[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Amethyst2020

Xe buýt
Em thì ở tình trạng có lẽ cảm giác về tuổi trung niên đến sớm hơn thực tế. Khủng hoảng của các cụ mợ rốt cuộc là vì thấy tuổi già đuổi theo sát nút, ko còn nhiều thời gian để tích lũy, lo cho con cái.

Em cũng bị cảm giác đó vì em mắc bệnh mãn tính từ khi mới 3x. Nhẩm tính ra chưa chắc sống được đến 70t, nên từ mấy năm nay thấy cứ bồn chồn gấp gáp, thường trực ý nghĩ mình không còn nhiều thời gian nữa. Bệnh tật lắm khi nó làm mình mất cả ý chí sống, dù bệnh của em thì ít ảnh hưởng đến sinh hoạt thường ngày. Năm ngoái thằng em họ kém tuổi em bị tai biến quật ngã. Đang tuổi làm ăn vào cầu, cũng vì mải mê kiếm tiền ko để ý thuốc thang mà giờ thành phế nhân, gánh nặng lại dồn hết lên vai vợ và bố mẹ già.

Nghĩ đến đó em cũng có chút hốt hoảng. Làm việc nhiều để làm gì, stress nhiều để làm gì khi quên cả bản thân mình. Nên là sau nhiều tranh đấu, đắn đo dằn vặt, em cũng quyết định nghỉ việc fulltime. Em thấy mình cần có thời gian thư thả để bớt stress, chẳng qua em stress triền miên vì thiếu tgian ôm đồm mọi việc. Em cần có tgian để tinh thần giãn ra, tập thể dục ăn uống bài bản để cải thiện sức khỏe.

Em nghỉ việc cũng được mấy tháng rồi, chưa lúc nào trong cuộc đời em cảm thấy mình thoải mái như thế. Mỗi ngày xuống cửa hàng sắp xếp công việc một chút, rồi đi tập gym, nấu ăn, đưa đón con đi học. Em bảo chồng, thực ra mình tự tạo áp lực vì mình tham quá, mình kiếm ít tiền đi một chút có được không? Dù có ít hơn đi thì mình vẫn sống thoải mái mà? Cái quan trọng nhất là tự do, là thảnh thơi, là thoải mái về tinh thần thì tiền nào mua được? Mà từ lúc có nhiều tgian chăm sóc bản thân em lại thấy lạc quan về tương lai hơn, có sức khỏe thì mình vẫn còn nhiều thời gian để làm việc và tích lũy. Trước cứ lao đầu vào làm vì ko biết mình sẽ bị bệnh tật quật ngã lúc nào, nhưng càng thế có khi càng chết sớm hehe.

Em thì chưa đủ tích lũy để nghỉ hưu, có thể còn phải mất 5-7 năm nữa. Nhưng mà cứ sống tự do thoải mái như thế này thì cũng được, hưu thì cũng đến thế thôi chứ gì. Làm công việc mình thích, kiếm tiền đủ hài lòng, làm chủ tgian của bản thân. Thích nhất là đồng hành cùng con cái, mọi bước đi của con đều có mẹ theo sát. Có thể chồng em thì vẫn muốn kiếm nữa, kiểu đang đà phát triển nên càng ham ấy; nhưng mà thôi kệ cũng dc, để ông ấy lo chính, mình coi như cũng đồng hành cùng thôi. Dù mấy năm nay em vẫn là "nữ tướng" quản hết mọi việc, nhưng trong sâu thẳm em vẫn chỉ muốn quay về làm người phụ nữ thảnh thơi chăm sóc con cái như cái thủa mới lấy chồng. Nên giờ mới đúng là cuộc sống mơ ước của em đấy.

Smile1102

Xe container
Em thì ở tình trạng có lẽ cảm giác về tuổi trung niên đến sớm hơn thực tế. Khủng hoảng của các cụ mợ rốt cuộc là vì thấy tuổi già đuổi theo sát nút, ko còn nhiều thời gian để tích lũy, lo cho con cái.

Em cũng bị cảm giác đó vì em mắc bệnh mãn tính từ khi mới 3x. Nhẩm tính ra chưa chắc sống được đến 70t, nên từ mấy năm nay thấy cứ bồn chồn gấp gáp, thường trực ý nghĩ mình không còn nhiều thời gian nữa. Bệnh tật lắm khi nó làm mình mất cả ý chí sống, dù bệnh của em thì ít ảnh hưởng đến sinh hoạt thường ngày. Năm ngoái thằng em họ kém tuổi em bị tai biến quật ngã. Đang tuổi làm ăn vào cầu, cũng vì mải mê kiếm tiền ko để ý thuốc thang mà giờ thành phế nhân, gánh nặng lại dồn hết lên vai vợ và bố mẹ già.

Nghĩ đến đó em cũng có chút hốt hoảng. Làm việc nhiều để làm gì, stress nhiều để làm gì khi quên cả bản thân mình. Nên là sau nhiều tranh đấu, đắn đo dằn vặt, em cũng quyết định nghỉ việc fulltime. Em thấy mình cần có thời gian thư thả để bớt stress, chẳng qua em stress triền miên vì thiếu tgian ôm đồm mọi việc. Em cần có tgian để tinh thần giãn ra, tập thể dục ăn uống bài bản để cải thiện sức khỏe.

Em nghỉ việc cũng được mấy tháng rồi, chưa lúc nào trong cuộc đời em cảm thấy mình thoải mái như thế. Mỗi ngày xuống cửa hàng sắp xếp công việc một chút, rồi đi tập gym, nấu ăn, đưa đón con đi học. Em bảo chồng, thực ra mình tự tạo áp lực vì mình tham quá, mình kiếm ít tiền đi một chút có được không? Dù có ít hơn đi thì mình vẫn sống thoải mái mà? Cái quan trọng nhất là tự do, là thảnh thơi, là thoải mái về tinh thần thì tiền nào mua được? Mà từ lúc có nhiều tgian chăm sóc bản thân em lại thấy lạc quan về tương lai hơn, có sức khỏe thì mình vẫn còn nhiều thời gian để làm việc và tích lũy. Trước cứ lao đầu vào làm vì ko biết mình sẽ bị bệnh tật quật ngã lúc nào, nhưng càng thế có khi càng chết sớm hehe.

Em thì chưa đủ tích lũy để nghỉ hưu, có thể còn phải mất 5-7 năm nữa. Nhưng mà cứ sống tự do thoải mái như thế này thì cũng được, hưu thì cũng đến thế thôi chứ gì. Làm công việc mình thích, kiếm tiền đủ hài lòng, làm chủ tgian của bản thân. Thích nhất là đồng hành cùng con cái, mọi bước đi của con đều có mẹ theo sát. Có thể chồng em thì vẫn muốn kiếm nữa, kiểu đang đà phát triển nên càng ham ấy; nhưng mà thôi kệ cũng dc, để ông ấy lo chính, mình coi như cũng đồng hành cùng thôi. Dù mấy năm nay em vẫn là "nữ tướng" quản hết mọi việc, nhưng trong sâu thẳm em vẫn chỉ muốn quay về làm người phụ nữ thảnh thơi chăm sóc con cái như cái thủa mới lấy chồng. Nên giờ mới đúng là cuộc sống mơ ước của em đấy.
Mợ giống em quá, em cũng muốn kiếm tiền để lo cho con, sợ chết sớm ko có ai lo cho chúng nó, vì em cũng có tí bệnh.
Nhưng giờ em ngộ ra ở nhà nhiều hơn, chơi với nó, học với nó hoặc nói chuyên đc với nó còn tốt hơn.
Tiền thì cũng ham nhưng mình làm nhiều quá cũng không giàu được, mà cứ túc tắc thì cũng vẫn đủ ăn.
Nên hết tháng 6 em nghỉ việc fulltime, sau đó dự định nghỉ vài tháng để giải phóng đầu óc, chơi với con, có thể hết năm nay rồi tính tiếp.
Hiện tại cũng có vài nơi đang rủ em về làm mà em cũng từ chối, hi vọng kiên định đc với kế hoạch nghỉ ngơi mợ ạ.
À em cũng đang muốn đẩy chồng em làm trụ cột kiếm tiền thay cho em :)

filmonline

Xe điện
Thời cuộc thay đổi, "tuổi nghỉ hưu" ngày càng trẻ hóa, cũng do tốc độ phát triển XH bây giờ ngày càng nhanh & nhu cầu lao động ngày càng khắt khe hơn. Em với cậu bạn học từ thời phổ thông giờ 4 xọi cũng vạ vật mây tháng nay kiếm việc cũng ko được. Các cty giờ ưu tiên chọn người trẻ, đơn giản hóa công nghệ & dây truyền trong cv.
Ngày xưa 60-65 mới nghĩ chuyện nghỉ hưu, mới cách nay hơn chục độ tuổi "hưu XH" giảm xuống 50-60, đến bây giờ tuổi 4 xọi đã bắt đầu bước 1 chân sang thế hệ bị XH bỏ lại rồi. Mặc dù còn rất nhiều người độ tuổi trên trung niên vẫn đang được làm những cv mình yêu thích & thu nhập tốt, nhưng tỷ lệ ngày càng giảm dần.
Haizz,

Anhhungjp

Xe tăng
Bên em thì công ty lại đang khủng hoảng vì thừa tiền :D. Nói ra thì khó tin nhưng đúng là đợt này chính phủ Nhật nhiều tiền quá, nên các ngân hàng đều khuyến khích cho các công ty vay lãi suất rất thấp để...cố gắng không sa thải nhân viên. Mặc dù tình hình công ty em không cần phải vay nhưng cuối cùng cũng được vay 1 khoản, và giờ bọn em đang không biết tiêu vào cái gì. Nhờ các cụ cho em lời khuyên nên đầu tư gì (em không thích chứng khoán và cũng sợ mất tiền của công ty :D).

Anhhungjp

Xe tăng
Mợ giống em quá, em cũng muốn kiếm tiền để lo cho con, sợ chết sớm ko có ai lo cho chúng nó, vì em cũng có tí bệnh.
Nhưng giờ em ngộ ra ở nhà nhiều hơn, chơi với nó, học với nó hoặc nói chuyên đc với nó còn tốt hơn.
Tiền thì cũng ham nhưng mình làm nhiều quá cũng không giàu được, mà cứ túc tắc thì cũng vẫn đủ ăn.
Nên hết tháng 6 em nghỉ việc fulltime, sau đó dự định nghỉ vài tháng để giải phóng đầu óc, chơi với con, có thể hết năm nay rồi tính tiếp.
Hiện tại cũng có vài nơi đang rủ em về làm mà em cũng từ chối, hi vọng kiên định đc với kế hoạch nghỉ ngơi mợ ạ.
À em cũng đang muốn đẩy chồng em làm trụ cột kiếm tiền thay cho em :)
Bên chị làm onsite thì đỡ mệt hơn làm offshore vì phải chạy dự án hàng ngày nhỉ? Onsite thì rate thấp hơn tí nhưng được cái quản lý cũng đơn giản, vấn đề khó nhất là onsite khó tuyển hàng xịn và các bạn hàng xịn thì thường onsite được 1 thời gian là chạy mất.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Bên em thì công ty lại đang khủng hoảng vì thừa tiền :D. Nói ra thì khó tin nhưng đúng là đợt này chính phủ Nhật nhiều tiền quá, nên các ngân hàng đều khuyến khích cho các công ty vay lãi suất rất thấp để...cố gắng không sa thải nhân viên. Mặc dù tình hình công ty em không cần phải vay nhưng cuối cùng cũng được vay 1 khoản, và giờ bọn em đang không biết tiêu vào cái gì. Nhờ các cụ cho em lời khuyên nên đầu tư gì (em không thích chứng khoán và cũng sợ mất tiền của công ty :D).
Để em xài hộ cho cụ :D
Cụ đầu tư vào cty siêu siêu nhỏ của em để em phục vụ lại chục ngàn doanh nghiệp siêu siêu nhỏ khác điiiiiiiiiiiiiii

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cách nhìn sẽ dẫn tới cách làm và hướng phấn đấu!
2 năm nay covid, nhất là năm nay, năm thứ 2 rồi thì cái lĩnh vực chính của tụi em không còn doanh thu. Nhưng cũng là điều may mắn vì từ cuối năm ngoái tụi em đã giảm rất nhanh công suất, nên tuy có lỗ, nhưng không đến nỗi. Cách làm này cho phép tụi em tồn tại vài năm, dù lương+BH cho người lao động vẫn trả đủ, đúng ngày, tiền các ngày lễ tết không bằng các năm trước nhưng vẫn có. Vụ lũ lụt vừa rồi tổ chức 1 xe hàng ủng hộ miền Trung (Cty vận tải tự in băng rôn, còn tụi em không yêu cầu)!
Em đã kể khi đóng tất cả mọi thứ ở Đức về tụi em cũng có 1 mớ nhỏ. Nếu không đầu tư mất vốn thì tụi em tìm 1 chỗ làm nhàn nhàn có thể yên tâm sống, tụi trẻ vẫn có mỗi đứa 1 cái nhà (không phải chung cư).
Nhưng học, xem nhiều, khi thấy Nhà nước cổ phần hóa các doanh nghiệp em bảo bà xã chọn và mua. Hồi đó Nhà nước còn giao khoán cho CB-CNV khi doanh nghiệp chào bán không được. Nhưng tụi em không chọn loại đó, mà chỉ chọn loại sắp sập tiệm, nhưng nhìn thấy khả năng vực nó lên. Giá mua cũng chỉ vừa vừa, đầu tiên không được mua nhiều, nhưng sau đó mua lại của mười đã mua,... và năm ngoái mua nốt cổ phần còn lại của Nhà nước!
Như hiện thời mấy cái doanh nghiệp đang cổ phần hóa này thì tụi em không đủ tuổi để đọc thông tin về chúng, chứ đừng nói bỏ tiền vào mua.
Mua xong dựng cho nó sống dậy vào phát triển lên. Nhưng tụi em cũng chỉ giới hạn trong khả năng. Trong nhà em là cái phanh mỗi khi bà xã thấy xung quanh họ phát triển nhanh. Cách làm này cho phép tụi em tồn tại rất vững chắc mà không quá vất vả.
Đi làm nhưng vẫn đủ thời gian cho các thú vui. Em không chỉ nghe nhạc, mà nghịch audio, nuôi chim, thú, trồng cây.
Trừ khi đang ở tỉnh, còn cứ tụi bạn gọi là em có mặt. Sân trước nhà em có cây lộc vừng gốc độ 1 người ôm, xung quanh em xếp các vò rượu để ủ cho hết chất độc. Rượu của em cũng có tiếng với lũ bạn!
Nay em rảnh mới đọc cái này.
Cụ giỏi và cuộc sống nhã quá nhỉ.

Em cũng có lúc bằng lòng với mình, nghĩ thế là đủ rồi. Ai dè chỉ vài năm sau nhà đất tăng giá phi mã, lạm phát ầm ầm, số tiền mình có bỗng chẳng còn đáng gì, thu nhập thì giảm sút.
Ối giời ơi lại cuống cả lên.

Smile1102

Xe container
Bên chị làm onsite thì đỡ mệt hơn làm offshore vì phải chạy dự án hàng ngày nhỉ? Onsite thì rate thấp hơn tí nhưng được cái quản lý cũng đơn giản, vấn đề khó nhất là onsite khó tuyển hàng xịn và các bạn hàng xịn thì thường onsite được 1 thời gian là chạy mất.
Onsite thì đúng là cho thuê người. Cơ bản bên mình team onsite đông nên mọi ng okie. Nếu đi onsite tầm 1-5 ng mà ko có lead và ko có ai take care hoặc công nghệ quá cũ thì giải tán nhanh lắm.
Nếu mình có tiền chắc sẽ đầu tư một hướng dịch vụ mới. Nhưng vì vốn mỏng và cũng không muốn quá quay cuồng nên để công ty size bé bé thôi cho đỡ mệt.

Smile1102

Xe container
Nay em rảnh mới đọc cái này.
Cụ giỏi và cuộc sống nhã quá nhỉ.

Em cũng có lúc bằng lòng với mình, nghĩ thế là đủ rồi. Ai dè chỉ vài năm sau nhà đất tăng giá phi mã, lạm phát ầm ầm, số tiền mình có bỗng chẳng còn đáng gì, thu nhập thì giảm sút.
Ối giời ơi lại cuống cả lên.
Em hỏi khí ko phải là cụ như nào đc coi là đủ rồi ạ? Và cụ giữ tiền mặt? Ko mua đất hay đầu tư CK? Vàng?
Em mà có tiền đủ về hưu chắc sẽ cơ cấu 1/2 là đất, 1/4 là tiền mặt và vàng và 1/4 đầu tư mạo hiểm kiểu chứng khoán hay tiền ảo hay các cty mới mở. (Em đang nghĩ tầm 20 tỷ thì về hưu đc). Tất nhiên về hưu đc hiểu là ko làm fulltime. Còn em vẫn túc tắc làm business dev cho các cty hoặc làm tư vấn nhưng làm theo project based thôi.

Amethyst2020

Xe buýt
Em hỏi khí ko phải là cụ như nào đc coi là đủ rồi ạ? Và cụ giữ tiền mặt? Ko mua đất hay đầu tư CK? Vàng?
Em mà có tiền đủ về hưu chắc sẽ cơ cấu 1/2 là đất, 1/4 là tiền mặt và vàng và 1/4 đầu tư mạo hiểm kiểu chứng khoán hay tiền ảo hay các cty mới mở. (Em đang nghĩ tầm 20 tỷ thì về hưu đc). Tất nhiên về hưu đc hiểu là ko làm fulltime. Còn em vẫn túc tắc làm business dev cho các cty hoặc làm tư vấn nhưng làm theo project based thôi.
Với em thì chỉ cần có nguồn thu nhập thụ động khoảng 50-60tr/tháng dưới dạng nhà cho thuê (sẽ tăng giá theo thời gian) là sẽ nghỉ hưu được, tất nhiên ngoài nhà và xe đang sử dụng. "Nghỉ hưu" lúc này chỉ có nghĩa là mình ko phải quá lao tâm khổ tứ để kiếm tiền nữa, mà chỉ cần làm túc tắc thôi. Duy trì đc thu nhập thì tốt, mà nếu sụt giảm cũng ko cần áp lực. Em thì ko có nhu cầu shopping gì cả, cuộc sống tương đối đơn giản: tuần đi ăn hàng 2 lần, năm đi du lịch 2-3 lần, cuối tuần đi chơi loanh quanh; còn mua sắm làm đẹp hầu như rất ít.

filmonline

Xe điện
Quan trọng là hạn mức của cụ được sử dụng bao nhiêu, chứ có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít.
Có cái dự án BĐS bên ông bạn em đang cần cổ đông, cụ có hứng thú ko ạ?

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 5 năm em đã tiết kiệm được kha khá. Nhưng sai lầm của em là thích có dòng tiền hàng tháng để hưởng an nhàn. Em vẫn làm việc kiếm tiền nhưng ... hết sức bình tĩnh thư thả.
Rốt cuộc em đầu tư 1 căn MT cho thuê. Giá nhà MT thì ko lên mấy mà giờ dịch giá thuê còn giảm.
Vàng, chứng em đều từng thua lỗ 1 ít nên ko ôm, còn lại tiền mặt đem gửi tiết kiệm vì em có chế độ lãi cao hơn xíu.

Thế rồi... bùm, như các cụ đã biết tình hình, đất nền nó lên gấp 3 so với toàn bộ lãi và gốc tiết kiệm em nhận đến thời điểm này. Vàng chứng cũng tung bay (sau này em có vào lại 1 ít chứng). Nhà cho thuê thì giảm giá để người ta còn sống được. Công việc thì lèng nhèng vì hưởng quen rồi.

Giờ lại cà cuống vắt chân lên cổ hòng kiếm thêm được xíu nào hay xíu ấy. Nhưng tất nhiên, tiền đâu dễ tính quay lại mãi với người kiêu và lười.
May mà nhu cầu em đơn giản nhẹ nhàng, ko chết đói là được.

Mợ cố lên. Tầm tuổi mợ đang còn phấn đấu được thì cứ phấn đấu. Ổn định hơn hẳn rồi muốn nghỉ ngơi vui chơi thế nào tha hồ nghỉ ngơi :)

GothicStyle

Xì hơi lốp
Hóng kinh nghiệm các cụ đi trước :P chục năm nữa em đỡ bỡ ngỡ...

Justforfuntoo

Xe container
Em mà có tiền đủ về hưu chắc sẽ cơ cấu 1/2 là đất, 1/4 là tiền mặt và vàng và 1/4 đầu tư mạo hiểm kiểu chứng khoán hay tiền ảo hay các cty mới mở. (Em đang nghĩ tầm 20 tỷ thì về hưu đc). Tất nhiên về hưu đc hiểu là ko làm fulltime.
Có 2 cái nhà cho thuê và tầm 5 tỷ tiền mặt gửi ngân hàng thì nghỉ hưu được
Với em thì chỉ cần có nguồn thu nhập thụ động khoảng 50-60tr/tháng dưới dạng nhà cho thuê (sẽ tăng giá theo thời gian) là sẽ nghỉ hưu được, tất nhiên ngoài nhà và xe đang sử dụng. "Nghỉ hưu" lúc này chỉ có nghĩa là mình ko phải quá lao tâm khổ tứ để kiếm tiền nữa, mà chỉ cần làm túc tắc thôi. Duy trì đc thu nhập thì tốt, mà nếu sụt giảm cũng ko cần áp lực. Em thì ko có nhu cầu shopping gì cả, cuộc sống tương đối đơn giản: tuần đi ăn hàng 2 lần, năm đi du lịch 2-3 lần, cuối tuần đi chơi loanh quanh; còn mua sắm làm đẹp hầu như rất ít.
Em cùng quan điểm và cách sống với cụ
Em chỉ cần tầm 30tr/1 tháng thu nhập thụ động là được, đủ sống, bds cho thuê được vẫn tăng giá là ổn

Vomoicuoi

Xe tăng
Em quen với một anh ở hòa bình . Đi làm thuê cho cty dưới kcn đồng văn , lương kỹ sư lâu năm cũng chỉ 14-15tr/1 tháng. Làm kỹ thuật nên cũng chả có màu mè gì. Anh bảo nhà có 2 ha đất đồi. Đợt mới vào cty 2015 anh ấy trồng hết toàn bộ bạch đàn và keo. Thời kỳ đầu 2 ngày Cuối tuần phi xe máy về chăm , hôm rồi thu hoạch cũng được món kha khá cộng thêm tiền tiết kiệm mấy năm cũng mua được cái nhà cấp 4 đỡ phải trọ. Niềm vui tuổi trung niên nhiều lúc chỉ đơn giản là đạt được mục đích như thế thôi

Jack Frost

Xe buýt
đồng cảm với cụ, e ngoài 40

e thì kinh tế, gia đình cha mẹ đều ổn

con e hơi nhỏ nên cũng chưa biết sau này ra sao

có diêud sứ khoẻ hơi kém

trước tuần xoạc dc 3-4 phát

nay 1 tuần cố lắm chỉ dc 1 phát thôi ạ
Cụ mua tadalafil loại 10g! Nhanh bền rẻ. Chiến bh partner xin thôi!😎😎😎

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 5 năm em đã tiết kiệm được kha khá. Nhưng sai lầm của em là thích có dòng tiền hàng tháng để hưởng an nhàn. Em vẫn làm việc kiếm tiền nhưng ... hết sức bình tĩnh thư thả.
Rốt cuộc em đầu tư 1 căn MT cho thuê. Giá nhà MT thì ko lên mấy mà giờ dịch giá thuê còn giảm.
Vàng, chứng em đều từng thua lỗ 1 ít nên ko ôm, còn lại tiền mặt đem gửi tiết kiệm vì em có chế độ lãi cao hơn xíu.

Thế rồi... bùm, như các cụ đã biết tình hình, đất nền nó lên gấp 3 so với toàn bộ lãi và gốc tiết kiệm em nhận đến thời điểm này. Vàng chứng cũng tung bay (sau này em có vào lại 1 ít chứng). Nhà cho thuê thì giảm giá để người ta còn sống được. Công việc thì lèng nhèng vì hưởng quen rồi.

Giờ lại cà cuống vắt chân lên cổ hòng kiếm thêm được xíu nào hay xíu ấy. Nhưng tất nhiên, tiền đâu dễ tính quay lại mãi với người kiêu và lười.
May mà nhu cầu em đơn giản nhẹ nhàng, ko chết đói là được.

Mợ cố lên. Tầm tuổi mợ đang còn phấn đấu được thì cứ phấn đấu. Ổn định hơn hẳn rồi muốn nghỉ ngơi vui chơi thế nào tha hồ nghỉ ngơi :)
Nhà đất lên giá thì cụ được lợi chứ có gì phải lo hả cụ?
Chỉ có dòng tiền của cụ tạm thời giảm vì giá nhà cho thuê giảm.

starsn

Xe điện
Em cũng sắp có vấn đề ko biết đầu tư đâu đây cụ. Tiền cũ của em thường để trong mấy cái retirement funds, ko nhòm đến cũng không sao. Giờ sắp có khoản không để vào retirement funds được, cũng ko bđs (vì phân bố ts vào bđs nhiều rồi), nghĩ đến chuyên phải tự mua bán cp mà vừa đau đầu vừa đau tim ❤

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Nhà đất lên giá thì cụ được lợi chứ có gì phải lo hả cụ?
Chỉ có dòng tiền của cụ tạm thời giảm vì giá nhà cho thuê giảm.
Em cũng được hưởng lợi xíu, nhưng nhà MT ko lên mấy trong khi đất nền và đất vùng xa tăng phi mã cụ ạ, và phần tiền mặt giữ đấy gần như là tiền chết (hơi tham cụ nhỉ). Nhưng nếu ngày đó ko vì thích có khoản tiền hàng tháng thì giờ em giàu rồi.
À mà thực sự cũng ko ngờ sao đất nền lên kinh vậy. Về lâu về dài em vẫn nghĩ con MT của em bền hơn, đem lại giá trị thực sự cho người sử dụng, chứ đất cát giải quyết được mỗi nhu cầu ở mà lại còn phải bỏ thêm tiền xây nữa, lên cao vậy e chừng hơi ảo.

starsn

Xe điện
Giữ tiền mặt nhiều thế hơi nhiều ạ. Em đang nghĩ 50% bđs, 35% cp, 15% tiền mặt. Mà tiền mặt 3-4t là cũng hơi nhiều rồi, bất kể bn %.