[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

QuyenTX

Xe đạp
Theo em thì 30 cần xác định mình muốn gì rồi, nếu làm chuyên môn thì phải trở thành chuyên gia trong lĩnh vực hẹp nào đó. Còn làm quản lý thì nên cố gắng làm quản lý cấp trung trở lên. Tìm công ty tốt để có cơ hội rèn luyện và có room để phát triển.
Ngoài ra có thể xem xét một kênh đầu tư nào đó để đa dạng nguồn thu nhập như lập cty, CK, bds.
Em thì đang làm IT,công việc thì cũng tạm ổn,em cũng có máu buôn bán nên cũng có ý định mở cửa hàng nhưng mà chưa biết nên buôn bán cái gì bây giờ là hợp lý.

babeo

Xe điện
Em vẫn đang trong giai đoạn đấy :( Em chỉ mong tích được chút tiền về già 2vc hưu dựa vào nhau, không phải nhờ con cháu, thích ăn gì, tiêu gì đi chơi đâu thì đi. Em muốn mua mảnh đất ở quê (hoặc khu yên tĩnh) có chút vườn hàng ngày Ông/Bà chăm vườn, cuối tuần con cháu về chơi :D nhưng thời buổi khó khăn này vẫn chỉ là "giấc mơ"...
Nếu cụ thích làm vườn thì nên mua đất sớm, càng về sau đất đai sẽ lên giá. Mua xong chưa có điều kiện làm nhà vườn thì cứ để trống đấy, coi như mình cũng xong một việc. Nói thật có mảnh đất rộng rộng vùng ven cũng yên tâm lắm cụ ạ. Giống như mình đã có một chốn an toàn để lui về khi cần vậy. Nhà cháu từ lúc có mảnh vườn thấy an tâm làm việc, khi gặp khó khăn chặc lưỡi : cùng lắm mình về quê nuôi cá và trồng rau 😄

Nga11

Xe đạp
Cụ có đất, có nhà rồi có tiền lại cũng đang làm vị trí cao cao mà còn hoang mang nên em hoang mang là đúng rồi ạ :D
Em báo cáo là em đã dồn tiền mua chung đất với bạn, còn bây giờ tiền đã hết và đang nợ vài tỷ ạ (số nhỏ ko phải số lớn).
Tới tuổi này dù thích ở chung cư mà ko hiểu sao vẫn thích có tí đất ạ.
Mợ mua đất khu nào thế ạ?

dogach

Xe tải
Nếu cụ thích làm vườn thì nên mua đất sớm, càng về sau đất đai sẽ lên giá. Mua xong chưa có điều kiện làm nhà vườn thì cứ để trống đấy, coi như mình cũng xong một việc. Nói thật có mảnh đất rộng rộng vùng ven cũng yên tâm lắm cụ ạ. Giống như mình đã có một chốn an toàn để lui về khi cần vậy. Nhà cháu từ lúc có mảnh vườn thấy an tâm làm việc, khi gặp khó khăn chặc lưỡi : cùng lắm mình về quê nuôi cá và trồng rau 😄

Vâng, em vẫn cố :D

Smile1102

Xe container

Đất của Bác ở đâu mà to thế ạ?
Em thì chắc được bố mẹ cho 200-300m2 ở quê, ngoại thành HN cách BigC hơn 30km, tuy nhiên chỉ đủ trồng rau chứ ko đủ nuôi cá :D

Smile1102

Xe container
Em thì đang làm IT,công việc thì cũng tạm ổn,em cũng có máu buôn bán nên cũng có ý định mở cửa hàng nhưng mà chưa biết nên buôn bán cái gì bây giờ là hợp lý.
Em cũng thích bán cà phê mà với điều kiện là đủ tiền tiêu rồi ợ, chỉ bán cho vui thì được :).
Nếu làm kinh doanh thì phải tìm hiểu kỹ và am hiểu lĩnh vực kinh doanh mới đc ạ.

babeo

Xe điện
Đất của Bác ở đâu mà to thế ạ?
Em thì chắc được bố mẹ cho 200-300m2 ở quê, ngoại thành HN cách BigC hơn 30km, tuy nhiên chỉ đủ trồng rau chứ ko đủ nuôi cá :D
Nhà cháu ở Lương sơn, cách Big C 35km. Cũng không rộng lắm đâu nhưng đủ nuôi cá, gà, lợn, chó, mèo và trồng rau trồng cây ăn quả , tự cung tự cấp được đỡ phải tiêu đến tiền 😃.

• Vodka
Reactions: UFA

mooncafedaddy

Xe tải
Em 35 làm CNTT trong cq nhà nước, sau vài năm cống hiến thì cũng chuẩn bị đc cơ cấu lên pp, nhưng ko hiểu sao em lại bị khủng hoảng tâm lý. Nghĩ đến cảnh phải bắt đầu làm chtri em lại thấy nản, trc em chỉ làm chuyên môn thuần. Em thich startup một cái gì đó, nhỏ thôi nhưng do mình làm chủ, em thấy thế thoải mái hơn. Muốn thế phải dư dả thêm ít tiền tích luỹ hàng năm để làm vốn, em đang tính chuyển cho con từ trường tư về trường làng (đúng nghĩa luôn vì em ở ngoại thành HN). Nếu thế mỗi năm em bỏ ra đc thêm 200 củ để startup cái gì đó; khổ cái do từ bé em lớn lên trong nội thành nên h chuyển con về trường làng em cứ lăn tăn mãi...Nhất là con bé lớn, cháu rất ngoan và thích học ở trường tư, chuyển nó về trường làng em sợ nó bị hẫng. Nó mới lớp 3 nhưng cũng ý thức được học phí là một vấn đề với bố mẹ nên rất cố gắng học trên lớp. Điều này đang khiến em khá stress.

Smile1102

Xe container
Em 35 làm CNTT trong cq nhà nước, sau vài năm cống hiến thì cũng chuẩn bị đc cơ cấu lên pp, nhưng ko hiểu sao em lại bị khủng hoảng tâm lý. Nghĩ đến cảnh phải bắt đầu làm chtri em lại thấy nản, trc em chỉ làm chuyên môn thuần. Em thich startup một cái gì đó, nhỏ thôi nhưng do mình làm chủ, em thấy thế thoải mái hơn. Muốn thế phải dư dả thêm ít tiền tích luỹ hàng năm để làm vốn, em đang tính chuyển cho con từ trường tư về trường làng (đúng nghĩa luôn vì em ở ngoại thành HN). Nếu thế mỗi năm em bỏ ra đc thêm 200 củ để startup cái gì đó; khổ cái do từ bé em lớn lên trong nội thành nên h chuyển con về trường làng em cứ lăn tăn mãi...Nhất là con bé lớn, cháu rất ngoan và thích học ở trường tư, chuyển nó về trường làng em sợ nó bị hẫng. Nó mới lớp 3 nhưng cũng ý thức được học phí là một vấn đề với bố mẹ nên rất cố gắng học trên lớp. Điều này đang khiến em khá stress.
Nếu em là bác, em sẽ đợi con học ít nhất hết lớp 5 ạ.
Không nên làm gì ảnh hưởng tới tâm lý con trẻ.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà cháu ở Lương sơn, cách Big C 35km. Cũng không rộng lắm đâu nhưng đủ nuôi cá, gà, lợn, chó, mèo và trồng rau trồng cây ăn quả , tự cung tự cấp được đỡ phải tiêu đến tiền 😃.
Nhà bác Lương Sơn ở khu vực nào đấy?
Thẳng ĐL Thăng Long đến cao tốc mới, đi thẳng QL21 gần Kim Bôi hay dọc Đg 6 Đồng Gội, khu Vịt Cổ Xanh, hay cứ thẳng tới Lâm Sơn gần sân golf?
Nhà cô em gái (ruột) ở ngã ba Lạng. Có thời em rát thích 1 cái nhà gần sân golf, nhưng chủ nhà kiên quyết không bán mà cứ để không như vậy (chắc cho đến bây giờ).
Chủ nhật này hội cùng lớp rủ nhau tụ tập trên ấy (họ hay đi vào cái nhà hàng gần Vịt Cổ Xanh), nhưng em lại có cái đám cưới ở Thái Bình không về được!

Anhhungjp

Xe tăng
Nhân tiện các cụ cho em hỏi ngoài lề chút. Em có 1 khoản cố định tháng 10tr là công ty phía Việt Nam chi trả như là 1 khoảng benefit cho em. Em tạm thời không có nhu cầu sử dụng nên muốn hỏi các cụ nên sử dụng hay đầu tư vào đâu cho hiệu quả nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Nhân tiện các cụ cho em hỏi ngoài lề chút. Em có 1 khoản cố định tháng 10tr là công ty phía Việt Nam chi trả như là 1 khoảng benefit cho em. Em tạm thời không có nhu cầu sử dụng nên muốn hỏi các cụ nên sử dụng hay đầu tư vào đâu cho hiệu quả nhỉ?
Em như cụ em đầu tư cổ phiếu ạ. Cứ túc tác mua vào mỗi tháng ít chắc cũng okie.

Anhhungjp

Xe tăng
Em chưa có tài khoản của công ty chứng khoán nào, năm ngoái cũng ngắm mở 1 tài khoản mà nó bắt phải có mặt ở VN, mà do covid nên hơn 1 năm nay em chưa về được :(

quangkhunglong

Xe tăng
Cổ phiếu là thứ cần đầu tư chất xám và thời gian mợ ơi. Nếu mợ cứ "túc tắc" thì mợ sẽ trở thành một trong những con gà nuôi béo các cao thủ trên sàn. Em can chân thành. Một câu chân thành nữa: Muốn đầu tư phải tìm hiểu và trăn trở rất nhiều nếu k muốn thành gà. Nếu muốn nhàn thì phải chấp nhận gửi bank hay quỹ để họ đầu tư hộ, mình hưởng lãi nhỏ đi.

Chỉnh sửa cuối:

Anhhungjp

Xe tăng
Cổ phiếu là thứ cần đầu tư chất xám và thời gian mợ ơi. Nếu cụ cứ "túc tắc" thì mợ sẽ trở thành một trong những con gà nuôi béo các cao thủ trên sàn. Em can chân thành. Một câu chân thành nữa: Muốn đầu tư phải tìm hiểu và trăn trở rất nhiều nếu k muốn thành gà. Nếu muốn nhàn thì phải chấp nhận gửi bank hay quỹ để họ đầu tư hộ, mình hưởng lãi nhỏ đi.
Em cũng nghe bạn em làm bảo hiểm nói là có 1 số quỹ họ quản lý và đầu tư hộ mình. Ở Nhật thì rất nhiều, nhưng ở VN thì em cũng không rõ lắm, cụ có thể cho em xin vài lời khuyên nên tìm hiểu các quỹ nào được không?

quangkhunglong

Xe tăng
Em cũng nghe bạn em làm bảo hiểm nói là có 1 số quỹ họ quản lý và đầu tư hộ mình. Ở Nhật thì rất nhiều, nhưng ở VN thì em cũng không rõ lắm, cụ có thể cho em xin vài lời khuyên nên tìm hiểu các quỹ nào được không?
Cảm ơn cụ đã tin tưởng. Em đoán cụ là người cẩn thận. Nếu vậy em nghĩ cụ nên bắt đầu từ việc mua chứng chỉ của một số quỹ lớn (trong trường hợp này thì có vốn NN, VD: VCBF, lại là một lợi thế) hoặc có danh tiếng (Vina Capital). Sau đó cụ có thể triển một số quỹ ít danh tiếng hơn kiểu Vinasa hay Angle nếu nó chào lợi nhuận cao. Cụ nhớ đa dạng danh mục đầu tư nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Anhhungjp

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã tin tưởng. Em đoán cụ là người cẩn thận. Nếu vậy em nghĩ cụ nên bắt đầu từ việc mua chứng chỉ của một số quỹ lớn (trong trường hợp này thì có vốn NNN lại là một lợi thế, VD: VCBF) hoặc có danh tiếng (Vina Capital) trước đã. Sau đó cụ có thể triển một số quỹ ít danh tiếng hơn kiểu Vinasa hay Angle nếu nó chào lợi nhuận cao. Cụ nhớ đa dạng danh mục đầu tư nhé.
Cảm ơn cụ nhiều, em sẽ tìm hiểu thử.

DungLego

Xe máy
Nghe cụ phân tích, e cũng thấy lo dần dần, hoang mang quá

30U_9097

Xe buýt
Ai chả thế, hiểu được quy luật cuộc sống mà lựa lựa để sống vui khỏe thôi. Trừ mấy ông dị nhân cơ địa khác người kkkk