Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Kia cd5 2003

Xe tăng
Xe của bác như ảnh thế là bộ hơi bị hở rồi. Như bác vuahung nói, nhẹ thì phải thay secmang, phớt gít, nặng hơn thì lên cốt hoặc đóng nòng đó ạ (Nhưng xe bác chắc ở thể nhẹ thôi)
Còn bật điều hòa chết máy thì bác tìm lại các bài về kiểm tra, chỉnh bù ga điều hòa cho xe nhé. Em không nhớ trang bao nhiêu đâu, bác nào nhớ số trang thì hộ em cái :)
xe em cũng bị dầu lên lọc gió + khói trắng ạ.nhưng em mới thay secmang ạ,em ra chỗ khác thì bảo bị cái bên trong cái secmang hay gi đó.em cũng ko để ý,chứ làm lại máy thì mất zin...:D.mà CT và các bác cho em hỏi:có phải chân CÔN nhẹ là do xe đã làm máy rồi ko ạ?

bluestar2006

Xe container
xe em cũng bị dầu lên lọc gió + khói trắng ạ.nhưng em mới thay secmang ạ,em ra chỗ khác thì bảo bị cái bên trong cái secmang hay gi đó.em cũng ko để ý,chứ làm lại máy thì mất zin...:D.mà CT và các bác cho em hỏi:có phải chân CÔN nhẹ là do xe đã làm máy rồi ko ạ?
Bây giờ có 2 lựa chọn:
- Máy còn gin gỉn gìn gin, nhưng chạy yếu, ăn dầu, khói trắng xanh, còn ăn cả bugi nữa.
- Máy không còn gin, nhưng lại khỏe, khít, chạy ổn định.

Vậy thì nên chọn cái nào. Với 1 chiếc xe không còn mới, phải chấp nhận sửa chữa, nhưng làm thế nào để nó chạy tốt nhất có thể bác ạ.

Còn nếu côn rất nhẹ, tức là bàn ép chắc đã được thay rồi, vì thông thường bàn ép for Pride có lò xo lá nhẹ hơn bàn ép KIA hịn bác nhé.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
CT và các bác cho em hỏi chút, xe em nếu để lâu >8h thì đề máy khó nổ, phải vừa đề vừa nhấp ga liên tục thì nó mới nổ máy được (~10~15 giây). Nếu <8h thì chỉ cần đề và nhấp nhẹ ga là nổ liền. Như vậy em cần chỉnh gì ạ?
Vậy là xe bác khó nổ quá rồi. Đề lâu vậy mau tèo accu và bộ đề lắm. Bác xem các bugi xem có kém như ướt, muội không? Sau đó nếu ổn thì bác cho ăn thêm xăng tí chút xem sao. Nếu cho ăn ít quá cũng khó nổ. Mặt khác khi xe chuyển bánh, những lần đạp côn bác có thấy xe rồ ga hơn chút không?

Chỉnh sửa cuối:

manhkinhh0n

Xe tải
Thay secmang thi hết bao nhiêu a. E định mai đi thay bugi rồi xem sao a. Còn cái bộ hơi kia thì chỉ cần thay scmang la đc a

BongTim

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ!
Chẳng là bố em có con Kia Beta, đợt này nó nhiều bệnh quá, mà em thì chẳng biết gì về xe cộ cả.
2 hiện tượng, thứ nhất là điều hòa làm máy nặng, đi trong phố hoặc ga nhỏ là chết máy.
Thứ 2 là đi đường dài máy bị giật giật, rồi chết hẳn luôn, thỉnh thoảng lại bị không rõ nguyên nhân,
Em đang cần tìm chỗ sửa gấp,để sáng mai em cho xe đi khám luôn, các cụ hay sửa ở đâu tốt và uy tín chỉ giúp em với.
Em kính vodka các cụ nhé!

Kia cd5 2003

Xe tăng
Bây giờ có 2 lựa chọn:
- Máy còn gin gỉn gìn gin, nhưng chạy yếu, ăn dầu, khói trắng xanh, còn ăn cả bugi nữa.
- Máy không còn gin, nhưng lại khỏe, khít, chạy ổn định.

Vậy thì nên chọn cái nào. Với 1 chiếc xe không còn mới, phải chấp nhận sửa chữa, nhưng làm thế nào để nó chạy tốt nhất có thể bác ạ.

Còn nếu côn rất nhẹ, tức là bàn ép chắc đã được thay rồi, vì thông thường bàn ép for Pride có lò xo lá nhẹ hơn bàn ép KIA hịn bác nhé.
máy em thì vẫn ok bác ạ.hôm nọ em chạy xuống mua mấy ổ bánh mì thì thấy có khói ạ.(có bật máy lạnh ạ).còn chăn côn thì V2 em nặng lắm ạ.đạp mà muốn chuột rút.:D.

vuahung105

Xe container
Thay secmang thi hết bao nhiêu a. E định mai đi thay bugi rồi xem sao a. Còn cái bộ hơi kia thì chỉ cần thay scmang la đc a
Nếu thay secmang và phớt gít thì tầm 2 củ bác ah. Hy vọng là chỉ thế :)

vuahung105

Xe container
Chào các cụ!
Chẳng là bố em có con Kia Beta, đợt này nó nhiều bệnh quá, mà em thì chẳng biết gì về xe cộ cả.
2 hiện tượng, thứ nhất là điều hòa làm máy nặng, đi trong phố hoặc ga nhỏ là chết máy.
Thứ 2 là đi đường dài máy bị giật giật, rồi chết hẳn luôn, thỉnh thoảng lại bị không rõ nguyên nhân,
Em đang cần tìm chỗ sửa gấp,để sáng mai em cho xe đi khám luôn, các cụ hay sửa ở đâu tốt và uy tín chỉ giúp em với.
Chủ tịch đang nếm tu hài nên e tranh thủ well come bác đến với PC.
Bác đem xe qua gara trường giang, trong ngõ 85 láng hạ. Cứ bảo là thành viên PC sẽ có ưu đãi. Hì.
Theo e thì chỉ cần đề nghị làm vệ sinh chế hòa khí sau đó thợ sẽ chỉnh xăng gió, bù ga điều hòa là ngon thôi. ( quan trọng là chi phí thấp- theo tiêu chí PC mà ):)
Chúc bác tìm đc niềm vui vớiPC

vuahung105

Xe container
máy em thì vẫn ok bác ạ.hôm nọ em chạy xuống mua mấy ổ bánh mì thì thấy có khói ạ.(có bật máy lạnh ạ).còn chăn côn thì V2 em nặng lắm ạ.đạp mà muốn chuột rút.:D.
Nếu chân côn nặng quá thì bác tháo cái đầu dây côn ở máy ra, cầm ngược lên và nhỏ một ít dầu nhớt vào sẽ đỡ thôi. Vì nói là nặng hơn thôi chứ nó k nặng quá như bác tả đâu.:)

Kia cd5 2003

Xe tăng
Nếu chân côn nặng quá thì bác tháo cái đầu dây côn ở máy ra, cầm ngược lên và nhỏ một ít dầu nhớt vào sẽ đỡ thôi. Vì nói là nặng hơn thôi chứ nó k nặng quá như bác tả đâu.:)
vầng.để em thử ạ.chứ cứ đi trong tp thì dễ chuột rút lắm:D:D.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Chào các cụ!
bệnh viện để gửi em nó thì bác vuahung đã chỉ rồi, bệnh này cũng có thể liên quan đến điện, bác nhắc thợ chỉnh lại tầm đánh lửa cho chuẩn là xe chạy sẽ ngon hơn nhiều đấy

Bác đem xe qua gara trường giang, trong ngõ 85 láng hạ. Cứ bảo là thành viên PC sẽ có ưu đãi. Hì.
Theo e thì chỉ cần đề nghị làm vệ sinh chế hòa khí sau đó thợ sẽ chỉnh xăng gió, bù ga điều hòa là ngon thôi. ( quan trọng là chi phí thấp- theo tiêu chí PC mà ):)
Trường hợp này có vẻ giống hiện tượng bẩn lọc xăng bác đã phân tích nhể :D

manhkinhh0n

Xe tải
Xe e bật điều hòa số 1 và 2 hay bị chết náy. E ra thợ nói thay bugi cho e, sau đó thợ nói là nên thay vù ga điều hòa nhưng đi tìm hàng không có. Sau đó thợ lắp vao rồi dán keo xung quanh. Vì nói bị hở. Sau đó chỉnh ốc bù ga điều hòa thì e thấy đi số 1 và 2 không chết máy nữa. Nhưng thấy không mát như lúc chưa sửa. Thứ 2 là khi đứng yên nổ máy bật điều hòa thì lacenty khoảng 800-900, nhưng tắt điều hòa thì lacenty xuống thấp lắm. Gần chết máy luôn a. Sau đó e bật lại điều hòa thì chết máy luôn. Đề nổ lại thì phải nhấp ga 1 tý mới lên a. Với lại khi e đi bật điều hòa lâu lâu thì nghe tiếng rít a. Rồi khi e cài số lùi. Lùi 1 đoạn đạp phanh thì nó kêu cái khực a. Bác nào bắt bệnh giùm e

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Xe e bật điều hòa số 1 và 2 hay bị chết náy. E ra thợ nói thay bugi cho e, sau đó thợ nói là nên thay vù ga điều hòa nhưng đi tìm hàng không có. Sau đó thợ lắp vao rồi dán keo xung quanh. Vì nói bị hở. Sau đó chỉnh ốc bù ga điều hòa thì e thấy đi số 1 và 2 không chết máy nữa. Nhưng thấy không mát như lúc chưa sửa. Thứ 2 là khi đứng yên nổ máy bật điều hòa thì lacenty khoảng 800-900, nhưng tắt điều hòa thì lacenty xuống thấp lắm. Gần chết máy luôn a. Sau đó e bật lại điều hòa thì chết máy luôn. Đề nổ lại thì phải nhấp ga 1 tý mới lên a. Với lại khi e đi bật điều hòa lâu lâu thì nghe tiếng rít a. Rồi khi e cài số lùi. Lùi 1 đoạn đạp phanh thì nó kêu cái khực a. Bác nào bắt bệnh giùm e
Bác vặn núm hoa khế nhựa mầu trắng cho garenty tầm 800 lúc chưa bật điều hòa là ổn thôi. Vặn vào theo chiều kim đồng hồ.
Còn tiếng rít thì bác tăng dây curoa điều hòa lên một chút là hết thôi ah

Bùi Hải Anh

Xe hơi
1. Bac nên thay cái dù điều hòa.
2. Bác không bật AC, chỉnh ga sao cho khoảng 600 đến 8 trăm vòng/phút.
3. Sau bươc 2, bac nô máy bật AC và dùng một cái tô vít ngắn thôi, Chỉnh cái ốc nằm cạnh cái đĩa kéo dây ga ơ bên phải CHK (nhìn từ đầu xe nhé) cái ốc ấy có một cái lò so nhé. Chỉnh sao cho khoảng 1000 v/p là ổn.
4. Bác xem lại bộ phanh, chắc cần bảo duong...nhẹ.
Em được cac bác trên diễn dan dạy thế...hê hê 

Chỉnh sửa cuối:

vip_loimat

Xe đạp
cám ơn bác nhé e sẽ thử

LONGCD

Xe đạp
Híc chủ tịch đang nhậu rùi nhưng em muốn hỏi vợ 2 của em dạo nay cứ lục cục phía trước với lại bơm dầu kém rùi . Chủ tịch cho hỏi bơm dầu có đắt không nhỉ

sn8862

Xe máy
Vậy là xe bác khó nổ quá rồi. Đề lâu vậy mau tèo accu và bộ đề lắm. Bác xem các bugi xem có kém như ướt, muội không? Sau đó nếu ổn thì bác cho ăn thêm xăng tí chút xem sao. Nếu cho ăn ít quá cũng khó nổ. Mặt khác khi xe chuyển bánh, những lần đạp côn bác có thấy xe rồ ga hơn chút không?
Em kiểm tra bugi thấy vẫn bình thường, không ướt, không muội. Đạp côn vào số lâu lâu bị giựt giựt (thường là số 2). Chắc em chỉnh thêm tí xăng xem thế nào. Cám ơn bác.

BongTim

[Tịch thu bằng lái]
bệnh viện để gửi em nó thì bác vuahung đã chỉ rồi, bệnh này cũng có thể liên quan đến điện, bác nhắc thợ chỉnh lại tầm đánh lửa cho chuẩn là xe chạy sẽ ngon hơn nhiều đấy

Trường hợp này có vẻ giống hiện tượng bẩn lọc xăng bác đã phân tích nhể :D
cám ơn 2 cụ nhiều, em cũng chưa có thời gian để giao lưu cùng các cụ để học hỏi, em sẽ cố gắng thu xếp có lúc nào đấy gặp gỡ các cụ để các cụ chỉ giáo thêm về xe.
cho em hỏi thêm là nếu đến đó cứ đề nghị làm những việc theo ý kiến các cụ nói hay là chỉ cần bảo họ khám xe và họ tự chẩn bệnh.
Gặp anh chủ nói là người bên Pride Club là được ah các anh?

BongTim

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ!
Cụ có vẻ sành về xe quá, cụ có thể chỉ dẫn thêm giúp em là đến đó gặp ai và bảo người ta tự khám xe cho mình hay là chỉ cần bảo người ta làm những việc nhu cụ hướng dẫn thôi ah!
Em chưa đi sửa ở đấy, nên em hỏi hơi nhiều, mong các cụ thông cảm

vuahung105

Xe container
Cám ơn cụ!
Cụ có vẻ sành về xe quá, cụ có thể chỉ dẫn thêm giúp em là đến đó gặp ai và bảo người ta tự khám xe cho mình hay là chỉ cần bảo người ta làm những việc nhu cụ hướng dẫn thôi ah!
Em chưa đi sửa ở đấy, nên em hỏi hơi nhiều, mong các cụ thông cảm
Cụ đến gặp bác Giang nhé. Cứ nói e đc PC giời thiệu. Bệnh xe bác do chỉnh xăng, gió hoặc chế hòa khí bẩn thôi. Thế nên e mới bảo cụ là đề nghị làm vệ sinh chế luôn. Vì sau khi vệ sinh bác Giang sẽ chỉnh lại toàn bộ mà. Như vậy một công đôi việc ợ. Sau đó bác có thể đề nghị kiểm tra lại toàn bộ, kiểu như khám sức khỏe định kỳ và tư vấn ấy :) còn làm gì tiếp theo thì tùy bác. ( bác nhớ bảo kiểm tra luôn tầm đánh điện chuẩn chưa - như cụ sti gợi ý )