Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container

kid1412arc

Xe tăng
hay quá, thế kim vòng tua có áp dụng cái này đc không bác, của em nó đang sai đồng bộ. :-bd
2 cái đấy phải đi cùng với nhau thì mới xác định độ chính xác chứ cụ nhỉ? Ví dụ như: số 5, vòng tua 2000, tốc độ 80km/h. Của cụ mà sai đồng bộ thì đầu tiên là xác định vòng tua trước, sau mới đến tốc độ hoặc ngược lại nhưng em thấy c1 dễ làm hơn. Như xe của em thì vòng tua khi no A/C máy êm không rung tầm 800 rpm, cụ set xong rồi thì sang tốc độ theo cách của cụ Hat65 là ok. Tương đối thôi ạ.

ZINGGE

Xe tăng
ct cho em hỏi. đèn báo xăng sáng vào khi nào? v2 em khi bật on thì đèn này sáng và mất khi nổ máy giống đèn báo dầu. hay hôm em chế công tắc thay cảm ứng nó báo sai. có lẽ cảm ứng cũng không hỏng
Đèn báo xăng cũng như đèn báo dầu là khi bác bật khóa điện ON thì nó sáng và khi nổ máy nó sẽ tắt và nó sẽ sáng lại khi bắt đầu hết xăng,lúc đầu nó sáng mờ rồi cứ sáng dần lên bác ạ.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Em đã kiểm tra cái dù bù điều hòa, thành ra nó không hỏng mà bị nứt ở đuôi cái dù ( chỗ đuôi ống nhựa ấy) nên thử nó chẳng có cảm giác đóng mở ạ. Em đang gắn keo không biết có ổn không.

bluestar2006

Xe container
Em đã kiểm tra cái dù bù điều hòa, thành ra nó không hỏng mà bị nứt ở đuôi cái dù ( chỗ đuôi ống nhựa ấy) nên thử nó chẳng có cảm giác đóng mở ạ. Em đang gắn keo không biết có ổn không.
Có 2 cách sửa cái ống gãy đó:
- Đổ keo hàn cái ống nhựa, cách này dễ bị gãy lại nếu không dùng cốt là 1 cái ống kim loại.
- Bẻ luôn cái ống nhựa và bịt cái lỗ đó lại. Tháo cái ống kim loại trên đỉnh dù ra, cắt đầu bên trong đi 1 đoạn ngắn để cái lỗ nó to ra, sau đó lắp lại, cắm ống cao su vào cái ống kim loại đó (cái nắp cao su chụp ống kim loại thì cất đi)

vuahung105

Xe container
2 cái đấy phải đi cùng với nhau thì mới xác định độ chính xác chứ cụ nhỉ? Ví dụ như: số 5, vòng tua 2000, tốc độ 80km/h. Của cụ mà sai đồng bộ thì đầu tiên là xác định vòng tua trước, sau mới đến tốc độ hoặc ngược lại nhưng em thấy c1 dễ làm hơn. Như xe của em thì vòng tua khi no A/C máy êm không rung tầm 800 rpm, cụ set xong rồi thì sang tốc độ theo cách của cụ Hat65 là ok. Tương đối thôi ạ.
vâng, chắc là cũng chỉ đc tương đối thôi, em đang hơi ghê khi kiễng một bánh lên phóng 80Km/h - trộm vía :))

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Có 2 cách sửa cái ống gãy đó:
- Đổ keo hàn cái ống nhựa, cách này dễ bị gãy lại nếu không dùng cốt là 1 cái ống kim loại.
- Bẻ luôn cái ống nhựa và bịt cái lỗ đó lại. Tháo cái ống kim loại trên đỉnh dù ra, cắt đầu bên trong đi 1 đoạn ngắn để cái lỗ nó to ra, sau đó lắp lại, cắm ống cao su vào cái ống kim loại đó (cái nắp cao su chụp ống kim loại thì cất đi)
Thế cái trục phía dưới cái dù có cử động được không ạ. Cái của em nó cứng không thấy cựa gì cả

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Thế cái trục phía dưới cái dù có cử động được không ạ. Cái của em nó cứng không thấy cựa gì cả

1. Nếu dù tốt (không rách không thủng) thì khi hút ống cao su, cái que bên dưới phải thụt vào 1 cái - không hút nữa nó lại thò ra ạ :D
2. Đúng cái em hình dung nó gãy rồi - rất phổ biến khi thợ thao tác không cẩn thận đó ạ

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
1. Nếu dù tốt (không rách không thủng) thì khi hút ống cao su, cái que bên dưới phải thụt vào 1 cái - không hút nữa nó lại thò ra ạ :D
2. Đúng cái em hình dung nó gãy rồi - rất phổ biến khi thợ thao tác không cẩn thận đó ạ
Em đã thử bật nghe tiếng tạch rất to , có lẽ nó đóng điều hòa nhưng vẫn chưa thấy bù ga chạy. em sẽ kiểm tra cái solenoid. MÀ cái này có bán sẵn không CT nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

heodat

Xe hơi
đúng như bác nói, kể cả gioăng hịn cũng rễ xảy ra tình trạng không kín tuyệt đối ( vì gioăng hịn khá nhỏ - chỉ vừa với khe vủa nắp giàn cò )
tuy nhiên ngoài thị trường có 1 loại gioăng for KIA - thợ hay gọi là gioăng bè, ngoài phần nằm trong rãnh ra thì mặt dưới của gioằng rộng ra gấp đôi bình thường, khớp với chiều rộng của phần dưới nắp giàn cò - giá cả cũng hạt rẻ thôi, mà chât lượng còn đảm bảo hơn gioăng hịn. ( em đang lắp loại này ) thấy OK.
mua nó ở đâu và giá bi nhiêu ạ, cụ nào bớt chút thời gian mua giúp em với ạ, cụ autokia43 cho em 1 cái joang hịn để lắp rồi, cơ mà em dự phòng cho mai sau ạ

haipsvms1

Xe tải
Ct ạ. Em vừa đưa vợ lên cơ quan, lên dốc mất đà, lên đến sân thì chết máy. Tắt đi đề lại ko nổ đc, vào số đề cũng ko đc. Vòng tua lên 1500 rồi về mo chết máy, ko có garanty. Ct xem hộ em với. Hiện em vẫn ko nổ đc. Thông cảm Em gõ bằng đt

haipsvms1

Xe tải
Hi ct, cụ king đã hướng dẫn em rồi. E nổ đc rồi, giờ đi thay cái lọc xăng mới. Cám ơn cụ Kinh. Em hải.

vuahung105

Xe container

haipsvms1

Xe tải
hờ hơ, em chém bừa thế mà trúng ah ??? :))
tý nữa thì phải nhờ kéo bác ạ, tiện thể em thay luôn dầu, lọc dầu, thay ra mới thấy cái gì cũng bẩn ạ. [-O<. may em ko ở thủ đô, ko lại mất ối tiền vì gây tắc đường ý chứ. [-O<

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Em đã thử bật nghe tiếng tạch rất to , có lẽ nó đóng điều hòa nhưng vẫn chưa thấy bù ga chạy. em sẽ kiểm tra cái solenoid. MÀ cái này có bán sẵn không CT nhỉ
Báo cáo em đã hàn dù bù ga điều hòa bằng keo 2 thành phần. Thử hút đã ok. cục hút chân không solenoid vẫn nghe tiếng nhưng không thấy điện cấp lên cục này. Em thử lấy đồng hồ đo điện (đo vôn) và thử khi nổ máy, khi bật quạt, khi bật điều hòa chẳng thấy kim đồng hồ nhúc nhích gì. (Nó có 2 dây, 1 màu xanh và 1 màu đen - em cắm vào 2 chân này để đo không biết có đúng không?)
Các bác cho em hỏi 2 dây này nó hoạt động như thế nào, khi nào thì có điện (Hay lúc nào cũng có). Dây này được lấy từ đâu ạ. và cách đo nữa nhé.
Chắc vì 2 cái dây này mà bù ga điều hòa chưa hoạt động.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Do có thể phải chỉnh nhiều nên bác thử tại chỗ. Kích mộit bánh trước lên chắc chắn, kéo chặt phanh tay, nổ máy rồi vào số 3 hoặc 4 sao cho khi để garangty tốc độ ổn định 50-60. Sau khi đặt lại kim xong bác làm như cũ xem tốc độ có giảm ko. Lưu ý ko nên ấn chặt kim ngay
hôm nay trốn về sớm tý, em lôi vợ 2 ra thực hành theo hướng dẫn của bác, nhưng ngó lại thì bên kim vòng tua có mốc giới hạn min, còn bên kim tốc độ lại không có mốc giới hạn,
nên em bố trí thêm một cột mốc giới hạn min cho nó

nhìn vào đố cụ nào biết là hàng độ thêm =P~

rút kim ra chỉnh theo hướng dẫn cụ Hât65. ngon lành
- kim tốc độ ; dung sai khoảng 1-2k ( em đoán thế ) =P~
kim vòng tua tương dung sai còn khoảng 100v.
để mai em đọ tốc độ với cụ phốt xem chính xác sai số thế nào. nói chung là ngon rồi. thanks cụ nhiều >:/

Porsche_CD5

Xe điện
hôm nay trốn về sớm tý, em lôi vợ 2 ra thực hành theo hướng dẫn của bác, nhưng ngó lại thì bên kim vòng tua có mốc giới hạn min, còn bên kim tốc độ lại không có mốc giới hạn,
nên em bố trí thêm một cột mốc giới hạn min cho nó

nhìn vào đố cụ nào biết là hàng độ thêm =P~

rút kim ra chỉnh theo hướng dẫn cụ Hât65. ngon lành
- kim tốc độ ; dung sai khoảng 1-2k ( em đoán thế ) =P~
kim vòng tua tương dung sai còn khoảng 100v.
để mai em đọ tốc độ với cụ phốt xem chính xác sai số thế nào. nói chung là ngon rồi. thanks cụ nhiều >:/
Đọ với 2B là chuẩn nhất em thề, để chiều em mượn Gấu cái lead :D

Pride6575

Xe tải
Báo cáo em đã hàn dù bù ga điều hòa bằng keo 2 thành phần. Thử hút đã ok. cục hút chân không solenoid vẫn nghe tiếng nhưng không thấy điện cấp lên cục này. Em thử lấy đồng hồ đo điện (đo vôn) và thử khi nổ máy, khi bật quạt, khi bật điều hòa chẳng thấy kim đồng hồ nhúc nhích gì. (Nó có 2 dây, 1 màu xanh và 1 màu đen - em cắm vào 2 chân này để đo không biết có đúng không?)
Các bác cho em hỏi 2 dây này nó hoạt động như thế nào, khi nào thì có điện (Hay lúc nào cũng có). Dây này được lấy từ đâu ạ. và cách đo nữa nhé.
Chắc vì 2 cái dây này mà bù ga điều hòa chưa hoạt động.
trước hết Cụ lần đây đến cái giắc cắm, rút ra cắm lại xem xem thế nào, chỗ ấy lâu ngày bị tiếp xúc kém.

vuahung105

Xe container
trước hết Cụ lần đây đến cái giắc cắm, rút ra cắm lại xem xem thế nào, chỗ ấy lâu ngày bị tiếp xúc kém.
@inquocsu
2 cái dây vào selenoid ây màu xanh và đen là đúng rồi, khi bật AC thì cấp điện 12v cho selenoid ( dây xanh điện +, dây đen điện - ), nghe bác tả thì khi bật AC thì senoid có tiếng tạch, tức là có điện cấp vào đấy rồi. ( bác đo điện kiểm tra lại cho chắc chắn )
tuy nhiên em nhớ là hôm trước bác lôi ra 2 cái giắc trong hốc bánh ấy mà chưa nối với nhau, có lẽ bác chụp cho mấy kiểu ảnh về hệ thống dây điện cũ và mới lên thì các bác nhà mình dễ tư vấn hơn ( vì thợ can thiệp vào hệ thống này nhiều quá rồi )