Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Ama-Kia

Xe buýt
dear ct, ct cho em hỏi là cái kim nhiệt của em giờ chỉ đi vài km là lên 11h và cứ ở đó suốt (12h là quạt chạy) của ct thì mấy giờ ạ??? (trước đây chạy cao lắm nó cũng chỉ lên đến 10h thôi ct ạ)
em dự là cậu thợ đã làm lại cái van hằng nhiệt rồi, vì cậu ấy bảo em là vệ sinh chế và thông toàn bộ hệ thống nước làm mát kể cả cái dù bù nhiệt độ.
Xe em vẫn có hiện tượng khi đang chạy tầm 50km thả ga và khi đạp lại ga xe dùng mình một cái (ì lại như hiện tựong bỏ máy) sau đó lại bốc lên ngay
em nghĩ là xăng gió chưa chuẩn ct ah, ct cho em mấy nhời tư vấn nhé tks ct nhiều
bác chủ tịch đi vắng rồi. Theo em xe bác vậy là ngon rồi, đừng quá 2 giờ chiều thôi, máy nóng như thế là bốc lắm, xem lại nước làm mát pác thay luôn đi! Em muốn cây kim của em lên được như cây kim của pác mà không có đấy pác ạ. Em tìm mãi mà ko có van hằng nhiệt xịn pác Borsche-cd5 à!

Chỉnh sửa cuối:

Ama-Kia

Xe buýt
Vòng bi ở chợ hiện giờ chỉ có hàng GMB cũng là của Hàn quốc, chứ không có đồ KIA hịn bác ạ. Hay là em cứ thử mua cho bác nhé (để bác làm chuột bạch ý mà) :D
Kính gửi pác bùlu: Chổ E có Đại lý chính hãng NACHI của Nhật Bản đấy pác. Ko biết đúng ko hay là bọn Nhật đem qua Thái Lan sản xuất rồi gắn mác NACHI. Và E cũng ko biết rằng Đại lý đó có bán vòng bi cùng loại, kích cỡ cho Kia-Pride Ae hội mình không?

vuahung105

Xe container
Vòng bi ở chợ hiện giờ chỉ có hàng GMB cũng là của Hàn quốc, chứ không có đồ KIA hịn bác ạ. Hay là em cứ thử mua cho bác nhé (để bác làm chuột bạch ý mà) :D
Kính gửi pác bùlu: Chổ E có Đại lý chính hãng NACHI của Nhật Bản đấy pác. Ko biết đúng ko hay là bọn Nhật đem qua Thái Lan sản xuất rồi gắn mác NACHI. Và E cũng ko biết rằng Đại lý đó có bán vòng bi cùng loại, kích cỡ cho Kia-Pride Ae hội mình không?
kính gửi bác bulu và bác ama-kia.
em tình nguyện làm chuột bạch - nhưng gan bé nên nhờ các cụ mua hộ vòng bi cho 1 bánh trước thôi, để em kiểm nghiệm luôn rùi báo cáo các cụ nhé.
ct bổ xung vào danh sách đi chợ hộ em nhé. :P
hôm nay V2 của em lại giở chứng, tự nhiên bộ điều khiển tổng của em lại lăn đùng ra ngất - e tiếc nhất là cái chìa khóa đẹp ấy. để mai em lôi ra, hy vọng nó bị lỏng dây chỗ nào ấy thôi,
em định dùng bóng 12v , để thử 2 dây nguồn vào bộ điều khiển, nếu có điện thì chuyển bóng sang dây chuột cửa nếu bấm mà nó vẫn nháy là ok, nếu không nháy là tèo bộ điều khiển CT nhẩy ?

vuahung105

Xe container
bác chủ tịch đi vắng rồi. Theo em xe bác vậy là ngon rồi, đừng quá 2 giờ chiều thôi, máy nóng như thế là bốc lắm, xem lại nước làm mát pác thay luôn đi! Em muốn cây kim của em lên được như cây kim của pác mà không có đấy pác ạ. Em tìm mãi mà ko có van hằng nhiệt xịn pác Borsche-cd5 à!
em hỏi thêm cụ một chút, cụ đang ở phương nào đấy ah?
để em hỏi thử đồng chí sủa xe gần nhà em xem còn cài van hằng nhiệt nào không thì mua hộ cụ nhé, e nghĩ là có vì đồng chí ấy còn 2 cái máy Kia bãi trong kho. xe của em thì tháo cái ấy ra rùi.

vuahung105

Xe container
nói đúng thì phải là phớt gít xupap bác nhé, chứ xupap mà hư thì xe chạy ko nổi đâu bác à
bác xem ở trên nắp máy có ống cao su nối từ nắp máy vào lọc gió ( to bằng ngòn tay) bác rút đầu ống ra thấy có nhớt, ướt là xe bị hao dầu rồi. nhưng bác cứ theo dõi mức dầu trên que thăm dầu hoặc mỗi khi thay dầu nếu hao ít thì bác vẫn đi được chưa cần phải làm ngay ( mức hao < 1l cho 5000km)
chào bác HAT.
lâu lâu rùi mới thấy bác tái xuất giang hồ. làm anh em hơi buồn.
thỉnh thoảng cụ tham gia chia sẻ với anh em cho vui nhé.
mấy thứ cụ đua em mới lắp được có mỗi tay nắm cửa, còn loa thì chưa có tg, màn hình thì em đang đi chế lại để lắp lên cái chắn nắng cụ ah.
thanks cụ nhiều.

Porsche_CD5

Xe điện
Cám ơn bác nhiều nhé, xe em nhiệt độ khi chạy chưa quá 10h bao giờ em thấy lạ nên hỏi vậy

Porsche_CD5

Xe điện
em hỏi thêm cụ một chút, cụ đang ở phương nào đấy ah?
để em hỏi thử đồng chí sủa xe gần nhà em xem còn cài van hằng nhiệt nào không thì mua hộ cụ nhé, e nghĩ là có vì đồng chí ấy còn 2 cái máy Kia bãi trong kho. xe của em thì tháo cái ấy ra rùi.
Bác này tận Quảng ngải cơ Bác ạ, chủ nhật này Bác phải đi làm àh, em định lên lão Hải bảo dưỡng cái máy phát và đi đóng thùng loa luôn

vuahung105

Xe container
Bác này tận Quảng ngải cơ Bác ạ, chủ nhật này Bác phải đi làm àh, em định lên lão Hải bảo dưỡng cái máy phát và đi đóng thùng loa luôn
tiếc nhỉ? chủ nhật em phải đi cày rồi, thứ 7 em được nghỉ thì bác lại đi làm. thôi để hôm nào về kiểm tra chất lượng sản phẩm của cụ vậy :P

bluestar2006

Xe container
Dear CT, CT cho em hỏi là cái kim nhiệt của em giờ chỉ đi vài Km là lên 11h và cứ ở đó suốt (12h là quạt chạy) của CT thì mấy giờ ạ??? (trước đây chạy cao lắm nó cũng chỉ lên đến 10h thôi CT ạ)
em dự là cậu thợ đã làm lại cái van hằng nhiệt rồi, vì cậu ấy bảo em là vệ sinh chế và thông toàn bộ hệ thống nước làm mát kể cả cái dù bù nhiệt độ.
xe em vẫn có hiện tượng khi đang chạy tầm 50km thả ga và khi đạp lại ga xe dùng mình một cái (ì lại như hiện tựong bỏ máy) sau đó lại bốc lên ngay
em nghĩ là xăng gió chưa chuẩn CT ah, CT cho em mấy nhời tư vấn nhé TKS CT nhiều
Về kim nhiệt khi có van hằng nhiệt như vậy là giống xe em đấy bác ạ, mà xe em là ... bình thường nhé :D
Vấn đề chế chuẩn chưa thì hơi khó nói, vì thợ cũng dễ lắp sai lắm bác ạ. Lắp CHK em tin mỗi thợ của VMC lắp chuẩn, không bị sai ốc hay gic lơ thôi.

autokia43

Xe hơi
Báo cáo với bác CT và cả nhà, V2 của em mới thay 02 ổ bi trước bên tài lý do là hai ổ đó bị ong vào làm tổ chạy kêu như ong luôn. Em thay 02 ổ bi của Nhật hiệu NSK nghe họ nói đây là loại tốt. Bản thân em cũng nghe vậy rồi thử vậy. Giá của 02 ổ bi là 300.000đ, hai phớt 20.000đ và 30.000đ. kết quả thế nào nhà em sẽ báo cáo sau.

bluestar2006

Xe container
Tình hình tham gia diễn đàn đã lâu nhưng giờ em mới vào đây ạ!
Tình hình là gia đình em cũng đang sử dụng Ki-A Pride ạ!
Mà em muốn tham khảo các Cụ chút ạ!
Xe nhà em buổi sáng thường rất khó khởi động ạ!
Khi tháo bugi ra lau xong 1 lúc thì khởi động được và chạy ạ!
Nhưng mà theo cảm giác của em thì hình như nó chỉ chạy có 2 or 3 máy ạ!
Còn 1 máy hình như bị chết! ( Do chạy rất rung phần động cơ ạ)
Chạy được 1 quãng thì hiện tượng này mất đi máy lại chạy ngon ạ!
Các Cụ giúp em với ạ!
EM cảm ơn các Cụ!
Có thể có vài nguyên nhân bác ạ:
Bộ bugi của bác có thể dùng lâu nên yếu. Nếu dùng lâu rồi bác thay bộ khác xem hết không.
Bướm gió không mở do dù kéo bướm hỏng, chỉ khi máy nóng hoạt động mới bình thường trở lại.
Bác thử xem, nếu chưa hết hiện tượng thì lại tìm tiếp nguyên nhân.

Porsche_CD5

Xe điện
Về kim nhiệt khi có van hằng nhiệt như vậy là giống xe em đấy bác ạ, mà xe em là ... bình thường nhé :D
Vấn đề chế chuẩn chưa thì hơi khó nói, vì thợ cũng dễ lắp sai lắm bác ạ. Lắp CHK em tin mỗi thợ của VMC lắp chuẩn, không bị sai ốc hay gic lơ thôi.
TKS CT thế là em yên tâm rồi, vì cậu thợ bảo em là đã vệ sinh chế bằng cả hộp sịt gì ấy đắt tiền lắm, rồi thông sửa tất cả các đường nước làm mát và tháo bỏ cái dây buộc Bướm ga phụ ra (cậu ấy tháo nắp hộp gió ga lên thì thấy cái bướm ấy vẫn mấp máy và cậu ấy bảo cái dù của em tốt)
còn cái bệnh đạp ga nó lịm đi em dự 4 nguyên nhân
1. vòng tua ralenti của em cao (chạy khoảng 5km từ 1,8 đến 2k v/ph, khi máy nóng lên mới xuống 1K) nên khi nhồi ga máy khựng một cái rồi mới lên tiếp
2. dây ga của em đã quá nhão và giơ (CN này em sẽ sửa)
3. dây cao áp của em vừa thay quá lởm vì em thấy 4 sợi cứng quèo dài như nhau:-?
4. thợ đặt lại góc đánh lửa của bộ chia điện, khi ép ga em ko thấy tiếng gõ có thể điện hơi muộn

YORK

Xe tăng
Báo cáo với bác CT và cả nhà, V2 của em mới thay 02 ổ bi trước bên tài lý do là hai ổ đó bị ong vào làm tổ chạy kêu như ong luôn. Em thay 02 ổ bi của Nhật hiệu NSK nghe họ nói đây là loại tốt. Bản thân em cũng nghe vậy rồi thử vậy. Giá của 02 ổ bi là 300.000đ, hai phớt 20.000đ và 30.000đ. kết quả thế nào nhà em sẽ báo cáo sau.
Rẻ quá so với VMC, nhưng theo dõi xem chất lượng nữa bác ah. Trước cháu cũng tham khảo các nơi rồi lại vào VMC vì sợ tiền mất tật mang. Bánh trước quan trọng lắm, chỉ cần tháo ra lắp vào nhiều cũng nát xe.

vuahung105

Xe container
em nghe giá cả này quen quen:P không biết có giống loại của em đã thay cách đây 3 tháng không - vì em không được nhìn vòng bi nên không biết là loại gì nữa, chỉ biét là đến giờ này đang phải nhờ Ct mua hộ vòng bi khác đây:(
Hy vọng là bi của cụ là loại hịn:P

YORK

Xe tăng
Oạch, thay mới thôi tướng Oánh ơi. Anh đang hỏng mà chưa thay được, may mà xe không đi :D Hôm trước cứ tưởng tại ắc qui thay mới. Chạy đường dài đêm được có 3 tiếng thôi. May không phải ngủ dọc đường đấy.

Porsche_CD5

Xe điện
Oạch, thay mới thôi tướng Oánh ơi. Anh đang hỏng mà chưa thay được, may mà xe không đi :D Hôm trước cứ tưởng tại ắc qui thay mới. Chạy đường dài đêm được có 3 tiếng thôi. May không phải ngủ dọc đường đấy.
Của em ứ phải thế, của em phát tốt, nạp tốt ợ chỉ có điều em mua máy phát cũ nên muốn bảo dưỡng lại vòng bi cho yên tâm thoai
cơ mà em cũng đang muốn có cớ để ...ngủ dọc đường đây:D

YORK

Xe tăng
Của em ứ phải thế, của em phát tốt, nạp tốt ợ chỉ có điều em mua máy phát cũ nên muốn bảo dưỡng lại vòng bi cho yên tâm thoai
cơ mà em cũng đang muốn có cớ để ...ngủ dọc đường đây:D
Chi phí cái cũ đới bao nhiêu? Có loại mới tinh giá 1,7T nhưng đang phân vân vì 65A trong khi cái cũ của anh có 45A sợ nạp nhanh quá :-?

bluestar2006

Xe container
Để em tìm lại thông số của vòng bi (cái này bác York tìm ra) rồi bác qua NACHI hỏi nhé. Em nghĩ sản xuất ở Thailand thì cũng vẫn được, miễn là chính hãng ạ.

bluestar2006

Xe container
Chi phí cái cũ đới bao nhiêu? Có loại mới tinh giá 1,7T nhưng đang phân vân vì 65A trong khi cái cũ của anh có 45A sợ nạp nhanh quá :-?

Nếu chân cẳng không phải chế thì không ngại đâu anh ạ, nhân tiện lắp thêm đôi đèn pha để đỡ phí công suất máy phát :D

bluestar2006

Xe container
Vâng ạ, bác theo dõi xem chất lượng vòng bi này ra sao rồi cho bọn em kinh nghiệm luôn. Bây giờ đồ hịn hiếm quá, nhà mình phải kiếm đồ thay thế chất lượng cho an tâm bác ạ.