Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Dạo trước đọc trong FC thấy mấy bác sử lý 2 chỗ mục rè sau toàn mất 1,5 tr.
mấy hôm trước tình cờ gặp thằng em bây giờ đang mở gara trên thị xã phú thọ, gần chỗ mình làm nên nhờ nó làm luôn cho, cũng hạt dẻ đấy chử, bỏ xe chỗ nó 1 ,5 ngày là xong. được cái xe minh cũng yên tâm không sợ nó thay đồ mất ( nếu có thay có khi lại được cái tốt hơn ấy chứ )
nếu bác có nhu cầu thì lúc nào lên thị xã, alo em giới thiệu địa điểm cho bác sử lý,
xe của em còn thủng luôn mấy miếng to bằng bàn tay, đi mưa bùn đất bắn hết cả vào trong xe.
còn nếu xe bác mới thủng lỗ chỗ thì còn nhẹ, em thấy mấy tên buôn xe toàn trát keo hoặc nhựa đường cho kín thôi, tùy bác nhé.
ah, nhân tiện nói về 2 vòng bi trươc, em cũng mới thay. tổng thiệt hại hết 280k. cũng chẳng biết vòng bi có thuộc loại xịn không nữa ( hạt dẻ thế em đoán là cũng loại thường thôi, trộm vía là chưa thấy vấn đề gì )
em đang nghiên cứu cái vụ quạt gió. nhưng chưa có time và nhà cũng đang có việc nên chưa dám làm gì, kẻo lúc cần đi mà lại không chạy được thì hơi ngượng với v1.
have fun
Kiểm tra để sử lý 2 cái hốc bánh sau đòi hỏi phải tháo hết 2 phần cố định của tựa ghế và tất cả ốp nhựa sau cốp ra, lật cả thảm sàn lên nhìn mới hết được. Các bác chú ý nếu có vết hơi sùi gỉ là nên chọc ra làm luôn thể, và để ý 2 ụ giảm xóc.
Làm xong xuôi đâu đó mới quét nhựa đường nhiều lớp tránh gỉ tiếp ạ.

bluestar2006

Xe container
em vừa lục lọi một lúc lôi ra được cái này, không biết có phải là cái role tự ngắt của quạt gió không bác ơi.

còn một vấn đề nữa, e vừa kiểm tra dầu, hú hôn bác a. vì nó tụt tới mức cuối cùng rùi ( em đã chạy được 4000km )
kiểu này bác đoán bệnh quá chuẩn rùi, chắc phải đi làm séc măng xem có được không?
ah mà bác portcher hôm trước nói làm lại hơi ở đâu và bao nhiêu tiền ấy nhỉ ? tư vân giúp em với
Cái relay này nếu bác đếm thấy có 5 chân thì đúng là relay quạt gió, còn cái công tắc nhiệt độ điều khiển quạt chạy nó cắm vào lốc máy (gần ống nước to). Em nhìn ảnh thấy dây điện vẫn đấu vào đó, khả năng cái công tắc đó của xe bác nó đã chết nên thợ đấu tắt cho quạt chạy liên tục.

Xe bác ăn dầu nên bác phải kiểm tra dầu thường xuyên hơn, và cho nó ăn thêm :D Chạy 4000 Km mà chưa thay dầu cũng là hơi nhiều đó bác ạ.

YORK

Xe tăng
Em cần hai cái đậm đậm hôm này chỗ mua đồ có thì CT mua luôn cho em với nhé
Ah CT cho em hỏi xe em chỉ có bên phụ kêu lật phật CT kiếm cho em đôi vòng bi may ơ hịn nhé
Tuần sau em chốt lại danh sách xíp hàng. Cảm ơn CT nhiều
Bi thì bác bẩu thợ hoặc tự làm trước đi đã ( bearing greasing) nếu không hết cũng chả sao chỉ ồn tý thôi khi nào về VMC thay cho đảm bảo, giá cũng tốt mà lại chính hãng nhé.

YORK

Xe tăng
mấy hôm trước tình cờ gặp thằng em bây giờ đang mở gara trên thị xã phú thọ, gần chỗ mình làm nên nhờ nó làm luôn cho, cũng hạt dẻ đấy chử, bỏ xe chỗ nó 1 ,5 ngày là xong. được cái xe minh cũng yên tâm không sợ nó thay đồ mất ( nếu có thay có khi lại được cái tốt hơn ấy chứ )
nếu bác có nhu cầu thì lúc nào lên thị xã, alo em giới thiệu địa điểm cho bác sử lý,
xe của em còn thủng luôn mấy miếng to bằng bàn tay, đi mưa bùn đất bắn hết cả vào trong xe.
còn nếu xe bác mới thủng lỗ chỗ thì còn nhẹ, em thấy mấy tên buôn xe toàn trát keo hoặc nhựa đường cho kín thôi, tùy bác nhé.
ah, nhân tiện nói về 2 vòng bi trươc, em cũng mới thay. tổng thiệt hại hết 280k. cũng chẳng biết vòng bi có thuộc loại xịn không nữa ( hạt dẻ thế em đoán là cũng loại thường thôi, trộm vía là chưa thấy vấn đề gì )
em đang nghiên cứu cái vụ quạt gió. nhưng chưa có time và nhà cũng đang có việc nên chưa dám làm gì, kẻo lúc cần đi mà lại không chạy được thì hơi ngượng với v1.
have fun
Cẩn thận đới bác, giá này thì hàm nghi chất lượng quá. Nguy hiểm đã đành mà tháo ra lắp vào cũng tốn khá công & thời gian. Trước nhà cháu tham khảo khắp nơi rồi vào VMC cho yên tâm.

chodoithemvui

Xe tải
Bác Chủ tịch ơi,
Em mở nắp máy ra và thấy 2 nơi có hiện tượng dò rỉ dầu máy. Em phiền Bác tìm nguyên nhân và đưa ra giải pháp nếu có cho chúng nó.
Hình ảnh của nơi dò rỉ đây ạ!

và đây nữa

Em cảm ơn Bác trước ạ!

bluestar2006

Xe container
Bác Chủ tịch ơi,
Em mở nắp máy ra và thấy 2 nơi có hiện tượng dò rỉ dầu máy. Em phiền Bác tìm nguyên nhân và đưa ra giải pháp nếu có cho chúng nó.
Hình ảnh của nơi dò rỉ đây ạ!

và đây nữa

Em cảm ơn Bác trước ạ!
Bác để ý các bài mấy hôm nay thì sẽ thấy cái ảnh trên là bơm xăng bị hở phớt dầu. Cái này trông bẩn nhưng không ảnh hưởng đến vấn đề bơm. Bác qua gara Trường Giang trong ngõ 85 Láng Hạ nói thợ thay hộ cái phớt (việc này ít thợ thích làm lắm, toàn khuyến nghị thay bơm).

Cái ảnh dưới là dầu của hệ thống điều hòa có thể đã ngấm ra. Nếu xe bác còn lạnh thì tiếp tục chạy, đến khi nào hết gas thì sử lý một thể. Em đoán cái gioăng ở đó nó hở 1 chút rồi.

chodoithemvui

Xe tải
Bác để ý các bài mấy hôm nay thì sẽ thấy cái ảnh trên là bơm xăng bị hở phớt dầu. Cái này trông bẩn nhưng không ảnh hưởng đến vấn đề bơm. Bác qua gara Trường Giang trong ngõ 85 Láng Hạ nói thợ thay hộ cái phớt (việc này ít thợ thích làm lắm, toàn khuyến nghị thay bơm).

Cái ảnh dưới là dầu của hệ thống điều hòa có thể đã ngấm ra. Nếu xe bác còn lạnh thì tiếp tục chạy, đến khi nào hết gas thì sử lý một thể. Em đoán cái gioăng ở đó nó hở 1 chút rồi.
Đa tạ Bác CT,
Em đang gom các vấn đề của xe để khi nào đến xưởng thì làm luôn 1 thể ạ. Như vậy 2 nơi dò rỉ trên tạm thời chưa NGHIÊM TRỌNG lắm. Vậy em sẽ xử lý chúng nó sau vậy.
Cám ơn sự NHANH và NHẬY của Bác nhiều lắm!

kid1412arc

Xe tăng
Chào bác đến với Pride's Club. Hy vọng bác đến đây thì ở lại đây dài dài với bọn em :D

Xe của bác có bệnh ... HOÀN TOÀN BÌNH THƯỜNG, và đơn thuốc là KÊ CAO ĐẦU MÀ NGỦ :)

Đùa bác vậy, bác cứ yên tâm đi, lúc bật chìa khóa sang ON mà chưa nổ máy là đèn báo xăng, báo dầu, báo accu nó sẽ sáng để điểm danh là các bóng đèn còn tốt bác ạ. Lúc nổ máy thì các đèn đỏ, vàng phải tắt thì mới ổn. Sắp hết xăng đèn báo xăng sáng là chuẩn.
Cụ CT ơi. Đèn xăng ko sáng khi sắp hết xăng cơ mà

chodoithemvui

Xe tải
Cụ CT ơi. Đèn xăng ko sáng khi sắp hết xăng cơ mà
Em thấy trên xe em thế này nhé : Khi bật chìa khóa để ở nấc ON ấy thì có đèn : Trụ bơm xăng, Vịt dầu, Ắc quy (hàng dọc) đều sáng lên, 1 lát sau thì tắt đi. Theo cuốn sách đi theo xe thì nó thông báo là bình xăng chứa được 38 lít, và đèn báo hết xăng chỉ hoạt động khi xăng trong bình chỉ còn 5 lít. Điều này em chưa kiểm chứng vì chẳng bao giờ em để kim đồng hồ báo xăng lệch góc sang trái cả.
Có 1 điều là khi xe bị chết máy đột ngột (do nhả côn đột ngột) thì cái đèn Trụ bơm xăng lại sáng lên, đề nổ thì lại hết. Dư này là dư nào nhỉ???
Mà xe CD5 không có đèn cảnh báo chưa thắt đai an toàn nhỉ? Chuối quá cơ :(

bluestar2006

Xe container
Chào bác đến với Pride's Club. Hy vọng bác đến đây thì ở lại đây dài dài với bọn em :D

Lúc bật chìa khóa sang ON mà chưa nổ máy là đèn báo xăng, báo dầu, báo accu nó sẽ sáng để điểm danh là các bóng đèn còn tốt bác ạ. Lúc nổ máy thì các đèn đỏ, vàng phải tắt thì mới ổn. Sắp hết xăng đèn báo xăng sáng là chuẩn.

Chết, em đọc nhầm nên giờ sửa lại chút:
Hết xăng mà đèn không báo sáng thông thường là do công tắc trong bình xăng bị hỏng bác ạ. Cái này kiếm đồ thay không dễ, nên bác chịu khó nhìn đồng hồ báo xăng để đổ xăng thôi

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
CT cú như giáo sư Xoay ấy nhể :D

Dạo trước đọc trong FC thấy mấy bác sử lý ............
have fun
Cụ vuahung, nhà mình là Pê Xê nhá, ko phải Ép Xê cụ ạ, cụ cứ Ép Xê lại nhầm sang Ferrari Club thì nó mất giá trị :D

Em thấy trên xe em thế này nhé : Khi bật chìa khóa để ở nấc ON ấy thì có đèn : Trụ bơm xăng, Vịt dầu, Ắc quy (hàng dọc) đều sáng lên, 1 lát sau thì tắt đi. Theo cuốn sách đi theo xe thì nó thông báo là bình xăng chứa được 38 lít, và đèn báo hết xăng chỉ hoạt động khi xăng trong bình chỉ còn 5 lít. Điều này em chưa kiểm chứng vì chẳng bao giờ em để kim đồng hồ báo xăng lệch góc sang trái cả.
Có 1 điều là khi xe bị chết máy đột ngột (do nhả côn đột ngột) thì cái đèn Trụ bơm xăng lại sáng lên, đề nổ thì lại hết. Dư này là dư nào nhỉ???
Mà xe CD5 không có đèn cảnh báo chưa thắt đai an toàn nhỉ? Chuối quá cơ :(
Chỗ đậm đểu nhể, chỉ khi nào nổ máy nó mới tắt chứ, thế nên khi chết máy các đèn nó lại sáng hết lên là đúng rồi còn gì.
Đèn báo xăng sáng cùng các đèn khác khi cụ tắt máy, còn khi nổ máy mà đèn báo xăng sáng lên thì mới là trong bình còn 5l
Mà sách của cụ là sách gì mà ko giống sách của em :-? bình xăng xe em sách nó bảo 37 lít (sách này chung cho cả CD5 lần PrideB, AT cũng như MT)
Đèn cảnh báo thắt dây bị cắt đi đấy cụ ạ, cho nó tiết kiệm mà :D

LuGao

Xe tải
Thực ra tinh ý mới phát hiện được điều này. Xe vẫn chạy nhưng góc đánh lửa sớm ở tốc độ cao nó không được chuẩn theo thiết kế (thay vì giảm góc đánh lửa sớm thì nó lại tăng lên chẳng hạn)
CẢm ơn CT. CT cho em hỏi thêm, lần trước sau khi chọc ngoáy cái đồng hồ báo thì em có "cảm giác" đồng hồ báo vòng tua hoạt động không như bình thường. Xe nổ galenty báo ~ 1200 RPM (trong khi trước đây với galenty ấy chỉ tầm 900-1000 RPM(, em chỉnh xuống nữa xe nó rung rần kinh lắm và tắt máy.
1/ Bình thường khi xe không nổ máy thì vị trí kim báo vòng tua nằm ngay vị trí số 0 phải không ah? Hay là có nằm lệch xuống dưới mưc số 0?

2/ Tín hiệu cấp cho đồng hồ vòng tua máy lấy từ Bobin sườn? nếu Bobin sườn không tốt thì có ảnh hưởng đến độ chính xác của đồng hồ vòng tua máy không?

3/ Có phương pháp gì để calibrate hay kiểm tra đồng hồ báo vòng tua máy không? Trong cty em có cái Tool ấn vào đầu trục của các Motor để biết tốc độ RPM. Không biết xe mình có thể dùng Tool này được không và nếu được thì ấn vào vị trí nào?

Em xin cảm ơn CT!

Chỉnh sửa cuối:

chodoithemvui

Xe tải
CT cú như giáo sư Xoay ấy nhể :D
Chỗ đậm đểu nhể, chỉ khi nào nổ máy nó mới tắt chứ, thế nên khi chết máy các đèn nó lại sáng hết lên là đúng rồi còn gì.
Đèn báo xăng sáng cùng các đèn khác khi cụ tắt máy, còn khi nổ máy mà đèn báo xăng sáng lên thì mới là trong bình còn 5l
Mà sách của cụ là sách gì mà ko giống sách của em :-? bình xăng xe em sách nó bảo 37 lít (sách này chung cho cả CD5 lần PrideB, AT cũng như MT)
Đèn cảnh báo thắt dây bị cắt đi đấy cụ ạ, cho nó tiết kiệm mà :D
Hê hê, cụ làm em chột dạ. Em phải khẩn trương xem lại User's guide của CD5 ngay.
Trang 4-11 của cuốn sách này có ghi rõ là :
Đồng hồ báo nhiên liệu : Đồng hồ hiển thị lượng nhiên liệu có trong thùng. Dung lượng của thùng : 38 lít
Cần nhớ : Khi đồng hồ chỉ về vị trí báo nhiên liệu cạn tức là chỉ còn 3-4 lít nhiên liệu trong thùng. Do vậy, bạn nên dừng lại ở trạm xăng để tiếp nhiên liệu ngay

Còn ở trang 4-13 có ghi rõ :
Đèn báo hết nhiên liệu : Đèn hiển thị nhiên liệu trong thùng sắp hết. Đèn sáng khi nhiên liệu trong thùng còn khoảng 5 lít.

Em đã tải quyển sách này trên PC này trước khi em mua xe mà. Học gần thuộc rồi mà bác cứ hù em :P

Porsche_CD5

Xe điện
have fun
Bác làm thế là rẻ rồi để chủ nhật tới có gì em hú bác nhé, nếu lão chin hái về nữa thì ae mình off chui giàng phát.
Còn vòng bi cách đây 4 tháng em thay cả rôtuyn đứng mà giờ đã hú rồi nên chưa tin mấy ông thợ ấy được, mà em nói rồi với em phanh và lái là quan trọng nhất còn máy nổ được hay không thì tính sau :D, em nghi ngờ cái giá vòng bi của bác

Porsche_CD5

Xe điện
Bi thì bác bẩu thợ hoặc tự làm trước đi đã ( bearing greasing) nếu không hết cũng chả sao chỉ ồn tý thôi khi nào về VMC thay cho đảm bảo, giá cũng tốt mà lại chính hãng nhé.

Em vừa thay cả rôtuyn đứng rồi mà, chỉ có điều lần trước em nhờ người đi sửa xe hộ nên không bít loại gì. Cơ mờ tính em chơi xe chỉ cần mỗi phanh và lái tốt thoai :D
Anh up lại cái hóa đơn đi, em chẳng tài nào đọc được Room hết cỡ toét cả mắt rùi ~X( (ko chơi kiểu đấy đâu nha)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Hê hê, cụ làm em chột dạ. Em phải khẩn trương xem lại User's guide của CD5 ngay.
Trang 4-11 của cuốn sách này có ghi rõ là :
Đồng hồ báo nhiên liệu : Đồng hồ hiển thị lượng nhiên liệu có trong thùng. Dung lượng của thùng : 38 lít
Cần nhớ : Khi đồng hồ chỉ về vị trí báo nhiên liệu cạn tức là chỉ còn 3-4 lít nhiên liệu trong thùng. Do vậy, bạn nên dừng lại ở trạm xăng để tiếp nhiên liệu ngay

Còn ở trang 4-13 có ghi rõ :
Đèn báo hết nhiên liệu : Đèn hiển thị nhiên liệu trong thùng sắp hết. Đèn sáng khi nhiên liệu trong thùng còn khoảng 5 lít.

Em đã tải quyển sách này trên PC này trước khi em mua xe mà. Học gần thuộc rồi mà bác cứ hù em :P
Chắc chỉ là phiên bản khác nhau thôi mà, mấy cái đó cũng do anh VMCaanh ấy tự in thôi chứ có gì ghê gớm đâu. Chắc dung tính bình xăng khoảng 37,5462 l
Quyển của em các anh ý làm tròn xuống là 37, của bác lại làm tròn lên là 38 ý mà :))
Còn cái dòng đo đỏ thì nó ghi vầy
"Khi kim đồng hồ báo nhiên liệu chạm vạch đỏ tức là chỉ còn 3-4 lít nhiên liệu trong thùng. Do vậy, bạn nên dừng lại ở trạm xăng để tiếp nhiên liệu ngay"
:D

LuGao

Xe tải
Em cũng mới tặng âm binh cho hắn
Anh D ơi, hôm trước có lần em nghe anh nhắc o ngoai An Duong Vuong có tiệm nào đó chuyên boc ghế, tapi nội thất giá cả phải chăng, chất lượng tốt. Anh cho em xin thong tin với. Thanks anh!

kiamorning2007

Xe tăng
Thưa cụ Top.
Xe em KM AT 207, 2 tháng trước xe em đèn báo chek, ktra bị lỗi cảm biến hơi xăng và đã vệ sinh OK, Sau 2 tháng e đi lại bị tiếp, em nghe thợ bảo KM nó hay bị cái này, cứ chạy cũng không vấn đề gì nên em cũng định để sang tháng em đi bảo dưỡng rồi làm vệ sinh luôn.
Cụ cho em hỏi là Nếu em cứ thế chạy sang tháng sau em đi bảo dưỡng luôn thì có ảnh hưởng gì không ạ, lỗi này có cần phải làm gấp không ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ.

connhaphuho

Xe hơi
Anh D ơi, hôm trước có lần em nghe anh nhắc o ngoai An Duong Vuong có tiệm nào đó chuyên boc ghế, tapi nội thất giá cả phải chăng, chất lượng tốt. Anh cho em xin thong tin với. Thanks anh!
T gọi cho bác Tám may mui nệm (0918339870) hỏi thăm xem giá cả và địa chỉ của bác ấy trên ADV nhé. Cứ nói là thành viên của OS (Ôtô Saigon chấm cơm)