[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Nó phải đủ đc vào IT1 thì mới ổn cụ ạ chứ IT2 học phần cứng thì em nghĩ k hay lắm. Tuy nhiên để vào đc thì cũng còn phụ thuộc vào khả năng từng bạn nên em khá relax k quá áp đặt chỉ tiêu cụ ạ.
Em nghĩ ko hẳn đâu, giữa các chuyên ngành nó overlap nhiều, vả lại con thích học môn gì thì theo thầy môn đó rồi tự học. Trc em học BK chắc phải 50% số môn học ko biết để làm gì và chả hiểu gì luôn ấy.
Dù sao em cảm giác Bk nó như Ams ấy, là bạn bè nó giỏi, thầy cô cũng giỏi nên IT 1-2 hay Toán Tin đều đc hết cụ ạ.
Nếu cháu đỗ BK cụ cần tư vấn thì nhắn em, em có nguyên cả HĐ tư vấn giúp cụ 😂

Smile1102

Xe container
Có exception mợ ạ, ví dụ mình có quen recruiter làm chương trình internship đấy & nhờ vả vài câu. C-Suite ở FAANG cũng đông như lợn ấy chả đặc biệt quá, trừ khi mợ nói direct report của CEO. Em không quan tâm đến internship quá vì em nghĩ nó cũng không quan trọng đến mức mình muốn đi nhờ vả người không thân lắm, chắc tại chưa đến tuổi :))

Ở VN hình như cũng có tuyển SA nhỉ, mợ thử đi, em nghe nói pay cũng tốt.
Vâng, cơ bản là chưa cần thì chưa nhờ thôi, chứ nếu thực sự cần thì lúc đó sẽ thấy cái gì cũng có thể mợ ạ. Ở đâu cũng là quan hệ giữa con ng và con người.
Sau này con em nếu đi học Mỹ mà ko dốt quá thì em ới mợ nhá :D
Bạn em làm FAANG cũng ko ít, cả ở VN và Mỹ, em cũng thuộc dạng sẽ đc bạn refer nếu muốn thử mợ ạ.
Thấy bảo trả tốt nên em đang nghĩ coi sao :), bên em đang làm lương cũng tạm đc, ko thể so với mợ nhưng sống ở VN thì vô tư nên trc bạn em rủ mãi em vẫn chưa muốn thử.

starsn

Xe điện
Mấy bài báo mị dân này dành cho những người không hiểu cụ ạ. Bách khoa KHMT có 300 chỉ tiêu, nếu dành 5% cho SAT thì là còn bao nhiêu người.

Một mình Princeton mỗi năm tuyển 5,600 học sinh trong số 127,000 thí sinh đăng ký, trong đấy ít nhất 50%, nghĩa là 58,000 thí sinh có điểm SAT trên 1,500 bị từ chối. Đấy mới là Princeton thôi.

Tự sướng cũng vừa vừa thôi chứ. SAT là bài thi cơ bản với người Mỹ, giống cụ thi tốt nghiệp phổ thông trung học ở VN ý :)

Smile1102

Xe container
Con cháu thì mình cứ xác định đỡ hờ tay thôi mợ. Nó tự vận động được thì lại càng mừng hơn.
Vâng nói vậy chứ cũng mừng và tự hào là chúng nó đều ổn cả, ko cần phải dựa dẫm vào ai.
Nhà cụ là có gốc gác từ bé, chứ như em đi lên từ bàn tay trắng với đầy đủ mọi ý nghĩa của nó nên cũng vất và thiếu cảm giác an toàn tự tin vì đằng sau ko có ai để dựa.
Giờ thì đỡ hơn, kiểu nếu em thực sự thất nghiệp thì anh em cũng có thể offer em đi làm mức lương 5-70tr thì quá dễ, rất cao mới khó thôi.

xukthal

Xe lăn
Mấy bài báo mị dân này dành cho những người không hiểu cụ ạ. Bách khoa KHMT có 300 chỉ tiêu, nếu dành 5% cho SAT thì là còn bao nhiêu người.

Một mình Princeton mỗi năm tuyển 5,600 học sinh trong số 127,000 thí sinh đăng ký, trong đấy ít nhất 50%, nghĩa là 58,000 thí sinh có điểm SAT trên 1,500 bị từ chối. Đấy mới là Princeton thôi.

Tự sướng cũng vừa vừa thôi chứ. SAT là bài thi cơ bản với người Mỹ, giống cụ thi tốt nghiệp phổ thông trung học ở VN ý :)
Mợ nên tiết chế bớt lời thôi thì hay hơn, em nói điểm SAT của BKHN cao hơn mấy trường top của Mẽo thì có gì sai? Em có bẩu là SV Mẽo của mợ dốt hơn SV BKVN đâu mà cứ hốt hoảng lên thế :)) Cảm giác mợ sống bên ý lâu nên ko hiểu tiếng Việt mấy :-s

starsn

Xe điện
Mợ nên tiết chế bớt lời thôi thì hay hơn, em nói điểm SAT của BKHN cao hơn mấy trường top của Mẽo thì có gì sai? Em có bẩu là SV Mẽo của mợ dốt hơn SV BKVN đâu mà cứ hốt hoảng lên thế :))
Em thấy cụ nói vô lý quá thì trả lời thôi, vì một phần mười sự thật không phải là sự thật. Sao cụ phải hốt hoảng lên thế. Em thấy cụ tôn trọng sự thật tí thì hay hơn :D

Smile1102

Xe container
Mợ nên tiết chế bớt lời thôi thì hay hơn, em nói điểm SAT của BKHN cao hơn mấy trường top của Mẽo thì có gì sai? Em có bẩu là SV Mẽo của mợ dốt hơn SV BKVN đâu mà cứ hốt hoảng lên thế :))
Thực ra ko cao hơn cụ ạ, 1500 là mức tối thiểu để đc xem xét chứ ko phải đc tuyển của trường top Mỹ. Còn đó là mức đc tuyển ở VN nên nó cũng khác.
Báo chí mua vui thôi cụ ạ, mợ Stars muốn mọi ng ko hiểu nhầm nên giải thích rõ hơn.

xukthal

Xe lăn
Thực ra ko cao hơn cụ ạ, 1500 là mức tối thiểu để đc xem xét chứ ko phải đc tuyển của trường top Mỹ. Còn đó là mức đc tuyển ở VN nên nó cũng khác.
Báo chí mua vui thôi cụ ạ, mợ Stars muốn mọi ng ko hiểu nhầm nên giải thích rõ hơn.
Mợ ko thấy cái còm của em có 2 cái ^:)^^:)^ à? :D Thế em mới bẩu là đọc hiểu nó rất quan trọng 😁 Ô-tô fun chứ có phải Ô-tô chính trị đâu mà lúc nào cũng đòi ng ta phải nói 1 là 1 :D Y như case của cụ Nhimtiu hôm nay ^:)^^:)^

xukthal

Xe lăn

Nhimtiu

Xe container
Em nghĩ ko hẳn đâu, giữa các chuyên ngành nó overlap nhiều, vả lại con thích học môn gì thì theo thầy môn đó rồi tự học. Trc em học BK chắc phải 50% số môn học ko biết để làm gì và chả hiểu gì luôn ấy.
Dù sao em cảm giác Bk nó như Ams ấy, là bạn bè nó giỏi, thầy cô cũng giỏi nên IT 1-2 hay Toán Tin đều đc hết cụ ạ.
Nếu cháu đỗ BK cụ cần tư vấn thì nhắn em, em có nguyên cả HĐ tư vấn giúp cụ 😂
Vâng em cám ơn mợ trước nha, nếu cần tham vấn gì em sẽ hỏi mợ.

xukthal

Xe lăn
Cảm ơn cụ, ai hợp thì chơi không hợp thì thôi, cụ thấy không hợp thì cứ tránh em ra :)
Qua theo dõi em tránh lâu rồi ý chứ :D Mợ quote bài em nói thì em mới nói lại mà. Thôi em lại học tập mấy vị tiền bối kia xin phép stop tranh luận với mợ nhé =;=;

starsn

Xe điện
Qua theo dõi em tránh lâu rồi ý chứ :D Mợ quote bài em nói thì em mới nói lại mà. Thôi em lại học tập mấy vị tiền bối kia xin phép stop tranh luận với mợ nhé =;=;
Đã post bài trên public forum là phải chấp nhận người khác sẽ quote, nhất là khi nội dung controversial. Bình thường em cũng tránh cụ ra đấy chứ. Cụ stop thì em cảm ơn :D

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện

Mợ nên tiết chế bớt lời thôi thì hay hơn, em nói điểm SAT của BKHN cao hơn mấy trường top của Mẽo thì có gì sai? Em có bẩu là SV Mẽo của mợ dốt hơn SV BKVN đâu mà cứ hốt hoảng lên thế :)) Cảm giác mợ sống bên ý lâu nên ko hiểu tiếng Việt mấy :-s
Cái này cũng giống như VFS giá 8$ thì bảo vốn hóa tương đương top 10 các hãng oto thế giới, mà lờ tịt đi là mới có vài % cổ được giao dịch (giống như % quota cho việc xét tuyển SAT của BK), e fun tí :)

Cụ Xuk bảo BK tuyển SAT 1500 gì đó, rồi đưa 1 cái lít các trường khủng trên TG có điểm chuẩn SAT <=1500 mà, e có là người Somalia rồi dùng GG translate chắc cũng hiểu ý cụ mà, nói gì mợ việt kều :)

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Cụ Xuk bảo BK tuyển SAT 1500 gì đó, rồi đưa 1 cái lít các trường khủng trên TG có điểm chuẩn SAT <=1500 mà, e có là người Somalia rồi dùng GG translate chắc cũng hiểu ý cụ mà, nói gì mợ việt kều :)
em đọc thớt sống ở đâu xong thấy cc ấy bảo vn sống sướng làm giàu dễ hơn Mẽo nhiều, nói như thật ấy nên lắm lúc em cũng không hiểu đâu là tiếng Việt đâu là tiếng Somali cụ ạ =)) Cũng giống như các cụ nghèo rớt mùng tơi (so với đối tượng đang bàn) đi khen em Miranda vì ngoan nên mới sướng ấy. Cụ cho đấy là đùa chứ đầy người nghĩ là thật, nhìn độ dài của các thớt là thấy.

Cụ ấy thích hư hư ảo ảo thì cứ việc, nhưng giãy nảy lên khi người ta chỉ ra sự thật thì cũng có đẹp mặt đâu. Thế mà gọi là biết đùa à. Mình đùa người ta, người ta đùa lại lại dỗi =))

just for fun

Xe lăn
Mợ giỏi quá nên ở đây em thấy mợ gây sự hết các cụ mợ ở đây rồi ..từ mợ just for fun Bang lang đến cc TorienT Nhimtiu ... mời mợ lên ngôi nhất ^:)^^:)^
Mợ ấy có cái nhìn hơi phiến diện về cuộc sống trong nước, nói chung về cs, cảm nhận cá nhân của cháu là thế, còn về giáo dục thì cháu ko rõ vì chưa ngâm cứu vào thời điểm này nhưng có 2 cháu gái đỗ học bổng toàn phần ở Mỹ, 1 cháu chuẩn bị ra trường, 1 cháu bắt đầu năm 2, 1 cháu gái thì cũng đang phấn đấu để du học Mỹ từ bậc đại học, cả 3 cháu đều là hs chuyên quốc học Huế. So sức học của các cháu gái với các cháu trai lựa chọn đại học trong nước thì cũng không hẳn là nổi bật, được cái các cháu gái có vẻ trưởng thành sớm hơn và khá hướng ngoại.
2 F1 nhà cháu thì học dốt nên chắc ko đi du học bậc đại học nhưng nếu bậc thạc sỹ trở lên chắc đi cửa sau được vì cháu có nhiều người có thể giúp đỡ việc này.
P/s: ĐỊnh khoe cháu gái với cccm (khoe xinh thôi) nhưng thôi lại xoá đi vì thông tin lộ hơi nhiều, cháu thích nick ảo để đi chém zó cho vui chứ ngoài đời cháu khá rụt rè ạ :D

Chỉnh sửa cuối: