[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

waterlilyhn

Xe tải
Nghe các cụ/mợ trải lòng kể về quá khứ oanh liệt, nhiều kỉ niệm, đi hết đó đây em thấy ngưỡng mộ quá. Thời trẻ của em chỉ nhàn nhạt loanh quanh xó vườn nên 4x rồi mà vẫn chả có gì đáng kể để sau này hồi tưởng lại. Đúng là mỗi người có 1 sứ mạng, em là chim sẻ nên chỉ có thể ngắm nhìn các đại bàng bay lượn trên bầu trời cao thôi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người một kiểu, thế nên xã hội mới đa dạng.

Em thuộc loại người không nghĩ rằng tiêu nhiều tiền sẽ sướng hơn tiêu ít.

Biết đâu đôi vợ chồng trẻ tiêu 20K / năm kia sống hạnh phúc hơn 99% các gia đình khác.

P.S. Vào blog của họ thì thấy họ mới ly dị năm nay (2021), khi tài sản đã lên mấy triệu đô, không phải đi làm kiếm tiền và chi phí cuộc sống 88K/năm.
Chứng tỏ họ không hạnh phúc bằng hồi vẫn sống với 20K/năm.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Tiền vẫn tiêu khá đều vì lương vẫn đều :D giảm bớt đc tiền ăn hàng thôi vì covid.
Khi nào em lên cơn shopping nhiều thì lại đọc mấy bài nghỉ hưu sớm với tự do tài chính để kiềm hãm.
Hi vọng thêm một thời gian sẽ sống đc tối giản hơn :D
Mợ ngược em, chồng năn nỉ 6 tháng em mới chịu lên.. amazon mua ít quần áo mới :P nên tiền shopping nhà em gần như bằng 0.

Giờ em đang mệt vì phải mua nhà mà không muốn rút những khoản đầu tư cũ ra thôi. Xong vụ này em thành sư, không màng đến tiền nữa :D

Chuẩn.
Ngày xưa làm ngày làm đêm, chắt bóp mãi mới mua được cái xe chuồng gà 4,000 đô la nhưng ôi sao nó sung sướng thế. Suốt ngày lau chùi rửa ráy. Sau này đi BMW, Merc, Range cảm giác vẫn chỉ là cái xe để đi làm.
Trẻ không chơi già không thể chơi lại được nữa.
Em chẳng nuối tiếc tuổi trẻ gì hết :) Cuộc đời có sao sống vậy, tuổi nào cũng có hạn chế, băn khoăn, vui vẻ của tuổi ấy. Tiếc chuyện năm xưa chẳng bằng sống tốt năm nay.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nghe các cụ/mợ trải lòng kể về quá khứ oanh liệt, nhiều kỉ niệm, đi hết đó đây em thấy ngưỡng mộ quá. Thời trẻ của em chỉ nhàn nhạt loanh quanh xó vườn nên 4x rồi mà vẫn chả có gì đáng kể để sau này hồi tưởng lại. Đúng là mỗi người có 1 sứ mạng, em là chim sẻ nên chỉ có thể ngắm nhìn các đại bàng bay lượn trên bầu trời cao thôi.
Em cũng thuộc loại tuổi trẻ chưa chơi bời gì.
Nhưng đến giờ em dù vẫn nghèo, vẫn thèm tiền, muốn kiếm thêm tiền nhưng cũng không thấy hứng thú gì mấy với các thú vui đắt tiền.
Cũng thấy mình hơi lạ, vì thường người giàu, trải qua những cái đó rồi thì mới thấy chán.

Em năm nay 41, về nước tính đến giờ gần 10 năm, đại gia thì ko phải những cũng may may mắn & tính toán, đầu tư đúng lúc kiếm đủ cho gia đình, con cái chả phải lo gì đến cuối đời. Sự nghiệp cũng đã max khả năng, Head ở cả MNC lẫn DN trong nước. Nhưng khi nhìn lại thấy tiếc nuối tuổi trẻ lắm, cái thời nghèo khó chỉ tin rằng công danh, sự nghiệp & tiền bạc là tất cả :D đến khi đạt được mới thấy đó ko phải là tất cả ý nghĩa cuộc đời nhưng thời gian đã đi thì ko quay lại đc. Những đam mê, hoài bão & cả ngây thơ thời trẻ trâu sẽ ko thể tìm lại bởi con người mình đã già, đã thực tế & quá đời cmnr. Mình có lựa chọn đúng ko, có chứ khi đã toại nguyện. Nhưng nếu đc đánh đổi 10 tỷ lấy 10 năm tuổi trẻ sẽ đổi ngay & luôn :)) ko như cụ kia chém đổi hết $ đâu, iem vẫn còn đủ thực tế đổi mừ vẫn ....sướng cuộc đời
Trừ khi cụ bị ràng buộc về sức khỏe và... gấu nhà thôi, chứ ai cấm cụ sống như tuổi trẻ :D

Chỉnh sửa cuối:

April_

Xe điện
.S. Vào blog của họ thì thấy họ mới ly dị năm nay (2021), khi tài sản đã lên mấy triệu đô, không phải đi làm kiếm tiền và chi phí cuộc sống 88K/năm.
Làm gì có chuyện lúc giàu ko hạnh phúc bằng lúc nghèo đc ạ?

Lúc còn trẻ thì dễ vui hơn lúc đã già, có vậy thôi cụ.
Lúc nghèo thì ít sự lựa chọn, nên dễ thấy vui
Còn khi giàu và nhiều sự lựa chọn thì cũng vẫn thấy vui nhưng phải chọn :D

April_

Xe điện
Em chẳng nuối tiếc tuổi trẻ gì hết
Em cũng giống mợ :D. Đối với em tiếc nuối cái đã qua là bi ai lớn nhất của 1 đời người. Mỗi người chỉ sống 1 lần này, nghĩ về quá khứ là thứ đã tèo chi bằng sống cho tốt hôm nay. Hoặc nghĩ xem mai.làm gì cho vui thì có ích hơn :D

Smile1102

Xe container
Mợ ngược em, chồng năn nỉ 6 tháng em mới chịu lên.. amazon mua ít quần áo mới :P nên tiền shopping nhà em gần như bằng 0.

Giờ em đang mệt vì phải mua nhà mà không muốn rút những khoản đầu tư cũ ra thôi. Xong vụ này em thành sư, không màng đến tiền nữa :D

Em chẳng nuối tiếc tuổi trẻ gì hết :) Cuộc đời có sao sống vậy, tuổi nào cũng có hạn chế, băn khoăn, vui vẻ của tuổi ấy. Tiếc chuyện năm xưa chẳng bằng sống tốt năm nay.
Em thì cái gì cũng ham mợ ạ nên tốn kém, tất nhiên vẫn biết kiềm chế ko quá đà.
Em cũng là ng sống ko nuối tiếc. Vào hoàn cảnh đó mình phải vậy thôi.
Nếu có cho em làm lại em nghĩ mình sẽ vẫn đi con đường cũ. Nó là tính cách là số mệnh của mình rồi.

Smile1102

Xe container
Vào đọc thấy phục các cụ các mợ quá. Giỏi giang, đi khắp nơi trải nghiệm đời nhiều.
Em thì tư duy lũy tre làng. Học ĐH, đi làm, lấy chồng, cắm mặt chăm con, tiết kiệm năng góp chặt bị xây nhà mua nhà. Đến giờ ngẩng mặt lên thì 40 chưa kịp hưởng thụ gì thì phải cúi mặt xuống cày tiếp.
Đợt rồi em stress. Nộp CV đi làm lại thấy thua xa tụi trẻ rồi.
Bọn trẻ nó học nhanh, tiếp cận luôn cái mới tư duy mới, nên về mặt công nghệ thì chắc nó hơn đứt mình nhưng mình có kinh nghiệm xử lý vde, tư duy tổng hợp bao quát hơn mợ ạ.
Vậy nên ai cũng có vai trò của mình thôi.

starsn

Xe điện
Mỗi người một kiểu, thế nên xã hội mới đa dạng.

Em thuộc loại người không nghĩ rằng đi BMW sẽ hạnh phúc hơn đi xe Toyota rẻ tiền mà bền (không phải nghĩ đến nó), ăn bít tết loại 40 USD / kg ngon hơn loại 18 USD, đi tour du lịch châu Âu vui hơn road trip đốt lửa cắm trại ngủ đêm ngoài trời cùng lũ bạn...

Biết đâu đôi vợ chồng trẻ tiêu 20K / năm kia sống hạnh phúc hơn 99% các gia đình khác.

P.S. Vào blog của họ thì thấy họ mới ly dị năm nay (2021), khi tài sản đã lên mấy triệu đô, không phải đi làm kiếm tiền và chi phí cuộc sống 88K/năm.
Em vodka cho cụ mà nó kêu em thích cụ quá :)

Thời gian gd em hạnh phúc nhất là lần đầu tiên biết đến "nghèo" trong cuộc đời đi làm. Em sinh cháu bé, nuôi nó vất vả quá khóc lóc suốt ngày. Lại mới đến nơi ở mới, con nhỏ, xác định đây là lúc tiêu tiền chứ không phải lúc kiếm, nên chả quan tâm đến tiền. Ngược lại đi làm rảnh rang, nhẹ đầu, 4h chiều cả nhà về rồi lại xách nhau đi công viên, đi khắp nơi. Hạnh phúc vì vô lo vô nghĩ. Được như thế 2 năm.

Sau đấy con lớn vào cấp 1, cần mua nhà chỗ trường tốt cái là thái độ kiếm tiền khác hẳn :)

Đời là thế, chỉ vui khi ta take it easy :)

starsn

Xe điện
Em thì cái gì cũng ham mợ ạ nên tốn kém, tất nhiên vẫn biết kiềm chế ko quá đà.
Em cũng là ng sống ko nuối tiếc. Vào hoàn cảnh đó mình phải vậy thôi.
Nếu có cho em làm lại em nghĩ mình sẽ vẫn đi con đường cũ. Nó là tính cách là số mệnh của mình rồi.
Vâng :) Em cũng có thú vui tốn kém là muốn mua nhà đẹp + gần.

Cơ bản dân mình thích tiết kiệm chứ mợ cứ chi 70% thu nhập thì mua sắm kia là muỗi, nhỉ ;;)

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có chuyện lúc giàu ko hạnh phúc bằng lúc nghèo đc ạ?

Lúc còn trẻ thì dễ vui hơn lúc đã già, có vậy thôi cụ.
Lúc nghèo thì ít sự lựa chọn, nên dễ thấy vui
Còn khi giàu và nhiều sự lựa chọn thì cũng vẫn thấy vui nhưng phải chọn :D
Chả phải cụ ạ.
Trẻ em ra trường đi làm vài năm, nhân viên xuất sắc, cty 3 lần cho sang trụ sở chính ở trời Âu báo cáo. Lần nào cũng tranh thủ dạo chơi mấy hôm mà ôi sao nó sung sướng. Ở ksan quèn, chả có gì ghê gớm.

Giờ em đi chơi những nơi sang xịn mịn đẹp nhất Châu âu, mẽo cũng ko thể nào thấy lại cái cảm giác vui trước đây.

Giờ em còn đủ trẻ khoẻ nên muốn du lịch những nơi mạo hiểm tận cùng thế giới: bắc cực, amazon, kruger....

Em thấy những năm 20s tuổi đẹp thật, quá nhiều kỉ niệm.

starsn

Xe điện
Chả ăn thua gì mợ ah.
Ví dụ mua con xe chạy mất 10 tỏi
Con cái, ví dụ có 2 đứa du học, mỗi đứa 4 năm. Hết 7-8 tỏi
Cho mỗi đứa cái nhà thường thường, 2 cái 10 tỏi

Sơ sơ hết xừ 30 tỏi tiền tươi rồi :))

Đấy, giàu ở đâu? Đủ ở đâu?
Tự nhiên em nghĩ ra, cụ đang có 2x củ đấy thôi, lấy 12 củ ra mua xe, còn lại để cho con đi du học. Từ giờ đến lúc nó học xong thì cày nhà.

Thế là đủ rồi :D

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhiên em nghĩ ra, cụ đang có 2x củ đấy thôi, lấy 12 củ ra mua xe, còn lại để cho con đi du học. Từ giờ đến lúc nó học xong thì cày nhà.

Thế là đủ rồi :D
Đấy, mợ thấy khổ chưa? Biết thế nào là đủ mà dừng lại? Chả bao giờ cả.
Hôm nay đọc báo thấy cụ Abramovich vừa hạ thuỷ con thuyền giá nửa tỏi bai đần. Thấy thèm ghê, chắc mấy cụ có tầm tiền loanh quanh nửa tỏi mẽo cũng ko dừng lại nổi, nuốt nước bọt ừng ực, lăn ra cày :))

Đúng là cuộc đời mà.

starsn

Xe điện
Đấy, mợ thấy khổ chưa? Biết thế nào là đủ mà dừng lại? Chả bao giờ cả.
Hôm nay đọc báo thấy cụ Abramovich vừa hạ thuỷ con thuyền giá nửa tỏi bai đần. Thấy thèm ghê, chắc mấy cụ có tầm tiền loanh quanh nửa tỏi mẽo cũng ko dừng lại nổi, nuốt nước bọt ừng ực, lăn ra cày :))

Đúng là cuộc đời mà.
Em không hiểu cụ nói khổ ở chỗ nào. Cụ muốn con xe 12 củ hay cái du thuyền? Con xe thì đủ rồi đấy thôi.

P.S. à ý cụ là phải cày nhà thì khổ à? :) Chuyện này em không cùng trường phái cụ, em đã nói nhiều trong topic này rồi. Em đơn giản dễ vui hơn cụ nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Thường thì người ta sẽ thấy rất vui khi đạt được một mục tiêu nào đó mà mình đặt ra để phấn đấu. Người tự biết họ sẽ biết chọn những mục tiêu có thể với tới. Mục tiêu của con người bao gồm rất nhiều thứ, từ những thứ cho bản thân, gia đình và cả công danh-sự nghiệp (cũng gần đồng nghĩa với tiền bạc). Chẳng cần từ lúc trẻ, mà ngay cả khi tuối đã cao mà không tự lượng sức, ganh đua nhìn xã hội để cố vượt quá sức của mình thì tất nhiên sẽ hối hận, hối hận không chỉ về thời gian mà còn cả sức lực,...!
Chắc người hạnh phúc nhất là người từ trẻ cho đến lúc về già luôn thu hái được thành quả cho những cố gắng đã bỏ ra!

starsn

Xe điện
Thường thì người ta sẽ thấy rất vui khi đạt được một mục tiêu nào đó mà mình đặt ra để phấn đấu. Người tự biết họ sẽ biết chọn những mục tiêu có thể với tới. Mục tiêu của con người bao gồm rất nhiều thứ, từ những thứ cho bản thân, gia đình và cả công danh-sự nghiệp (cũng gần đồng nghĩa với tiền bạc). Chẳng cần từ lúc trẻ, mà ngay cả khi tuối đã cao mà không tự lượng sức, ganh đua nhìn xã hội để cố vượt quá sức của mình thì tất nhiên sẽ hối hận, hối hận không chỉ về thời gian mà còn cả sức lực,...!
Chắc người hạnh phúc nhất là người từ trẻ cho đến lúc về già luôn thu hái được thành quả cho những cố gắng đã bỏ ra!
Em nghĩ vấn đề là một số người gắn self-worth của mình với độ giàu có hoặc "thành đạt", cho nên ngay cả khi đã cơm ngon áo đẹp vẫn liên tục phát sinh nhu cầu mới, chưa chắc đã vì thật sự trong lòng muốn nó, mà có thể chỉ để chứng minh với xung quanh rằng mình "thành đạt". Hậu quả của xã hội nghèo đi lên, ai ai cũng động viên nhau "result matters", cứ giàu nghĩa là giỏi, cứ giỏi là nhiều gái theo :P là vợ (hay gái xung quanh) sẽ nhìn mình bằng con mắt ngưỡng mộ.

Đối với em, cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày, con được học hành tử tế trong khả năng, mình không lo đói, mình được đi chơi. Thế là đủ. Có được những thứ đấy trong xh này không hề khó. Ngoài ra, niềm vui sống là điều rất cá nhân, không ai cần phải giống ai.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ vấn đề là một số người gắn self-worth của mình với độ giàu có hoặc "thành đạt", cho nên ngay cả khi đã cơm ngon áo đẹp vẫn liên tục phát sinh nhu cầu mới, chưa chắc đã vì thật sự trong lòng muốn nó, mà có thể chỉ để chứng minh với xung quanh rằng mình "thành đạt". Hậu quả của xã hội nghèo đi lên, ai ai cũng động viên nhau "result matters", cứ giàu nghĩa là giỏi, cứ giỏi là nhiều gái theo :P là vợ (hay gái xung quanh) sẽ nhìn mình bằng con mắt ngưỡng mộ.
...
Mong muốn cái tốt hơn luôn là bản năng của con người, việc này cũng chẳng liên quan đến việc chưa đạt điều đã mong muốn hay bằng lòng với những gì đã đạt được.
Điều này không giống với người luôn ganh tị, sống không bao giờ bằng lòng với gì mình có, dù cũng chẳng muốn cố gắng để đạt được điều tốt hơn, chỉ thích kiếm tiền thật dễ dàng và nghĩ bằng tiền có thể mua được tất cả. Dù cái ngưỡng phân biệt giữa 2 việc không phải luôn được xác định rõ ràng.
Nhưng em đang viết về những người luôn rất hiểu biết chính họ để đặt ra những mục tiêu mà bằng sức lực, khả năng và cả cố gắng nữa của họ thì họ sẽ đạt được. Mỗi lần đạt được như vậy sẽ cho họ niềm vui, củng cố thêm sự tự tin để đặt ra những mục tiêu mới, cao hơn và họ rất tin là họ sẽ đạt được.
Cuộc sống mà luôn có những niềm vui như vậy, dù lúc trẻ hay cả khi đã về già thì sao họ phải hối hận cho những ngày tháng đã sống?

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Mong muốn cái tốt hơn luôn là bản năng của con người, việc này cũng chẳng liên quan đến việc chưa đạt điều đã mong muốn hay bằng lòng với những gì đã đạt được.
Điều này không giống với người luôn ganh tị, sống không bao giờ bằng lòng với gì mình có, dù cũng chẳng muốn cố gắng để đạt được điều tốt hơn, chỉ thích kiếm tiền thật dễ dàng và nghĩ bằng tiền có thể mua được tất cả. Dù cái ngưỡng phân biệt giữa 2 việc không phải luôn được xác định rõ ràng.
Nhưng em đang viết về những người luôn rất hiểu biết chính họ để đặt ra những mục tiêu mà bằng sức lực, khả năng và cả cố gắng nữa của họ thì họ sẽ đạt được. Mỗi lần đạt được như vậy sẽ cho họ niềm vui, củng cố thêm sự tự tin để đặt ra những mục tiêu mới, cao hơn và họ rất tin là họ sẽ đạt được.
Cuộc sống mà luôn có những niềm vui như vậy, dù lúc trẻ hay cả khi đã về già thì sao họ phải hối hận cho những ngày tháng đã sống?
"Mong muốn điều tốt hơn" quá trừu tượng, chúng ta có thể thấy phần lớn ở đây cc mong muốn có nhiều tiền hơn. Lối tư duy này hình thành phần nhiều do xh xung quanh. "Đặt mục tiêu", như cụ nói, ảnh hưởng nhiều đến tâm lý và niềm vui trong cs của mình. Vậy nên đừng để xh dẫn dắt nhiều quá, làm mình lệ thuộc nó.

Em không nói đến tâm lý ganh tị. Ngay cả ganh tị cũng là một tâm lý bt của con người, mình có thể nhìn nó bao dung hơn.

Thực ra ai muốn nhiều tiền thì cứ tiếp tục phấn đấu, em không có ý phán xét gì cả :) Em chỉ đang giải thích một cách nghĩ khác thôi :)

P.S. for fun :))

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
"Mong muốn điều tốt hơn" quá trừu tượng, chúng ta có thể thấy phần lớn ở đây cc mong muốn có nhiều tiền hơn. Lối tư duy này hình thành phần nhiều do xh xung quanh. "Đặt mục tiêu", như cụ nói, ảnh hưởng nhiều đến tâm lý và niềm vui trong cs của mình. Vậy nên đừng để xh dẫn dắt nhiều quá, làm mình lệ thuộc nó.
...
Mong muốn kiếm nhiều tiền hơn cũng chỉ như cái ước muốn tốt hơn thôi, không phải là ngoại lệ!
Nhiều người cố gắng phủ nhận ý nghĩa của đồng tiền, nhưng riêng em thấy, nếu đồng tiền kiếm được là do công sức mình bỏ ra, không phải là đồng tiền bẩn thì luôn luôn có ý nghĩa. Nó cũng đo, đếm công sức và khả năng của mình.
Không có tiền sẽ không thể làm được việc gì mà mình muốn cả!