Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Ô, thế phải 5-7 phát cơ à? mọi khi dập mỗi 4 thảo nào chỉ rên ư ử :D. nếu dập nhiều quá em lại sặc xăng. Theo dõi thấy rất nhiều xe bị chắc là tình trạng chung của dòng này khi cái van nhiệt lâu ngày sẽ bị liệt, lúc ấy chế hòa khí giống như xe máy. CT cứ nghiên cứu hộ đi để hôm nào vật em chưn ngắn đuôi dài ra cống hiến cho nhân loại. Biết đâu sự kiện nài lại ầm ĩ như vụ xì căng đa của lão oóc :D
Vấn đề chỉ là chỗ gài cái lẫy ở đâu bên trong xe thôi anh ạ, chứ mình lắp đúng cái dây kéo vào vị trí cái dù hỏng là xong thôi mà :D

KiaCD5_2000

Đi bộ
HI bác Bluestar
Lâu quá bác ko trả lời bên kia (OS)
Con CD5 còi của em nó bị bệnh xịt khói xanh, em cũng chưa xem hết các bái biết trong thead này, nên em xin hỏi bác 1 chút
Em mang ra gara kiểm tra đạp ga mạnh vòng tua máy lên trên 3000 thì thợ bảo ko có gì, ko xịt khói xanh, nhưng em đi ngoài đường chạy số 2, hoặc 3 và đạp mạnh ga thì nó xịt khói rất xanh. HÔm trước em đi đăng kiểm bị lỗi này nên phải mang ra ngoài sửa nhưng chưa dứt điểm. Bác chẩn đoán bện dùm em với, bệnh gì và chi phí bao nhiêu ?
Xin cảm ơn bác CT

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
HI bác Bluestar
Lâu quá bác ko trả lời bên kia (OS)
Con CD5 còi của em nó bị bệnh xịt khói xanh, em cũng chưa xem hết các bái biết trong thead này, nên em xin hỏi bác 1 chút
Em mang ra gara kiểm tra đạp ga mạnh vòng tua máy lên trên 3000 thì thợ bảo ko có gì, ko xịt khói xanh, nhưng em đi ngoài đường chạy số 2, hoặc 3 và đạp mạnh ga thì nó xịt khói rất xanh. HÔm trước em đi đăng kiểm bị lỗi này nên phải mang ra ngoài sửa nhưng chưa dứt điểm. Bác chẩn đoán bện dùm em với, bệnh gì và chi phí bao nhiêu ?
Xin cảm ơn bác CT
em trả nhời thay CT . ngoài chuyện khói xanh bác theo dõi xem dầu máy có bị hao không, xem ống xả có đen ướt ko, bác lấy ngón tay quêt vào thấy có muội và nhớt tay thì xe bác đã bị ăn dầu. nhẹ thì thay xecmang, nặng thì lên cốt ợ

KiaCD5_2000

Đi bộ
em trả nhời thay CT . ngoài chuyện khói xanh bác theo dõi xem dầu máy có bị hao không, xem ống xả có đen ướt ko, bác lấy ngón tay quêt vào thấy có muội và nhớt tay thì xe bác đã bị ăn dầu. nhẹ thì thay xecmang, nặng thì lên cốt ợ
Dạ có bác ợ.
Bữa trước em chạy lên đèo lên đốc, xe xịt khói xanh và xuất hiện những vết nhớt li ti bắn ra từ ống bô, bay lên đen cả kính sau và cản sau, em thấy ống bô ướt ướt, nhưng sao em về số mo thì đạp ga mạnh nó ko xịt khói bác ạ.

Nếu bị bệnh như bác nói thì chi phí sửa chửa khoảng bao nhiêu ạ, em ở SG.
Cảm ơn bác

bluestar2006

Xe container
Dạ có bác ợ.
Bữa trước em chạy lên đèo lên đốc, xe xịt khói xanh và xuất hiện những vết nhớt li ti bắn ra từ ống bô, bay lên đen cả kính sau và cản sau, em thấy ống bô ướt ướt, nhưng sao em về số mo thì đạp ga mạnh nó ko xịt khói bác ạ.

Nếu bị bệnh như bác nói thì chi phí sửa chửa khoảng bao nhiêu ạ, em ở SG.
Cảm ơn bác
Vậy là kết luận được là bộ hơi xe bác đã bị hở làm dầu lọt lên buồng đốt. Như bác hat nói, nếu nhẹ thì phải thay bạc (sec măng), tổng chi phí sẽ hơn 2tr bao gồm vật tư, công thợ, dầu máy. Nếu nặng sẽ phải lên cos hoặc đóng nòng, lúc này tổng chi phí sẽ chừng 6-7tr bác ạ. Giá cả này là ở Hà nội, với gara quen của Pride's Club.

vuahung105

Xe container
Vậy là kết luận được là bộ hơi xe bác đã bị hở làm dầu lọt lên buồng đốt. Như bác hat nói, nếu nhẹ thì phải thay bạc (sec măng), tổng chi phí sẽ hơn 2tr bao gồm vật tư, công thợ, dầu máy. Nếu nặng sẽ phải lên cos hoặc đóng nòng, lúc này tổng chi phí sẽ chừng 6-7tr bác ạ. Giá cả này là ở Hà nội, với gara quen của Pride's Club.
ối trời, không biết lâu rùi Ct không cập nhật giá hay em bị chém mà hôm trước em thay secmang, riêng công thợ đã mất 2 củ rùi. bộ séc măng hình như 800, bộ gioăng 400. lằng nhằng nữa cũng gần 4 củ. có đắt quá không ct nhỉ /?
em hỏi thêm CT một chút.
hình như đường ống dẫn nước nóng qua cái van nhiệt ( thò - thụt ) hình như bị tắc bớt, nên em kiểm tra thấy ống dẫn nước nóng từ két nước ra nóng bỏng mà ống dẫn lên chỉ hơi ấm ấm.
em có thể mua dung dịch súc rửa két nước về đổ vào sục - liệu nó có bớt đi không Ct nhỉ ?? CT cho em ý kiến chỉ đạo vụ này với???
note; cái quạt gió của em chạy rùi CT ah. hôm nọ em thấy kim nhiệt lên quá 12h thì quạt bắt đầu chạy
Thanks ct

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
ối trời, không biết lâu rùi Ct không cập nhật giá hay em bị chém mà hôm trước em thay secmang, riêng công thợ đã mất 2 củ rùi. bộ séc măng hình như 800, bộ gioăng 400. lằng nhằng nữa cũng gần 4 củ. có đắt quá không ct nhỉ /?
em hỏi thêm CT một chút.
hình như đường ống dẫn nước nóng qua cái van nhiệt ( thò - thụt ) hình như bị tắc bớt, nên em kiểm tra thấy ống dẫn nước nóng từ két nước ra nóng bỏng mà ống dẫn lên chỉ hơi ấm ấm.
em có thể mua dung dịch súc rửa két nước về đổ vào sục - liệu nó có bớt đi không Ct nhỉ ?? CT cho em ý kiến chỉ đạo vụ này với???
note; cái quạt gió của em chạy rùi CT ah. hôm nọ em thấy kim nhiệt lên quá 12h thì quạt bắt đầu chạy
Thanks ct
Chắc là do cả 2 nguyên nhân bác ạ. Nhưng công thợ thay séc măng mà 2M là quá cao đấy bác ạ, em nghĩ giờ có lạm phát hay gì nữa thì cũng trên 1M một chút thôi.

Cái ống nước chạy lên cục bù ga lạnh dùng lâu cũng hay bị tắc do rỉ sét. Cách khắc phục là rút ống nước ra rồi thông bằng biện pháp cơ khí là nhanh nhất, còn cái dung dịch súc két để làm tan bớt các cặn canxi là chính bác ạ.

Quạt gió của bác chạy rồi à, chúc mừng bác nhé :D

vuahung105

Xe container
Chắc là do cả 2 nguyên nhân bác ạ. Nhưng công thợ thay séc măng mà 2M là quá cao đấy bác ạ, em nghĩ giờ có lạm phát hay gì nữa thì cũng trên 1M một chút thôi.

Cái ống nước chạy lên cục bù ga lạnh dùng lâu cũng hay bị tắc do rỉ sét. Cách khắc phục là rút ống nước ra rồi thông bằng biện pháp cơ khí là nhanh nhất, còn cái dung dịch súc két để làm tan bớt các cặn canxi là chính bác ạ.

Quạt gió của bác chạy rồi à, chúc mừng bác nhé :D
lúc nào ct đi chợ thì nhớ hộ em mấy vòng bi nhé. ( 4 bộ ) 2 vòng bi trước thay đồ đểu quá , mới chạy được 4000 đã có dấu hiệu hú đòi tiền em rùi :P

bluestar2006

Xe container
lúc nào ct đi chợ thì nhớ hộ em mấy vòng bi nhé. ( 4 bộ ) 2 vòng bi trước thay đồ đểu quá , mới chạy được 4000 đã có dấu hiệu hú đòi tiền em rùi :P
Vòng bi ở chợ hiện giờ chỉ có hàng GMB cũng là của Hàn quốc, chứ không có đồ KIA hịn bác ạ. Hay là em cứ thử mua cho bác nhé (để bác làm chuột bạch ý mà) :D
Bác lưu ý thay bi phải kèm theo cả phớt nữa, chứ nếu phớt cũ hở rồi thì bi có hịn mấy cũng chả bền được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

KiaCD5_2000

Đi bộ
CT ơi, gara báo với em là khi xe chạy mới nhã khói xanh là do hư xu páp, Còn nếu hư secmang thì khi nỗ máy đã nhã khói xanh rồi. Và kết luật xe em hư xu páp, đúng ko CT ?

bluestar2006

Xe container
CT ơi, gara báo với em là khi xe chạy mới nhã khói xanh là do hư xu páp, Còn nếu hư secmang thì khi nỗ máy đã nhã khói xanh rồi. Và kết luật xe em hư xu páp, đúng ko CT ?
Thực ra hiện tượng của xe bác cũng hơi lạ. Xe bác đã chạy bao nhiêu vạn Km rồi, và nhớt máy có chóng bị đen không? Theo chủ quan của em, nếu xe đứng 1 chỗ mà bác ga lên lâu lâu một chút có thể cũng sẽ thấy khói. Và trong các trường hợp bộ hơi bị
Để chẩn đoán chắc hơn, bác chụp cho em mấy cái ảnh ở khoang máy xe bác xem thế nào nhé.

vanthaido73

Xe điện
E xin phép hỏi Chủ tịch chút
Bọn E định rút hồ sơ gốc về đăng ký tên mềnh
Từ trước đến nay toàn đứng tên hợp đồng điện nước
Chủ tịch cho ý kiên cái

bluestar2006

Xe container
E xin phép hỏi Chủ tịch chút
Bọn E định rút hồ sơ gốc về đăng ký tên mềnh
Từ trước đến nay toàn đứng tên hợp đồng điện nước
Chủ tịch cho ý kiên cái
Bác ơi thưởng Tết vẫn chưa tiêu hết ạ :D
Tầm 10M cũng làm được vài việc khác chăm sóc cho V1+V2 rồi mà bác.
Còn trừ khi sổ đăng kiểm của bác nào có chữ Kinh doanh vận tải thì cân nhắc làm thế nào để xóa được dòng đó đi thôi (tránh cái đoạn hết niên hạn sử dụng sau này)

vanthaido73

Xe điện
Còn trừ khi sổ đăng kiểm của bác nào có chữ Kinh doanh vận tải thì cân nhắc làm thế nào để xóa được dòng đó đi thôi (tránh cái đoạn hết niên hạn sử dụng sau này)
E sợ bác # lại ra trò gì thì chết E
E hỏi ngu tý Chỉ tịch thông cảm

Porsche_CD5

Xe điện
TKS CT Bọn em đang định làm phát tập thể :D. Thế thì em để đấy mông xe cho ngon
Báo cáo CT chiều này xe em ra viện mông má nhẵn nhụi bóng mượt rồi, em kể chuyện này khéo CT không tin
Lấy xe ra em chạy một phát lên nhà king hùng, Lão ấy chống tay lên nắp capo bảo em nổ máy cho lão ấy xem em bảo xe vẫn đang nổ mà:D .
Em nhìn thấy lão ấy dư này:-s

vuahung105

Xe container
TKS CT Bọn em đang định làm phát tập thể :D. Thế thì em để đấy mông xe cho ngon
Báo cáo CT chiều này xe em ra viện mông má nhẵn nhụi bóng mượt rồi, em kể chuyện này khéo CT không tin
Lấy xe ra em chạy một phát lên nhà king hùng, Lão ấy chống tay lên nắp capo bảo em nổ máy cho lão ấy xem em bảo xe vẫn đang nổ mà:D .
Em nhìn thấy lão ấy dư này:-s
he he, chúc mừng cụ lại lần nữa, thanks cụ vì đã lắp hộ em mấy cái tay nắm, em loay hoay mãi chưa lắp được thì có cụ lên hỗ trợ, thế là ngon lành.
cụ xử lý nốt vụ bi máy phát nữa có khi cụ cũng cũng không phát hiện ra xe đang nổ ấy chứ :D

Porsche_CD5

Xe điện
Đúng là rẻ thật bác ạ. Nhưng lốc xe bác khác xe em đấy, mấy đời sau này dùng lốc KDAC của Korea, thế mà giá lại đắt hơn mới chán chứ :(

Sau khi nhìn ảnh cái lốc mới được lắp vào xe thì em kết luận là xe bác ngày xưa cũng dùng lốc KDAC, rồi sau này đã được thợ đổi sang SANDEN, vì ống gas có vết hàn bác ạ. Nhưng chạy ngon và giá rẻ là tốt rồi :D
Chiều nay em nói chuyện với lão Hùng về lốc ĐH, xe lão ấy chạy lốc SANDEN xe em là KDAC lão ấy bẩu xe em lốc hịn
giờ đọc kỹ lại mới thấy CT còn sỏi hơn cả bọn buôn xe cỏ ^:)^

ceo.dung

Xe hơi
Tình hình tham gia diễn đàn đã lâu nhưng giờ em mới vào đây ạ!
Tình hình là gia đình em cũng đang sử dụng Ki-A Pride ạ!
Mà em muốn tham khảo các Cụ chút ạ!
Xe nhà em buổi sáng thường rất khó khởi động ạ!
Khi tháo bugi ra lau xong 1 lúc thì khởi động được và chạy ạ!
Nhưng mà theo cảm giác của em thì hình như nó chỉ chạy có 2 or 3 máy ạ!
Còn 1 máy hình như bị chết! ( Do chạy rất rung phần động cơ ạ)
Chạy được 1 quãng thì hiện tượng này mất đi máy lại chạy ngon ạ!
Các Cụ giúp em với ạ!
EM cảm ơn các Cụ!

Porsche_CD5

Xe điện
Dear CT, CT cho em hỏi là cái kim nhiệt của em giờ chỉ đi vài Km là lên 11h và cứ ở đó suốt (12h là quạt chạy) của CT thì mấy giờ ạ??? (trước đây chạy cao lắm nó cũng chỉ lên đến 10h thôi CT ạ)
em dự là cậu thợ đã làm lại cái van hằng nhiệt rồi, vì cậu ấy bảo em là vệ sinh chế và thông toàn bộ hệ thống nước làm mát kể cả cái dù bù nhiệt độ.
xe em vẫn có hiện tượng khi đang chạy tầm 50km thả ga và khi đạp lại ga xe dùng mình một cái (ì lại như hiện tựong bỏ máy) sau đó lại bốc lên ngay
em nghĩ là xăng gió chưa chuẩn CT ah, CT cho em mấy nhời tư vấn nhé TKS CT nhiều

hat65

Xe điện
nói đúng thì phải là phớt gít xupap bác nhé, chứ xupap mà hư thì xe chạy ko nổi đâu bác à
bác xem ở trên nắp máy có ống cao su nối từ nắp máy vào lọc gió ( to bằng ngòn tay) bác rút đầu ống ra thấy có nhớt, ướt là xe bị hao dầu rồi. nhưng bác cứ theo dõi mức dầu trên que thăm dầu hoặc mỗi khi thay dầu nếu hao ít thì bác vẫn đi được chưa cần phải làm ngay ( mức hao < 1l cho 5000km)

Chỉnh sửa cuối: