Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
TKS CT thế là em yên tâm rồi, vì cậu thợ bảo em là đã vệ sinh chế bằng cả hộp sịt gì ấy đắt tiền lắm, rồi thông sửa tất cả các đường nước làm mát và tháo bỏ cái dây buộc Bướm ga phụ ra (cậu ấy tháo nắp hộp gió ga lên thì thấy cái bướm ấy vẫn mấp máy và cậu ấy bảo cái dù của em tốt)
còn cái bệnh đạp ga nó lịm đi em dự 4 nguyên nhân
1. vòng tua ralenti của em cao (chạy khoảng 5km từ 1,8 đến 2k v/ph, khi máy nóng lên mới xuống 1K) nên khi nhồi ga máy khựng một cái rồi mới lên tiếp
2. dây ga của em đã quá nhão và giơ (CN này em sẽ sửa)
3. dây cao áp của em vừa thay quá lởm vì em thấy 4 sợi cứng quèo dài như nhau:-?
4. thợ đặt lại góc đánh lửa của bộ chia điện, khi ép ga em ko thấy tiếng gõ có thể điện hơi muộn
Tiếng gõ ặc ặc khi ép ga là do lửa để sớm đó bác ạ. Bác xoay bộ chia điện ngược chiều kim đồng hồ (khi nhìn từ bên lái vào) là để chỉnh muộn lửa lại. Có thể nó cũng đỡ cái hiện tượng khựng lại khi nhồi ga.
Nhưng cũng có thể là xăng dư nên nhồi ga có hiện tượng ngộp - máy ỳ đi một giây lát.

autokia43

Xe hơi
Thông số vòng bi em lưu lại, xin phép được cung cấp cho bác Ama- Kia:

Em tìm thấy chỗ lưu số liệu về vòng bi rồi:
Bánh trước:
Part No.: KK150 33047 (mỗi bên 2 vòng)
Mã số: 69349

Bánh sau:
Part No.:
KKY01 33047 (mỗi bên 1 vòng)
KKY01 33075 (mỗi bên 1 vòng)
Mã số: 44649 và 11749

autokia43

Xe hơi
Khi lắp vào bác nhớ thử bi xem có quay nhẹ nhàng không, khi đã xiết chặt ốc hãm. Nếu quay thấy nặng tay thì chịu khó tháo ra căn thêm miếng đệm mỏng vào chỗ cái ống lắp giữa hai vòng bi. Động tác này kiểm tra trước khi lắp má phanh vào.

bluestar2006

Xe container
em nghe giá cả này quen quen:P không biết có giống loại của em đã thay cách đây 3 tháng không - vì em không được nhìn vòng bi nên không biết là loại gì nữa, chỉ biét là đến giờ này đang phải nhờ Ct mua hộ vòng bi khác đây:(
Hy vọng là bi của cụ là loại hịn:P
Em vừa lấy mấy thứ về: vòng bi để Vua Hùng chụt bạch (phớt thì đồ MOBIS) + dây speedometer MOBIS cho bác PrideCD5 đây ạ

Porsche_CD5

Xe điện
Chi phí cái cũ đới bao nhiêu? Có loại mới tinh giá 1,7T nhưng đang phân vân vì 65A trong khi cái cũ của anh có 45A sợ nạp nhanh quá :-?
Vào một buổi chiều mùa hè, gió thổi lồng lộng khi mà ông mặt giời khuất dần sau dãy núi mờ xa, những quán bia hơi chật ních người không còn một chỗ trống... cũng đúng vào cái buổi chiều như buổi chiều ấy:
Em mua cái máy phát bãi hàng CD5 hịn giá 1,3 củ cả công thay anh ạ:D. bình của em mới cong alatca 60A hôm rồi để gara đúng 14 ngày lấy ra đổ 10l xăng (bình mới làm) để phát nổ luôn em ngạc nhiên quá :-s=D>

PrideCD5

Xe buýt
Em vừa lấy mấy thứ về: vòng bi để Vua Hùng chụt bạch (phớt thì đồ MOBIS) + dây speedometer MOBIS cho bác PrideCD5 đây ạ

Ôi cảm ơn CT nhiều
CT ơi cho Em hỏi chút vẫn là cái kim hôm trước ấy
hiện nay thì nó chay được rồi nhưng không được chơn chu lắm lúc nó chạy thì có hiện tượng dung dung đầu kim ạ
CT dự cho Em vụ này với ạ

PrideCD5

Xe buýt
Vào một buổi chiều mùa hè, gió thổi lồng lộng khi mà ông mặt giời khuất dần sau dãy núi mờ xa, những quán bia hơi chật ních người không còn một chỗ trống... cũng đúng vào cái buổi chiều như buổi chiều ấy:
Em mua cái máy phát bãi hàng CD5 hịn giá 1,3 củ cả công thay anh ạ:D. bình của em mới cong alatca 60A hôm rồi để gara đúng 14 ngày lấy ra đổ 10l xăng (bình mới làm) để phát nổ luôn em ngạc nhiên quá :-s=D>
Bác Phót chơ! V2 bác ngon rùi à mây hôm rồi Em bựn quá không gặp các Bác
Chúc mừng Bác nhé

Porsche_CD5

Xe điện
Tiếng gõ ặc ặc khi ép ga là do lửa để sớm đó bác ạ. Bác xoay bộ chia điện ngược chiều kim đồng hồ (khi nhìn từ bên lái vào) là để chỉnh muộn lửa lại. Có thể nó cũng đỡ cái hiện tượng khựng lại khi nhồi ga.
Nhưng cũng có thể là xăng dư nên nhồi ga có hiện tượng ngộp - máy ỳ đi một giây lát.
TKS CT, mai em sẽ cho chỉnh lại, em báo cáo CT sau.

Porsche_CD5

Xe điện
Ôi cảm ơn CT nhiều
hiện nay thì nó chay được rồi nhưng không được chơn chu lắm lúc nó chạy thì có hiện tượng dung dung đầu kim ạ
Nó rung rung tức là nó bức xúc lắm rồi đấy Bác ạ, Bác cho giải quyết ngay đi :D
em té đây

hat65

Xe điện
chào bác HAT.
lâu lâu rùi mới thấy bác tái xuất giang hồ. làm anh em hơi buồn.
thỉnh thoảng cụ tham gia chia sẻ với anh em cho vui nhé.
mấy thứ cụ đua em mới lắp được có mỗi tay nắm cửa, còn loa thì chưa có tg, màn hình thì em đang đi chế lại để lắp lên cái chắn nắng cụ ah.
thanks cụ nhiều.
vâng, em cũng chả hiểu sao dạo này em bận thế. thi thoảng em vẫn ghé qua nhà thăm các bác nhưng lại ko có time nên đi luôn.

bluestar2006

Xe container
Ôi cảm ơn CT nhiều
Theo lẽ thường, khi kim rung nghĩa là dây công tơ mét sắp chết :D, vì nó bị tắc, kẹt đâu đó giữa dây.
Còn nguyên nhân nữa là có gì nhỏ nhỏ chui vào giữa 2 đĩa quay của đồng hồ.
Tóm lại vẫn là thay dây hịn vào đã bác ạ.

PrideCD5

Xe buýt
Theo lẽ thường, khi kim rung nghĩa là dây công tơ mét sắp chết :D, vì nó bị tắc, kẹt đâu đó giữa dây.
Còn nguyên nhân nữa là có gì nhỏ nhỏ chui vào giữa 2 đĩa quay của đồng hồ.
Tóm lại vẫn là thay dây hịn vào đã bác ạ.
Cảm ơn CT ạ
Có hàng của CT về là Em thay liền ạ
hy vọng là do cái dây lởm đó

Ama-Kia

Xe buýt
em hỏi thêm cụ một chút, cụ đang ở phương nào đấy ah?
để em hỏi thử đồng chí sủa xe gần nhà em xem còn cài van hằng nhiệt nào không thì mua hộ cụ nhé, e nghĩ là có vì đồng chí ấy còn 2 cái máy Kia bãi trong kho. xe của em thì tháo cái ấy ra rùi.
E ở Quảng Ngãi nhưng có xe 9 Nghĩa chạy tuyến Hà Nội-Quảng Ngãi gửi hàng tiện lắm Pác Vuahung ạ. Chiều gửi là sáng E nhận được rồi! Pác hỏi giúp Em cái còn sống nhé Pác, Em thích kim-lên-cao lắm. Hoặc là Pác gửi bưu điện cũng được. Chi phí E sẽ chuyển khoảng cho Bác.
@@@ Bác Blue:
Em tham khảo giá 1 bộ đấy đủ trợ lực tay lái của Kia-Pride ạ. Giá cả 3.7 M + 0.2M công lắp. Bác thợ nói hàng tháo gỡ từ Campuchia về & còn ngon lắm.:D Sao không gỡ luôn bộ bánh mâm 7 chấu nhỉ. Chắc bán chạy lắm!
Mà Em không biết là xe Em đời 96 thì gắn vào là vừa khít hay không. (Có sẳn lổ bulông)
Giá cả như thế có hợp lý không.
Có yêu cầu kỹ thuật nào khi lắp cái này không.
Các pác đăng kiểm có ọ ẹ gì không ạ! Xe Em thì hệ thông lái okê, ôm cua tự trả lái được!

bluestar2006

Xe container
E ở Quảng Ngãi nhưng có xe 9 Nghĩa chạy tuyến Hà Nội-Quảng Ngãi gửi hàng tiện lắm Pác Vuahung ạ. Chiều gửi là sáng E nhận được rồi! Pác hỏi giúp Em cái còn sống nhé Pác, Em thích kim-lên-cao lắm. Hoặc là Pác gửi bưu điện cũng được. Chi phí E sẽ chuyển khoảng cho Bác.
@@@ Bác Blue:
Em tham khảo giá 1 bộ đấy đủ trợ lực tay lái của Kia-Pride ạ. Giá cả 3.7 M + 0.2M công lắp. Bác thợ nói hàng tháo gỡ từ Campuchia về & còn ngon lắm.:D Sao không gỡ luôn bộ bánh mâm 7 chấu nhỉ. Chắc bán chạy lắm!
Mà Em không biết là xe Em đời 96 thì gắn vào là vừa khít hay không. (Có sẳn lổ bulông)
Các pác đăng kiểm có ọ ẹ gì không ạ! Xe Em thì hệ thông lái okê, ôm cua tự trả lái được!
Tổng chi phí độ trợ lực như vậy là phải chăng rồi bác ạ, nếu thợ bao chạy tốt (bơm kêu, thước lái chảy dầu -> đổi cái khác). Còn đời 96 thì cũng giống những đời sau này về vị trí bắt thước lái cũng như bơm trợ lực.
Việc cấy trợ lực ở ngoài Bắc này không bị gây khó khăn gì khi đăng kiểm cả bác ạ, nhưng em thấy trong Nam thì hơi phức tạp, không hiểu ở trong bác thì ra sao.
Hàng Cam về thì khó có vành 7 chấu lắm, hình như bộ đó chỉ dành riêng cho thị trường VN :D Nhưng em thấy bộ vành đúc của Mazda 323 Family có 6 chấu, gần giống với vành CD5 đó ạ.

vuahung105

Xe container
@@@ Bác Blue:
em không ở Hà nội, nên không tiện chuyển bằng xe khách,
bác cho em địa chỉ, em sẽ chuyển phát nhanh tặng bác - chỉ đề nghị nho nhỏ là khi nào em vào Quảng ngãi thì bác mời em một ly cafe ngon là ok rùi,
thỉnh thoảng em cũng vào chi nhánh trong ấy:P

vuahung105

Xe container
Báo cáo các cụ,
hôm nay em chuột bach vụ lắp tyo nước vào gioăng cửa, nhưng mới thi công được 1 cánh - vì mỏi tay quá, nhưng kết quả khá ổn đấy, đóng cửa như LX, hôm nào rảnh em sẽ thi công nốt các cánh còn lại,
cụ Phốt ơi, chiều mai nếu về sơm mà cụ xong vụ độ loa thì mấy anh em mình cả cụ tháo và Thái Văn off cafe thưởng thức đôi loa mới nhé,
note, vụ điều khiển tổng của em khắc phục được rùi, hóa ra là bị tuột dây mát, may thế :P

Porsche_CD5

Xe điện
Báo cáo các cụ,
hôm nay em chuột bach vụ lắp tyo nước vào gioăng cửa, nhưng mới thi công được 1 cánh - vì mỏi tay quá, nhưng kết quả khá ổn đấy, đóng cửa như LX, hôm nào rảnh em sẽ thi công nốt các cánh còn lại,
cụ Phốt ơi, chiều mai nếu về sơm mà cụ xong vụ độ loa thì mấy anh em mình cả cụ tháo và Thái Văn off cafe thưởng thức đôi loa mới nhé,
note, vụ điều khiển tổng của em khắc phục được rùi, hóa ra là bị tuột dây mát, may thế :P
Chúc mừng Bác nhé thế là tha hồ uống càphe nhỉ
OK lúc nào Bác về alo em nhé, để hoàn thiện luôn cái cánh cửa xe Bác
xong đến lượt em

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
CT ơi sáng nay em mới bảo dưỡng đến hai cái gạt mưa thì thấy bên lái là loại 550mm, bên phụ là 450mm. cái nào là cái hịn vậy CT
Em định tháo cái cần gạt ra vì nó lỏng lẻo quá ở phần cái chốt giữa tay gạt và cái tay bắt vào trục quay nhưng tháo ốc ra mà không lấy nó ra được. em nghĩ chắc do lâu ngày nên bị gỉ sét lại rồi hình nó đây ạ

Lúc CT đi chợ dòm mua cho em cái chắn bùn sau với nhé, bên lái vỡ hết rồi ạ
TKS CT nhiều

bluestar2006

Xe container
CT ơi sáng nay em mới bảo dưỡng đến hai cái gạt mưa thì thấy bên lái là loại 550mm, bên phụ là 450mm. cái nào là cái hịn vậy CT
Em định tháo cái cần gạt ra vì nó lỏng lẻo quá ở phần cái chốt giữa tay gạt và cái tay bắt vào trục quay nhưng tháo ốc ra mà không lấy nó ra được. em nghĩ chắc do lâu ngày nên bị gỉ sét lại rồi hình nó đây ạ

Lúc CT đi chợ dòm mua cho em cái chắn bùn sau với nhé, bên lái vỡ hết rồi ạ
TKS CT nhiều
Bác tháo tay gạt nước như thế là đúng rồi, chỉ chưa đủ động tác thôi. Bác gõ vào cái tay trong lúc kéo ra, một lúc là nó ra. Hoặc lười hơn thì bác cứ tháo 2 con ốc rồi cho nó gạt một lúc thế nào nó cũng tự rụng ra :D
Nguyên nhân do cái rục bắt ốc có dạng hình côn có khía thôi ạ.

Còn gạt gin của CD5 có độ dài 18 inch - 450mm bác nhé
Chắn bùn để em hỏi cho bác, cái sau bên lái thôi hay cả đôi ạ?