Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
dạ.bác có thể post lên đc ko ạ.vậy thì như em tả V2 em bị con role gì ạ.bác vuahung:cái đó là cái giắc ạ.
đây, cái rơ le quạt nó thế lày ợ
nội thất của nó đây

bác sẽ thấy cuộn dây hút cái điểm cực bên cạnh , đấy là cái cần vệ sinh bác nhé .

Kia cd5 2003

Xe tăng
đây, cái rơ le quạt nó thế lày ợ
nội thất của nó đây

bác sẽ thấy cuộn dây hút cái điểm cực bên cạnh , đấy là cái cần vệ sinh bác nhé .
theo như những bài trước(của bác vuahung) thì theo em đoán thì V2 em đag bị hư con role quạt ạvì khi cầm cái dây xanh sọc đỏ gí vào cb or thân xe thì ko ngừng quay.còn bác post là rơle của cảm biến nhiệt phải ko ạ?

vuahung105

Xe container
theo như những bài trước(của bác vuahung) thì theo em đoán thì V2 em đag bị hư con role quạt ạvì khi cầm cái dây xanh sọc đỏ gí vào cb or thân xe thì ko ngừng quay.còn bác post là rơle của cảm biến nhiệt phải ko ạ?
chính là cái này đấy. khi cảm biến nhiệt ngắt (91 độ) thì rơ le này đóng - quạt chạy. và ngược lại, còn 1 trong 3 cái rơ le kia sẽ điều khiển quạt chạy khi bật điều hòa thôi nhé. bác đang bị trục trặc ở cái rowle e chụp ảnh đấy. bác kiểm tra như e đa nói nhé.

Kia cd5 2003

Xe tăng
chính là cái này đấy. khi cảm biến nhiệt ngắt (91 độ) thì rơ le này đóng - quạt chạy. và ngược lại, còn 1 trong 3 cái rơ le kia sẽ điều khiển quạt chạy khi bật điều hòa thôi nhé. bác đang bị trục trặc ở cái rowle e chụp ảnh đấy. bác kiểm tra như e đa nói nhé.
nếu như vậy khi em thay hoậc vệ sinh thì em có tkể bỏ cái dây thợ đấu thêm ạ?vậy để em làm luon

bluestar2006

Xe container
nếu như vậy khi em thay hoậc vệ sinh thì em có tkể bỏ cái dây thợ đấu thêm ạ?vậy để em làm luon
Mục đích hướng dẫn là để bác bỏ hết dây nhợ lằng nhằng đi đấy ạ :D

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
báo cáo CT và AE. Hôm nay em đã làm xong vụ đèn cánh cửa và sấy kính sau. V2 của em chỉ bị hỏng mấy cái công tắc thui. Em đã chế lại. Dây nhợ thì còn cả chỉ bị cắt thôi. Em phải mọ để đấu lại đèn lại sáng bình thường. kể cả sấy kính sau nữa. Em cũng đã kiểm tra dây đèn báo hết xăng thì còn đủ cả 3 dây em chỉ vệ sinh giắc cắm vì kim báo xăng vẫn lên bình thường. em chưa tháo cảm biến xăng ra vì xăng đang còn nhiều nên không biết có sáng không. Nhưng hiện tại đèn báo trên taplo vẫn chưa sáng. Em đang nghi bóng bị cháy. Sáng mai mở taplo ra nghịch tiếp ạ.

lqvinh87

Xe đạp
Tình hình là em mơí lấy em kia cd5 2000 , day curoa của e nó hơi kêu, mà e ko biết thông số của 2 sơi curoa máy lạnh và máy phát. kính nhờ cacs bác giúp e. xin cám ơn các bác

vuahung105

Xe container
Nhà ngèo - độ gạt mưa INT​
Lời đầu tiên, em xin cám ơn Giàng và bác PrideCD5 đã bỏ nhiều công sức - chất xám ( thậm chí cả một ít tiền của =P~) để giúp em hoàn thành công trình này ( em chỉ có mỗi công đầu têu và lắp ráp thôi ah :D)
Bắt đầu từ nhu cầu có gạt mưa INT ( gạt gián đoạn khi mưa phùn ) - với điều kiện chi phí thấp ( đúng theo tiêu chí PC nhá ):D. em đã nhờ giàng đi nịnh nọt mấy con mụ hàng xén, kiếm về cho em cái IC INT của matiz, những tưởng việc đấu nối còn lại rất đơn giản- hóa ra không đc thế, vì matiz điều khiển hệ thống điện cho moto và các chế độ đều ngược chiều âm dương với Pride nhà mình. May quá có Giàng và bác PrideCD5 hỗ trợ nghiên cứu, lắp ráp thêm một số linh kiện kèm theo nữa cho nó hợp với điều kiện xe mình. sau 2 lần thử nghiệm ( tiêu mất 2 cái cầu trì ) nhưng vẫn không bỏ cuộc - đến lần thứ 3 thì thành công.
kết quả đc một bộ như lày :

tìm mãi không có cái hộp nào vừa, gọn đẹp để nhét mấy thứ này vào đc - cuối cùng em cũng tìm đc cái như lày - vừa khít

cho thêm tý vôi ve cho nó bờ rồ + lắp thêm công tắc điều khiển

việc lắp đặt vào thì khá đơn giản

lắp nốt công tắc vào xe

kiểm tra :
- chế độ INT : 6s gạt một lần
- các chế độ khác : gạt một nhát, vừa, nhanh. vẫn hoạt động bình thường.
Tổng chi phí ước tính khoảng 140k + công của Giàng và bác PrideCD5 thì không đếm đc :D
mấy tấm hình tư liệu

hy vọng các bác không cười bọn em còn nhà nghèo- chệu chơi :D

ramada

Xe điện
Lời đầu tiên, em xin cám ơn Giàng và bác PrideCD5 đã bỏ nhiều công sức - chất xám ( thậm chí cả một ít tiền của =P~) để giúp em hoàn thành công trình này ( em chỉ có mỗi công đầu têu và lắp ráp thôi ah :
Có công của cả một cơ số người đứng ngoài xui dại và kích động nữa chứ :)
Mà bác phổ biến phai nờ vơ dừn đi chứ

Chỉnh sửa cuối:

Kia cd5 2003

Xe tăng
Lời đầu tiên, em xin cám ơn Giàng và bác PrideCD5 đã bỏ nhiều công sức - chất xám ( thậm chí cả một ít tiền của =P~) để giúp em hoàn thành công trình này ( em chỉ có mỗi công đầu têu và lắp ráp thôi ah :D)
Bắt đầu từ nhu cầu có gạt mưa INT ( gạt gián đoạn khi mưa phùn ) - với điều kiện chi phí thấp ( đúng theo tiêu chí PC nhá ):D. em đã nhờ giàng đi nịnh nọt mấy con mụ hàng xén, kiếm về cho em cái IC INT của matiz, những tưởng việc đấu nối còn lại rất đơn giản- hóa ra không đc thế, vì matiz điều khiển hệ thống điện cho moto và các chế độ đều ngược chiều âm dương với Pride nhà mình. May quá có Giàng và bác PrideCD5 hỗ trợ nghiên cứu, lắp ráp thêm một số linh kiện kèm theo nữa cho nó hợp với điều kiện xe mình. sau 2 lần thử nghiệm ( tiêu mất 2 cái cầu trì ) nhưng vẫn không bỏ cuộc - đến lần thứ 3 thì thành công.

tìm mãi không có cái hộp nào vừa, gọn đẹp để nhét mấy thứ này vào đc - cuối cùng em cũng tìm đc cái như lày - vừa khít

lắp nốt công tắc vào xe

kiểm tra :
Tổng chi phí ước tính khoảng 140k + công của Giàng và bác PrideCD5 thì không đếm đc :D
mấy tấm hình tư liệu

sao dám cười ạ.em bái phục bác luôn.các bác giỏi quá.sao rẻ thế bác.chắc hôm nào em cũng phải lắp 1 em.hihi

bluestar2006

Xe container
lắp nốt công tắc vào xe
kiểm tra :
mấy tấm hình tư liệu
Chúc mừng các bác đã thành công vụ INT này. Kiên trì và đã có kết quả :) =D>=D>=D>

Về cơ bản như thế là ổn rồi bác ạ, nhưng em thích lắp cái chấn lưu ở trong cabin hơn bác ạ. Sở dĩ vậy vì bản thân cái relay INT nó là loại indoor, bên trong có mấy linh kiện điện tử nhưng không được bọc lớp bảo vệ chống nước nào đâu.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Tình hình là em mơí lấy em kia cd5 2000 , day curoa của e nó hơi kêu, mà e ko biết thông số của 2 sơi curoa máy lạnh và máy phát. kính nhờ cacs bác giúp e. xin cám ơn các bác
Bác tham khảo đây nhé, dây bản A, thông số thì như các ảnh bên dưới (đều đúng cỡ cả đó ạ)

Chiều nay em mới lục lọi khám phá V2 một tí em có mấy thắc mắc nhờ Giàng giải đáp.
1. em muốn biết mấy cái dây cắm vào mít loa là gì, cái công tắc Bass - Full nghĩa là gì ạ

2. củ đề này của em có gì khác thường không ạ

3. Dây đai máy phát không đúng loại phải không ạ, em thấy trong xe còn 2 dây mới, dây máy phát có thân nhỏ hơn sẽ nằm vừa rãnh puly còn hiện tại dây đai nằm nổi hẳn lên mặt rãnh puly

6380 vs 6350

4. Cái tròng này chỉ có đầu 17 mở lốp, cái đầu mở bugi ở chợ có không CT nhỉ

TKS CT

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
dạ.có phải nó nằm sau két nc dự trữ ko ạ?xe em thì củng ko lằng nhằng chỉ bị thêm sợi dây đấu thêm hôm nọ thôi ạ.tks bác ạ....
Đúng đó bác ạ, nó ở loanh quanh khu vực đó thôi.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
CT và AE trả lời cho em với. 2 giắc này là giắc gì ạ.
[video=youtube;BoZ6MWR45L0]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=BoZ6MWR45L0[/video]
Cho em hỏi thêm chút nữa. Làm thế nào để biết dây cam gần hỏng. Vì em thấy chỗ dây cam hơi ra dầu. Và em còn đang nghi tiếng kêu vovo xuất phát từ đay ạ.
PS: Chúc mừng Bác vuahung105 đã khám phá thành công chế độ int. Vợ 2 em cũng ổn chế độ này rùi.

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
[video=youtube;BoZ6MWR45L0]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=BoZ6MWR45L0[/video]
Cho em hỏi thêm chút nữa. Làm thế nào để biết dây cam gần hỏng. Vì em thấy chỗ dây cam hơi ra dầu. Và em còn đang nghi tiếng kêu vovo xuất phát từ đay ạ.
PS: Chúc mừng Bác vuahung105 đã khám phá thành công chế độ int. Vợ 2 em cũng ổn chế độ này rùi.
Dây cam thì bác phải tháo nắp ra xem độ chùng, chân có rạn ko, hơi lăn tăn là phải thay ngay. Bi tăng , tỳ curoa kém sẽ kêu. Nếu xe bác có dầu ở đây là phớt đầu trục cơ kém rồi

hat65

Xe điện
em thấy có mỗi nó là gắn vào tôn.em thấy nó có 5 chân.có 2 sợi dây đấu từ đầu bên này sag bên kia.ko biết có phải ko?sau két nước dự trữ
Trước mắt bác cứ vệ sinh các chân và giắc của role này, nếu bác tháo đc vỏ role thì lấy rũa mỏng đánh lại 2 mặt của hạt tiếp điểm cho tiếp xúc tốt. Sau đó bác tháo dây thợ đấu thêm ra xem quạt có hoạt động đúng quy trình ko ( máy nguội quạt ko chạy, máy nóng quạt chạy, bật ac quạt chạy luôn ko kể máy nóng hay nguội)

vuahung105

Xe container
2 cụm giắc kia là cho điều hòa, nhưng em thấy thợ đã đấu hệ thống điện khác + cả role lằng nhằng một cụm thay thế cho bác rồi, chắc là bị trục trặc gì hoặc hộp đen hỏng nên thợ đấu ngoài đấy bác ah. bác ngó lại hộp đen dưới chân bên phụ còn không, rút thử tháo ra xem đã hỏng chưa nhé .

vuahung105

Xe container
em thấy có mỗi nó là gắn vào tôn.em thấy nó có 5 chân.có 2 sợi dây đấu từ đầu bên này sag bên kia.ko biết có phải ko?sau két nước dự trữ
nhu cầu nghịch nhiều thế này thì bác phải kiếm cái máy tính + cái máy ảnh để hành nghề, chứ tả mồm thế này cũng khó hình dung bác ah, khó cả hướng dẫn nữa :D