[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

holland

Xe tăng
E tàu ngầm otofun từ lâu, nhân có cái topic này mới đăng ký nick. Gia đình em có lẽ đã và đang qua những vấn đề tương tự bác chủ thớt, nên đồng cảm ạ, kể cả vấn đề thuế TNCN.
  1. Bẫy thu nhập trung bình: Hai vc em đều làm thuê, thu nhập tạm ổn. Chi tiêu cũng tạm xem là thoải mái, không phải hoành tráng nhưng không đắn đo quá nhiều.
  2. Mơ ước “Tự do tài chính”: Đi làm thuê nhiều khi cũng oải, công việc áp lực, ai cũng có những lúc muốn nghỉ việc luôn. Vậy là nhà em cũng đầu tư với ước mong được về hưu sớm. Nhưng kế hoạch về hưu sớm là giấc mơ xa vời, vì đầu tư âm cả vào vốn. Lúc thất bại thì vợ chồng em cũng sắp bước vào giai đoạn trung niên. Cũng may hai vợ chồng đều có công việc, nên vẫn vượt qua. Giờ lại cày cuốc thôi, bắt đầu lại từ đầu. Vậy nên, lựa chọn nào cũng có giá của nó cả. Không phải ai cũng trở thành ông chủ, bà chủ được. Và không phải ai cũng thành công trong đầu tư bds hay chứng khoán. Vợ chồng em vẫn tiếp tục mơ ước và phấn đấu về hưu sớm, nhưng ưu tiên hàng đầu là con cái. Giấc mơ tài chính càng cao, mình càng phải hy sinh nhiều hơn, đặc biệt là thời gian bên con.
Với những gì đã trải qua, trong topic này có rất nhiều lời khuyên mà cá nhân em thấy rất hữu ích cho công việc và tài chính cá nhân, em xin phép note lại đây ạ.
  • có kế hoạch tài chính từ sớm để biết chi tiêu hợp lý hơn.
  • nếu mình không học hỏi, nghĩa là mình đang tụt hậu.
Em cũng đang làm cho Tây, để tồn tại hoặc muốn tiến xa hơn, em sẽ luôn phải phấn đấu để làm tốt hơn người khác. Nhiều lúc cũng trầm tư ạ, càng có tuổi cũng lười và ngại học hơn. Có lẽ đây cũng là một phần tạo nên khủng hoảng tuổi trung niên.
Chị cuối 4x, đầu 5x rồi hic, rất giống nhà em
1. TRước đây, 2 vc đều làm thuê, thu nhập tạm ổn, không giàu nhưng không phải lo lắng
2. Hai vc cũng đầu tư nọ kia và giống nhà em là âm cả vào vốn. KHi đó cũng khủng hoảng và may là đều còn công việc. Sau đó ông chồng bỏ làm thuê ra kiểu freelancer nhưng không ăn thua, chỉ tương đương với làm thuê lương loại thấp, giờ không quay lại làm thuê được nữa, ông ấy quyết tâm vẫn tự làm (không mở cty gì đâu).
Còn chị, cũng đã làm cho Tây, và chết ở đoạn này: mất việc làm. Dù trước đó, vụ chi tiêu hợp lý và học hỏi tìm tòi hướng đi cũng không phải là không thực hiện. Nhưng ở cái tuổi ốm tha già thải, mọi kiến thức trở lên lửng lơ, đầu tư thì không còn vốn lớn và sợ thất bại, khủng hoảng vô cùng. Vậy nên, giờ chị thấy, không tiền và chưa tìm ra phương hướng cho cuộc sống tương lai mới bị khủng hoảng chứ nếu có tiền, đảm bảo cuộc sống trung bình thì đừng ai sợ làm gì cho tự gây stress, ảnh hưởng sức khỏe bản thân.

Vô-va

Xe tải
Nhưng em lại đi làm ở 1 công ty cùng ngành, có đóng bhxh bác ạ. Nói thế thì toang.
Ơ sao khi phỏng vấn lại hỏi tại sao quay lại??? Thần kinh à? Ở FPT ko bao giờ hỏi câu đó, mọi con đường đều dẫn về thành Rome, hỏi gì mà hỏi? Riêng về office politics thì cả cty nước ngoài lẫn Nhà nước đều khắm, chỉ có mấy tập đoàn tư nhân lớn là ngon.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Mình gần 5x, làm thuê cho Tây, phải cố chứ tầm này nó cho nghỉ thì cũng chơi vơi lắm. Cũng đã làm cty riêng song song làm với Tây mà xem ra lợi nhuận không khá khẩm mấy. Nên làm riêng không phải là dễ. Thôi tới đâu tính tới đó vậy.

babeo

Xe điện
Chị cuối 4x, đầu 5x rồi hic, rất giống nhà em
1. TRước đây, 2 vc đều làm thuê, thu nhập tạm ổn, không giàu nhưng không phải lo lắng
2. Hai vc cũng đầu tư nọ kia và giống nhà em là âm cả vào vốn. KHi đó cũng khủng hoảng và may là đều còn công việc. Sau đó ông chồng bỏ làm thuê ra kiểu freelancer nhưng không ăn thua, chỉ tương đương với làm thuê lương loại thấp, giờ không quay lại làm thuê được nữa, ông ấy quyết tâm vẫn tự làm (không mở cty gì đâu).
Còn chị, cũng đã làm cho Tây, và chết ở đoạn này: mất việc làm. Dù trước đó, vụ chi tiêu hợp lý và học hỏi tìm tòi hướng đi cũng không phải là không thực hiện. Nhưng ở cái tuổi ốm tha già thải, mọi kiến thức trở lên lửng lơ, đầu tư thì không còn vốn lớn và sợ thất bại, khủng hoảng vô cùng. Vậy nên, giờ chị thấy, không tiền và chưa tìm ra phương hướng cho cuộc sống tương lai mới bị khủng hoảng chứ nếu có tiền, đảm bảo cuộc sống trung bình thì đừng ai sợ làm gì cho tự gây stress, ảnh hưởng sức khỏe bản thân.
Cho nhà cháu hỏi là mợ căn cứ vào đâu để đặt ra cái mức hỗ trợ con mỗi đứa 1 tỷ vậy ? Nhà cháu đoán là mợ muốn hỗ trợ con mình khoản tiền thuê người trông trẻ, không biết đúng vậy không !
Thật ra mức an toàn tài chính là do mình đặt ra, nếu mợ đặt cao quá do với khả năng thì stress là điều dễ hiểu. Tất nhiên mình không buông xuôi, dựa dẫm nhưng lập kế hoạch nó cũng phải dựa trên thực tế chứ!

holland

Xe tăng
Cho nhà cháu hỏi là mợ căn cứ vào đâu để đặt ra cái mức hỗ trợ con mỗi đứa 1 tỷ vậy ? Nhà cháu đoán là mợ muốn hỗ trợ con mình khoản tiền thuê người trông trẻ, không biết đúng vậy không !
Thật ra mức an toàn tài chính là do mình đặt ra, nếu mợ đặt cao quá do với khả năng thì stress là điều dễ hiểu. Tất nhiên mình không buông xuôi, dựa dẫm nhưng lập kế hoạch nó cũng phải dựa trên thực tế chứ!
À,ấy là ước mong chứ không phải là target mình đặt cho bản thân.
Còn hiện giờ, khả năng tài chính mình thấp hơn mức đó nhiều và mình stress vì nó thấp quá chứ không phải vì cái target xa vời kia.

starsn

Xe điện
Mợ nói rất đúng ạ. Thời này kiểu gì cũng đủ ăn nên stressed hay không là do tiêu chuẩn mình đặt ra thôi.

Thêm nữa stressed chút chút thôi không sao, không nên nặng nề sa đà, vì nó không giúp ích gì cả. Ai mà chẳng muốn giàu muốn sướng, nhưng chia sẻ động viên kiểu "khóc sưng mắt 1 tháng" rồi 3 năm sau thành tỷ phú chỉ là chuyện huyễn hoặc. Vì nếu cứ quyết tâm mà đổi đời được thì xã hội giàu hết rồi.

Chỉ yên tâm, cứ quyết tâm chăm chỉ là có cs ổn định được thôi. Nên liệu cơm gắp mắm theo khả năng của mình.

Còn chuyện làm giàu nên để nó làm niềm vui và động lực, nó đến thì tốt, không thì cũng vui vẻ. Vì đấy không phải chuyện mình điều khiển được 100%.

An toàn tài chính có 2 mặt, chi tiêu và tài sản. Yêu cầu chi tiêu càng cao thì tài sản cần có càng nhiều.

Như mợ Smile có nhu cầu chi 1t/ năm thì cần có 25t (ngoài nhà đang ở) để tự do tài chính. Biết hoạch định tài chính là biết lượng sức mình ạ.

Giodong2

Xe buýt
Còn hiện giờ, khả năng tài chính mình thấp hơn mức đó nhiều và mình stress vì nó thấp quá chứ không phải vì cái target xa vời kia.
Em trước giờ ko suy nghĩ là làm để cho con cái gì cả. Mình cày là cho mình, mua nhà để mình có tiền hưu dưỡng già hay chữa bệnh. Con cái phải tự tự bương, đỡ phải dựa dẫm ỉ lại. Còn chết thì thôi đời mình hết, nó ưa làm gì thì làm.
Em đọc ngẫm thấy đa số các cụ mợ trên này đều khủng hoảng về tinh thần là chủ yếu, chứ về mặt kinh tế chẳng thấy ai thiếu cả. Đều có lương, công việc, nhà cửa, xe cộ.... thì đều là có tài sản lớn rồi còn gì. Vậy sao chúng ta ko nghĩ cách nhẹ nhàng hơn: chi tiêu tiết kiệm thanh đạm lại cho tinh thần đỡ phải stress nhỉ?
Phần tài sản được tậu, khi cần bán đi cũng dư sức chi tiêu ko đến nỗi khủng hoảng. Ví dụ 1 căn hộ tầm 2ty, với mức chi tiêu gdinh đơn giản 10tr cũng chi tiêu tầm được 20 năm, con cái đã đủ lớn. Ko lẽ 2vc già đi làm lặt vặt ko kiếm được tiền thuê nhà 5tr/tháng?
Còn nếu vẫn tiêu 50tr/tháng thì 4 năm là bay luôn cái nhà.

holland

Xe tăng
Em trước giờ ko suy nghĩ là làm để cho con cái gì cả. Mình cày là cho mình, mua nhà để mình có tiền hưu dưỡng già hay chữa bệnh. Con cái phải tự tự bương, đỡ phải dựa dẫm ỉ lại. Còn chết thì thôi đời mình hết, nó ưa làm gì thì làm.
Em đọc ngẫm thấy đa số các cụ mợ trên này đều khủng hoảng về tinh thần là chủ yếu, chứ về mặt kinh tế chẳng thấy ai thiếu cả. Đều có lương, công việc, nhà cửa, xe cộ.... thì đều là có tài sản lớn rồi còn gì. Vậy sao chúng ta ko nghĩ cách nhẹ nhàng hơn: chi tiêu tiết kiệm thanh đạm lại cho tinh thần đỡ phải stress nhỉ?
Phần tài sản được tậu, khi cần bán đi cũng dư sức chi tiêu ko đến nỗi khủng hoảng. Ví dụ 1 căn hộ tầm 2ty, với mức chi tiêu gdinh đơn giản 10tr cũng chi tiêu tầm được 20 năm, con cái đã đủ lớn. Ko lẽ 2vc già đi làm lặt vặt ko kiếm được tiền thuê nhà 5tr/tháng?
Còn nếu vẫn tiêu 50tr/tháng thì 4 năm là bay luôn cái nhà.
Đúng thật em nhỉ? Tự nhiên cứ tham lam xong stress, ảnh hưởng đến sức khỏe. Cơ mà bản tính con người tham sân si nên khó mà thay đổi một sớm một chiều.
Chị từ hôm thất nghiệp, kiểm kê lại tài chính (huhu hơi ít), hoạch định lại chi tiêu, cái gì cần chi mới chi thì thấy hết ít tiền thật em ạ.

Giodong2

Xe buýt
Đúng thật em nhỉ? Tự nhiên cứ tham lam xong stress, ảnh hưởng đến sức khỏe. Cơ mà bản tính con người tham sân si nên khó mà thay đổi một sớm một chiều.
Chị từ hôm thất nghiệp, kiểm kê lại tài chính (huhu hơi ít), hoạch định lại chi tiêu, cái gì cần chi mới chi thì thấy hết ít tiền thật em ạ.
Hehe. Tính em luôn lạc quan. Em chỉ ghét người lười biếng, sợ chồng con ỉ lại thôi chứ em làm gì ở đâu cũng được nên luôn nghĩ rằng mình ko bao giờ đói.

Chị từ từ tận dụng thời gian này relax, tâm trí nhẹ nhàng sẽ nhìn thấy cơ hội nhiều hơn, tiền bạc phúc phận rồi từ từ sẽ đến. Khoẻ mạnh-hạnh phúc-bình an em thấy mới là những thứ quí giá nhất trên đời.

nguoibatdau

Xe tăng
Ơ sao khi phỏng vấn lại hỏi tại sao quay lại??? Thần kinh à? Ở FPT ko bao giờ hỏi câu đó, mọi con đường đều dẫn về thành Rome, hỏi gì mà hỏi? Riêng về office politics thì cả cty nước ngoài lẫn Nhà nước đều khắm, chỉ có mấy tập đoàn tư nhân lớn là ngon.
Em lại thi vào 1 tập đoàn nhà nước mới khoai lang. Dù em có hơn 5.5 năm kinh nghiệm ở tập đoàn đó, thi test đứng đầu nhưng kể ra vẫn khoai phết đó.

Smile1102

Xe container
Em thì đang đặt mục tiêu kiếm cho mỗi đứa 100k usd cho chúng nó học đại học (du học nếu xin đc học bổng, hoặc học kiểu RMIT).
Cũng dự kiến thế nhưng phải xem lúc đó thêa nào đã.

Smile1102

Xe container
e gần 40 cày hơn trâu ko biết sau này thì sao nữa
Em cũng trâu cụ ạ, vì làm 3 việc cùng lúc nhiều khi nhìn việc chả biết bắt đầu từ đâu.
Cách đây mấy hôm cũng phải làm tới 6:30 sáng.
Xong lăn ra ngủ. Có dạo em đàm phán hợp đồng mất tháng mà cứ đi đàm phán xong về họp nội bộ, xong sửa... mà toàn 1-2h. Xong vụ đó mất hơn 1kg.

Giodong2

Xe buýt
Em cũng trâu cụ ạ, vì làm 3 việc cùng lúc nhiều khi nhìn việc chả biết bắt đầu từ đâu.
Xong lăn ra ngủ. Có dạo em đàm phán hợp đồng mất tháng mà cứ đi đàm phán xong về họp nội bộ, xong sửa... mà toàn 1-2h. Xong vụ đó mất hơn 1kg.
Em thấy mợ thật giỏi. Em rất phục.
Trước giờ em ko nghĩ những nhân sự cấp cao như mợ có thời gian vào các diễn đàn 89xyz như này cơ. Hoá ra có thú vui cũng giống mình hihiii

Thuantrung

Xe tăng
Như mợ tả thì công việc thâu đêm ảnh hưởng đến sk và nhất là nhan sắc lắm ạ

Smile1102

Xe container
Em thấy mợ thật giỏi. Em rất phục.
Trước giờ em ko nghĩ những nhân sự cấp cao như mợ có thời gian vào các diễn đàn 89xyz như này cơ. Hoá ra có thú vui cũng giống mình hihiii
Có khi nói phét cũng nên ;).
Anyway nhiều khi cần phải dứt ra khỏi suy nghĩ cviec. Em còn đọc đc phải vài trăm truyện ngôn tình nữa mợ ạ :).
Hồi xưa thích đọc những thứ phức tạp xem những thứ sâu sắc. Giờ thích ngắn gọn, đọc hay xem cho vui chút, xong rồi phải quên ngay.
Như mợ tả thì công việc thâu đêm ảnh hưởng đến sk và nhất là nhan sắc lắm ạ
Vâng cụ, em dạo làm hãng sau 2 năm thức đêm liên tục phải già đi mấy tuổi.
Mà đời là thế, gì cũng có giá của nó.

Vô-va

Xe tải
Hoàn cảnh của bác hơi vất vả thật, nhưng bác cứ enjoy kỳ nghỉ bất đắc dĩ, nhận đủ trợ cấp thất nghiệp rồi chọn option tốt nhất mà bác có và đi làm. Đừng bận tâm lương thấp hơn trước đây. Không ai quan tâm đến chuyện đó. Bác muốn họ trả bác 10 đồng thì bác phải kiếm cho cty ít nhất 20 đồng, đơn giản thế thôi. Nếu bác ko kiếm được nhiều cho doanh nghiệp thì họ cũng ko thể trả nhiều được. Ngoài ra bác có vấn đề là môi trường hoạt động của bác trước đây hẹp quá, giờ cứ mạnh dạn mở cánh cửa khác bước vào đã rồi tính tiếp sau.