[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Em tầm tuổi mợ, cách đây chục năm lúc đang còn sung sức em làm như trâu, cả hai vợ chồng chăm chỉ cày cuốc, tích luỹ, chuyển từ nhà nhỏ sang nhà to, mua thêm căn hộ trả góp, rồi nhận thô tự thiết kế, tự sửa sang và bán lại, rồi lại mua. Có những thời kỳ mùa hè nắng chang chang 12h trưa đc nghỉ phi lên căn hộ mới nhận chỉ đạo thợ, 2h đã có mặt ở cq làm việc, hoàn thiện xong gặp khách bán. Thợ nội thất họ còn trêu em chủ nhà mà làm hơn thợ, giờ tổng cộng qua tay em 7 cái nhà và căn hộ, năm 36 tuổi em tự thấy mệt em bàn với chồng bán hết căn hộ, chuyển đổi sang nhà đất, giờ em còn một cái nhà chung cư ở, hai cái nhà đất cho thuê và còn tý nợ thì lấy hai cái nhà thuê đập vào, tiền lương 2 vc đủ ăn và nuôi con ở mức bình thường. Năm 38 tuổi em xin chồng cho em đi học một ngành thời trẻ thích mà chưa có điều kiện theo đuổi. Vậy là giờ em cũng sắp ra trường. Có lúc em thấy may mắn là mình chuyển đổi kịp thời đặc biệt là đi học, nếu không đi học thì hai năm nay covid sẽ buồn chết mất. Ngẫm lại em thấy từng thời điểm mình cần xác định mình nên như thế nào, tâm an mọi sự sẽ an, mấy năm nay không kiếm được tiền nhưng tìm thấy niềm vui từ gia đình, con cái và từ việc đi học thêm bằng đại học nữa. Chúc mợ luôn vui
Cảm ơn mợ chia sẻ câu chuyện :) Em rất hâm mộ mợ nhiều năng lượng, làm nhiều việc mà lúc nào cũng vui vẻ, cả nhà được ăn ngon, nhà cửa thì sạch đẹp. Em mà đi làm 8-9 tiếng về nhà nấu cơm, quát con ăn cơm xong là vật ra rồi ý ạ :)

Em nghĩ đã 40 thì gần như người thường nào cũng trải qua giai đoạn cố gắng vất vả trong cs, còn kq thì phụ thuộc vào khả năng, may mắn của mỗi người. Như chị em phụ nữ chắc 40 là ko ham vất vả nữa, nên mới nhiều băn khoăn. Còn đàn ông vẫn bt. Em tự thấy mình như thế, không biết có đúng với người khác không?

xommai

Xe tải
Ổn định là tốt rồi ạ. Mà nhà mợ có 3 nhà rồi ạ. Em mới đc 1.5 cái :).
Mà nhà em còn chưa cho thuê được cũng ko biết có cho thuê được ko. Đang covid nên cứ bỏ đó thôi ạ.
Nhà em cũng rất may mắn. Bố mẹ em rất nghèo ở quê nhưng mấy anh chị em giờ đều ổn cả.
Mang tiếng là 3 cái nhưng giá trị có khi bằng một cái nhà mợ, em cho thuê 5 năm một mợ ạ, xác định người thuê lâu dài nên lấy giá vừa phải, hỏng hóc gì sửa luôn khi người thuê báo nên họ luôn vui vẻ và muốn ở lại.

starsn

Xe điện
Em nghĩ hầm thì rủi ro thấp hơn chiên covid các cty kinh doanh kém đi mà ck khoán lên ầm ầm nên logic của em nó không hấp thu nổi nên em thôi ạ.
Em định kiểu nghỉ vài tháng đi một vòng gặp các bạn, những ng lâu ko gặp ấy ạ, ở VN hay ở nc ngoài.
Thế mà giờ vẫn phải gặp trên face với zalo mới buồn.
Em cũng chưa có đủ tài chính để nghỉ hưu nên chỉ tính nghỉ 3-6 tháng.
Em cũng có một số chỗ offer mà cơ bản em không muốn bắt đầu thời điểm này.
Em ko thích nhạc mà hay xem phim Tàu phết. Thích sang đó du lịch nữa.
Mà sang TQ ko biết tiếng là ngọng. Ga tàu rõ to mà ko có Tiếng Anh luôn.
Có cty Covid vẫn làm ăn tốt đấy mợ. Nhưng ck phải xác định để 5 năm trở lên, không lên xuống mệt lắm, em không đủ kiên nhẫn để ngồi canh. Với em ck trung bình 10%/ năm là thành công, không mong cầu nhiều, không muốn quá rủi ro :)

Em cũng đặc biệt thích Tàu, thích cảnh quan thiên nhiên, cs ở đấy, thích văn hoá Á Đông. Em đi vài lần rồi, không biết tiếng cũng không sao lắm. Giờ có google translate còn tiện hơn. Covid giờ chỉ đi chơi trong tưởng tượng thôi :)

Em vẫn đi trong Mỹ được. Hiện giờ em muốn đi LA, Las Vegas và New York, chỗ nào cũng phải tầm 1 tuần. Cũng tốn tiền, nhưng kệ. Chuẩn bị đặt vé school holiday tới thì đi.

Smile1102

Xe container
Mang tiếng là 3 cái nhưng giá trị có khi bằng một cái nhà mợ, em cho thuê 5 năm một mợ ạ, xác định người thuê lâu dài nên lấy giá vừa phải, hỏng hóc gì sửa luôn khi người thuê báo nên họ luôn vui vẻ và muốn ở lại.
Có dòng tiền là tốt rồi ạ, ko lo đói :). Em mua nhà cũng vừa vừa, đang mong căn cc mình ở nó to gấp 2 trong covid. Bthuong thấy cũng okie mà giờ covid ở nhà nhiều thấy chật chội quá ạ.

Smile1102

Xe container
Có cty Covid vẫn làm ăn tốt đấy mợ. Nhưng ck phải xác định để 5 năm trở lên, không lên xuống mệt lắm, em không đủ kiên nhẫn để ngồi canh. Với em ck trung bình 10%/ năm là thành công, không mong cầu nhiều, không muốn quá rủi ro :)

Em cũng đặc biệt thích Tàu, thích cảnh quan thiên nhiên, cs ở đấy, thích văn hoá Á Đông. Em đi vài lần rồi, không biết tiếng cũng không sao lắm. Giờ có google translate còn tiện hơn. Covid giờ chỉ đi chơi trong tưởng tượng thôi :)

Em vẫn đi trong Mỹ được. Hiện giờ em muốn đi LA, Las Vegas và New York, chỗ nào cũng phải tầm 1 tuần. Cũng tốn tiền, nhưng kệ. Chuẩn bị đặt vé school holiday tới thì đi.
Như em thấy đội bán hàng online hay như em làm về CNTT thì chưa ảnh hưởng nhiều. Nhưng mà xu thế cả thii trường kém trong khi CK thì tăng nên cũng ngại.
Em đi Mỹ 2 lần một lần 10 ngày, 1 lần 15 ngày mà thấy cũng chạy qua hàng nước ạ, mỗi lần đi 3-4 bang nhưng toàn đi máy bay, chỉ có 1 lần đi bus từ Washington DC sang NY là đường bộ, TQ 1 lần đi Nam kinh- Thượng Hải.
Nói chung đều mong muốn quay lại nhiều lần vì cả hai nc đều rộng, đẹp có nhiều thứ để ngó. Đồ ăn cao cấp của TQ cực kỳ tinh tế và ngon. Sang Mỹ thì chỉ thấy có mỗi beaf steak. Em ấn tượng nhất là ăn pizza ở sân bay, ko thể nuốt đc vì mặn :D.

Smile1102

Xe container
Cảm ơn mợ chia sẻ câu chuyện :) Em rất hâm mộ mợ nhiều năng lượng, làm nhiều việc mà lúc nào cũng vui vẻ, cả nhà được ăn ngon, nhà cửa thì sạch đẹp. Em mà đi làm 8-9 tiếng về nhà nấu cơm, quát con ăn cơm xong là vật ra rồi ý ạ :)

Em nghĩ đã 40 thì gần như người thường nào cũng trải qua giai đoạn cố gắng vất vả trong cs, còn kq thì phụ thuộc vào khả năng, may mắn của mỗi người. Như chị em phụ nữ chắc 40 là ko ham vất vả nữa, nên mới nhiều băn khoăn. Còn đàn ông vẫn bt. Em tự thấy mình như thế, không biết có đúng với người khác không?
Em cũng vậy, hồi đi làm mệt thì về nhà có hôm ngủ luôn khỏi ăn mà cũng ko còn sức mắng con.
Ở nhà em, em thì là ng hay lo lắng còn chồng em thì chả lo gì, cviec vẫn làm như vậy, và cũng ko có ý định nghỉ hưu sớm. Chồng em thì thuần kỹ thuật và cực giỏi kỹ thuật.
Em đang động viên chồng kiếm job làm thêm kiếm tiền cho em tiêu đây.

bachxa

Xe tải
Em mới đọc đến trang thứ 11 và lướt qua 1 số trang :) của Top này, và em vẫn muốn đọc từng câu từng chữ trong Top này, tuy nhiên cảm xúc hơi dâng trào vì ý nghĩa của những cái em đã đọc nên em tạm nói đôi lời ạ, đây là 1 bức tranh thu nhỏ trong XH hiện nay, các cụ nói mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh quả không có sai tí nào, đây cũng là những bài học quá đỗi bổ ích góp nhặt cho em cùng những bạn trẻ để rút kinh nghiệm, noi gương, phấn đấu, cố gắng, chăm chỉ, em luôn nghĩ dù là làm gì đi nữa hãy là cố gắng là người giỏi nhất, ưu tú nhất có thể và khi bạn đã cố gắng rồi vẫn chưa như ý thì tức là bạn chưa đủ cố gắng, vậy nên cần có gắng thêm nữa, thêm nữa,,,,,( đôi khi cũng hơi mệt mỏi nhưng nhìn lại con đường mình đã đi thực sự vui lắm, cảm giác chiến thắng được bản thân sống thất ý nghĩa đến từng giây từng phút)
Chị chủ Top chắn chắn là người thông minh, vui vẻ, hoạt bát, năng động, chu đáo,và chị đang hạnh phúc với gia đình của chị lắm, bới qua câu chữ chị viết ra thì chị là người mẹ tốt, là người vợ đảm, là người bạn đời lý tưởng và là người con hiếu thảo, và chắc chắn 1 điều nữa chị đẹp lắm( em thích vẻ đẹp của người thông minh),
Cám ơn chị đã đưa ra 1 chủ đề để mọi người chia sẻ quan điểm về cuộc sống, em thấy Top này ai cũng rất thật với việc chia sẻ của mình làm em cũng muốn được nói ạ,
Em cũng cám ơn chị chủ Top cho em những giây phút thấy cuộc sống này ý nghĩa hơn, em thấy các cụ và các mợ ở đây ai cũng giỏi nên em cũng không dám nói gì nhiều chỉ biết đọc và cảm nhận để biết đâu ngấm được cái giỏi đó của mọi người! thanks

" Lý thuyết là màu xám, chỉ có cây đời mãi xanh tươi..."
Cuộc đời mỗi con người trôi đi tựa như một dòng sông đang chảy...Ko có gì ngăn cản được ! Từ bao đời nay vẫn vậy, thế nên đừng quá lo nghĩ cho tương lai, nó sẽ làm cho cuộc sống bị đè nặng bởi áp lực do chính mình tạo ra... Bạn hãy sống tích cực & có ích mỗi ngày, sức mình đến đâu,làm đến đó, hãy bình thản đón nhận những gì cuộc sống đem đến cho mình dù bất cứ là gì...
Cổ nhân có câu: " Ăn cơm thịt bò lo ngay ngáy, ăn cơm với cáy ngáy o o.."

The Killer

Xe điện
Em đánh dấu đọc để học hỏi lấy kinh nghiệm dần vì sắp chạm ngưỡng

alex_pagulayan

Xe điện
Qua ngưỡng 4x thì sk kém đi hẳn. cơ hội cũng ít dần và cính xác là nếu nhỡ gì đó thì sẽ rất khó làm lại.
em trước chỉ ăn với chơi chả bao giờ lo nghĩ gì, thé mà bây giờ tâm tư lắm :(
đúng là mỗi tuổi mỗi khác

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc được đâu đấy câu này: cs không phải cuộc đua mà là 1 hành trình của những trải nghiệm. Mỗi trải nghiệm đem đến 1 điều thú vị trong cs. Nên hãy enjoy cs hơn là lo lắng và đặt mục tiêu quá cao cho nó. Ngẫm ra thì cũng đúng. Đôi khi mình cứ bị vật chất rồi cv nó vật mình rồi thấy mệt mỏi. Sống chậm lại 1 chút và cảm nhận sẽ tốt hơn. Nhìn lại vèo cái tuổi trẻ đã đi qua, giờ đã trung niên. Dù sao tuổi này vẫn còn sức khoẻ, còn ham muốn. Rồi tuổi giá sầm sập tới, lúc đấy lại tiếc cái thời trung niên.

starsn

Xe điện
Như em thấy đội bán hàng online hay như em làm về CNTT thì chưa ảnh hưởng nhiều. Nhưng mà xu thế cả thii trường kém trong khi CK thì tăng nên cũng ngại.
Em đi Mỹ 2 lần một lần 10 ngày, 1 lần 15 ngày mà thấy cũng chạy qua hàng nước ạ, mỗi lần đi 3-4 bang nhưng toàn đi máy bay, chỉ có 1 lần đi bus từ Washington DC sang NY là đường bộ, TQ 1 lần đi Nam kinh- Thượng Hải.
Nói chung đều mong muốn quay lại nhiều lần vì cả hai nc đều rộng, đẹp có nhiều thứ để ngó. Đồ ăn cao cấp của TQ cực kỳ tinh tế và ngon. Sang Mỹ thì chỉ thấy có mỗi beaf steak. Em ấn tượng nhất là ăn pizza ở sân bay, ko thể nuốt đc vì mặn :D.
Đồ ăn TQ mà tinh tế như món gì ah mợ?

Mỹ nhiều món Mexico, em không biết món gì của Mỹ thật, trừ steak + rib BBQ, thực ra là món chung từ châu Âu. Về ăn uống châu Á phong phú hơn.

starsn

Xe điện
Công việc ko có thì làm việc khác, tiền nhiều ăn nhiều, tiền ít ăn ít.
Em chỉ sợ mỗi ốm đau !
Em chả sợ gì. Trước còn sợ chết vì nghĩ ai nuôi dạy con, giờ thì thấy em chồng, bmc nuôi chúng nó cũng ổn :) Cuộc đời thật sự không có chuyện gì là quá quan trọng. Hôm nay vui là ổn :)

Rô-Ron

Xe điện
Cái này chắc cũng may mắn ạ.
Hồi xưa em làm ở Tập đoàn to to thì gần như phụ trách thuê tư vấn cho TĐ.
Khi em nghỉ thì một thời gian sau mấy đội tư vấn rủ em làm freelance cho họ.
Lúc e thuê chuyên gia của họ rate tới 8000 usd/ngày.
Em chân phọt phẹt thì cũng đc một phần của họ.
Tuy nhiên cái này phụ thuộc vào tính chất của dự án họ có. Em chỉ biết được một mảng thôi nên phải có dự án mảng đó thì mới làm được.
Hoặc em có thể làm business dev cho họ. Nói chung cũng nhiều cách kiếm tiền.
Số em may mắn, trải qua bao cviec mà em chưa phải đi xin việc bao giờ. Toàn bạn bè đồng nghiệp, sếp và khách hàng giới thiệu hoặc rủ em làm. Ng ta bảo em được quý nhân phù trợ ạ :D.
Nghề của mợ gọi là nghề gì để em xui thằng con em nó theo học với! Em hỏi thật đấy!

Smile1102

Xe container
Em mới đọc đến trang thứ 11 và lướt qua 1 số trang :) của Top này, và em vẫn muốn đọc từng câu từng chữ trong Top này, tuy nhiên cảm xúc hơi dâng trào vì ý nghĩa của những cái em đã đọc nên em tạm nói đôi lời ạ, đây là 1 bức tranh thu nhỏ trong XH hiện nay, các cụ nói mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh quả không có sai tí nào, đây cũng là những bài học quá đỗi bổ ích góp nhặt cho em cùng những bạn trẻ để rút kinh nghiệm, noi gương, phấn đấu, cố gắng, chăm chỉ, em luôn nghĩ dù là làm gì đi nữa hãy là cố gắng là người giỏi nhất, ưu tú nhất có thể và khi bạn đã cố gắng rồi vẫn chưa như ý thì tức là bạn chưa đủ cố gắng, vậy nên cần có gắng thêm nữa, thêm nữa,,,,,( đôi khi cũng hơi mệt mỏi nhưng nhìn lại con đường mình đã đi thực sự vui lắm, cảm giác chiến thắng được bản thân sống thất ý nghĩa đến từng giây từng phút)
Chị chủ Top chắn chắn là người thông minh, vui vẻ, hoạt bát, năng động, chu đáo,và chị đang hạnh phúc với gia đình của chị lắm, bới qua câu chữ chị viết ra thì chị là người mẹ tốt, là người vợ đảm, là người bạn đời lý tưởng và là người con hiếu thảo, và chắc chắn 1 điều nữa chị đẹp lắm( em thích vẻ đẹp của người thông minh),
Cám ơn chị đã đưa ra 1 chủ đề để mọi người chia sẻ quan điểm về cuộc sống, em thấy Top này ai cũng rất thật với việc chia sẻ của mình làm em cũng muốn được nói ạ,
Em cũng cám ơn chị chủ Top cho em những giây phút thấy cuộc sống này ý nghĩa hơn, em thấy các cụ và các mợ ở đây ai cũng giỏi nên em cũng không dám nói gì nhiều chỉ biết đọc và cảm nhận để biết đâu ngấm được cái giỏi đó của mọi người! thanks
Ôi cảm ơn mợ. Trong đời chưa bao giờ được khen lắm thế, không nhận ra mình luôn haha.
Những cái còn lại thì ko biết chứ đẹp thì chắc chắn không rồi :D, cũng không phải mà người khéo léo đảm đang hay chu toàn mọi việc.
Ví dụ mình ko bao giờ lau nhà. Đi làm mệt là ngủ luôn bỏ quên sự đời ngay.
Nói chung có tốt có xấu và ko hoàn hảo, mà mình cũng ghét hoàn hảo, quần áo phải xộc xệch tí, tóc tai phải rối bời tí mới cảm thấy yên tâm.
Ưu điểm lớn nhất là vui vẻ và lạc quan. Lo lắng tí xíu rồi lại quên ngay để đi ngắm một bình hoa nở chả hạn.

Smile1102

Xe container
Đồ ăn TQ mà tinh tế như món gì ah mợ?

Mỹ nhiều món Mexico, em không biết món gì của Mỹ thật, trừ steak + rib BBQ, thực ra là món chung từ châu Âu. Về ăn uống châu Á phong phú hơn.
Em được đối tác dẫn đi ăn ngon mà đẹp cứ như tranh ấy ạ. Em trước đó chưa bao giờ đc ăn món ăn đẹp tinh tế và ngon thế, dù ở VN thì gần như chưa có cái nào sang choảnh là chưa đến (do đặc thù công việc).
Ví dụ ăn cua, là cua hồ (hồ gì nổi tiếng em quên rùi), nhỏ hơn biển, to hơn cua đồng, hấp thôi mà rất ngon, trang trí bèo dạt mây trôi như cái hồ thật ấy ạ. Tiếc là em ham ăn nên ko chụp đc cái ảnh nào.
Em đoán nhà hàng chắc xịn nhất Nam Kinh, vì đi cùng đối tác cty cũng to nhất nhì TQ. Lần đi đó thay đổi hẳn quan niệm của em về thức ăn TQ ạ.

Smile1102

Xe container
Nghề của mợ gọi là nghề gì để em xui thằng con em nó theo học với! Em hỏi thật đấy!
Em học Công nghệ thông tin Bách Khoa. Làm kỹ thuật sau sang làm kinh doanh cho công ty công nghệ, và bây giờ em có cty nhỏ cung cấp dịch vụ phát triển phần mềm ạ.

Smile1102

Xe container
Em đọc được đâu đấy câu này: cs không phải cuộc đua mà là 1 hành trình của những trải nghiệm. Mỗi trải nghiệm đem đến 1 điều thú vị trong cs. Nên hãy enjoy cs hơn là lo lắng và đặt mục tiêu quá cao cho nó. Ngẫm ra thì cũng đúng. Đôi khi mình cứ bị vật chất rồi cv nó vật mình rồi thấy mệt mỏi. Sống chậm lại 1 chút và cảm nhận sẽ tốt hơn. Nhìn lại vèo cái tuổi trẻ đã đi qua, giờ đã trung niên. Dù sao tuổi này vẫn còn sức khoẻ, còn ham muốn. Rồi tuổi giá sầm sập tới, lúc đấy lại tiếc cái thời trung niên.
Em đồng ý mỗi trải nghiệm đều đáng quý.
Nhưng các cụ nên có mong muốn và mục tiêu trọng tâm, 1-2 cái gì đó nằm lòng để hướng các hoạt động của mình xung quanh đó.
Việc mình muốn có thể thành có thể chỉ được một phần, nhưng nếu ko muốn và ko có mục tiêu thì ko khi nào có kết quả.
Em 2 năm đổ lại đây thì mục tiêu kiếm tiền rõ nét hơn, và năm học vừa rồi cũng có mục tiêu giúp con thi chuyên. Tuy chưa đc trọn vẹn nhưng đều đạt tới 80-90% mong muốn.
Sau khi em đặt mục tiêu kiếm tiền lên trên mục tiêu vui vẻ cviec thì thu nhập của em năm rồi và năm nay cao gấp 2-3 lần trc đó.
Do em sẵn sàng và để ý các cviec khác ngoài việc chính.
May mắn là những năm trước đây em đã xây dựng được network tương đối tốt, đc mọi ng tin cậy cả về tính cách (một trong giá trị chính của em là nói sự thật, dù đôi khi có phải trả giá về việc đó) và khả năng xử lý cviec.
Em ko dám so với các bác ăn to làm lớn, em chỉ nói với khía cạnh một người bình thường, làm công ăn lương chuyên nghiệp thôi ạ.
Khi đi làm phải tạo được giá trị cho mình. Với em có thể coi giá trị em hướng tới đó là "trusted partner" là đối tác tin cậy được trong công việc.

alex_pagulayan

Xe điện
Em được đối tác dẫn đi ăn ngon mà đẹp cứ như tranh ấy ạ. Em trước đó chưa bao giờ đc ăn món ăn đẹp tinh tế và ngon thế, dù ở VN thì gần như chưa có cái nào sang choảnh là chưa đến (do đặc thù công việc).
Ví dụ ăn cua, là cua hồ (hồ gì nổi tiếng em quên rùi), nhỏ hơn biển, to hơn cua đồng, hấp thôi mà rất ngon, trang trí bèo dạt mây trôi như cái hồ thật ấy ạ. Tiếc là em ham ăn nên ko chụp đc cái ảnh nào.
Em đoán nhà hàng chắc xịn nhất Nam Kinh, vì đi cùng đối tác cty cũng to nhất nhì TQ. Lần đi đó thay đổi hẳn quan niệm của em về thức ăn TQ ạ.
Chắc món cua đầy kỷ niệm của Mợ nó đây ạ :D