Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

connhaphuho

Xe hơi
quả này lại giống em rùi, đang dùng LAVIE nguyên chất đấy. đảm bảo không đóng cặn, nhiệt độ sôi ổn định 100 độ. he he
Cảnh báo với bác là nước LAVIE không phải là nước cất, các thành phần ion & khoáng vẫn có, cho nên bác sử dụng nó trong thời gian dài thì đường ống và giàn giải nhiệt sẽ đóng cặn kinh luôn ! Trong công ty em có chiếc bị rồi đấy nhé, bác tài của xe công ty cứ nghĩ LAVIE con người uống tốt thì chắc cũng tốt cho máy và hậu quả là vửa rồi máy bị overheat, đường ống thủng tè le !

kid1412arc

Xe tăng
Cảnh báo với bác là nước LAVIE không phải là nước cất, các thành phần ion & khoáng vẫn có, cho nên bác sử dụng nó trong thời gian dài thì đường ống và giàn giải nhiệt sẽ đóng cặn kinh luôn ! Trong công ty em có chiếc bị rồi đấy nhé, bác tài của xe công ty cứ nghĩ LAVIE con người uống tốt thì chắc cũng tốt cho máy và hậu quả là vửa rồi máy bị overheat, đường ống thủng tè le !
dùng Aquafina mới đúng bác ạ. Nước tinh khiết luôn.

vuahung105

Xe container
Có mấy hình cho Bác tham khảo nhé
cửa lái
[/URL]
Cửa phụ
[/URL]
cửa số 05 nè
[/URL]
đây nữa nè
[/URL]
em chịu thôi. cụ này độ kinh quá, không nhận ra em CD5 nữa .
nhưng mà có gợi ý thêm là lắp loa vào đằng sau cốp, cũng hay đấy ah.

vuahung105

Xe container
Các cụ tư vấn thêm cho em với.
cái đầu CD của em được đấu thế nào mà không liên quan đến chìa khoá điện ( chắc là đấu thẳng với ắc quy) , việc này có cái bất tiện là khi xuống xe phải nhớ tắt đầu đĩa kẻo lại phải ủn mới nổ ( vì hết ắc quy) .
bây h em muốn đấu lại thông qua công tắc điện thì có phức tạp lắm không ah? và đấu vào chỗ nào thế các cụ nhẩy ?
cám ơn các cụ trước nhé

Porsche_CD5

Xe điện
cái đầu CD của em được đấu thế nào mà không liên quan đến chìa khoá điện ( chắc là đấu thẳng với ắc quy) , việc này có cái bất tiện là khi xuống xe phải nhớ tắt đầu đĩa kẻo lại phải ủn mới nổ ( vì hết ắc quy) .
bây h em muốn đấu lại thông qua công tắc điện thì có phức tạp lắm không ah? và đấu vào chỗ nào thế các cụ nhẩy ?
cám ơn các cụ trước nhé
Em cũng đang định hỏi Giàng, cái đầu của em thì có đấu qua khóa điện nhưng mỗi lần muốn nghe radio lại phải dò lại sóng phức tạp quá, CT tư vấn cho em cái
Thanh CT nhìu

Porsche_CD5

Xe điện
Em cũng được giới chơi xe CD5 cảnh báo không được dùng nước làm mát linh tinh
Em cũng đã được xem một em TOY 1988 phải thay mặt máy vì ...trong dầu có nước. :P
Vậy Bác Hùng lưu tâm

vuahung105

Xe container
Em cũng được giới chơi xe CD5 cảnh báo không được dùng nước làm mát linh tinh
Em cũng đã được xem một em TOY 1988 phải thay mặt máy vì ...trong dầu có nước. :P
Vậy Bác Hùng lưu tâm
thank ciu cụ, đúng là nếu dùng lavie thì nguy hiểm thật vì có nhiều khoáng chất, gây tình trạng đông cặn, tuy nhiên nếu dùng nước máy thì có cặn vôi cũng không ít đâu nhe. may mà hôm trước em làm một thùng aquafina nên cũng yên tâm hơn. lần sau bổ xung thêm nước ( nếu không mua được nước mát ) thì em nghĩ cứ đổ nước đun sôi để nguôi vào cũng ổn đấy các cụ nhẩy, vì dù gì thì nó cũng dc đun sôi, đóng cặn hết cả rùi.
Bác CT thông cảm nhé, có em với bác Porcher hay ngứa mồm nên hỏi hơi nhiều nhiều nhẩy :P

Lâm Phong

Xe tăng
cám ơn các cụ trước nhé
Chắc thợ câu cả 2 dây ACC và B+ vào cùng dây B+ bác ạ .Dây B+ luôn có nguồn +12Vđể nuôi bộ nhớ đầu CD , dây ACC cấp nguồn +12V khi bật chìa khóa điện .
Bác tháo đầu ra (mặt trên của đầu thường ghi ký hiệu dây tương ứng với màu dây ) , đấu lại B+ với nguồn B+ , em không nhớ màu dây chỗ giắc cấp nguồn nên bác thử dây nào khi bật chìa có +12V thì nối dây ACC của đầu vào (nếu thử chỗ giắc đó vẫn không có thì bác kiểm tra cái cầu chì radio xem ) .

Em cũng đang định hỏi Giàng, cái đầu của em thì có đấu qua khóa điện nhưng mỗi lần muốn nghe radio lại phải dò lại sóng phức tạp quá, CT tư vấn cho em cái
Thanh CT nhìu
Bác dò 1 kênh rồi lưu kênh bằng cách ấn giữ 1 số nào đó trên đầu . Nếu vẫn không được thì bác thử cho em xem khi bác đang nghe 1 CD ở bài thứ 3 chẳng hạn, bác tắt khóa điện rồi bật lại , nếu đầu nó không hát tiếp cái chỗ bác đang nghe dở mà lại phát từ bài đầu tiên thì do thợ đấu cả 2 dây ACC và B+ vào dây ACC nên khi tắt chìa là không còn nguồn nuôi bộ nhớ , bác tháo ra đấu lại vậy .

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Chắc thợ câu cả 2 dây ACC và B+ vào cùng dây B+ bác ạ .Dây B+ luôn có nguồn +12Vđể nuôi bộ nhớ đầu CD , dây ACC cấp nguồn +12V khi bật chìa khóa điện .
Bác tháo đầu ra (mặt trên của đầu thường ghi ký hiệu dây tương ứng với màu dây ) , đấu lại B+ với nguồn B+ , em không nhớ màu dây chỗ giắc cấp nguồn nên bác thử dây nào khi bật chìa có +12V thì nối dây ACC của đầu vào (nếu thử chỗ giắc đó vẫn không có thì bác kiểm tra cái cầu chì radio xem ) .

Bác dò 1 kênh rồi lưu kênh bằng cách ấn giữ 1 số nào đó trên đầu . Nếu vẫn không được thì bác thử cho em xem khi bác đang nghe 1 CD ở bài thứ 3 chẳng hạn, bác tắt khóa điện rồi bật lại , nếu đầu nó không hát tiếp cái chỗ bác đang nghe dở mà lại phát từ bài đầu tiên thì do thợ đấu cả 2 dây ACC và B+ vào dây ACC nên khi tắt chìa là không còn nguồn nuôi bộ nhớ , bác tháo ra đấu lại vậy .
Cám ơn cụ, để em thử xem thế nào nhé,
em hỏi hơi Ngố tý, làm sao biết được dây cấp nguồn có điện hay không hả bác ( phải dùng đồng hồ đo điện phải không) vì nếu dùng bút thử điện thì không ổn rồi?
còn cầu chì radio thì để em xem lại bảng cầu trì em nhớ có bác đã post lên đây rồi. xem nó ở chỗ nào.

bluestar2006

Xe container
Các dây của CD5 nối vào hệ thống Head Unit - HU đây ạ:

Dây B+: Luôn có điện 12V dùng để cấp điện và lưu giữ bộ nhớ cho HU.
Dây Acc: Có điện 12V khi bật khóa điện. Tác dụng bật HU.
Dây ILU: Có điện khi bật đèn từ lăng téc trở đi, có tác dụng bật hệ thống đèn phím bấm của HU, đồng thời giảm độ sáng màn hình HU để lái xe đỡ chói mắt (chế độ DIM).
4 cặp dây loa: FL, FR, RL, RR
Dây đất GND
Dây antena (đồng trục)

Hình minh họa dây nhợ của xe Pride:

Với 1 số HU thông dụng, các bác chú ý 3 sợi dây từ HU ra

Đỏ: Nối vào dây ACC của xe
Vàng: Nối vào dây B+
Đen: Đất

Thợ mà đấu nhầm dây Vàng vào ACC của xe, Đỏ vào B+ là HU bị mất nhớ. Nếu cùng đấu Vàng và Đỏ vào B+ thì HU lúc nào cũng ON.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
quá rõ ràng. rất bro
thanks CT rất nhiều.
không ngờ ngoài CT ra vẫn còn nhiều tài năng khác đang ẩn dật đấy chứ ( như bác gió chẳng hạn ). thế mà thỉnh thoảng em cứ ngứa mồm nói linh tinh, có gi các bác đừng cười chê nhé :P

bluestar2006

Xe container
em hỏi hơi Ngố tý, làm sao biết được dây cấp nguồn có điện hay không hả bác ( phải dùng đồng hồ đo điện phải không) vì nếu dùng bút thử điện thì không ổn rồi?
còn cầu chì radio thì để em xem lại bảng cầu trì em nhớ có bác đã post lên đây rồi. xem nó ở chỗ nào.
Bác dùng 1 cái bóng đèn 12V bé bé, một đầu nối mass, đầu kia dùng để thử dây (cái đầu này thợ thường nối vào cái dùi nhọn cho tiện bóng đèn cũng buộc vào cái dùi này luôm)

bluestar2006

Xe container
thank ciu cụ, đúng là nếu dùng lavie thì nguy hiểm thật vì có nhiều khoáng chất, gây tình trạng đông cặn, tuy nhiên nếu dùng nước máy thì có cặn vôi cũng không ít đâu nhe. may mà hôm trước em làm một thùng aquafina nên cũng yên tâm hơn. lần sau bổ xung thêm nước ( nếu không mua được nước mát ) thì em nghĩ cứ đổ nước đun sôi để nguôi vào cũng ổn đấy các cụ nhẩy, vì dù gì thì nó cũng dc đun sôi, đóng cặn hết cả rùi.
Bác CT thông cảm nhé, có em với bác Porcher hay ngứa mồm nên hỏi hơi nhiều nhiều nhẩy :P
Nguyên tắc nước làm mát dùng nước không khoáng chất. Nước đun sôi dùng được vì đã khử bớt canxi rồi. Aquafina hịn là nước tinh khiết cũng tốt. Cầu kỳ hơn thì mua nước cất ở nhà máy rượu về pha với lon nước mát.
Hoặc mua loại can 5 lít nước làm mát (không phải pha) đổ thẳng vào két bác ạ.

YORK

Xe tăng
CT ơi, các lão ơi cho nhà cháu hỏi phát: Chả là cái cần số nhà cháu cũ, hôm rồi có nâng xe lên xem thấy dơ nhiều chỗ quá. Trong VMC phán phải thay toàn bộ bạc nhựa, chi phí ~ 600k nhưng nhà cháu dự khi làm chắc không dưới 1,2T :D Bạc này có mua rồi ra Trường Giang làm được không?

Porsche_CD5

Xe điện
Nó nằm ngay cái đầu gối trái của lão ...khi lão ngồi ôm vô lăng:D

quá rõ ràng. rất bro
thanks CT rất nhiều.
không ngờ ngoài CT ra vẫn còn nhiều tài năng khác đang ẩn dật đấy chứ ( như bác gió chẳng hạn ). thế mà thỉnh thoảng em cứ ngứa mồm nói linh tinh, có gi các bác đừng cười chê nhé :P
Bác gió chỉ giỏi khoan ...xe thôi, bác có làm tổng thành máy thì lên Bác gió nhá em thấy bảo Gara Lâm phong giảm rá 50% đối với PCer.

Porsche_CD5

Xe điện

Thanh Bác, em đã thử chỉ có USB nhớ được thôi ạ, còn đài và DVD hay MP3 nói chung là đĩa thì tắt khóa bật lại là về bài 1 ạ, để mai em xem lại dây xem đấu đúng không

vuahung105

Xe container
thanks các cụ,
em kiếm được đôi loa thùng rùi,
để cuối tuần này vật cô V2 ra độ âm thanh và ánh sáng xem sao. có gì lại hỏi thêm các cụ nha