Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

doan ngoc hoang

Xe hơi
Hỏng cái này thì thay cái đó bác ạ.
Chiều nay là bác xedapghe đang trên đường lên YB, hỏi em đường - may quá em nhớ luôn đến bác để chỉ dẫn hộ. Cảm ơn bác nhiều!
Vâng ah mai e lại mang qua cho bác test thử lại hộ e lần nữa nhá rồi e lại cho e nó đi chăm sóc thêm 1 ngày nữa.(ko có gì đâu bác ah e còn mang ơn bác nhiều lắm ý.trưa mai bác rảnh đi cafe cùng e o ngay cơ quan bác nhá)

kid1412arc

Xe tăng
Bác có định drift không đấy??? Cẩn thận cái láp trong có vấn đề bác ạ, khi nào em drift thử nhát xem thế nào nhé :D
thợ VMC bảo ko phải tại láp. Họ chỉ chỉ định có thể do cái càng A nhưng ko sure lắm. Chiều mai em qua cty mời bác drift nhá.

dativu

Xe điện
Lâu quá không ghé vào thăm các bác. Xe CD5 em mới vệ sinh dàn lạnh, thay cái rơle gì bên trong block, mở điều hòa chạy mát lạnh. Nhưng đậu lại, vẫn nổ máy và mở điều hòa, khoảng 10 phút là nóng máy. Kim báo nhiệt lên quá nửa thang đo. Bác phán dùm em mấy câu tại sao nhỉ

bluestar2006

Xe container
Lâu quá không ghé vào thăm các bác. Xe CD5 em mới vệ sinh dàn lạnh, thay cái rơle gì bên trong block, mở điều hòa chạy mát lạnh. Nhưng đậu lại, vẫn nổ máy và mở điều hòa, khoảng 10 phút là nóng máy. Kim báo nhiệt lên quá nửa thang đo. Bác phán dùm em mấy câu tại sao nhỉ
Thực ra điều hòa chạy khi xe đứng yên một chỗ, nhiệt độ máy tăng lên khá nhanh vì điều kiện thông gió giải nhiệt kém (chỉ do quạt gió đảm nhiệm). Nhưng dù có thế nước làm mát vẫn không được sôi. Nhưng bác cũng lưu ý mấy trường hợp sau:
Nếu gas điều hòa bị dư, làm cho máy nặng quá mức chuẩn cũng làm nóng máy nhanh.
Giàn nóng mà cũ, đóng cặn cũng là nguyên nhân tản nhiệt kém, máy dễ nóng bác ạ. Cái này thì khi thay nước làm mát, bác cần dùng dung dịch súc rửa két nước để cải thiện tình hình, và dùng loại nước làm mát phù hợp (không dùng nước máy không).
Tạm thời em loại bỏ những nguyên nhân nặng hơn làm nóng máy bác nhé.

bluestar2006

Xe container
Hiện có 4 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (2 lái chính và 2 lái phụ)

bluestar2006,kia9878,

Nhà mình sắp có mem mới hay sao các bác nhỉ?

kia9878

Đi bộ
Kính chào cả nhà! Chả là tôi nghía cái thớt này cũng đã lâu rồi thấy rất bổ ích cho những ai có niềm đam mê xe Kia Pride.Tôi chỉ đọc thôi chứ ngại viết bài lắm vì cũng già rồi,mắt lại kém nữa.Vì tôi chạy con xe này cũng lâu rồi ( Đời xe 91 nhưng nhập khẩu và đăng kí lần đầu là năm 96).Chạy đến giờ máy vẫn ngon,chưa làm lại máy,nội thất vẫn ok,nói chung là xe vẫn rất tốt.Vài lời gọi là ra mắt AE và cũng để nói rằng : Ai có ý định chơi xe này ( dù nó là cũ ) cũng k e ngại gì,vì em nó cũng bền lắm nếu mình chăm sóc nó hợp lý.À nếu có tg cũng như Ô. chủ tịch ok hôm nào đó tôi xin được phép ra mắt AE.Xe tôi hiện giờ đỗ ở số 2 Cửa Bắc. Xin kính chào

bluestar2006

Xe container
Kính chào cả nhà! Chả là tôi nghía cái thớt này cũng đã lâu rồi thấy rất bổ ích cho những ai có niềm đam mê xe Kia Pride.Tôi chỉ đọc thôi chứ ngại viết bài lắm vì cũng già rồi,mắt lại kém nữa.Vì tôi chạy con xe này cũng lâu rồi ( Đời xe 91 nhưng nhập khẩu và đăng kí lần đầu là năm 96).Chạy đến giờ máy vẫn ngon,chưa làm lại máy,nội thất vẫn ok,nói chung là xe vẫn rất tốt.Vài lời gọi là ra mắt AE và cũng để nói rằng : Ai có ý định chơi xe này ( dù nó là cũ ) cũng k e ngại gì,vì em nó cũng bền lắm nếu mình chăm sóc nó hợp lý.À nếu có tg cũng như Ô. chủ tịch ok hôm nào đó tôi xin được phép ra mắt AE.Xe tôi hiện giờ đỗ ở số 2 Cửa Bắc. Xin kính chào
Dạ bọn em chào bác! Em xưng hô như vậy theo tinh thần chung của OF, chắc bác lớn tuổi nhưng em vẫn xin phép xưng hô như vậy ạ.

Chào mừng bác đến với Pride's Club! Bọn em cũng rất mong muốn nếu bác có thể chia sẻ những kinh nghiệm của mình về Pride, cũng như khi nào bác bố trí được thời gian tham gia offline với PC ạ :)

vuahung105

Xe container
chào mừng bác đến với PC club.
Nghe cụ thâm niên thông tin thêm về Kia pride bọn em thêm phần phấn khởi vì sự lựa chọn đúng đắn của mình. đa số thành viên chắc cũng như em, lần đầu cưới vợ 2 nên chăm sóc, bảo dưỡng mông má ghê lắm. đến giừ này em có thể tự tin khẳng định với các bác rằng từ ngày về ở với em cô V2 của em trẻ ra và Ngon lành hơn hẳn, ra đường suốt ngày bị Dòm ngó ( hôm nọ có ông vào tận cơ quan em hỏi thăm xem có ý định li dị V2 không? ). thành quả này có sự đóng ghóp rất lớn của anh em PC club. Hy vọng cụ sẽ đồng hành, chia sẻ kinh nghiệm cùng bọn em.
chúc cụ sức khoẻ, tinh mắt hơn để viêt bài cho PC:P

dativu

Xe điện
Thực ra điều hòa chạy khi xe đứng yên một chỗ, nhiệt độ máy tăng lên khá nhanh vì điều kiện thông gió giải nhiệt kém (chỉ do quạt gió đảm nhiệm). Nhưng dù có thế nước làm mát vẫn không được sôi. Nhưng bác cũng lưu ý mấy trường hợp sau:
Nếu gas điều hòa bị dư, làm cho máy nặng quá mức chuẩn cũng làm nóng máy nhanh.
Giàn nóng mà cũ, đóng cặn cũng là nguyên nhân tản nhiệt kém, máy dễ nóng bác ạ. Cái này thì khi thay nước làm mát, bác cần dùng dung dịch súc rửa két nước để cải thiện tình hình, và dùng loại nước làm mát phù hợp (không dùng nước máy không).
Tạm thời em loại bỏ những nguyên nhân nặng hơn làm nóng máy bác nhé.
Nếu nóng máy do sử dụng điều hòa thì mình có thể thay giàn tỏa nhiệt của điều hòa loại to hơn, như của toy cho gaz lạnh tỏa nhiệt tốt
Nếu do giàn nóng cũ nước đóng cặn, thì mình thay nước. Em mua bình nước mát màu xanh. Mình để như vậy đổ vào hay phải pha thêm với nước.
Cả hai cách trên làm có được không bác

doan ngoc hoang

Xe hơi
E đã chăm sóc cái xe ngon lành rồi hý hý sướng quá mội tội còn tiếng kêu mà hôm qua e bảo bác CT là chưa làm đc mai em lại mang qua bác xem kỹ lại hộ e nhé.hôm nay e lắp loa đầu ngon lành đập ầm ầm tiếng hát át tiếng bom.đèn sáng quoắc philip 80 bác ah.BH 2 năm sáng thôi rồi hehe.mai bác xem nốt cái tiếng kêu kia hộ e cho nó chắc rồi e mang đi sửa tiếp bác nhé.

bluestar2006

Xe container
Nếu nóng máy do sử dụng điều hòa thì mình có thể thay giàn tỏa nhiệt của điều hòa loại to hơn, như của toy cho gaz lạnh tỏa nhiệt tốt
Nếu do giàn nóng cũ nước đóng cặn, thì mình thay nước. Em mua bình nước mát màu xanh. Mình để như vậy đổ vào hay phải pha thêm với nước.
Cái dàn nóng của điều hòa nó liên quan đến độ mát (hiện giờ bác tả là đã mát lạnh rồi) nên đang ổn bác nhé. Bác chỉ kiểm tra áp suất gas có thừa không thì xả bớt thôi.
Còn máy nóng liên quan đến két nước làm mát. Nước mát có 2 loại:
1. đóng can 4-5 lít để đổ thẳng vào két (không pha)
2. loại lon 0,5 hoặc bình 1 lít dùng để pha cùng với nước mềm theo tỷ lệ 20% - Pride dùng hết 2 lon 0,5 lít.
Còn loại hóa chất dùng súc két nước nữa - đổ vào hệ thống làm mát, chạy một lúc rồi xả trước khi chính thức đổ nước làm mát vào.

vuahung105

Xe container
Nhân tiện đang chủ đề về két và nước mát.
em cũng thắc mắc một chút.
hôm trước em định đi sục két nước, nhưng thấy thợ bảo phải tháo két ra và cạo rửa phần đóng sét, tuy nhiên két nuóc của Kia bằng nhựa và dập đai săt, e được tư vấn là nếu tháo ra thì có nguy có hỏng két nếu nước nóng quá, vì thợ khi lắp lại không thể dập đai sắt như nguyên bản được, thế nên em quyết định dùng nước máy súc rửa thôi ( cũng ra được một số cặn ). không biết loại nước súc rửa két là thế nào ah.
thứ 2 là nước mát. e thấy mấy tên buôn phụ tùng oto nói chuyện là nước mát toàn loại nước máy cho thêm phẩm mầu ( ?????) em cũng hơi nghi nghi.
sau đó em quyết định đi mua một thùng nước lọc tinh khiết về đổ vào két nước - số còn lại đem về uống dần:P
các bác tư vấn xem em có làm sai chỗ nào không nhỉ? .
còn một vấn đề nữa là từ hôm tháo cái van nước ra, mặc dù sáng hơi khó giũ garaty một chút, tuy nhiên chạy lại rất mát máy ( em chạy 200km ) mà kim nhiệt hơi nhúc nhích một chút thôi. trước đây thì nó cứ dựng lên 11, 12 h suốt. các cụ cho mấy lời vàng ngọc hộ em nhé.
thanks

viper2007

Xe điện
E đã chăm sóc cái xe ngon lành rồi hý hý sướng quá mội tội còn tiếng kêu mà hôm qua e bảo bác CT là chưa làm đc mai em lại mang qua bác xem kỹ lại hộ e nhé.hôm nay e lắp loa đầu ngon lành đập ầm ầm tiếng hát át tiếng bom.đèn sáng quoắc philip 80 bác ah.BH 2 năm sáng thôi rồi hehe.mai bác xem nốt cái tiếng kêu kia hộ e cho nó chắc rồi e mang đi sửa tiếp bác nhé.
bảo hành ác liệt vậy hả bác, nó là loại gì thế

vuahung105

Xe container
chúc mừng bác . nghe bác quảng cáo làm em tò mò quá.
chiều lúc nào bác về qua việt trì alo em ra hóng thành quả đi THỦ ĐÔ của bác nhé. số cầm tay của em là 0988424256

bluestar2006

Xe container
Nhân tiện đang chủ đề về két và nước mát.
em cũng thắc mắc một chút.
hôm trước em định đi sục két nước, nhưng thấy thợ bảo phải tháo két ra và cạo rửa phần đóng sét, tuy nhiên két nuóc của Kia bằng nhựa và dập đai săt, e được tư vấn là nếu tháo ra thì có nguy có hỏng két nếu nước nóng quá, vì thợ khi lắp lại không thể dập đai sắt như nguyên bản được, thế nên em quyết định dùng nước máy súc rửa thôi ( cũng ra được một số cặn ). không biết loại nước súc rửa két là thế nào ah.
thứ 2 là nước mát. e thấy mấy tên buôn phụ tùng oto nói chuyện là nước mát toàn loại nước máy cho thêm phẩm mầu ( ?????) em cũng hơi nghi nghi.
sau đó em quyết định đi mua một thùng nước lọc tinh khiết về đổ vào két nước - số còn lại đem về uống dần:P
các bác tư vấn xem em có làm sai chỗ nào không nhỉ? .
còn một vấn đề nữa là từ hôm tháo cái van nước ra, mặc dù sáng hơi khó giũ garaty một chút, tuy nhiên chạy lại rất mát máy ( em chạy 200km ) mà kim nhiệt hơi nhúc nhích một chút thôi. trước đây thì nó cứ dựng lên 11, 12 h suốt. các cụ cho mấy lời vàng ngọc hộ em nhé.
thanks
Em mượn bác Vòi cái ảnh lọ dung dịch vệ sinh két nước và hướng dẫn sử dụng luôn

Dầu súc rửa két nước hiệu ABRO với công thức cô đặc giúp tẩy bỏ dầu mỡ gây hại, bùn đặc và giúp tháo bỏ, bong tróc các lớp cặn rỉ và vẩy kim loại hình thành trong bộ giải nhiệt trong quá trình động cơ vận hành, công suất lớn.

Ngăn ngừa sự quá nhiệt của két nước làm mát nhanh chóng và hiệu quả, ngăn ngừa sự rỉ sét và mài mòn trong hệ thống làm mát, giúp bôi trơn bộ phận bơm nước

Hướng dẫn sử dụng:

Lắc kỹ bình trước khi dùng
Khi động cơ tắt máy, đổ toàn bộ dầu ABRO vào két nước làm mát
Đậy nắp và cho máy chạy không tải trong vòng 20 phút để làm nóng, sau đó tắt máy để nguội
Xả sạch két nước sau đó đổ nước làm mát mới có pha với Engine Coolant theo mức qui định của từng xe
Thành phần: Acid Citric, Sodium Hydroxyde, Water
----------------------------------

Còn ở mức độ cao hơn, thợ nhà ta tháo hết két nước ra để thông rửa bằng phương pháp cơ khí - thò que vào đường ống dọc của két để thông và làm bong cặn. Sau đó nếu cần thiết thợ sẽ thay luôn vai két nước bằng kim loại và hàn lại (nếu không lắp lại được vai nhựa). Cách này chỉ áp dụng với két nào bị tắc nặng, hy vọng nhà mình không phải dùng đến.

Còn lon nước mát xanh hay đỏ, về lý thuyết là có hóa chất để chống đông (ko cần thiết ở mình), chống đóng cặn, tăng nhiệt độ sôi của nước lên trên 100 độ. Toàn tác dụng tốt cả, chỉ tội ít hay nhiều phụ thuộc vào loại nước rẻ hay đắt tiền. Em vẫn dùng 2 lon của ESNA pha cùng với bình 5 lít nước tinh khiết Aquafina cho CD5.

Về van hằng nhiệt: Chắc cái van cũ của xe bác tháo ra nó cũng trục trặc, nên nước qua đó không lưu thông gây nóng máy nhanh. Thực tế cái van này giúp cho khi trời lạnh, máy nhanh chóng đạt được nhiệt độ hoạt động tối ưu, đó là lý do xe bác phải nuôi ga lúc khởi động buổi sáng một lúc. Còn sau khi máy đã nóng, nhiệm vụ của nó là mở cho nước lưu thông tốt qua két làm mát.

Chỉnh sửa cuối:

doan ngoc hoang

Xe hơi
chúc mừng bác . nghe bác quảng cáo làm em tò mò quá.
chiều lúc nào bác về qua việt trì alo em ra hóng thành quả đi THỦ ĐÔ của bác nhé. số cầm tay của em là 0988424256
Hý hý mai e sẽ phọt ảnh lên cho các bác xem.Tiếc nhỉ e lại toàn chạy đường bên sông chẳng đi đường bên đấy bao giờ.huhu.đọt này e về thủ đô kinh nghiệm cũng tương đối so với e.còn chưa thâm vào đâu so với các bác trong hội,e mong các bác giúp đỡ e nhiều ah.

bluestar2006

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

doan ngoc hoang

Xe hơi
Dạ e chỉ làm phiền bác nốt ngày mai nưa thôi ợ.hý hý ngại quá.ko có bác chác còn lâu xe e mới ngon lành thế này.
Vâng ổn thì cũng ổn rồi nhưng e muốn giải quyêt dứt điểm tiềng kêu này ko e khó chịu lắm ah.Kính điện thì e chắc phải để sau bác ah.(bác Sơn đang nghiên cứu cái kính điện hộ e hý hý chắc là ngôn bổ rẻ hơn đấy ợ)

Chỉnh sửa cuối: