[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Nhimtiu

Xe container
Em gọi từ chiều qua sau mấy món đẹp ngon sang chảnh mỹ miều cụ up!
Giờ cụ mới giả nhời, em dỗi rồi! :))
Cơm bình dân thôi mợ ạ, ăn nhiều mợ lại sợ ngay. Sáng em đang trên tàu nên bỏ k ăn sáng gần trưa mới ăn thôi mợ ạ:

sinichit52

Xe container
Ôi hôm nay em mừng quá! Thằng lớn nhà em đã được nhận internship ở Saleforce. Saleforce cho $10k500 tiền thuê nhà 3 tháng và lương $54/h
Bao nhiêu công sức nỗ lực của bạn ấy đã có kết quả bước đầu!
Chúc mừng F1 nhà mợ, vậy là F1 bắt đầu bước tiếp thêm chặng đường nữa rồi.

xukthal

Xe lăn
Đọc ko thôi đã mệt ròi #:-s

Smile1102

Xe container
Ôi hôm nay em mừng quá! Thằng lớn nhà em đã được nhận internship ở Saleforce. Saleforce cho $10k500 tiền thuê nhà 3 tháng và lương $54/h
Chúc mừng chị và Minh nhé, đúng là xứng đáng với công sức bỏ ra.
Chị phải khao to đê, bọn saleforce lương cũng cao lém :)

Smile1102

Xe container
Đếm lại năm nay em đi chơi được 3 lần, tổng cộng 6 tuần. Thế mà không hiểu sao vẫn thấy ít, cứ mỗi lần về là lại ngóng chuyến tiếp theo :( chắc tại đi thì thôi về đi làm bận dã man :(

Hình như trong thớt này cách đây mấy năm mợ có nói đi làm vui liên tục học hỏi gì đấy :D hay là tâm lý thay đổi theo thời gian. Tâm lý hiện tại của em giống mợ.
À, đó là hồi trẻ ạ, giờ già rồi chỉ có một đam mê là kiếm tiền và tiêu tiền thôi mợ ơi.
Giờ này em toàn bảo là kiếm ăn bằng vốn tự có chả mún học hành chi nữa.

Rô-Ron

Xe điện
Chúc mừng chị và Minh nhé, đúng là xứng đáng với công sức bỏ ra.
Chị phải khao to đê, bọn saleforce lương cũng cao lém :)
Khao to thì dễ mà, tuần tới lúc nào rảnh ới chị cafe nhé! Cám ơn em đã tạo những nấc thang đầu tiên cho Minh có cơ hội tiếp cận môi trường làm việc ở big group.
Mở hàng là quan trọng lắm 😀
Hôm nay bạn nhận được offer từ Salefore mà có khi chị mừng hơn nó.Bao nhiêu bộ CV được gửi đi mà ko có hồi âm. Có thời gian bạn ấy stress béo ú chỉ vì phải ăn đồ ngọt mới cảm thấy dễ chịu. May rồi bạn ko nản chí buông xuôi.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Oh chúc mừng mợ và f1 nhé! Bạn ý có một khởi đầu thật tuyệt! Chắc bạn ý sẽ còn tiến xa mợ ạ.

hoviba

Xe container
Khao to thì dễ mà, tuần tới lúc nào rảnh ới chị cafe nhé! Cám ơn em đã tạo những nấc thang đầu tiên cho Minh có cơ hội tiếp cận môi trường làm việc ở big group.
Hôm nay bạn nhận được offer từ Salefore mà có khi chị mừng hơn nó.Bao nhiêu bộ CV được gửi đi mà ko có hồi âm. Có thời gian bạn ấy stress béo ú chỉ vì phải ăn đồ ngọt mới cảm thấy dễ chịu. May rồi bạn ko nản chí buông xuôi.
Chúc mừng cháu và gia đình của chị. Con cái đạt được ước mơ còn khiến cha mẹ vui mừng hơn nữa. Bao năm tần tảo cũng chỉ mong tới ngày con cái lớn khôn và ổn định cuộc sống. Nhất là lại có được công việc mơ ước trong nhóm Big Group.

Rô-Ron

Xe điện
Chúc mừng cháu và gia đình của chị. Con cái đạt được ước mơ còn khiến cha mẹ vui mừng hơn nữa. Bao năm tần tảo cũng chỉ mong tới ngày con cái lớn khôn và ổn định cuộc sống. Nhất là lại có được công việc mơ ước trong nhóm Big Group.
Vâng ạ! Em mừng vì cánh cửa cho công việc của bạn 1 phần, phần nữa em mừng vì bạn vượt được qua cảm xúc, nội tâm của bạn vững vàng hơn nhiều ạ. Quá trình apply có những lúc bạn ấy suy sụp vì “ CV và kinh nghiệm làm việc của con tốt hơn nhiều thằng Mỹ kia mà tại sao nó được nhận và con bị loại từ vòng gửi xe? Có phải vì nó là Mỹ? Con người VN?”
Em phải động viên bạn ấy và dạy bạn biết chấp nhận sự thật, đừng đòi hỏi công bằng ở bất kỳ xã hội nào và hãy coi những việc đó là đương nhiên. Kiến thức là vô tận, núi cao có núi cao hơn nên ngoài việc thi thố kiến thức bạn phải làm cho nhà tuyển dụng thấy được sự sẵn sàng cống hiến và năng lượng tích cực từ bạn ấy. May mắn bạn ấy đã làm được ạ!

TorienT

Xe container
Ôi giời, chúc mừng 2 mẹ con.

Smile1102

Xe container
Em có giúp đc gì đâu, chỉ là nhận mở hàng mát tay chị nhé :D.
Hnao em rảnh em ới chị cà phê nha.
Lần trc con nhà em thì vào 10 thôi mà em đã lo hơn nó rồi chị ạ.
Lúc nó đỗ là cũng mừng rơi nc mắt.
Minh quá giỏi mới đỗ đc offer ntn vào thời điểm này. Đúng là mẹ có thể mừng rơi nc mắt thật sự.

Smile1102

Xe container
Không biết cái diversity & inclusion có ưu tiên cho thiểu số da trắng không chị nhỉ :D có thể cũng giống như bạn ấy được ưu tiên vào làm chỗ mợ Smile1102, hoặc người ta chưa đọc đến cv của mình đã đủ người rồi.

Chúc mừng mợ & em M nhé, quá giỏi luôn, bạn ấy xin được việc tốt đầu tiên khi nhiều người có kinh nghiệm còn thất nghiệp. Hic tưởng xong lớp 12 là xong bm tha hồ vô tư tung tẩy, hoá ra lúc nó đi xin việc bm cũng hồi hộp v.v. Làm bm vất vả quá :D
Thực ra ở đâu thì việc ưu tiên cũng ko thể tránh đc mợ ạ, giữa bao nhiêu hồ sơ tại sao họ lại phải chọn mình.
Em đi làm ở đâu cũng thấy ưu tiên cho đội quen biết, tất nhiên phải cộng thêm yếu tố là có đủ năng lực.
Chỗ em có thể sinh viên năm cuối thi vào thì đc, nhưng năm 1-2 toàn nhận giúp ng quen, KH, con cháu bạn bè thôi. Chúng nó cũng toàn đứa giỏi giang, học Mỹ nọ kia nhưng tầm năm 1 thì chỉ vào làm quen môi trường là chính rồi giúp một vài việc lặt vặt chứ cũng ko có đủ chuyên môn để làm.
Thế nên đội Mỹ trắng mà học trường tốt chắc chắn có nhiều quan hệ hơn mình thì dễ xin hơn là đúng rồi.
Con em cấp 3 đây đã đc đi thực tập một cty thuộc dạng to nhất VN rồi, vì cơ bản là có bác nó làm ở đấy, ko quen ng ta nhận làm gì cho nó vướng bận.

Rô-Ron

Xe điện
Em có giúp đc gì đâu, chỉ là nhận mở hàng mát tay chị nhé :D.
Hnao em rảnh em ới chị cà phê nha.
Lần trc con nhà em thì vào 10 thôi mà em đã lo hơn nó rồi chị ạ.
Lúc nó đỗ là cũng mừng rơi nc mắt.
Minh quá giỏi mới đỗ đc offer ntn vào thời điểm này. Đúng là mẹ có thể mừng rơi nc mắt thật sự.
Hôm nào rảnh ới chị cafe nhé! Đúng là mừng rơi nước mắt em ạ!

TorienT

Xe container
Thực ra ở đâu thì việc ưu tiên cũng ko thể tránh đc mợ ạ, giữa bao nhiêu hồ sơ tại sao họ lại phải chọn mình.
Em đi làm ở đâu cũng thấy ưu tiên cho đội quen biết, tất nhiên phải cộng thêm yếu tố là có đủ năng lực.
Chỗ em có thể sinh viên năm cuối thi vào thì đc, nhưng năm 1-2 toàn nhận giúp ng quen, KH, con cháu bạn bè thôi. Chúng nó cũng toàn đứa giỏi giang, học Mỹ nọ kia nhưng tầm năm 1 thì chỉ vào làm quen môi trường là chính rồi giúp một vài việc lặt vặt chứ cũng ko có đủ chuyên môn để làm.
Thế nên đội Mỹ trắng mà học trường tốt chắc chắn có nhiều quan hệ hơn mình thì dễ xin hơn là đúng rồi.
Con em cấp 3 đây đã đc đi thực tập một cty thuộc dạng to nhất VN rồi, vì cơ bản là có bác nó làm ở đấy, ko quen ng ta nhận làm gì cho nó vướng bận.
Network của gia đình lúc nào chẳng là một trong những cái vốn quan trọng nhất cho tụi nhỏ mà.

Smile1102

Xe container
Vâng, ở VN thế chính ra tốt, như em ở đây chả thân thiết gì với ai lắm chắc mình cũng không nhờ vả kiểu thế được.

County nhà em có chương trình girls for science, miễn phí, có field trip & science learning gặp nhau hàng tháng. Đến c3 người ta cũng sẽ place internship. Hy vọng nó kiếm được internship nào đấy c3 thông qua chương trình đấy. À chương trình miễn phí nhưng có optional field trip đi Florida tháng 7 mất 3-4k gì.

Thằng bé nhà em đang đọc rất nhiều sách biology với chemistry mợ ạ, mà chúng nó có văn hoá đọc từ bé nên nó đọc khiếp lắm, toàn 3-400 trang. Có quyển immune by Philipp Dettmer nó đọc trong có 2 tuần. Nó còn take MCAT test trên Khan Academy được 80% cho chủ đề immune, nó rất tự hào :) mấy tuần nay đang vật với mấy quyển khác. Có vẻ rất quyết tâm làm bác sỹ rồi :) Nó kêu không muốn làm engineer như bố, boring, đã thế già rồi còn vất vả 🤣
Ôi nó thích đọc thích học là mình đã mừng rồi, bạn nhà em giờ chả thấy đọc gì chán ghê ấy. Nhà thì sách dải khắp nhưng giờ nó ko tập trung đọc lắm.
Em nghĩ do mợ sang đó nó cũng ko như mợ ở VN đc, mình kiểu dây mơ rễ má ấy, quen biết lắm xin đâu chả đc.
Mỹ cũng thế mà, như Bill Gates đó mẹ quen IBM nên mới đc làm dự án với IBM đó thôi.
Đôi khi quen để có thông tin đã tốt lắm rồi.
Em trc giờ nhận thực tập rồi nhận ng quen bạn bè cũng ko ít, mà em toàn nhận vào cty nc ngoài đó. Chúng nó đều học hành tử tế, toàn học nc ngoài cả nên tạo đk cũng dễ hơn, dù nó vẫn xin đc việc, cty còn to, nhưng ko có mình thì nó khó có thể thuận lợi như thế để chuyển việc, bao gồm cả vị trí lẫn lương luôn.
Nếu ở Mỹ mợ quen thân cấp C level của cty chắc cũng sẽ thấy dễ ngay :D
Giữa 100 đứa sàn sàn, nhận một đứa mình quen cũng ko có vde gì.
Nhưng em nhấn mạnh là dù có vậy thì năng lực cũng phải đủ dùng nha.

Smile1102

Xe container
Network của gia đình lúc nào chẳng là một trong những cái vốn quan trọng nhất cho tụi nhỏ mà.
Tất nhiên bọn giỏi thì kiểu gì cũng chiến đc, nhưng bọn mà gia đình có network nó sẽ thuận lợi hơn hẳn luôn, đúng kiểu đã đi dc nửa đường từ vạch xuất phát vậy.
Nhà em có em toàn làm cty nc ngoài, lại làm hightech nên chả giúp đc gì mọi ng, còn ông anh em làm bsi với cty nhà nc thì giúp đc nhiều lắm.
À em có đứa cháu họ học CNTT FPT, em cũng cho vào cty em làm từ năm 2, giờ chuẩn bị ra trường là làm ngon phết rồi, vì đc ưu tiên làm team ngon, leader tốt, mình bảo chúng nó để ý thêm tí, cộng thêm cháu ngoan ham học hỏi nữa, thế là ổn. Chỉ cần thế thôi lúc ra trường có thể tự tin apply cty ngon hơn rất nhiều rồi.

TorienT

Xe container
Tất nhiên bọn giỏi thì kiểu gì cũng chiến đc, nhưng bọn mà gia đình có network nó sẽ thuận lợi hơn hẳn luôn, đúng kiểu đã đi dc nửa đường từ vạch xuất phát vậy.
Nhà em có em toàn làm cty nc ngoài, lại làm hightech nên chả giúp đc gì mọi ng, còn ông anh em làm bsi với cty nhà nc thì giúp đc nhiều lắm.
À em có đứa cháu họ học CNTT FPT, em cũng cho vào cty em làm từ năm 2, giờ chuẩn bị ra trường là làm ngon phết rồi, vì đc ưu tiên làm team ngon, leader tốt, mình bảo chúng nó để ý thêm tí, cộng thêm cháu ngoan ham học hỏi nữa, thế là ổn. Chỉ cần thế thôi lúc ra trường có thể tự tin apply cty ngon hơn rất nhiều rồi.
Khác nhiều chứ mợ. Từ chuyện học hành, công việc, sự nghiệp có network tốt thì cùng một con người có thể thành 6 điểm hay 8 điểm là thường. Tất nhiên em nói đây là bản thân cá nhân đó cũng phải đủ điều kiện nhưng người đủ điều kiện thì cơ bản là nhiều :D vậy thì người có network tốt, định hướng tốt, thông tin tốt hiển nhiên vượt lên. Trong mọi cuộc đua thì vượt lên một bước chân đã là ưu thế lớn rồi. Còn những cá nhân kiệt xuất hay những cá nhân không đủ tiêu chuẩn thì em không bàn.

Nhimtiu

Xe container
Em chấm cái biết đâu có tí quen biết dây mơ dễ má Ofers sau lại xin 01 slot cho F1 nhà em vào hightech chỗ mợ. Qua nó mới thi SAT thấy bảo làm cũng đc mà mấy hhoom nữa mới có điểm k biết có đủ apply vào khoa CNTT của bên bách khoa không, bên đó chắc yc cũng cao. Em thì lowtech nên chịu roài mợ ạ. :((

starsn

Xe điện
Em chấm cái biết đâu có tí quen biết dây mơ dễ má Ofers sau lại xin 01 slot cho F1 nhà em vào hightech chỗ mợ. Qua nó mới thi SAT thấy bảo làm cũng đc mà mấy hhoom nữa mới có điểm k biết có đủ apply vào khoa CNTT của bên bách khoa không, bên đó chắc yc cũng cao. Em thì lowtech nên chịu roài mợ ạ. :((
Chúc bạn ấy đủ vào bk ạ, mà bạn ấy có tính du học không cụ? Mợ Smile1102 là tốt nhất quả đất đấy 🤣