Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Porsche_CD5

Xe điện
Nhân tiện đang chủ đề về két và nước mát.
em cũng thắc mắc một chút.
hôm trước em định đi sục két nước, nhưng thấy thợ bảo phải tháo két ra và cạo rửa phần đóng sét, tuy nhiên két nuóc của Kia bằng nhựa và dập đai săt, e được tư vấn là nếu tháo ra thì có nguy có hỏng két nếu nước nóng quá, vì thợ khi lắp lại không thể dập đai sắt như nguyên bản được, thế nên em quyết định dùng nước máy súc rửa thôi ( cũng ra được một số cặn ). không biết loại nước súc rửa két là thế nào ah.
thứ 2 là nước mát. e thấy mấy tên buôn phụ tùng oto nói chuyện là nước mát toàn loại nước máy cho thêm phẩm mầu ( ?????) em cũng hơi nghi nghi.
sau đó em quyết định đi mua một thùng nước lọc tinh khiết về đổ vào két nước - số còn lại đem về uống dần:P
các bác tư vấn xem em có làm sai chỗ nào không nhỉ? .
còn một vấn đề nữa là từ hôm tháo cái van nước ra, mặc dù sáng hơi khó giũ garaty một chút, tuy nhiên chạy lại rất mát máy ( em chạy 200km ) mà kim nhiệt hơi nhúc nhích một chút thôi. trước đây thì nó cứ dựng lên 11, 12 h suốt. các cụ cho mấy lời vàng ngọc hộ em nhé.
thanks
Em cũng nghi quá, cái lon rõ đẹp nước làm mát công nghệ mỹ mà giá có 30k chai o,5l
Em thấy thợ bảo mua nước xanh đổ vào nên hôm rồi em làm hai lọ chả biết loại gì ngố thật, bác nói chuyện em mới nhớ ngày xưa thằng bạn em trong quảng trị bảo em đừng uống riệu black lào vì ở cửa khẩu lao bảo có 12k một chai, giá cái chai ước tính khoảng 10k còn 2k không biết là riệu gì??????
Thứ 6 này bác có time không đi chơi với em buổi sáng đi???
@ CT: CT sâu nốt cái lọ nước làm mát em xem với, nhưng có một lần em tìm mãi cái ốc xả đáy két nước mà không có, muốn xả đáy xe em phải tháo ống cao su

vuahung105

Xe container
Em mượn bác Vòi cái ảnh lọ dung dịch vệ sinh két nước và hướng dẫn sử dụng luôn

Dầu súc rửa két nước hiệu ABRO với công thức cô đặc giúp tẩy bỏ dầu mỡ gây hại, bùn đặc và giúp tháo bỏ, bong tróc các lớp cặn rỉ và vẩy kim loại hình thành trong bộ giải nhiệt trong quá trình động cơ vận hành, công suất lớn.

Ngăn ngừa sự quá nhiệt của két nước làm mát nhanh chóng và hiệu quả, ngăn ngừa sự rỉ sét và mài mòn trong hệ thống làm mát, giúp bôi trơn bộ phận bơm nước

Hướng dẫn sử dụng:

Lắc kỹ bình trước khi dùng
Khi động cơ tắt máy, đổ toàn bộ dầu ABRO vào két nước làm mát
Đậy nắp và cho máy chạy không tải trong vòng 20 phút để làm nóng, sau đó tắt máy để nguội
Xả sạch két nước sau đó đổ nước làm mát mới có pha với Engine Coolant theo mức qui định của từng xe
Thành phần: Acid Citric, Sodium Hydroxyde, Water
----------------------------------

Còn ở mức độ cao hơn, thợ nhà ta tháo hết két nước ra để thông rửa bằng phương pháp cơ khí - thò que vào đường ống dọc của két để thông và làm bong cặn. Sau đó nếu cần thiết thợ sẽ thay luôn vai két nước bằng kim loại và hàn lại (nếu không lắp lại được vai nhựa). Cách này chỉ áp dụng với két nào bị tắc nặng, hy vọng nhà mình không phải dùng đến.

Còn lon nước mát xanh hay đỏ, về lý thuyết là có hóa chất để chống đông (ko cần thiết ở mình), chống đóng cặn, tăng nhiệt độ sôi của nước lên trên 100 độ. Toàn tác dụng tốt cả, chỉ tội ít hay nhiều phụ thuộc vào loại nước rẻ hay đắt tiền. Em vẫn dùng 2 lon của ESNA pha cùng với bình 5 lít nước tinh khiết Aquafina cho CD5.

Về van hằng nhiệt: Chắc cái van cũ của xe bác tháo ra nó cũng trục trặc, nên nước qua đó không lưu thông gây nóng máy nhanh. Thực tế cái van này giúp cho khi trời lạnh, máy nhanh chóng đạt được nhiệt độ hoạt động tối ưu, đó là lý do xe bác phải nuôi ga lúc khởi động buổi sáng một lúc. Còn sau khi máy đã nóng, nhiệm vụ của nó là mở cho nước lưu thông tốt qua két làm mát.
Cám ơn CT.
e rõ rồi, để hôm nào em mua lọ nước sục rửa về tiến hành vậy. may mà em chưa làm sai chỗ nào nhẩy, chỉ chưa đúng lắm thôi :P

bluestar2006

Xe container
Em cũng nghi quá, cái lon rõ đẹp nước làm mát công nghệ mỹ mà giá có 30k chai o,5l
Em thấy thợ bảo mua nước xanh đổ vào nên hôm rồi em làm hai lọ chả biết loại gì ngố thật, bác nói chuyện em mới nhớ ngày xưa thằng bạn em trong quảng trị bảo em đừng uống riệu black lào vì ở cửa khẩu lao bảo có 12k một chai, giá cái chai ước tính khoảng 10k còn 2k không biết là riệu gì??????
@ CT: CT sâu nốt cái lọ nước làm mát em xem với, nhưng có một lần em tìm mãi cái ốc xả đáy két nước mà không có, muốn xả đáy xe em phải tháo ống cao su
Loại gì mà 30K thế bác???
Em chỉ thấy loại lon 13-15K, lọ nhựa 22K. Cả 2 đều của ESNA - hàng VN thôi, bác xem tại esna.com.vn

Còn loại hịn thì đắt hơn khá khá, giá trên trăm K /can

Ốc xả đáy két nước nó nằm phía cái ống cao su đấy bác. Em sợ xe bác đã bị gẫy cái tai nút nên thợ bịt kín lại rồi.

vuahung105

Xe container
em thấy ở dưới đáy két có một cái van nhựa màu trắng ấy, đấy là van xả nước . bác kiểm tra lại xem có phải nó bị hàn lại như CT nói không.
em thấy ở Phú thái bán lon nước mát màu xanh ( nhãn hiệu gì thì em không nhớ ) giá 20k, đã thấy rẻ rùi, mà CT bảo nó chỉ có 13-15k, hoá ra mình mua vẫn đắt nhẩy .
T6 này bác cứ xếp lịch đi đăng kiểm đi, nếu đi được thì em sẽ đi chơi với bác, T5 em báo sau nhé.

Porsche_CD5

Xe điện
Loại gì mà 30K thế bác???
Em chỉ thấy loại lon 13-15K, lọ nhựa 22K. Cả 2 đều của ESNA - hàng VN thôi, bác xem tại esna.com.vn

Còn loại hịn thì đắt hơn khá khá, giá trên trăm K /can

Ốc xả đáy két nước nó nằm phía cái ống cao su đấy bác. Em sợ xe bác đã bị gẫy cái tai nút nên thợ bịt kín lại rồi.
Em nhầm giá CT ạ, giá 20k một chai bằng sắt 0,5l màu xanh để mai em chụp lại hình CT xem, nhưng em thấy bảo cứ thế đổ vào chứ không pha gì cả

bluestar2006

Xe container
Em nhầm giá CT ạ, giá 20k một chai bằng sắt 0,5l màu xanh để mai em chụp lại hình CT xem, nhưng em thấy bảo cứ thế đổ vào chứ không pha gì cả
Thế thì bác phải đổ 8-9 lon mới đầy à???
Lon nước xanh có 2 loại phổ biến là TURBO và ESNA, chất lượng ngang ngang nhau, và xe mình chỉ đổ 2 lon là đủ rồi, sau đó bù thêm nước tinh khiết cho đến đầy két là ổn.
Còn ABRO có loại can 5 lít, thì đổ luôn khỏi cần pha

Porsche_CD5

Xe điện
Lon nước xanh có 2 loại phổ biến là TURBO và ESNA, chất lượng ngang ngang nhau, và xe mình chỉ đổ 2 lon là đủ rồi, sau đó bù thêm nước tinh khiết cho đến đầy két là ổn.
Không CT ạ, em lấy xe về trong két đã có nước xanh, nhưng bình thì cạn khô thế là em súc bình và mua hai lon đổ vào đấy lâu rồi em cũng không ngó đến nó nữa vì thấy kim nhiệt rất ổn định ạ, để mai em show ảnh của nó CT xem

lebaoanh

Xe đạp
Em cám ơn bác. tình hính là : em có xem xem lại bài nói về sensor nhiệt độ, nhìn hình không rỏ , em thấy bên máy có con óc bằng đồng, đầu có caí dây điện, cứ tưởng là con sensor nhiệt. mở con óc ra nước làm mát chảy sạch. thế là phải mua cái khác đỗ vào. Nhưng không sao cả phải mày mò tí thi mới biết người biết ta. thật tình thì em không biết sensor nhiệt nằm chổ nào, nó có gắn trực tiếp vào lóc máy không

bluestar2006

Xe container
Em cám ơn bác. tình hính là : em có xem xem lại bài nói về sensor nhiệt độ, nhìn hình không rỏ , em thấy bên máy có con óc bằng đồng, đầu có caí dây điện, cứ tưởng là con sensor nhiệt. mở con óc ra nước làm mát chảy sạch. thế là phải mua cái khác đỗ vào. Nhưng không sao cả phải mày mò tí thi mới biết người biết ta. thật tình thì em không biết sensor nhiệt nằm chổ nào, nó có gắn trực tiếp vào lóc máy không
Nếu nhìn từ đầu xe, phía bên trái cái bác vừa tháo độ vài cm có 1 cái nhỏ hơn bắt vào lốc máy, cực thò ra hình tròn nhỏ nhỏ chứ không phải dẹt, đó mới là cái sensor nhiệt độ bác ạ.

giaclai

Xe hơi
Chào bác bluestar em có hai vấn đề cần được bác tư vấn:
1. chế hòa khí của em khi vút ga có hiên tượng tụt lại , phải ga từ từ nếu nhấn ga nhanh là nghẹt ga.
2.cái quạt gió làm mát ,tất nhiên em đã đấu trực tiếp kêu rất to,có cách nào sử lý không bác hay phải thay mới, quạt của em loại bốn cánh .
cảm ơn bác trước mong được sự chỉ giáo của bác.

viper2007

Xe điện
thưa xếp, nước làm mát xe em giờ trong veo rồi :-s

vuahung105

Xe container

vuahung105

Xe container
CT ơi.
em hỏi kinh nghiệm CT tý, hôm trước e thấy đôi loa thùng sau cốp của CT, dây rợ có phải đi thêm đường khác không ah. hay sử dụng luôn dây có sẵn chủ tịch nhẩy?

bluestar2006

Xe container
CT ơi.
em hỏi kinh nghiệm CT tý, hôm trước e thấy đôi loa thùng sau cốp của CT, dây rợ có phải đi thêm đường khác không ah. hay sử dụng luôn dây có sẵn chủ tịch nhẩy?
Em dùng luôn đôi dây loa sau thôi bác ạ, chả phải đi lại gì nữa đâu, chỉ nối thêm mỗi bên 1 đoạn thôi.

bluestar2006

Xe container
1. chế hòa khí của em khi vút ga có hiên tượng tụt lại , phải ga từ từ nếu nhấn ga nhanh là nghẹt ga.
2.cái quạt gió làm mát ,tất nhiên em đã đấu trực tiếp kêu rất to,có cách nào sử lý không bác hay phải thay mới, quạt của em loại bốn cánh .
Bác kiểm tra mức xăng trong CHK có thấp quá không (ngó ô kính từ bên phụ sang, mức bình thường là chiếm 1/2 ô kính)

Quạt gió em chưa nghịch lần nào, nhưng nếu kêu to do vòng bi thì có thể thợ sẽ thay được. Còn nếu kêu to do tiếng cắt gió của quạt chạy liên tục thì đấu lại điện để quạt chỉ chạy khi nhiệt độ nước làm mát lên cao quá ngưỡng thôi. Thớt này đã có bài hướng dẫn về đấu lại điện quạt gió về gin rồi bác ạ.

vuahung105

Xe container
em cũng chia sẻ ít kinh nghiệm.
cái quát gió bản chất nó kêu to vây đấy cụ a. không phải do vòng bi gì đâu. em đã tra dầu rồi mà nó vẫn kêu to, nên em đã đấu lại theo hướng dẫn của CT rồi, cụ cứ đọc lại rồi làm theo, đảm bảo xe cụ nổ êm như camry :P

vuahung105

Xe container
Em dùng luôn đôi dây loa sau thôi bác ạ, chả phải đi lại gì nữa đâu, chỉ nối thêm mỗi bên 1 đoạn thôi.
cám ơn CT.
tại hôm nay em đọc trong thớt âm thanh thấy các bác ấy tư vấn lắp âm ly, tụ điện làm em hoa mắt lên, phải hỏi lại CT cho chắc ăn.:P
không biết có bác CD5 nào lắp loa ở cánh chưa CT nhỉ?

bluestar2006

Xe container
cám ơn CT.
tại hôm nay em đọc trong thớt âm thanh thấy các bác ấy tư vấn lắp âm ly, tụ điện làm em hoa mắt lên, phải hỏi lại CT cho chắc ăn.:P
Có đấy bác ạ. Tôn cánh cửa trước có 2 lỗ tròn rồi, phù hợp với loa 13cm (em ước chừng thế).

PrideCD5

Xe buýt
cám ơn CT.
Có mấy hình cho Bác tham khảo nhé
cửa lái
[/URL]
Cửa phụ
[/URL]
cửa số 05 nè
[/URL]
đây nữa nè
[/URL]