chạy bao nhiêu vạn rồi, đã thay sexcsmang bao h chưa?

bluestar2006

Xe container

đây là bộ lọc gió e mới đi mua vê thây theo ý kiến của bác CT. nhìn tươi sáng hơn cái cũ nhiều.

các cụ cho e hỏi là cái vòng trong đỏ đó a. e thấy nó không ăn khớp với nhau a. nó hở cách nhau 1 tý a. có cần phải làm cho khít luôn không a. nếu muốn khít thì phải dán lại hay sao a.
Xe của bác như ảnh thế là bộ hơi bị hở rồi. Như bác vuahung nói, nhẹ thì phải thay secmang, phớt gít, nặng hơn thì lên cốt hoặc đóng nòng đó ạ (Nhưng xe bác chắc ở thể nhẹ thôi)
Còn bật điều hòa chết máy thì bác tìm lại các bài về kiểm tra, chỉnh bù ga điều hòa cho xe nhé. Em không nhớ trang bao nhiêu đâu, bác nào nhớ số trang thì hộ em cái :)

Chỉnh sửa cuối:

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Ăn ít thì làm kém đó bác à. AE mình cũng vậy bác nhỉ :D
Vâng, vậy mà hôm rồi đi hàn cái ống xả. Có cậu thợ dự cho em là bô bin, hoặc dây cao áp, hoặc do máy phát có vấn đề cần bảo dưỡng. Dự thế thì hỏng. Thaks bác. À hom nay em phải vặn ra đến hai vòng. Máy im phăng phắc.

Chỉnh sửa cuối: