[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Nhimtiu

Xe container
Chúc bạn ấy đủ vào bk ạ, mà bạn ấy có tính du học không cụ? Mợ Smile1102 là tốt nhất quả đất đấy 🤣
Ah bạn nhà em thì tự học từ nhỏ nhà em k ốp đc nhưng hiện tại thì có vẻ cũng muốn theo học Data science hoặc liên quan IT. Bạn ý học đc Toán, Lý, Hoá và tiếng anh thì cũng ok để có thể tự học đc rồi mợ ạ. Nếu SAT đc cao chút thì chắc xin đc vào bên BK hay Ngoại Thương gì đó còn k thì em cho học tạm Swinburne campus ở Hn trc. Nếu muốn học thêm sau đh thì qua bên Úc học tiếp rồi ở lại làm vì Visa nó sẽ dễ hơn bên Mỹ. Úc nó cũng cần nhiều lao động và thu nhập cũng như thời tiết khá thuận lợi cho dân nhập cư như Việt Nam. Nói chung là đg còn xa nhưng các bạn này phải tự bơi thôi, học bên SB thì em quen cũng nhiều nên sau này có thể nhờ hỗ trợ đc nếu cần xin việc hay thư giới thiệu liên quan học hành. Học phí SB thì k cao so với RMIT cộng học bổng nên sẽ nhẹ hàng hơn. Em k quá ép F1 nên tạm thời thì hướng như vậy còn sau học xong thì cũng chưa biết sao mợ ạ. :(

Em thấy điểm thi SAT tb bên Mỹ của các thí sinh vào dh k cao so với nhiều bạn bên mình, có cái chi phí học cũng cao và visa ở lại khó hơn. Em coi qua chỉ tiêu bên BK thì cũng khó phết:

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Ah bạn nhà em thì tự học từ nhỏ nhà em k ốp đc nhưng hiện tại thì có vẻ cũng muốn theo học Data science hoặc liên quan IT. Bạn ý học đc Toán, Lý, Hoá và tiếng anh thì cũng ok để có thể tự học đc rồi mợ ạ. Nếu SAT đc cao chút thì chắc xin đc vào bên BK hay Ngoại Thương gì đó còn k thì em cho học tạm Swinburne campus ở Hn trc. Nếu muốn học thêm sau đh thì qua bên Úc học tiếp rồi ở lại làm vì Visa nó sẽ dễ hơn bên Mỹ. Úc nó cũng cần nhiều lao động và thu nhập cũng như thời tiết khá thuận lợi cho dân nhập cư như Việt Nam. Nói chung là đg còn xa nhưng các bạn này phải tự bơi thôi, học bên SB thì em quen cũng nhiều nên sau này có thể nhờ hỗ trợ đc nếu cần xin việc hay thư giới thiệu liên quan học hành. Học phí SB thì k cao so với RMIT cộng học bổng nên sẽ nhẹ hàng hơn. Em k quá ép F1 nên tạm thời thì hướng như vậy còn sau học xong thì cũng chưa biết sao mợ ạ. :(
Em nhớ bạn ý được 8.0 tiếng Anh mà lại học được TLH nữa, gd cụ thật là may mắn. Thế có khi đỗ CNTT BK chắc rồi. Học CNTT BK thì yên tâm xin việc ở VN, phải cái 4 năm hơi lâu, nếu sang Úc master thành 6 năm. Nếu em là cụ thì em cho đi luôn cho tk thời gian, dù có hơi mạo hiểm so với bk.

Em cũng rất thích cs ở Úc, nói chung là một nơi rất tốt để sống. Tech ở Úc cũng tốt, chắc là hơn Sing & châu Á. Em đoán có thể kém Thụy Sỹ & Anh, nhưng không nhiều. Ở Brisbane là thích nhất đấy cụ, ấm áp, biển đẹp, laid back life.

xukthal

Xe lăn
Ôi hôm nay em mừng quá! Thằng lớn nhà em đã được nhận internship ở Saleforce. Saleforce cho $10k500 tiền thuê nhà 3 tháng và lương $54/h
Bao nhiêu công sức nỗ lực của bạn ấy đã có kết quả bước đầu!
Chúc mừng mợ nhé, vậy là yên tâm sang Nam Cali rồi. 😁

Nhimtiu

Xe container
Em nhớ bạn ý được 8.0 tiếng Anh mà lại học được TLH nữa, gd cụ thật là may mắn. Thế có khi đỗ CNTT BK chắc rồi. Học CNTT BK thì yên tâm xin việc ở VN, phải cái 4 năm hơi lâu, nếu sang Úc master thành 6 năm. Nếu em là cụ thì em cho đi luôn cho tk thời gian, dù có hơi mạo hiểm so với bk.

Em cũng rất thích cs ở Úc, nói chung là một nơi rất tốt để sống. Tech ở Úc cũng tốt, chắc là hơn Sing & châu Á. Em đoán có thể kém Thụy Sỹ & Anh, nhưng không nhiều.
Học bên Úc nếu k xin mấy trường top mà học ở Việt Nam rồi học tiếp lên thì chi phí cũng k quá đắt mợ ạ. Trường Úc thì chỉ học có 3 năm đh thôi chứ k phải 4 năm nên dư đc một năm để học tiếp sau đh và ở lại làm việc bên đó. Nhà em còn 01 f1 bé nữa nên còn mệt lắm chưa dám nghĩ đến hiu như cccm ở thớt này đâu.

sinichit52

Xe container
Học bên Úc nếu k xin mấy trường top mà học ở Việt Nam rồi học tiếp lên thì chi phí cũng k quá đắt mợ ạ. Trường Úc thì chỉ học có 3 năm đh thôi chứ k phải 4 năm nên dư đc một năm để học tiếp sau đh và ở lại làm việc bên đó. Nhà em còn 01 f1 bé nữa nên còn mệt lắm chưa dám nghĩ đến hiu như cccm ở thớt này đâu.
Điểm SAT để đỗ vào IT BK đâu 1450, toán trên 780 thì phải cụ ạ. Chúc F1 nhà cụ đạt kq tốt.

Smile1102

Xe container
Đúng thế, có người giúp ban đầu đẹp CV làm mọi thứ dễ dàng hơn nhiều.

Thực ra em cũng chưa nghĩ đến, vì chúng nó vẫn còn bé, với county cũng có chương trình cho c3. ĐH thì trường local chỗ em là us top 10 in Computer science, nên nếu nó đỗ thì internship không phải vấn đề. Hiện giờ em tạm assume là nó đỗ. Nếu trượt cần xin internship thì cty nhỏ chắc tự xin được, trong FAANG thì khó vì nó có centralized process cho intern, có kinh nghiệm rồi mới refer được.

Nhà em có mỗi thằng kia đọc sách science thôi, bọn còn lại toàn đọc truyện 😄
Bọn nhà em còn chả đọc truyện,toàn Conan.
Ở Mỹ em ko biết rõ nhưng ở VN thì cty nào cũng có exception cả.
Mà em cũng toàn cty nc ngoài hàng đầu thế giới mà nhỉ :).
Khéo hnao em thi vào FAANG thử xem sao :D

xukthal

Xe lăn

starsn

Xe điện
Em thấy điểm thi SAT tb bên Mỹ của các thí sinh vào dh k cao so với nhiều bạn bên mình, có cái chi phí học cũng cao và visa ở lại khó hơn. Em coi qua chỉ tiêu bên BK thì cũng khó phết:

Em nghĩ so sánh thế không sát, vì 1,500 ở Mỹ mới vừa đủ để qua vòng gửi xe ở mấy trường top 20 thôi, còn BK là vào được luôn trường tốt nhất khoa hot nhất rồi. Nhưng nói chung nước ngoài 1500 là giỏi so với mặt bằng chung rồi, nên rất nhiều cơ hội.

Vâng, ý em là học ở Úc luôn thì đỡ tốn thời gian hơn học BK. Em thấy IT Úc là lựa chọn tốt.

Nhimtiu

Xe container
Cao hơn mấy trường top đầu của Mẽo mới ghê? ^:)^^:)^
Có cu bạn f1 em mới thi SAT 1520 điểm, ielts thì thấp thôi nhưng cũng đủ luôn vào mấy trg top trong nước rồi cụ ạ. Khổ trc thì sau nó mới đỡ vất cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Cao hơn mấy trường top đầu của Mẽo mới ghê? ^:)^^:)^
Thật đen điều đó là đúng . Cái tổng điểm SAT có thể em nhớ nhầm, còn điểm toán thì không sai đâu. 3 năm nay điểm đều thế, chỉ thay đổi ở điểm SAT thôi ạ.

starsn

Xe điện
Bọn nhà em còn chả đọc truyện,toàn Conan.
Ở Mỹ em ko biết rõ nhưng ở VN thì cty nào cũng có exception cả.
Mà em cũng toàn cty nc ngoài hàng đầu thế giới mà nhỉ :).
Khéo hnao em thi vào FAANG thử xem sao :D
Có exception mợ ạ, ví dụ mình có quen recruiter làm chương trình internship đấy & nhờ vả vài câu. C-Suite ở FAANG cũng đông như lợn ấy chả đặc biệt quá, trừ khi mợ nói direct report của CEO. Em không quan tâm đến internship quá vì em nghĩ nó cũng không quan trọng đến mức mình muốn đi nhờ vả người không thân lắm, chắc tại chưa đến tuổi :))

Ở VN hình như cũng có tuyển SA nhỉ, mợ thử đi, em nghe nói pay cũng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container

Em ko biết làm sao để vào đc BK nhưng đã vào rồi thì bạn em dạy BK nhiều lắm, cần thì cũng nhờ đc, kiểu cho đi nghiên cứu thực tập, xin học bổng du học ...
Em có cu cháu ruột cũng học CNTT BK, đã đi nói với các bạn để ý nhờ giúp đỡ, ai dè nó chả thích theo CN lại thích đi buôn với đầu tư, thế là thôi.
Đến giờ nhà em có ba đứa cháu ruột tốt nghiệp ĐH rồi mà đứa nào cũng cá tính toàn tự đi xin việc ko thích nhờ vả, có xin giúp nó cũng ko cho ấy, nhọc lắm ý.

Nhimtiu

Xe container
Điểm SAT để đỗ vào IT BK đâu 1450, toán trên 780 thì phải cụ ạ. Chúc F1 nhà cụ đạt kq tốt.
Nó phải đủ đc vào IT1 thì mới ổn cụ ạ chứ IT2 học phần cứng thì em nghĩ k hay lắm. Tuy nhiên để vào đc thì cũng còn phụ thuộc vào khả năng từng bạn nên em khá relax k quá áp đặt chỉ tiêu cụ ạ.

TorienT

Xe container
Em ko biết làm sao để vào đc BK nhưng đã vào rồi thì bạn em dạy BK nhiều lắm, cần thì cũng nhờ đc, kiểu cho đi nghiên cứu thực tập, xin học bổng du học ...
Em có cu cháu ruột cũng học CNTT BK, đã đi nói với các bạn để ý nhờ giúp đỡ, ai dè nó chả thích theo CN lại thích đi buôn với đầu tư, thế là thôi.
Đến giờ nhà em có ba đứa cháu ruột tốt nghiệp ĐH rồi mà đứa nào cũng cá tính toàn tự đi xin việc ko thích nhờ vả, có xin giúp nó cũng ko cho ấy, nhọc lắm ý.
Con cháu thì mình cứ xác định đỡ hờ tay thôi mợ. Nó tự vận động được thì lại càng mừng hơn.

Smile1102

Xe container
Chúc bạn ấy đủ vào bk ạ, mà bạn ấy có tính du học không cụ? Mợ Smile1102 là tốt nhất quả đất đấy 🤣
À em từ bé tới giờ nhờ cả vũ trụ với bao nhiêu quý nhân mới đi đc từ đói ăn đến có ăn như ngày này.
Thế nên có thể giúp dc ai cái gì là em giúp ngay :D

Nhimtiu

Xe container
Thì cũng giống cccm cứ nghĩ thế thôi chứ các bạn ý còn phải bơi tiếp ít nhất vài năm nữa đã rồi mới lại tính tiếp đc mợ ạ.

xukthal

Xe lăn
Còn ĐH Bách khoa Hà Nội chỉ dành 5% chỉ tiêu cho phương thức sử dụng các chứng chỉ quốc tế, trong đó điểm SAT để tuyển vào ngành khoa học máy tính của trường này là 1.500 điểm.25 thg 6, 2023