[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Giải trí, du lịch và mua sắm lặt vặt tất cả có 130USD cho 2 người thì quả là siêu tiết kiệm, tiền ăn 2 người ở nhà lại chỉ có 250USD :D. Nói chung để tồn tại thì kiểu gì cũng tồn tại được thôi. Tính như trên thì thậm chí có thể bỏ phần ăn hàng để tiết kiệm thêm 100USD, thuê căn studio thôi thì tiết kiệm thêm 200 USD. Bỏ quách ô tô đi, đi xe đạp được rồi, tiết kiệm tiền xăng và chỗ đậu xe ...

Smile1102

Xe container
Thử tính qua chi phí 1 tháng của 2 người sống tiết kiệm ở Mỹ:
- Thuê nhà: 600 (loại 1 phòng ngủ, 50m2)
- 1 xe ô tô:
+ Xăng: 80
+ Bảo hiểm: 40
+ Bảo trì / sửa chữa nhỏ: 30
+ Đỗ xe: 30
- Ăn ở nhà: 250
- Ăn ngoài hàng: 100
- Điện - nước: 100
- Internet: 30
- Netflix: 10
- Điện thoại: 50
- Bảo hiểm y tế: free
- Giải trí: 50
- Du lịch: 50
- Mua sắm lặt vặt: 30
- Mua sắm vừa (máy tính, đồ gia dụng, v.v... - chia trung bình tháng): 50
-

Tổng cộng: $1500 / tháng, $18K / năm.
Muốn tự do tài chính thì cũng phải chắt bóp bác nhỉ, ở đâu cũng thế.
Nhìn để tự răn mình cho đỡ lãng phí. Ở VN nếu có tiền từ 2011 tới 2013 cũng có nhiều cơ hội mua nhà rẻ. Giờ thì lại cao quá rồi.
Em cũng may mua đc cái chung cư đúng năm 2013 lúc thị trường đáy và chuẩn bị bứt lên. Kể ra lúc đó mà mua đất ở xa xa thì ngon hơn. Mà cơ bản em chỉ muốn mua cái nhà ở cho con cái đi học thuận tiện nên ko tính xa đc.

nguoibatdau

Xe tăng
Muốn tự do tài chính thì cũng phải chắt bóp bác nhỉ, ở đâu cũng thế.
Nhìn để tự răn mình cho đỡ lãng phí. Ở VN nếu có tiền từ 2011 tới 2013 cũng có nhiều cơ hội mua nhà rẻ. Giờ thì lại cao quá rồi.
Em cũng may mua đc cái chung cư đúng năm 2013 lúc thị trường đáy và chuẩn bị bứt lên. Kể ra lúc đó mà mua đất ở xa xa thì ngon hơn. Mà cơ bản em chỉ muốn mua cái nhà ở cho con cái đi học thuận tiện nên ko tính xa đc.
Bạn tính thế là đúng rồi. Mua chung cư tiện cho con học hành chứ mua đất xa lại khổ ra.

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Thử tính qua chi phí 1 tháng của 2 người sống tiết kiệm ở Mỹ:
- Thuê nhà: 600 (loại 1 phòng ngủ, 50m2)
- 1 xe ô tô:
+ Xăng: 80
+ Bảo hiểm: 40
+ Bảo trì / sửa chữa nhỏ: 30
+ Đỗ xe: 30
- Ăn ở nhà: 250
- Ăn ngoài hàng: 100
- Điện - nước: 100
- Internet: 30
- Netflix: 10
- Điện thoại: 50
- Bảo hiểm y tế: free
- Giải trí: 50
- Du lịch: 50
- Mua sắm lặt vặt: 30
- Mua sắm vừa (máy tính, đồ gia dụng, v.v... - chia trung bình tháng): 50
-

Tổng cộng: $1500 / tháng, $18K / năm.
Cái gì cũng có giá của nó thôi. Những năm tháng đẹp nhất của đời người coi như vứt đi để saving.

Ví dụ 1 chuyến du lịch châu âu khi bạn 20 tuổi cảm xúc nó khác hẳn khi bạn 35 tuổi. Cái này ko tiền bạc nào mua được.

Già đi kể cả có tiền cũng ko thể sướng bằng trẻ (kể cả ko tiền). Cái này là sự thật.

Bao giờ em u50 mà cho em đổi toàn bộ tài sản để trở về tuổi 18 em đổi luôn và ngay. Ko cần 1 giây suy nghĩ.
Tin chắc hỏi mấy ông Bill, buffet...các ông ấy cũng đổi vội luôn.

Tuổi trẻ và trải nghiệm khi bạn còn trẻ, còn tràn đầy năng lượng và cảm xúc nó vượt trên bất cứ giá tiền nào.

scorp8x

Xe container
Cái gì cũng có giá của nó thôi. Những năm tháng đẹp nhất của đời người coi như vứt đi để saving.

Ví dụ 1 chuyến du lịch châu âu khi bạn 20 tuổi cảm xúc nó khác hẳn khi bạn 35 tuổi. Cái này ko tiền bạc nào mua được.

Già đi kể cả có tiền cũng ko thể sướng bằng trẻ (kể cả ko tiền). Cái này là sự thật.

Bao giờ em u50 mà cho em đổi toàn bộ tài sản để trở về tuổi 18 em đổi luôn và ngay. Ko cần 1 giây suy nghĩ.

Tuổi trẻ và trải nghiệm khi bạn còn trẻ, còn tràn đầy năng lượng và cảm xúc nó vượt trên bất cứ giá tiền nào.
Đồng ý 90% :) giờ đổi đuợc 10 tỷ quay lại 10 năm tuổi trẻ đổi ngay & luôn

Smile1102

Xe container

Em được cái thời trẻ chơi là chính nhất là hồi học đại học, chơi mãi đến năm 26 tuổi mới đi làm nên giờ cũng ko có gì tiếc.
Và bây giờ em lại tính nghỉ một quãng trc khi đi làm. Không covid thì em và 2-3 bạn thân sang châu Âu học khóa ngắn từ 1-3 tháng vừa học vừa chơi cho sung sướng cái thằng người.
Em cũng nghĩ đợi 60 về hưu thì đi chơi chả sướng, chụp ảnh cũng ko còn đẹp nữa :D.

alceste

Xe điện

Thế em lại khác cụ. Em còn lâu mới đổi.
Em thấy càng trung niên, càng chín chắn, càng hiểu mình muốn gì cần gì, tiền bạc cũng khá hơn. Hồi 2x đi du học có đi du lịch hết các nước, suốt ngày ngủ sân bay với dorm, chi tiêu gì cũng cân nhắc, có cái ve vào cửa 20-30 eur cũng lăn tăn.
H thì đi đâu cũng thoải mái hơn, ăn uống chi tiêu mua sắm thích gì làm nấy, ko cần phải đi cố.
ca văn hóa, tình cảm, cuộc sống, hay sự gắn bó giữa người với người, có những thứ phải đến 35 tuổi khi mình chin chán hơn, mới hiểu được, mới cảm nhận được.

scorp8x

Xe container
Tùy thôi bác!
Nếu mất thời gian học chỉ để lấy được cái bằng cho có tiếng TS thì có thể như các bác viết!
Suy nghĩ Tuổi trẻ chỉ có học hành & cày quốc thì phí quá :) Cơ bản thì vấn đề này cũng giống chỉ số EQ & IQ cái nào hay hơn. Với rất nhiều nguời thực tế theo IQ có thành đạt, có $ nhưng 1 ngày họ nhận ra cũng đã mất nhiều thứ. Nguợc lại cũng vậy. Cái gì cũng có giá của nó bởi cuộc đời ko hoàn hảo

Bimmer

Xe điện

Chuẩn.
Ngày xưa làm ngày làm đêm, chắt bóp mãi mới mua được cái xe chuồng gà 4,000 đô la nhưng ôi sao nó sung sướng thế. Suốt ngày lau chùi rửa ráy. Sau này đi BMW, Merc, Range cảm giác vẫn chỉ là cái xe để đi làm.
Trẻ không chơi già không thể chơi lại được nữa.

hoangnam2812

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
nghe căng quá cụ nhể em u40 chưa vợ cơ cụ ạ chư biết khủng hoảng tuổi trung niên dư lào

Bimmer

Xe điện
Tuổi nào cũng có những cái hay riêng của nó miễn là mình tận dụng thôi.

Đâu phải đến 40 mới khủng hoảng đâu. Chúng ta khủng hoảng lúc 3 tuổi, lúc 12 tuổi, lúc 18 tuổi, 30 tuổi khủng hoảng nặng, 40 tuổi khủng hoảng thừa. Không có tuổi nào là không có mặt trái của nó.

Tuổi trẻ là tuổi của những lần đầu tiên. Cái gì đầu tiên mà lại chả phê lòi. Điếu thuốc lá đầu tiên, làm tình lần đầu tiên, con xe đầu tiên. Mỗi cái no money. Cụ nào may mắn nhà khá giả thì ngon. Bọn Tây nhiều nhà cho con gap year đi phượt 5 châu 4 biển. Sau này nhất định phải cho bọn trẻ con đi gap year.

U30 tuy là vất nhất nhưng đáng. Không có nhưng năm trường đời với 2 lần ngã dập mặt nó cũng tôi luyện bản thân lên nhiều. Tuy không bớt đi căng thẳng những cũng biết cách xử lý.

Tuổi 40 mà chịu khó thì cũng có thể có mọi thứ nhưng duy nhất là ko có thời gian hay là cảm nhận về thời gian thay đổi thì em ko rõ. Lúc nào nhà cũng bao việc. Nhiều hôm đến cty ngồi xuống đứng lên đã 5h chiều. Không còn cảnh lăn lên hết quán này quán nọ mà vẫn chưa đến giờ cơm tối.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Suy nghĩ Tuổi trẻ chỉ có học hành & cày quốc thì phí quá :) Cơ bản thì vấn đề này cũng giống chỉ số EQ & IQ cái nào hay hơn. Với rất nhiều nguời thực tế theo IQ có thành đạt, có $ nhưng 1 ngày họ nhận ra cũng đã mất nhiều thứ. Nguợc lại cũng vậy. Cái gì cũng có giá của nó bởi cuộc đời ko hoàn hảo
Ngày nay nhiều người đang thực hiện khẩu hiệu tuổi trẻ phải tận dụng để hưởng thụ, không sau này sẽ tiếc.
Nhưng lúc trẻ em đi học rồi cũng làm cả tiến sỹ nữa. Giữa 2 lần ấy còn cầm súng.
Dù đi học, nhưng do học ở nước ngoài, không chỉ 1 nước nên cũng được tìm hiều rất nhiều thứ.
Sau khi làm tiến sỹ về cũng ky cóp được ít tiền+cách nhìn người ta đậy cho nên cũng đón nhận cơ hội, hiện thực hóa cơ hội.
Dù có đang làm, nhưng em cũng chẳng bỏ lỡ phần thực hiện những hobbies mình thích.
Đủ khả năng, đủ điều kiện, không quá chạy theo đồ xa xỉ,... dù chỉ để chơi nhưng em vẫn tìm hiểu để làm được một cách tốt nhất.
Ngay chỉ với cái ô tô. Do công việc bà xã đang muốn đổi 1 cái xe đẹp hơn, nhưng em vẫn đang rất tiếc cái xe đang chạy. Đi những cái xe đẹp kia không thể như cái này được. Không đi nhiều, 1 tuần chỉ 2 - 3 lần xuống các tỉnh, nhưng cũng thấy vui khi ngồi sau vô lăng của nó.
Đến bây giờ em không thấy tiếc thời gian đã qua và vẫn nghĩ có muốn cũng rất khó có cơ hội nếu phải làm lại!

Chỉnh sửa cuối:

HTT8181

Đi bộ
Đồng cảm với chủ thớt. Nhiều khi thấy rất chênh vênh. Mọi thứ ng ngoài nhìn vào thấy mình rất ổn chỉ mình thấy bất ổn.
Sức khoẻ giảm, con cái bắt đầu có cá tính riêng, bm già đi, vc thì ai làm việc đó ít trò chuyện.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái khủng hoảng nhiều nhất là sức khỏe, nó khiến mình không còn tự tin vì không còn "thanh niên" nữa. Dù sao thì đàn ông còn đỡ hơn phụ nữ, vì họ còn phải đối mặt với tiền mãn kinh.

Tuy nhiên dù là đàn ông hay phụ nữ thì độ tuổi này cũng là độ tuổi chín nhất của cuộc đời. Nếu cụ có một sự nghiệp nào đó, thì đây là lúc để cụ thăng hoa vì đã tích lũy đủ vốn liếng, kinh nghiệm để bắt đầu.

Các cụ được cơ cấu vào UV TW độ tuổi này chính là hạt giống vàng đó các cụ. Còn kể cả khi hạt giống đã được ươm thì cũng phải mất 1-2 khóa trúng cử mới lên được BCC. Các nguyên thủ U60 đã là trẻ lắm rồi, nước Mỹ toàn U70-80 mới bắt đầu lãnh đạo đây này.

Cụ lạc quan lên nhé, gừng càng già càng cay. Em công nhận với cụ vụ con cái nó lớn lên dạy bảo khó khiến cha mẹ stress là có thật. Bố mẹ tuổi già đau yếu là quy luật của con người không ai tránh được, nói rộng ra thì độ tuổi trung niên cũng khiến con người ta sống có ý nghĩa hơn đấy, vì phải sống vì các con, và cũng vì bố mẹ nữa.

Giodong2

Xe buýt
Vào đọc thấy phục các cụ các mợ quá. Giỏi giang, đi khắp nơi trải nghiệm đời nhiều.
Em thì tư duy lũy tre làng. Học ĐH, đi làm, lấy chồng, cắm mặt chăm con, tiết kiệm năng góp chặt bị xây nhà mua nhà. Đến giờ ngẩng mặt lên thì 40 chưa kịp hưởng thụ gì thì phải cúi mặt xuống cày tiếp.
Đợt rồi em stress. Nộp CV đi làm lại thấy thua xa tụi trẻ rồi.

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi nào cũng có những cái hay riêng của nó miễn là mình tận dụng thôi.

Đâu phải đến 40 mới khủng hoảng đâu. Chúng ta khủng hoảng lúc 3 tuổi, lúc 12 tuổi, lúc 18 tuổi, 30 tuổi khủng hoảng nặng, 40 tuổi khủng hoảng thừa. Không có tuổi nào là không có mặt trái của nó.

Tuổi trẻ là tuổi của những lần đầu tiên. Cái gì đầu tiên mà lại chả phê lòi. Điếu thuốc lá đầu tiên, làm tình lần đầu tiên, con xe đầu tiên. Mỗi cái no money. Cụ nào may mắn nhà khá giả thì ngon. Bọn Tây nhiều nhà cho con gap year đi phượt 5 châu 4 biển. Sau này nhất định phải cho bọn trẻ con đi gap year.

U30 tuy là vất nhất nhưng đáng. Không có nhưng năm trường đời với 2 lần ngã dập mặt nó cũng tôi luyện bản thân lên nhiều. Tuy không bớt đi căng thẳng những cũng biết cách xử lý.

Tuổi 40 mà chịu khó thì cũng có thể có mọi thứ nhưng duy nhất là ko có thời gian hay là cảm nhận về thời gian thay đổi thì em ko rõ. Lúc nào nhà cũng bao việc. Nhiều hôm đến cty ngồi xuống đứng lên đã 5h chiều. Không còn cảnh lăn lên hết quán này quán nọ mà vẫn chưa đến giờ cơm tối.
Cũng có nhiều loại tuổi trẻ cụ ạ. Nhiều người tính cách hơi khốt ta bít hoặc nhà nghèo quá, tự ti quá đâm ra tuổi trẻ họ khổ, lại tự ti, tính cách rụt rè...ít cơ hội trải nghiệm. Thành ra khi đứng tuổi có tiền rồi họ thấy thích hiện tại hơn khi còn trẻ.

Chứ trẻ biết ăn biết chơi thì già làm sao so được về cảm xúc phê. Chả có "tuổi" gì luôn :))

scorp8x

Xe container
Ngày nay nhiều người đang thực hiện khẩu hiệu tuổi trẻ phải tận dụng để hưởng thụ, không sau này sẽ tiếc.
Nhưng lúc trẻ em đi học rồi cũng làm cả tiến sỹ nữa. Giữa 2 lần ấy còn cầm súng.
Dù đi học, nhưng do học ở nước ngoài, không chỉ 1 nước nên cũng được tìm hiều rất nhiều thứ.
Sau khi làm tiến sỹ về cũng ky cóp được ít tiền+cách nhìn người ta đậy cho nên cũng đón nhận cơ hội, hiện thực hóa cơ hội.
Dù có đang làm, nhưng em cũng chẳng bỏ lỡ phần thực hiện những hobbies mình thích.
Đủ khả năng, đủ điều kiện, không quá chạy theo đồ xa xỉ,... dù chỉ để chơi nhưng em vẫn tìm hiểu để làm được một cách tốt nhất.
Ngay chỉ với cái ô tô. Do công việc bà xã đang muốn đổi 1 cái xe đẹp hơn, nhưng em vẫn đang rất tiếc cái xe đang chạy. Đi những cái xe đẹp kia không thể như cái này được. Không đi nhiều, 1 tuần chỉ 2 - 3 lần xuống các tỉnh, nhưng cũng thấy vui khi ngồi sau vô lăng của nó.
Đến bây giờ em không thấy tiếc thời gian đã qua và vẫn nghĩ có muốn cũng rất khó có cơ hội nếu phải làm lại!
Em năm nay 41, về nước tính đến giờ gần 10 năm, đại gia thì ko phải những cũng may may mắn & tính toán, đầu tư đúng lúc kiếm đủ cho gia đình, con cái chả phải lo gì đến cuối đời. Sự nghiệp cũng đã max khả năng, Head ở cả MNC lẫn DN trong nước. Nhưng khi nhìn lại thấy tiếc nuối tuổi trẻ lắm, cái thời nghèo khó chỉ tin rằng công danh, sự nghiệp & tiền bạc là tất cả :D đến khi đạt được mới thấy đó ko phải là tất cả ý nghĩa cuộc đời nhưng thời gian đã đi thì ko quay lại đc. Những đam mê, hoài bão & cả ngây thơ thời trẻ trâu sẽ ko thể tìm lại bởi con người mình đã già, đã thực tế & quá đời cmnr. Mình có lựa chọn đúng ko, có chứ khi đã toại nguyện. Nhưng nếu đc đánh đổi 10 tỷ lấy 10 năm tuổi trẻ sẽ đổi ngay & luôn :)) ko như cụ kia chém đổi hết $ đâu, iem vẫn còn đủ thực tế đổi mừ vẫn ....sướng cuộc đời