[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

candy_nguyen

Xe máy
Em có vẻ làm cùng ngành với mợ chủ top :D, em không rõ mợ định mở business có liên quan đến cloud hay không, vì năm nay nhu cầu chuyển lên cloud của các bên tăng đột biến, nhưng các KH lớn đã vào tay một công ty ở sau rồi :|. Còn một số mô hình khá hay của mấy startup đang làm như mua cloud rồi cắt nhỏ bán lại cho khách hàng (nói nôm na dễ hiểu thế) thì đầu tư ban đầu cần nhiều tiền và đội tech giỏi. Đối tác bên em là hãng của Mỹ năm nay cũng có mấy người làm lâu năm đã nghỉ. Nghe kể chuyện chỉ biết thở dài thở ngắn vì nội bộ trong đó đấu đá phức tạp, rồi bắt nạt các kiểu, còn hơn cả cq nhà nước Việt Nam :D hịhi

Em lo lắng từ mấy năm trước rồi, vì cơ bản thấy có những người xung quanh lúc trẻ rõ ràng có tài sản đất cát, mà ko vun vén đầu tư lúc có tuổi thành tay trắng. Nên em vẫn đi làm cành cạch, học thêm cả kiến thức về tech để còn có nghề trong tay (không hiểu đến 10 năm nữa 40t mà đi tư vấn cloud thì thế nào đây :T). Năm nay em đi tư vấn cho KH nhiều cũng hiểu rõ business của họ đang ở tình trạng nào, định mở rộng thêm ra sao, rồi dựa trên thông tin đó mua thêm chứng...v.v.

bachxa

Xe tải
Bên em thì công ty lại đang khủng hoảng vì thừa tiền :D. Nói ra thì khó tin nhưng đúng là đợt này chính phủ Nhật nhiều tiền quá, nên các ngân hàng đều khuyến khích cho các công ty vay lãi suất rất thấp để...cố gắng không sa thải nhân viên. Mặc dù tình hình công ty em không cần phải vay nhưng cuối cùng cũng được vay 1 khoản, và giờ bọn em đang không biết tiêu vào cái gì. Nhờ các cụ cho em lời khuyên nên đầu tư gì (em không thích chứng khoán và cũng sợ mất tiền của công ty :D).
Cụ làm về mảng gì thì nên đầu tư liên quan đến mảng đó hoặc BĐS, kể cả CK nhưng nhất thiết phải có gia cát lượng đi cùng, e nghĩ vậy

Anhwoman

Xe tải
Em giờ cũng không nghĩ nhiều ạ, cứ mưa đến đâu mát mặt đến đó.
Chỉ cái nghỉ việc có vẻ không đúng thời điểm, ko phải vì tiền mà vì không được đi lại giao lưu như mình mong muốn thôi.
Em muốn nghỉ một thời gian và suy nghĩ mình nên làm gì tiếp theo cho phù hợp. Em từ trc tới giờ cứ ngày hôm nay nghỉ cty này thì mai đã đi làm cty mới rồi, lần này là lần đầu tiên em nghỉ mà chưa có ý định chắc chắn là mình sẽ làm gì.
Em đang nghĩ;
1. Mở thêm 1 cty với bạn bè.
2. Đi làm thuê với sở trường là làm business development ngành công nghệ hoặc tư vấn.
3. Làm freelance, túc tắc mỗi năm vài trăm tr đủ ăn và rảnh thì chơi bời nghỉ ngơi.
4. Học thêm một lĩnh vực gì đó, ví dụ hồi xưa em thích luật (đỗ luật nhưng lại chọn BK).
Em có tầm 2-3 tháng để lựa chọn ạ. Đầu năm sau sẽ xúc tiến điều gì đó mới mẻ.
Nếu là em sẽ lựa chọn 3,4 vừa chủ động vẫn có thu nhập và relax được nữa.

Smile1102

Xe container
Em có vẻ làm cùng ngành với mợ chủ top :D, em không rõ mợ định mở business có liên quan đến cloud hay không, vì năm nay nhu cầu chuyển lên cloud của các bên tăng đột biến, nhưng các KH lớn đã vào tay một công ty ở sau rồi :|. Còn một số mô hình khá hay của mấy startup đang làm như mua cloud rồi cắt nhỏ bán lại cho khách hàng (nói nôm na dễ hiểu thế) thì đầu tư ban đầu cần nhiều tiền và đội tech giỏi. Đối tác bên em là hãng của Mỹ năm nay cũng có mấy người làm lâu năm đã nghỉ. Nghe kể chuyện chỉ biết thở dài thở ngắn vì nội bộ trong đó đấu đá phức tạp, rồi bắt nạt các kiểu, còn hơn cả cq nhà nước Việt Nam :D hịhi

Em lo lắng từ mấy năm trước rồi, vì cơ bản thấy có những người xung quanh lúc trẻ rõ ràng có tài sản đất cát, mà ko vun vén đầu tư lúc có tuổi thành tay trắng. Nên em vẫn đi làm cành cạch, học thêm cả kiến thức về tech để còn có nghề trong tay (không hiểu đến 10 năm nữa 40t mà đi tư vấn cloud thì thế nào đây :T). Năm nay em đi tư vấn cho KH nhiều cũng hiểu rõ business của họ đang ở tình trạng nào, định mở rộng thêm ra sao, rồi dựa trên thông tin đó mua thêm chứng...v.v.
Em đúng làm cùng ngành cụ đó ạ. Nếu có mở cũng sẽ làm cloud thôi. Nhưng cloud nó cũng rộng nên còn nhiều đất.
Cũng không ngại sân sau sân trước vì tập KH cũng rộng.

bachxa

Xe tải
Em đang 38 tuổi gần mức của mợ. Do suất phát ban đầu khó khăn lên cả 2 vợ chồng em đều rất tiết kiệm. Đến tầm này thì cơ bản em đã chuẩn bị đầy đủ rồi. Các cụ đều đã dc chuẩn bị 1 số tiền để sống đến cuối đời. Tài chính gia đình thì đủ để sống khoảng 50 năm nếu không có biến cố j đặc biệt. Lên hiện tại em khá thoải mái trong công việc
mợ cho em kinh nghiệm với ạ! thanks mợ!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Căng nhất ko phải là sức khỏe, công việc, gia đình, kinh tế, mà là mất phương hướng. Khi nào cảm thấy "cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy" thì vượt qua khủng hoảng trung niên.

BonnieBlue

Xe buýt
Căng nhất ko phải là sức khỏe, công việc, gia đình, kinh tế, mà là mất phương hướng. Khi nào cảm thấy "cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy" thì vượt qua khủng hoảng trung niên.
Đúng là đang loay hoay phương hướng cụ ạ, em kiểu chán làm thuê mà làm chủ thì chưa với tới, nghỉ hưu thì vẫn cứ lo cơm áo gạo tiền chưa đủ :(

Smile1102

Xe container
freelance mà túc tắc trăm củ tính ra lương tháng chục - vài chục củ bằng làm VP cụ ạ. Hic. Thèm quá. Cụ chỉ cho em hướng phát
Cái này chắc cũng may mắn ạ.
Hồi xưa em làm ở Tập đoàn to to thì gần như phụ trách thuê tư vấn cho TĐ.
Khi em nghỉ thì một thời gian sau mấy đội tư vấn rủ em làm freelance cho họ.
Lúc e thuê chuyên gia của họ rate tới 8000 usd/ngày.
Em chân phọt phẹt thì cũng đc một phần của họ.
Tuy nhiên cái này phụ thuộc vào tính chất của dự án họ có. Em chỉ biết được một mảng thôi nên phải có dự án mảng đó thì mới làm được.
Hoặc em có thể làm business dev cho họ. Nói chung cũng nhiều cách kiếm tiền.
Số em may mắn, trải qua bao cviec mà em chưa phải đi xin việc bao giờ. Toàn bạn bè đồng nghiệp, sếp và khách hàng giới thiệu hoặc rủ em làm. Ng ta bảo em được quý nhân phù trợ ạ :D.

xommai

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em tầm tuổi mợ, cách đây chục năm lúc đang còn sung sức em làm như trâu, cả hai vợ chồng chăm chỉ cày cuốc, tích luỹ, chuyển từ nhà nhỏ sang nhà to, mua thêm căn hộ trả góp, rồi nhận thô tự thiết kế, tự sửa sang và bán lại, rồi lại mua, làm nội thất xong đc giá lại bán, lãi tý ty cũng bán. Có những thời kỳ mùa hè nắng chang chang 12h trưa đc nghỉ phi lên căn hộ mới nhận chỉ đạo thợ, 2h đã có mặt ở cq làm việc, hoàn thiện xong gặp khách bán. Thợ nội thất họ còn trêu em chủ nhà mà làm hơn thợ, giờ tổng cộng qua tay em mấy cái, năm 36 tuổi em tự thấy mệt em bàn với chồng chuyển đổi sang nhà đất, giờ em còn một cái nhà chung cư ở, hai cái nhà đất cho thuê và còn tý nợ thì lấy hai cái nhà thuê đập vào, tiền lương 2 vc đủ ăn và nuôi con ở mức bình thường. Năm 38 tuổi em xin chồng cho em đi học một ngành thời trẻ thích mà chưa có điều kiện theo đuổi. Vậy là giờ em cũng sắp ra trường. Có lúc em thấy may mắn là mình chuyển đổi kịp thời đặc biệt là đi học, nếu không đi học thì hai năm nay covid sẽ buồn chết mất. Ngẫm lại em thấy từng thời điểm mình cần xác định mình nên như thế nào, tâm an mọi sự sẽ an, mấy năm nay không kiếm được tiền nhưng tìm thấy niềm vui từ gia đình, con cái và từ việc đi học thêm bằng đại học nữa. Chúc mợ luôn vui

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em tầm tuổi mợ, cách đây chục năm lúc đang còn sung sức em làm như trâu, cả hai vợ chồng chăm chỉ cày cuốc, tích luỹ, chuyển từ nhà nhỏ sang nhà to, mua thêm căn hộ trả góp, rồi nhận thô tự thiết kế, tự sửa sang và bán lại, rồi lại mua. Có những thời kỳ mùa hè nắng chang chang 12h trưa đc nghỉ phi lên căn hộ mới nhận chỉ đạo thợ, 2h đã có mặt ở cq làm việc, hoàn thiện xong gặp khách bán. Thợ nội thất họ còn trêu em chủ nhà mà làm hơn thợ, giờ tổng cộng qua tay em 7 cái nhà và căn hộ, năm 36 tuổi em tự thấy mệt em bàn với chồng bán hết căn hộ, chuyển đổi sang nhà đất, giờ em còn một cái nhà chung cư ở, hai cái nhà đất cho thuê và còn tý nợ thì lấy hai cái nhà thuê đập vào, tiền lương 2 vc đủ ăn và nuôi con ở mức bình thường. Năm 38 tuổi em xin chồng cho em đi học một ngành thời trẻ thích mà chưa có điều kiện theo đuổi. Vậy là giờ em cũng sắp ra trường. Có lúc em thấy may mắn là mình chuyển đổi kịp thời đặc biệt là đi học, nếu không đi học thì hai năm nay covid sẽ buồn chết mất. Ngẫm lại em thấy từng thời điểm mình cần xác định mình nên như thế nào, tâm an mọi sự sẽ an, mấy năm nay không kiếm được tiền nhưng tìm thấy niềm vui từ gia đình, con cái và từ việc đi học thêm bằng đại học nữa. Chúc mợ luôn vui
Mợ là chuẩn lộ trình đó ạ.
Có hôm em với chồng em ngồi nói chuyện, em bảo chồng là sao nhà mình không dốt mà lại ko giàu nhỉ, xong chồng em bảo chắc là lười :D
Vậy nên cái mợ có xứng đáng với cái mợ bỏ ra.
Em thì từ khi ra trường tới giờ cviec thuận lợi, không hiểu biết và ít nghiên cứu về đầu tư tài chính, cũng không có thiên bẩm nên tới giờ kte mới chưa đủ để về hưu ạ.
Dù hai bên bố mẹ không khá và nghèo nhưng tụi em từ khi đi làm thì lương đã cao hơn bạn bè rồi.

xommai

Xe tải
Mợ là chuẩn lộ trình đó ạ.
Có hôm em với chồng em ngồi nói chuyện, em bảo chồng là sao nhà mình không dốt mà lại ko giàu nhỉ, xong chồng em bảo chắc là lười :D
Vậy nên cái mợ có xứng đáng với cái mợ bỏ ra.
Em thì từ khi ra trường tới giờ cviec thuận lợi, không hiểu biết và ít nghiên cứu về đầu tư tài chính, cũng không có thiên bẩm nên tới giờ kte mới chưa đủ để về hưu ạ.
Dù hai bên bố mẹ không khá và nghèo nhưng tụi em từ khi đi làm thì lương đã cao hơn bạn bè rồi.
Em cũng đã đủ tài chính để về hưu đâu nhưng xác định số mình không giàu nên duy trì sự ổn định thôi mợ ạ. Mình xuất thân bố mẹ công chức bình thường nên dựa vào sự chăm chỉ và khéo thu vén thôi ạ. Mình trước còn luôn để một bộ đồ ở cq để nếu đồ dơ quá thì lúc về cq có bộ mới thay để tiếp tục cv văn phòng🥰, ai nhìn em cũng k nghĩ em vất vả ý nhưng kỳ thực đã có thời kỳ vất ơi là vất.

Smile1102

Xe container
Đúng là đang loay hoay phương hướng cụ ạ, em kiểu chán làm thuê mà làm chủ thì chưa với tới, nghỉ hưu thì vẫn cứ lo cơm áo gạo tiền chưa đủ :(
Em có cty nhỏ, có lãi đủ để tự trả lương đủ sống cho cả gia đình. Nếu coi đó là thu nhập thụ động cũng được, do em ko trực tiếp làm. Tạm thời ổn nhưng chưa đc coi là bền vững vì còn phụ thuộc vào khách hàng chính.
Tuy nhiên thời điểm này bảo đầu tư mở rộng lên vài trăm ng là em ngại, vì lúc đó chi phí trả lương lớn, sẽ rất áp lực. em cũng ngại rủi ro và mệt. Nếu khi em còn trẻ có lẽ đã khác rồi.
Tính đi tính lại thấy khẩu vị rủi ro mình thấp nên dù làm gì cũng khó mà giàu đc.
Luôn là túc tắc đủ ăn thôi.

trongtuan

Xe tăng
Đợt đầu năm e bị khủng hoảng mất gần 2 tháng trời, cái của nợ kia tự nhiên đang 7 phần xuống còn có 3. Tư tưởng kinh khủng nhưng cũng cố gạt sang 1 bên vừa tập luyện thể thao vừa dùng mấy cái thực phẩm chức năng nên tạm thời đến giờ về được mức 5, thấy chấp nhận được và phấn đấu tiếp.

Smile1102

Xe container
Em cũng đã đủ tài chính để về hưu đâu nhưng xác định số mình không giàu nên duy trì sự ổn định thôi mợ ạ. Mình xuất thân bố mẹ công chức bình thường nên dựa vào sự chăm chỉ và khéo thu vén thôi ạ. Mình trước còn luôn để một bộ đồ ở cq để nếu đồ dơ quá thì lúc về cq có bộ mới thay để tiếp tục cv văn phòng🥰, ai nhìn em cũng k nghĩ em vất vả ý nhưng kỳ thực đã có thời kỳ vất ơi là vất.
Ổn định là tốt rồi ạ. Mà nhà mợ có 3 nhà rồi ạ. Em mới đc 1.5 cái :).
Mà nhà em còn chưa cho thuê được cũng ko biết có cho thuê được ko. Đang covid nên cứ bỏ đó thôi ạ.
Nhà em cũng rất may mắn. Bố mẹ em rất nghèo ở quê nhưng mấy anh chị em giờ đều ổn cả.

Traisuonggio

Xe buýt
mừng cho cụ, cháo đang chờ từng ngày gấu nó ký qd là cháo nghỉ luôn mà mãi nó chả ý ói j

bachxa

Xe tải
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống
cố gắng lên cụ! có giai đoạn tưởng chừng không thể vượt qua nhưng cuối cùng nó chỉ là suy nghĩ thôi, không có gì là không thể

BonnieBlue

Xe buýt
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống
Nay đọc lại còm này của cụ bỗng thấy mình vẫn còn quá may mắn và nhỏ bé, mong cụ vững vàng vượt qua sóng gió.