[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

cadan

Xe container
Thường thì người ta sẽ thấy rất vui khi đạt được một mục tiêu nào đó mà mình đặt ra để phấn đấu. Người tự biết họ sẽ biết chọn những mục tiêu có thể với tới. Mục tiêu của con người bao gồm rất nhiều thứ, từ những thứ cho bản thân, gia đình và cả công danh-sự nghiệp (cũng gần đồng nghĩa với tiền bạc). Chẳng cần từ lúc trẻ, mà ngay cả khi tuối đã cao mà không tự lượng sức, ganh đua nhìn xã hội để cố vượt quá sức của mình thì tất nhiên sẽ hối hận, hối hận không chỉ về thời gian mà còn cả sức lực,...!
Chắc người hạnh phúc nhất là người từ trẻ cho đến lúc về già luôn thu hái được thành quả cho những cố gắng đã bỏ ra!
Người tự biết họ sẽ biết chọn những mục tiêu có thể với tới

người ko biết thì cứ chọn cái ko vừa sưc mình, ko đạt được thì quay ra so đo than thở mât cả happy

Dark_Man

Xe buýt
E chưa 40 mà cũng đang khủng hoảng đây cụ :(

cadan

Xe container
Cái gì cũng có giá của nó thôi. Những năm tháng đẹp nhất của đời người coi như vứt đi để saving.

Ví dụ 1 chuyến du lịch châu âu khi bạn 20 tuổi cảm xúc nó khác hẳn khi bạn 35 tuổi. Cái này ko tiền bạc nào mua được.

Già đi kể cả có tiền cũng ko thể sướng bằng trẻ (kể cả ko tiền). Cái này là sự thật.

Bao giờ em u50 mà cho em đổi toàn bộ tài sản để trở về tuổi 18 em đổi luôn và ngay. Ko cần 1 giây suy nghĩ.
Tin chắc hỏi mấy ông Bill, buffet...các ông ấy cũng đổi vội luôn.

Tuổi trẻ và trải nghiệm khi bạn còn trẻ, còn tràn đầy năng lượng và cảm xúc nó vượt trên bất cứ giá tiền nào.
Đồng ý 90% :) giờ đổi đuợc 10 tỷ quay lại 10 năm tuổi trẻ đổi ngay & luôn
Quay lại 10 năm trước mua bitcoin giá 100$

cổ phiếu ngân hàng và vinamilk..

Hoặc Tesla...

thì hôm nay có vài chục lần 10 tỷ ạ🙏

Smile1102

Xe container
Với em thì chỉ cần có nguồn thu nhập thụ động khoảng 50-60tr/tháng dưới dạng nhà cho thuê (sẽ tăng giá theo thời gian) là sẽ nghỉ hưu được, tất nhiên ngoài nhà và xe đang sử dụng. "Nghỉ hưu" lúc này chỉ có nghĩa là mình ko phải quá lao tâm khổ tứ để kiếm tiền nữa, mà chỉ cần làm túc tắc thôi. Duy trì đc thu nhập thì tốt, mà nếu sụt giảm cũng ko cần áp lực. Em thì ko có nhu cầu shopping gì cả, cuộc sống tương đối đơn giản: tuần đi ăn hàng 2 lần, năm đi du lịch 2-3 lần, cuối tuần đi chơi loanh quanh; còn mua sắm làm đẹp hầu như rất ít.
Nhà cho thuê mà đc 50-60tr thì cũng nhiều đó mợ ạ :).
Em thì chỉ cần có nhà cho thuê tầm 30-40tr thôi. Còn lại chồng cứ đi làm - vì chồng em thích đi làm và em túc tắc là okie rùi.

Smile1102

Xe container
Giữ tiền mặt nhiều thế hơi nhiều ạ. Em đang nghĩ 50% bđs, 35% cp, 15% tiền mặt. Mà tiền mặt 3-4t là cũng hơi nhiều rồi, bất kể bn %.
Hiện tại em chả có tiền mặt, có tí tiền thì mua nhà hết rồi, còn để một ít chơi tiền ảo và đầu tư linh tinh. Năm ngoái em có vụ đầu tư hỏng, chắc mất 500-600tr :(.
Cơ bản để nhiều hay ít tiền mặt cũng còn phụ thuộc vào dòng tiền và nhu cầu tương lai gần nữa ạ.
Ví dụ cả 2 vợ chồng đều có lương thì ko cần giữ tiền mặt nhiều. Hoặc con chuẩn bị đi học đại học thì lại phải có tiền dư chút để đảm bảo chủ động lo cho con.

coolpix8700

Xe ngựa
starsn nói:
Giữ tiền mặt nhiều thế hơi nhiều ạ. Em đang nghĩ 50% bđs, 35% cp, 15% tiền mặt. Mà tiền mặt 3-4t là cũng hơi nhiều rồi, bất kể bn %.
Hiện tại em chả có tiền mặt, có tí tiền thì mua nhà hết rồi, còn để một ít chơi tiền ảo và đầu tư linh tinh. Năm ngoái em có vụ đầu tư hỏng, chắc mất 500-600tr :(.
Cơ bản để nhiều hay ít tiền mặt cũng còn phụ thuộc vào dòng tiền và nhu cầu tương lai gần nữa ạ.
Ví dụ cả 2 vợ chồng đều có lương thì ko cần giữ tiền mặt nhiều. Hoặc con chuẩn bị đi học đại học thì lại phải có tiền dư chút để đảm bảo chủ động lo cho con.
Nếu chỉ để chi tiêu thì tiền mặt chỉ cần giữ đủ, nếu thu nhập hàng tháng cũng khá thì lượng tiền mặt để "đủ" lại càng ít hơn.
Nhưng khi đã kinh doanh thì tiền mặt (tất nhiên là gửi ngân hàng) phải đủ, nhất là khi kinh doanh biến động.
Mọi nguồn dự trữ khác như đất đai, nhà cửa,... không dễ để chuyển nhanh được. Biến động trong kinh doanh không chỉ bị động (dịch dã, thị trường) mà còn cả chủ động như những lúc các cơ hội xuất hiện.
Tất nhiên các doanh nghiệp rất lớn thì gần như họ kinh doanh dựa chủ yếu trên vốn vay, nhưng doanh nghiệp nhỏ ở VN hiện nay gần như hoàn toàn dựa trên nguồn vốn mình đang có trong túi. Lượng tiền mặt dự trữ đủ cho phép chủ động trong mọi kế hoạch!

starsn

Xe điện
Em có thói quen luôn giữ 6 tháng - 1 năm chi tiêu bằng tiền mặt (hoặc dạng sổ tiết kiệm). Không có là cảm thấy bất an, dù thực ra cũng chưa bao giờ dùng đến.

Năm vừa rồi thị trường biến động nhiều quá mợ. Nên tự đầu tư (điều tiết vào ra) cũng nhức đầu. Em cũng mất tiền một số lần rồi nên rất cảnh giác :D Năm vừa rồi cty em có 10% ở VN lỗ phát 7t, coi như em mất bằng mợ :D Em thấy cty bé mà ko phải tự mình làm là làm ăn khá linh tinh :( Con số kia em coi như ko có, ko thì mệt óc lắm. Về đầu tư cty nhỏ mạo hiểm hơn cty to, established market rất nhiều.

Hiện giờ lạm phát tăng cao, không hiểu bao giờ supply chain mới trở lại bt.

Chỉnh sửa cuối:

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Năm vừa rồi cty em có 10% ở VN lỗ phát 7t, coi như em mất bằng mợ :D Em thấy cty bé mà ko phải tự mình làm là làm ăn khá linh tinh :( Con số kia em coi như ko có, ko thì mệt óc lắm. Về đầu tư cty nhỏ mạo hiểm hơn cty to, established market rất nhiều.

Hiện giờ lạm phát tăng cao, không hiểu bao giờ supply chain mới trở lại bt.
Mợ star đang ở nước ngoài à?

Smile1102

Xe container
Hôm nay quá rảnh nên em lại lôi thớt này lên. Em đã nghỉ việc và như mọi người là đang ở nhà rồi ạ :).
Sau bao nhiêu năm đi làm liên tục tự nhiên lại có thời gian không phải nghĩ gì, không chờ đợi cuối tháng có tingting vào tài khoản nó cũng hơi chống chếnh :D.
Vốn kế hoạch của em là nghỉ để học linh tinh, để đi du lịch, để gặp bạn bè mà covid nên ko thực hiện được.
Mới có 1/2 tháng mà đã thấy hơi chán rồi, tuy nhiên thời điểm này mà bắt đầu cviec mới thì cũng không thuận tiện. Đúng là đôi khi mình tính không bằng trời tính các cụ ạ.
Gửi tặng các cụ, mợ lọ hoa hi vọng HN sẽ nhanh chóng trở lại bthuong để em lại đc lê la cà phê với bè bạn.

BonnieBlue

Xe buýt
Em thì nghỉ ở nhà 2 tháng mà vẫn muốn nghỉ thêm. Dòng đời xô đẩy bảo đi làm tạm thôi mà giờ thì sắp thành làm chính rồi, ko biết đến khi nào mới lại nghỉ được. Em thì vẫn cứ mong muốn nghỉ hưu sớm, dạo này thích xem phim TQ nên lại đang muốn học Tiếng Trung :D

Smile1102

Xe container
Em thì nghỉ ở nhà 2 tháng mà vẫn muốn nghỉ thêm. Dòng đời xô đẩy bảo đi làm tạm thôi mà giờ thì sắp thành làm chính rồi, ko biết đến khi nào mới lại nghỉ được. Em thì vẫn cứ mong muốn nghỉ hưu sớm, dạo này thích xem phim TQ nên lại đang muốn học Tiếng Trung :D
Em cũng muốn đc tự do tài chính hay nghỉ hưu sớm mà em cũng hơi tăng động ạ. Muốn nghỉ nhưng phải đc đi chơi đi giao lưu cơ ạ.
Em cũng đang suy nghĩ xem có nên rủ cả nhà học tiếng Trung hay ko đây :), rảnh quá mà.

BonnieBlue

Xe buýt
Em cũng muốn đc tự do tài chính hay nghỉ hưu sớm mà em cũng hơi tăng động ạ. Muốn nghỉ nhưng phải đc đi chơi đi giao lưu cơ ạ.
Em cũng đang suy nghĩ xem có nên rủ cả nhà học tiếng Trung hay ko đây :), rảnh quá mà.
Mợ không chiên chứng ạ? Chiên chứng thì cũng thấy đỡ nhàn đấy ạ :D

Happymom

Xe buýt
Em vẫn đang đi cày. Oải quá muốn nghỉ mà chưa có cơ hội. Đang dịch làm online mà nhiều lúc vẫn stress về cv muốn về hưu sớm cho xong 😁

starsn

Xe điện
Mợ không chiên chứng ạ? Chiên chứng thì cũng thấy đỡ nhàn đấy ạ :D
Em lạ lẫm với món chiên trứng hàng ngày của cc ở đây, không biết lãi tb có hơn được trung bình 10% với thời gian 5 năm không nhỉ. Em hầm thôi không chiên :))

Học cho vui đi mợ, em đã từng học hết intermediate giờ quên gần hết rồi, không dùng nhanh quên lắm. Mợ thích ca sĩ hay bài hát gì đọc theo chép lại là cũng nâng vốn từ phết.

Em thấy bạn bè giao lưu cuối tuần là chính. Giao lưu thường xuyên chắc vẫn phải đi làm.

Smile1102

Xe container
Em lạ lẫm với món chiên trứng hàng ngày của cc ở đây, không biết lãi tb có hơn được trung bình 10% với thời gian 5 năm không nhỉ. Em hầm thôi không chiên :))

Học cho vui đi mợ, em đã từng học hết intermediate giờ quên gần hết rồi, không dùng nhanh quên lắm. Mợ thích ca sĩ hay bài hát gì đọc theo chép lại là cũng nâng vốn từ phết.

Em thấy bạn bè giao lưu cuối tuần là chính. Giao lưu thường xuyên chắc vẫn phải đi làm.
Em nghĩ hầm thì rủi ro thấp hơn chiên covid các cty kinh doanh kém đi mà ck khoán lên ầm ầm nên logic của em nó không hấp thu nổi nên em thôi ạ.
Em định kiểu nghỉ vài tháng đi một vòng gặp các bạn, những ng lâu ko gặp ấy ạ, ở VN hay ở nc ngoài.
Thế mà giờ vẫn phải gặp trên face với zalo mới buồn.
Em cũng chưa có đủ tài chính để nghỉ hưu nên chỉ tính nghỉ 3-6 tháng.
Em cũng có một số chỗ offer mà cơ bản em không muốn bắt đầu thời điểm này.
Em ko thích nhạc mà hay xem phim Tàu phết. Thích sang đó du lịch nữa.
Mà sang TQ ko biết tiếng là ngọng. Ga tàu rõ to mà ko có Tiếng Anh luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Anhwoman

Xe tải
Em nghĩ hầm thì rủi ro thấp hơn chiên covid các cty kinh doanh kém đi mà ck khoán lên ầm ầm nên logic của em nó không hấp thu nổi nên em thôi ạ.
Em định kiểu nghỉ vào tháng đi một vòng gặp các bạn, những ng lâu ko gặp ấy ạ, ở VN hay ở nc ngoài.
Thế mà giờ vẫn phải gặp trên face với zalo mới buồn.
Em cũng chưa có đủ tài chính để nghỉ hưu nên chỉ tính nghỉ 3-6 tháng.
Em cũng có một số chỗ offer mà cơ bản em không muốn bắt đầu thời điểm này.
Mợ mở thớt này từ đầu năm mà bây giờ em mới biết. E đã từng nghỉ việc lúc bắt đầu đầu 4, mất 2 năm sau mới ổn và bây giờ xém mấy tháng nữa em tròn u5. Nhưng mối lo của em vẫn còn như thứ tự số 4,5 trong trang đầu của mợ. Nên em nghĩ giải quyết từng việc nhỏ vậy, tự aq mưa ngày nào mát mặt ngày ấy vậy.

Smile1102

Xe container
Mợ mở thớt này từ đầu năm mà bây giờ em mới biết. E đã từng nghỉ việc lúc bắt đầu đầu 4, mất 2 năm sau mới ổn và bây giờ xém mấy tháng nữa em tròn u5. Nhưng mối lo của em vẫn còn như thứ tự số 4,5 trong trang đầu của mợ. Nên em nghĩ giải quyết từng việc nhỏ vậy, tự aq mưa ngày nào mát mặt ngày ấy vậy.
Em giờ cũng không nghĩ nhiều ạ, cứ mưa đến đâu mát mặt đến đó.
Chỉ cái nghỉ việc có vẻ không đúng thời điểm, ko phải vì tiền mà vì không được đi lại giao lưu như mình mong muốn thôi.
Em muốn nghỉ một thời gian và suy nghĩ mình nên làm gì tiếp theo cho phù hợp. Em từ trc tới giờ cứ ngày hôm nay nghỉ cty này thì mai đã đi làm cty mới rồi, lần này là lần đầu tiên em nghỉ mà chưa có ý định chắc chắn là mình sẽ làm gì.
Em đang nghĩ;
1. Mở thêm 1 cty với bạn bè.
2. Đi làm thuê với sở trường là làm business development ngành công nghệ hoặc tư vấn.
3. Làm freelance, túc tắc mỗi năm vài trăm tr đủ ăn và rảnh thì chơi bời nghỉ ngơi.
4. Học thêm một lĩnh vực gì đó, ví dụ hồi xưa em thích luật (đỗ luật nhưng lại chọn BK).
Em có tầm 2-3 tháng để lựa chọn ạ. Đầu năm sau sẽ xúc tiến điều gì đó mới mẻ.