[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Đọc và thấy đồng cảm ghê gớm ạ.
Em đang có dự định cho mình 2 năm nghỉ ngơi để làm việc mình muốn. Đang cố gắng nghĩ cách làm sao có thể trả được món nợ mua đất sớm sau đó xin nghỉ và hưởng lương thất nghiệp, tập trung gây dựng cty.
Nếu sau 2 năm mà có tương lai thì làm tiếp, không có thì lại xin việc đi làm thuê hoặc làm freelancer vậy
Ps: chồng em cách đây tầm hơn 10 năm làm với bạn cũng khoảng 2 năm nhưng em thấy tiềm năng phát triển cty ko có và khuyên chồng em quay lại làm thuê.
Em cũng định cho mình một thời gian như vậy xem thế nào.
Mợ đã ngoài 40 thì em nghĩ mợ cố nốt 2, 3 năm để tích lũy thêm tài chính rồi nghỉ hẳn mà làm riêng. Chứ giờ mợ nghỉ 2 năm rồi không thành công quay lại làm thuê sẽ hơi khó. Chưa chắc đã xin được việc như hiện tại, mà có xin được thì mợ sẽ thấy việc đi làm lại là 1 cực hình ghê gớm, rồi mợ lại muốn nghỉ thôi.

Smile1102

Xe container
Mợ đã ngoài 40 thì em nghĩ mợ cố nốt 2, 3 năm để tích lũy thêm tài chính rồi nghỉ hẳn mà làm riêng. Chứ giờ mợ nghỉ 2 năm rồi không thành công quay lại làm thuê sẽ hơi khó. Chưa chắc đã xin được việc như hiện tại, mà có xin được thì mợ sẽ thấy việc đi làm lại là 1 cực hình ghê gớm, rồi mợ lại muốn nghỉ thôi.
Đôi khi thời điểm nó tới thì mình phải dứt đó ạ.
Em đi làm 15-16 năm liên tục, cứ nghỉ việc hôm trc hôm sau đi làm. Thậm chí có việc còn overlap mất mấy ngày.
Thế nên giờ cũng thấy hơi mệt. Mà em ra thì đã có kế hoạch:
- phát triển cty hiện tại -> đa dạng khách hàng.
- Lập thêm một cty về sản phẩm với sếp và một số ng bạn-> dự kiến có phiên bản 1.0 trong 6 tháng tới cho 1-2 ứng dụng.
- Làm tư vấn trong 1-2 dự án của cty em vẫn đang cộng tác.

Em chỉ nghỉ ko làm thuê full-time thôi (Vẫn là nguồn thu nhập chính và cao nhất hiện tại) chứ cviec cũng ko ít ạ.
Nên em nghĩ nếu muốn quay lại làm thuê chắc cũng okie.

coolpix8700

Xe ngựa
sau nhiều niên chọn kiếp làm thuê em thấy điều này đúng với mình: Giá trị của e giảm theo sự phát triển của doanh nghiệp
Chắc là bác đang viết về giá trị tương đối?
Nếu không phải là lao động chân tay giản đơn thì kỹ năng sẽ tăng theo năm tháng, nếu sự nhiệt tình cho công việc không giảm đi thì giá trị cá nhân sẽ phải tăng lên!

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Em đi làm 15-16 năm liên tục, cứ nghỉ việc hôm trc hôm sau đi làm. Thậm chí có việc còn overlap mất mấy ngày.
Thế nên giờ cũng thấy hơi mệt. Mà em ra thì đã có kế hoạch:
- phát triển cty hiện tại -> đa dạng khách hàng.
- Lập thêm một cty về sản phẩm với sếp và một số ng bạn-> dự kiến có phiên bản 1.0 trong 6 tháng tới cho 1-2 ứng dụng.
- Làm tư vấn trong 1-2 dự án của cty em vẫn đang cộng tác.

Em chỉ nghỉ ko làm thuê full-time thôi (Vẫn là nguồn thu nhập chính và cao nhất hiện tại) chứ cviec cũng ko ít ạ.
Nên em nghĩ nếu muốn quay lại làm thuê chắc cũng okie.
Nếu thế quá ok, làm gì còn thời gian cho khủng hoảng nữa cơ chứ.

Hoàn cảnh của bác hơi vất vả thật, nhưng bác cứ enjoy kỳ nghỉ bất đắc dĩ, nhận đủ trợ cấp thất nghiệp rồi chọn option tốt nhất mà bác có và đi làm. Đừng bận tâm lương thấp hơn trước đây. Không ai quan tâm đến chuyện đó. Bác muốn họ trả bác 10 đồng thì bác phải kiếm cho cty ít nhất 20 đồng, đơn giản thế thôi. Nếu bác ko kiếm được nhiều cho doanh nghiệp thì họ cũng ko thể trả nhiều được. Ngoài ra bác có vấn đề là môi trường hoạt động của bác trước đây hẹp quá, giờ cứ mạnh dạn mở cánh cửa khác bước vào đã rồi tính tiếp sau.
Cảm ơn nhiều nhé, thực ra mình cũng sắp có công việc tạm trong một năm, lương thấp hơn nhiều nhưng mình không quan trọng. Sau một năm nữa lại tính tiếp. Kiểu gì trong một năm này mình chẳng tìm thêm được cơ hội làm ăn buôn bán gì đó nhỉ?

alceste

Xe điện
Em thì chỉ mong con em có ý thức học (ah con em còn bé lắm nên chưa biết được). Nhưng ý em là, chỉ cần con em muốn và yêu thích học thì sẽ đầu tư hết sức cho nó. Con mợ ngoan thế mà mợ không cố gắng thì hơi buồn. Mẫu giáo và cấp 1 là lứa tuổi định hình tính cách, cấp 2 là rèn luyện ý thức; nên nếu có khả năng thì vẫn nên cho nó học trường tư để được chăm chút các kỹ năng này. Lên cấp 3 nếu vào được trường công top thì cân nhắc, nếu không thì lại học tư tiếp ah. Em học trường công top của HN đây mà em còn thấy nhiều bạn sau ra đời cũng vất vả lắm, nên thực lòng em ko tin vào giáo dục công cho lắm.
em thi thấy rằng, viẹc học trường nào ko quyết định quá nhiều vào tương lai sau này. Em hay xem tử vi thì thấy rằng mỗi người có 1 lá số và 1 số phận khác nhau, nên dù học cùng trường ra, đi làm khởi đầu như nhau nhưng vẫn có mỗi người 1 số phận, phụ thuộc nhiều vào độ nhanh nhạy và chịu khó chứ ko phải do giáo dục công hay không. Ở mình, chênh lệch chất lượng còn chưa nhiều (chênh lêch đến mức như Úc, Mỹ hay Anh, khi mà muốn học lên cao thì đều phải học trường tư, hay 50%- 70% trường công đi học chỉ để get free lunch), nên thậm chí em còn thấy ở mình các trường tư, đang tổ chức dạy học đúng theo kiểu để cho bố mẹ thấy, chứ ko phải cho các cháu. Nhìn những hoạt động hàng ngày, các cháu học hay làm bất cư gì, là đứng ra cho cô chụp ảnh rồi cô gửi cho bố mẹ qua zalo, (xong sau để bố mẹ còn post lên khoe, hoặc được tạo cảm giác mình rất sát với việc học của con).Em nghĩ những cái đó nó hơi méo mó. việc học các kỹ năng nó hơi quá đà. Có những thứ ko phải cứ daỵ là được mà bố mẹ và gia đình phải có những thói quen đó hoặc phải có cái nếp sẵn. Kiểu bố mẹ cho con di học lớp đọc báo nhưng tìm cả nhà ko có mẩu sách báo nào. Hay con học kĩ năng tự lập nhưgn ở nhà được chăm ko phải động tay vào bất cứ cái gì.
Hoặc 1 số trường quốc tế (2nd tier, 3rd tier) thì chương trình cấp 1(cháu em học lớp 2) thì ko khác gì lớp mẫu giáo có dạy chữ.
Em quan sát, có những bạn học trường tư (RMIT) ra nhưng vẫn làm những việc rất bình thường, thậm chí dưới mức bình thường. Chỗ em vừa phải cho nghỉ 1 bạn học Bachelor ở New Zealand, master ở Anh về vì kiến thức và kĩ năng ko đáp ứng được yêu cầu của công viêc, mà công việc cũng chỉ là bình thường, làm SCC thôi chứ chưa phải cái gì quá tầm của các bạn ý.
Tất nhiên, bố mẹ có điều kiện thì đầu tư cho con cái ở mức tối đa, nhưng chi phí giáo dục con cái ko nên tạo thành gánh nặng tài chính cho bố mẹ. Còn việc các bạn chị vất vả, 1 là do tính cách và khả năng, 2 là do xuất phát điểm, và nhiều khi còn là số phận nữa.

Smile1102

Xe container
Nếu thế quá ok, làm gì còn thời gian cho khủng hoảng nữa cơ chứ.

Cảm ơn nhiều nhé, thực ra mình cũng sắp có công việc tạm trong một năm, lương thấp hơn nhiều nhưng mình không quan trọng. Sau một năm nữa lại tính tiếp. Kiểu gì trong một năm này mình chẳng tìm thêm được cơ hội làm ăn buôn bán gì đó nhỉ?
Em nghĩ chị đi làm là tốt hơn đấy. Ý tưởng nó nảy sinh trong khi lao động (lao động -> sáng tạo).
Mình đi làm sẽ làm mình cảm thấy tự tin hơn và có cơ hội tìm việc tốt hơn (vấn đề tâm lý).
Em còn rất hay đi phỏng vấn xem giá mình trên thị trường thế nào :).

ntpine

Xe tải
Chắc là bác đang viết về giá trị tương đối?
Nếu không phải là lao động chân tay gảin đơn thì kỹ năng sẽ tăng theo năm tháng, nếu sự nhiệt tình cho công việc không giảm đi thì giá trị cá nhân sẽ phải tăng lên!
Lẽ thường là thế nhưng với nhiều người, già đi theo năm tháng thì nhiệt huyết kinh nghiệm nó khó át đi đc cái ù - lì - hèn bác ạ. Thị trường luôn có các bạn trẻ và (chấp nhận) rẻ hơn mình, các bác chủ doanh nghiệp xác nhận giúp e ạ

alceste

Xe điện
Các cụ hay nói là sẽ "về quê" khi nghỉ hưu, vậy các cụ về lại chỗ mình sinh ra và lớn lên hay là chuyển đến 1 vùng quê nào đó? Em ở Hà Nội nên về quê không biết về đâu, nhưng em cũng thích chuyển đến nơi nào vắng vẻ thanh bình kiểu làng quê để sống lắm. Ở miền Bắc Việt Nam thì theo các cụ là có thể ở đâu được?
em thì nghĩ a trừ khi cụ sống hướng nội, khép kín lắm, chứ tựu dưng về già chuyển đến 1 vùng quê nào đó rất stress. Vì khi mình về già, mình rất ngại thay đổi và tiếp nhận cái mới (sau 35 trở đi em thấy nhiều người trong đó có em như vậy, và sé càng già càng tăng). Mình có thể ko cần sống gần con, nhưng mình cần sống gần bạn bè, họ hàng (nếu gần gũi), anh chị em, và những nơi phục vụ đời sóng tinh thần, vật chất và thói quen của mình. Đi đi về về
Vậy nên mình phải đa dạng tài sản, không thể chỉ để tiền mặt được bác ạ.
Ví dụ hình dung có 1 nhà để ở, một chung cư và một nhà đất cho thuê đc tầm 20-30tr. Có 3-5 tỷ tiết kiệm, găm thêm 2-3 tỷ mã chứng khoán tốt lấy cổ tức chả hạn.
Còn đâu mua vàng thì em nghĩ cũng khá chắc chăn ạ.
Tầm tài sản ngoài nhà đang ở là 1M Usd thì em mới dám về hưu.
Mà về hưu theo kiểu túc tắc làm dự án và chạy cty của mình chứ ko phải về hẳn.
Hức, target của chị thế này thì ko phải VN mà Âu Mỹ Tây đều rất ít người đạt được.

Napolong

Xe điện
Em thấy đích đến hưởng tự do tài chính hoặc an nhàn sớm không phải là mục đích quan trọng.

Một phần tâm lý trung niên bị chơi vơi, là do phúc lợi đều đặn ổn định kéo dài, nên cảm giác tự nhiên mất trắng hoặc còn 1/2 thu nhập dễ gây ra lo lắng. Cho nên nếu được, khi còn trẻ cố gắng up down, thử những cái khó, chưa chắc chắn, để quen với hoàn cảnh tăng giảm thế, thì về sau đỡ mông lung hơn.

Còn già rùi chưa được luyện món đó, thì cũng phải cố làm quen thôi vậy. Làm thì có thể nhầm hoặc sai, hoặc có thể không sai gì vẫn mất hết tiền và chưa chắc đã vui.

holland

Xe tăng
Em nghĩ chị đi làm là tốt hơn đấy. Ý tưởng nó nảy sinh trong khi lao động (lao động -> sáng tạo).
Mình đi làm sẽ làm mình cảm thấy tự tin hơn và có cơ hội tìm việc tốt hơn (vấn đề tâm lý).
Vấn đề ở chỗ không xin được ấy bé ơi. CV gửi loạn lên mà không được, thậm chí, không thấy việc phù hợp với mình mấy mà gửiCV ấy (trên 35 tuổi là out rồi).

prado2012

Xe điện
Đúng thật tuổi trẻ bây giờ nhiều bạn giỏi, thông minh & nhanh nhẹn, bắt nhịp thời cuộc rất nhanh, nhìn lại 1 thời tuổi trẻ của mình với thành quả của cụ mà thẩy hổ thẹn, tiếc nuối. Thời gian trôi như bóng câu qua cầu, ngày xưa thì em nghĩ đơn giản & ko có kiểu suy nghĩ hối tiếc, nhưng đến giờ sang bên đỉnh đồi mới thấy hoang mang. Vẫn bon chen trong mớ bòng bong, bùng nhùng, vẫn vật lộn với mớ hổ lốn cuộc đời, ngày mai tới chưa thấy ánh sáng cuối đường hầm.
Bắt đầu chưa bao giờ là muộn cụ ơi. Em học đầu tư ck cách đây 3 năm, năm đầu sml vì nghịch dại và quả sụp hầm 2018 + nghe theo mấy bé môi giới 9x + cứ tưởng mớ kiến thức tài chính FA của mình to lắm. Sau phải tự mayf mò học thì thu nhập dần khá đều đặn 20-30% cho năm thứ 2 và thoát lỗ. Năm nay thì cực tốt.

NGành khách sạn em làm 3 năm nay, năm vừa rồi thì chết vì covid nên phải đóng bớt và giữ lại 1 cái thôi. Nhà em tập trung vào mảng thuê dài han và xoay thêm mảng kinh doanh mới

Nếu nói khó năm nay nhiều cái khó nhưng cứ xoay xở cụ ạ, không bao giờ muộn.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Lẽ thường là thế nhưng với nhiều người, già đi theo năm tháng thì nhiệt huyết kinh nghiệm nó khó át đi đc cái ù - lì - hèn bác ạ. Thị trường luôn có các bạn trẻ và (chấp nhận) rẻ hơn mình, các bác chủ doanh nghiệp xác nhận giúp e ạ
Nếu lao động thủ công, đơn giản thì tất nhiên tụi em sẽ ưu tiên người trẻ, khỏe.
Nhưng làm việc trí óc thì người có kinh nghiệm sẽ chắc chắn hơn các bạn trẻ. Ít nhất là với ngành em đang làm!

prado2012

Xe điện
Chưa có kiến thức cơ bản thì chọn cổ phiếu kiểu gì hả bác? Nghe môi giới, bác hàng nước trước cửa nhà hay hóng Pa-tê-buc? Trên thị trường đầy xác chứng sỹ, trong đó không ít người nổi tiếng, chung quy cũng vì học chưa thuộc bài.
Mình đồng ý với bác này. Phải học TA để chọn hàng và điểm mua bán rồi học FA chứ chọn cổ phiếu là thứ rất chung chung. Lấy vì dụ hpg là cổ phiếu tốt nhưng ai cầm nó năm 2019 khi nó down trend dài hạn xem có ra đê không mà ôm với ấp. Mình có ng bạn cầm hpg thời điểm đó tầm vài chục tỷ, đi thăm các nhà máy và gặp dn để lấy thông tin thế mà rồi phải cắt lỗ khi nó lao từ 3x về 2x rồi 1x đó bác.

prado2012

Xe điện
Nhà cháu ở Lương sơn, cách Big C 35km. Cũng không rộng lắm đâu nhưng đủ nuôi cá, gà, lợn, chó, mèo và trồng rau trồng cây ăn quả , tự cung tự cấp được đỡ phải tiêu đến tiền 😃.
Mợ oi khu nhà mợ khoảng bn m2 mà rộng thế? Em phục mợ ghê. Chịu khó làm vườn quá

Vô-va

Xe tải
Bác lựa chọn đúng đấy, cứ mở cách cửa này rồi sẽ tìm thấy cánh cửa khác, quan trọng là phải có thái độ tích cực, dù là cọ nhà vệ sinh thì tôi cũng cọ sạch hơn người khác.

babeo

Xe điện
Mợ oi khu nhà mợ khoảng bn m2 mà rộng thế? Em phục mợ ghê. Chịu khó làm vườn quá
3000m2 cụ ạ! nhà cháu có sở thích làm vườn từ nhỏ, thích trồng cây trồng hoa, thấy thoải mái dễ chịu khi chăm vườn chứ ko thấy mệt nhọc gì.

babeo

Xe điện
...
Vâng cụ, em dạo làm hãng sau 2 năm thức đêm liên tục phải già đi mấy tuổi.
Mà đời là thế, gì cũng có giá của nó.
Mỗi Ng một quan điểm thật, nhà cháu thì cứ làm gì vất vả cực nhọc ảnh hưởng sức khỏe là cháu cân nhắc ( đa số là ... thôi 😅)
Nhà cháu nghĩ tham việc quá đến lúc ốm tiền kiếm được lại trả cho bệnh viện hết thì thành vô nghĩa.

chaytim

Xe điện
Đoạn này mợ chủ giống em tuyệt đối luôn nên em ngoi lên chém phát.
Từ khi sinh xong con bé lớn, 18 năm nay, em cũng đi làm liên tục, cũng overlap từ 12-18 ngày trong vài lần chuyển việc.

Em thif ko bán được giá cao như mợ, nhưng 2 năm rồi em cũng đi pv xem tình hình “hàng họ” thế nào. Cơ mà có vẻ như em định giá chưa tốt lắm vì nhiều lần em đòi bao nhiêu họ trả luôn bấy nhiêu, ko cò cưa gì. Cũng có thể do tính em hơi thiếu độ lì, nên tâm lý hay nóng vội, sợ ế.
Lần gần đây nhất em chán làm thuê quas nên em định out ra một thời gian mày mò rồi tự làm, trong lúc đó vẫn đi thả thính vài nơi, cuối cùng vẫn có cá ăn thính nên em lại bán mình tiếp.
Cơ mà đúng là giờ này nhiệt huyết giảm, độ ì cao, tâm lý ngại việc là có thật. Nếu như cả 10 năm lao động đỉnh cao từ 30-40t, em có thể làm 18/24h/ ngày, overtime cuối tuần là chuyện bt, laptop có lúc chỉ tắt khi đi đường, đi công tác trong ngày 4am-10pm về là chuyện bt,..., đương đầu với cái mới, người mới, tràn trề nhiệt huyết và sức khoẻ
Thì nay những thứ trên đang xuống dốc,
Em ko khủng hoảng gì cả, vì em ko đặt mục tiêu có bao tiền cho mình, cho con, rồi phải cho con học ở đâu hay mua nhà đất hay thế nào. Mọi sự đối với em thuận theo lẽ tự nhiên, miễn là em ko ốm đau thì kiểu gì em cũng kiếm đc 5-10tr để sống bình thường. Em chỉ mong muốn mình đủ kiên trì để cày nốt 2 năm tới đủ số năm đóng bảo hiểm tối thiểu, rồi em treo sổ lên đợi đủ tuổi để về hưu. Trong lúc chờ đợi, em sẽ được làm những việc em thích, một cách cân bằng nhất, vì mất 20 năm làm việc em nhận ra công việc em đang làm ko phải thứ em đam mê, dù rằng em cũng làm khá tốt và nhận được xứng đáng,

filmonline

Xe điện
Bắt đầu chưa bao giờ là muộn cụ ơi. Em học đầu tư ck cách đây 3 năm, năm đầu sml vì nghịch dại và quả sụp hầm 2018 + nghe theo mấy bé môi giới 9x + cứ tưởng mớ kiến thức tài chính FA của mình to lắm. Sau phải tự mayf mò học thì thu nhập dần khá đều đặn 20-30% cho năm thứ 2 và thoát lỗ. Năm nay thì cực tốt.

NGành khách sạn em làm 3 năm nay, năm vừa rồi thì chết vì covid nên phải đóng bớt và giữ lại 1 cái thôi. Nhà em tập trung vào mảng thuê dài han và xoay thêm mảng kinh doanh điện mặt trời.

Nếu nói khó năm nay nhiều cái khó nhưng cứ xoay xở cụ ạ, không bao giờ muộn.
Vâng, em cám ơn cụ động viên ạ. Có lẽ cũng sẽ vẫn phải đứng lên và bước tiếp, cố gắng trở lại được phần nào tốt phần đó, mong là các cụ phù hộ cụ ạ. Đúng là cái gì bước đầu cũng khó khăn nhất, lắm lúc thấy oải, muốn nản. Dù sao cuộc sống cũng vẫn đang tiếp diễn, thời gian không chờ đợi ai, cứ phải chiến đấu tiếp ạ.