[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

prado2012

Xe điện
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
chào mợ chủ, tâm tư của cụ/ mợ rất chân thật. Đúng là trước đây em cũng ăn tiêu bạt mạng lắm nhưng may mắn luôn chú ý đa dạng hoá thu nhập nhất là thu nhập thụ động từ:

1. Đầu tư bất động sản cho thuê
2. Đầu tư cổ phiếu ăn cổ tức, chứng khoán.
3. Đầu tư vào doanh nghiệp.

vậy nên em giờ đã nghỉ nghềlàm thuê và sống tốt. Chỉ ở nhà chăm tụi nhóc đang lớn dần. Giờ em không đủ sức ngồi lâu vì bị đau lưng sau khi sinh nhóc 3. Em vẫn còn nghề cứng tài chính. Sau này thích em có thể trở lại đi dạy nếu có thời gian và sức khỏe. Thích nhất là không phải bon chen. Sau tuổi 4x hoặc cụ lên làm sếp hoặc cụ làm thợ bậc 7, trước sau rồi người ta cũng thay cụ bằng ng trẻ và rẻ hơn. Ví dụ như chị H, anh Vượng dùng dăm năm nay đã nghỉ, vị trí thay vào là cô bạn tuổi 7x trẻ hơn và chắc rẻ hơn thuê out Sourcing từ big 4. Đời là vậy. Nhưng em thấy 9x giờ giỏi cực. Các em ấy rất có tình thần khỏi nghiệp và làm độc lập, từ bán trên amazon, fb, kpop.., dịch vụ Online.. Tụi nhỏ sẽ khác thế hệ 7x-8x.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Các cụ hay nói là sẽ "về quê" khi nghỉ hưu, vậy các cụ về lại chỗ mình sinh ra và lớn lên hay là chuyển đến 1 vùng quê nào đó? Em ở Hà Nội nên về quê không biết về đâu, nhưng em cũng thích chuyển đến nơi nào vắng vẻ thanh bình kiểu làng quê để sống lắm. Ở miền Bắc Việt Nam thì theo các cụ là có thể ở đâu được?
Về nơi mình sinh ra mà.
Quê mình sạch sẽ, hiện đại chứ không phân trâu phân bò, đủ yên tĩnh.
Tất nhiên, về quê mình phải học cách sống chan hòa giao lưu,chấp nhận sự tò mò tọc mạch của bà con, nhưng cái tình làng nghĩa xóm thì khó mua được.
Nói thế nhưng đâu có dễ về quê vì ôx bảo không về😀..
Nếu các bạn quê HN thì về sống sao được. Lạ nước lạ cái,không họ hàng, bạn bè, buồn chết đi được. Lúc đó, về quê là ở HN ạ.
Nhiều no, ít đủ, trừ phi đời gặp nhiều biến cố cần cho tiêu đến tiền mới sợ các cụ nhỉ, chứ cứ sống trong sợ hãi thế này áp lực chết mất.

holland

Xe tăng
Vâng, ai cũng thương con, muốn cho con một cuộc sống tốt nhất. Quan điểm của nhà cháu là dạy dỗ uốn nắn con, cho học hành tới nơi tới chốn rồi chúng phải tự có trách nhiệm với cuộc đời chúng. Mình không lo cho con cả đời được nên có khả năng tới đâu hỗ trợ tới đó thôi.
Thật ra về quê cũng ko hẳn là ko làm gì, mợ vẫn có thể kiếm tiền nếu khai thác đc thế mạnh của thương mại điện tử... Nhiều người ở quê mà họ kiếm tốt đấy, nhất là những nơi bắt đầu phát triển.
Dạ, quan điểm.của cụ rất hiện đại văn minh. Con của cụ vào đời sẽ tự chủ và vững vàng.
Mình cuối 4x, đầu 5x, khá thông minh, nhanh nhẹn theo đánh giá khách quan. Nhưng món thương mại điện tử thì hơi mù mờ khoản đầu ra, đầu vào. Có kiến thức CK nhưng đầu tư toàn lỗ, BDS và vàng cũng có nhảy nhót thời xa xưa nhưng chết trên đỉnh Panxipan nên cụt vốn. Hic hic.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Bác chưa làm nên nghĩ kinh doanh phải lừa đảo, phải biết hót!
Em vốn gốc là dân kỹ thuật, vẫn kinh doanh. Câu hỏi chính là kỹ thuật bác biết đến đâu.
Biết chắc thì sản phẩm của bác sẽ được thị trường đón nhận, hót hay chỉ được 1 hay 2 ngày, rồi người ta biết hết!
Đó là 1 cách tự an ủi "Nghèo cũng là một đạo đức". Nên để cụ í cân bằng tâm lý.

filmonline

Xe điện
chào mợ chủ, tâm tư của cụ/ mợ rất chân thật. Đúng là trước đây em cũng ăn tiêu bạt mạng lắm nhưng may mắn luôn chú ý đa dạng hoá thu nhập nhất là thu nhập thụ động từ:

1. Đầu tư bất động sản cho thuê
2. Đầu tư cổ phiếu ăn cổ tức, chứng khoán.
3. Đầu tư vào doanh nghiệp.

vậy nên em giờ đã nghỉ nghềlàm thuê và sống tốt. Chỉ ở nhà chăm tụi nhóc đang lớn dần. Giờ em không đủ sức ngồi lâu vì bị đau lưng sau khi sinh nhóc 3. Em vẫn còn nghề cứng tài chính. Sau này thích em có thể trở lại đi dạy nếu có thời gian và sức khỏe. Thích nhất là không phải bon chen. Sau tuổi 4x hoặc cụ lên làm sếp hoặc cụ làm thợ bậc 7, trước sau rồi người ta cũng thay cụ bằng ng trẻ và rẻ hơn. Ví dụ như chị H, anh Vượng dùng dăm năm nay đã nghỉ, vị trí thay vào là cô bạn tuổi 7x trẻ hơn và chắc rẻ hơn thuê out Sourcing từ big 4. Đời là vậy. Nhưng em thấy 9x giờ giỏi cực. Các em ấy rất có tình thần khỏi nghiệp và làm độc lập, từ bán trên amazon, fb, kpop.., dịch vụ Online.. Tụi nhỏ sẽ khác thế hệ 7x-8x.
Đúng thật tuổi trẻ bây giờ nhiều bạn giỏi, thông minh & nhanh nhẹn, bắt nhịp thời cuộc rất nhanh, nhìn lại 1 thời tuổi trẻ của mình với thành quả của cụ mà thẩy hổ thẹn, tiếc nuối. Thời gian trôi như bóng câu qua cầu, ngày xưa thì em nghĩ đơn giản & ko có kiểu suy nghĩ hối tiếc, nhưng đến giờ sang bên đỉnh đồi mới thấy hoang mang. Vẫn bon chen trong mớ bòng bong, bùng nhùng, vẫn vật lộn với mớ hổ lốn cuộc đời, ngày mai tới chưa thấy ánh sáng cuối đường hầm.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Mình hơn 40 đít chơi vơi, vẫn còn lo nhiều thứ lắm, đặc biệt là F1 còn bé quá, nhà mới mua thì vẫn nợ 1 đống... Bên cạnh những nỗi lo lắng thì tìm cách giải toả và enjoy cs. Khi nào stress thì tìm thằng bạn thân đi nhậu cho quên hết sự đời. Lúc rảnh thì 2 vc rủ nhau đi du lịch, cứ Pháp, Ý, Thuỵ Sỹ, Úc, Hàn v.v.. mà đi cho nó bớt bớt lo lắng.

Giodong2

Xe buýt
Em mới xin nghỉ làm cộng tác viên ở 1 cty IT. Lý do xin nghỉ là: "cảm thấy bản thân ko đủ khả năng để đáp ứng yêu cầu của dự án". Giờ em muốn xin làm lại chỗ đó thì nên nói lý do gì ạ?
Đã thiếu tự tin vậy thì tìm cty khác cho lành.
Còn nếu vẫn nhất thiết theo lại cty ấy thì bảo giờ đã cảm thấy đủ bản lĩnh & kĩ năng để theo đuổi công việc, đáp ứng được yêu cầu dự án; mong muốn cty trao cơ hội để tiếp tục hợp tác phát triển cùng team.

Smile1102

Xe container
Mợ đặt ra mục tiêu cỡ này thì khủng hoảng là phải :(. Em đọc cũng thấy nhọc í. Biết đủ là đủ mợ ơi.
Như ông anh em tiền bỏ bank và tiền cổ phiếu cỡ 15 củ tỏi, ổng bảo tiêu mãi chả hết tiền, thế là quá đủ cho tương lai rồi. Nên chẳng đầu tư thêm gì nữa. Giờ cứ đi làm tích thêm dc tí nào thì thêm (ổng cũng làm IT, quản lý cấp cao). Căn bản nhu cầu sống của gia đình ổng cũng ko cao, giản dị bình thường ko se sua. Thi thoảng đi du lịch đây đó thôi.
Em cũng giản dị không se sua cụ ơi. Chỉ là con học tốn và quản lý tiền ko tốt thôi.
Đấy là em nói để chắc chắn không sợ rủi ro vì trượt giá, lạm phát...
Đi làm thuê lương cao cũng rất áp lực mà làm chủ chắc còn áp lực hơn nên lắm lúc chỉ muốn nghỉ.
Chứ em mà chỉ đi làm thuê thì chắc làm tới về hưu may ra tiết kiệm đc 1M Usd nếu cviec vẫn tốt đều chứ mong gì nghỉ hưu sớm.
Còn đầu tư thì chưa biết dư nào, trời thương thì giàu nhanh lắm mà ko thương thì khéo mất cả vốn :).

Smile1102

Xe container
Tài sản mà trừ bds ra có được 1 triệu Trump như bác Smile mong muốn thì đó gọi là cuộc sống của thuộc dạng top vài % không chỉ ở VN mà còn cả trên thế giới nữa rồi, như vậy thì đâu phải là khủng hoảng, mà gọi là lo lắng vì chưa đạt được mục tiêu đề ra thôi.
Cá nhân em thì khái niệm nghỉ hưu sớm, tự do tài chính...nó cảm thấy rất xa vời, vì mục đích làm việc của em không phải là tới khi về hưu mà còn có thể đến 70, 80 tuổi cho đến khi không thể nào làm việc được nữa. Tất nhiên 70-80 tuổi thì sẽ làm việc kiểu khác giống như là volunteer dẫn các cháu học sinh tiểu học đi học, hay là đi trông xe ở siêu thị...nói chung là được làm việc. Giờ mà bắt em ở nhà chơi cả tháng chắc em chịu, bởi vì bản thân không có nhiều nhu cầu chơi đến vậy. Còn việc dành thời gian đọc sách, tập thể dục, du lịch...thì ngay cả bây giờ vừa làm việc em vẫn làm được những việc đó.
Em thấy hướng đến tự do tài chính ở tầm tuổi 45-50 là đều nên làm
Còn việc có đủ tiền rồi thì mọi quyết định nó nhẹ đi rất nhiều, khéo lúc đó còn kiếm đc nhiều tiền hơn đó ạ. Chứ ko phải kiểu nghỉ hưu của tuổi già.

Smile1102

Xe container
Hy vọng thế. Chứ năm rồi hoang mang quá cụ ạ, công việc mà em gắn bó nhiều năm, ở vị trí cao cao (làm thuê) khó khăn-có nguy cơ thất nghiệp cao.
Giờ hy vọng về đầu tư có thể giúp mình có thu nhập, bớt phụ thuộc vào làm thuê khi mà sức khỏe và độ máu lửa kém dần, độ ỳ cao dần và môi trường cũ ko tạo dựng được nhiều quan hệ có thể kiếm ra tiền,
Cụ có đất, có nhà rồi có tiền lại cũng đang làm vị trí cao cao mà còn hoang mang nên em hoang mang là đúng rồi ạ :D
Em báo cáo là em đã dồn tiền mua chung đất với bạn, còn bây giờ tiền đã hết và đang nợ vài tỷ ạ (số nhỏ ko phải số lớn).
Tới tuổi này dù thích ở chung cư mà ko hiểu sao vẫn thích có tí đất ạ.

chaytim

Xe điện
Thời chị em mình còn đỡ, thời con cái mình mọi thứ sẽ thay đổi còn nhanh hơn nữa nên bọn trẻ cần có khả năng tự học và khả năng thích nghi cao hơn với sự thay đổi trong cviec.
Cái này cũng là cái em băn khoăn nhất, nhưng mà cũng chẳng biết làm thế nào, thôi thì đời cua cua máy đời cáy cáy đào thôi vậy.
Là bố mẹ ai cũng cố gắng mang đến những gì tốt nhất có thể cho con, nhưng còn tùy vào khả năng của mỗi đứa, nên ko thể tính được,

Anhhungjp

Xe tăng
Em thấy hướng đến tự do tài chính ở tầm tuổi 45-50 là đều nên làm
Còn việc có đủ tiền rồi thì mọi quyết định nó nhẹ đi rất nhiều, khéo lúc đó còn kiếm đc nhiều tiền hơn đó ạ. Chứ ko phải kiểu nghỉ hưu của tuổi già.
Bác nói đúng rồi, ai cũng muốn và cần kiếm được nhiều tiền, có tích lũy đề phòng, kể cả khi khởi nghiệp mà trong tay dày vốn thì tỉ lệ thành công nó cũng cao hơn so với ít vốn. Tuy nhiên ý em là nếu có thể kiếm được thì tốt, còn không thì cũng đừng quá lo lắng hoặc liều mạng đánh đổi sức khỏe để kiếm tiền với mục tiêu tự do tài chính :D. Với em thì 40 mới gọi là khởi đầu, khi đó mới gọi là có kinh nghiệm, có kiến thức để bước vào 1 giai đoạn thành công kể cả là đi làm thuê hay làm chủ, cho nên em thấy ai mà nói nghỉ hưu sớm là dị ứng lắm.

nguoibatdau

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi 1 câu này, cách đây 2 năm em có xin nghỉ việc ở 1 công ty (công ty này em đã gắn bó 5,5 năm rồi), lý do nghỉ việc thật ra là em cảm thấy rủi ro quá. Nhưng sau gần 2 năm lăn lộn ở ngoài, hiện tại em đang apply lại công ty đó, vòng test trên máy tính rất ổn, em đứng thứ 1. Sắp đến vòng pv, em đang suy nghĩ để trả lời cho lí do vì sao rời khỏi công ty mà bây giờ lại muốn quay lại (tất nhiên vị trí em đang ứng tuyển khá tốt và không rủi ro).

haivu603122

Xe tải
Bác nên bắt đầu bằng học về phân tích kỹ thuật, sau đó học về phân tích cơ bản (hiểu được về báo cáo tài chính). Sau đó bác đọc các bài học đối với nhà đầu tư. Bài khó học nhất là cẵt lỗ. Có thể tự học bác nhé, tài liệu cứ gg ra đầy. Sau đó bác bắt đầu bằng 10% vốn bác có. Nếu sau 5 năm bác thắng một cách có hệ thống là có tài đấy chứ ko phải tầm thường đâu, lúc đó hãy chơi lớn. Đừng chơi kiểu phím hàng hoặc chơi theo môi giới, sẽ ra đê sớm. Bác có thể tìm app DataFeed trên store để theo dõi thị trường, đó là công cụ tốt nhất.
em nghiệm ra rằng bài học khó hơn là gồng lãi đấy. nhiều ng lỗ thì chịu được, nhưng lãi 15 -20% chút là out rồi; mà thực tế nó lên đến vài chục % ấy chứ
kinh nghiệm đơn giản nhất là mua một số mã đầu ngành và nằm im khoảng 3-5 năm là ổn

Smile1102

Xe container
Cái này cũng là cái em băn khoăn nhất, nhưng mà cũng chẳng biết làm thế nào, thôi thì đời cua cua máy đời cáy cáy đào thôi vậy.
Là bố mẹ ai cũng cố gắng mang đến những gì tốt nhất có thể cho con, nhưng còn tùy vào khả năng của mỗi đứa, nên ko thể tính được,
Em nghĩ phải cho nó học tương đối đều ạ, ngoại ngữ tốt, rèn luyện tính độc lập, khả năng tự học và tư duy, sẵn sàng thử thách với cái mới, trâu bò tí.
Nói lý thuyết là thế, cơ mà thực tế em cũng chả giúp được con em mấy.Thi thoảng nói chuyện thôi. Việc học hành các thứ chúng nó tự lo, tự chịu trách nhiệm

Smile1102

Xe container
Vậy sau 3 tuần em xin làm lại chỗ đó được ko cụ, vị trí em xin làm lại là cộng tác viên.
Em thấy cụ hỏi đi hỏi lại câu này, có cả thớt riêng rồi làm em cũng ái ngại quá.
Nếu được khuyên, em khuyên cụ muốn thì làm, ko thử sao biết đc hay ko, thử cũng chả mất gì.
Còn nói sao: nên thành thật, ít nhất cũng được tôn trọng, còn ng ta cần ng ta tự khắc tuyển lại, ng ta ko cần hay ko thích thì câu chuyện hay tới mấy cũng không có ý nghĩa.
Bài học là: suy nghĩ chín chắn trc khi nghỉ. Đã làm gì thì làm tới nơi tới chốn, ra đi đàng hoàng thì cơ hội quay lại sẽ cao hơn.

Smile1102

Xe container
Bác nói đúng rồi, ai cũng muốn và cần kiếm được nhiều tiền, có tích lũy đề phòng, kể cả khi khởi nghiệp mà trong tay dày vốn thì tỉ lệ thành công nó cũng cao hơn so với ít vốn. Tuy nhiên ý em là nếu có thể kiếm được thì tốt, còn không thì cũng đừng quá lo lắng hoặc liều mạng đánh đổi sức khỏe để kiếm tiền với mục tiêu tự do tài chính :D. Với em thì 40 mới gọi là khởi đầu, khi đó mới gọi là có kinh nghiệm, có kiến thức để bước vào 1 giai đoạn thành công kể cả là đi làm thuê hay làm chủ, cho nên em thấy ai mà nói nghỉ hưu sớm là dị ứng lắm.
Em hoàn toàn đồng ý với bác về việc cân đối trong cuộc sống. Có ý thức và có chuẩn bị là tốt rồi, nếu cái giá phải trả là quá đắt thì ko nên.

QuyenTX

Xe đạp
Theo các cụ thì tầm tuổi 30-40 thì sự nghiệp nên tập trung vào cái gì nhỉ.

Smile1102

Xe container
Theo các cụ thì tầm tuổi 30-40 thì sự nghiệp nên tập trung vào cái gì nhỉ.
Theo em thì 30 cần xác định mình muốn gì rồi, nếu làm chuyên môn thì phải trở thành chuyên gia trong lĩnh vực hẹp nào đó. Còn làm quản lý thì nên cố gắng làm quản lý cấp trung trở lên. Tìm công ty tốt để có cơ hội rèn luyện và có room để phát triển.
Ngoài ra có thể xem xét một kênh đầu tư nào đó để đa dạng nguồn thu nhập như lập cty, CK, bds.

dogach

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?

Em vẫn đang trong giai đoạn đấy :( Em chỉ mong tích được chút tiền về già 2vc hưu dựa vào nhau, không phải nhờ con cháu, thích ăn gì, tiêu gì đi chơi đâu thì đi. Em muốn mua mảnh đất ở quê (hoặc khu yên tĩnh) có chút vườn hàng ngày Ông/Bà chăm vườn, cuối tuần con cháu về chơi :D nhưng thời buổi khó khăn này vẫn chỉ là "giấc mơ"...

Chỉnh sửa cuối: