[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Em cũng đang ngó Tầm Vị vì cái sao này ạ.
Nó không xuất sắc lắm đâu, có vài địa chỉ ổn hơn nhiều nhưng có cái sao kia nó cũng có giá trị với khách nước ngoài nên là em thì em dẫn ra đó cho đảm bảo.

sinichit52

Xe container
Nên cháu cụ mà bức xúc về lương thì trao đổi thẳng với sếp nếu chắc chắn mình đáng giá hơn thế. Dù sao bức xúc về lương là dễ giải nhất (so với bức xúc về văn hóa môi trường lviec hay sếp).
Con em đang chán đời vì cái này đây mợ. Chỗ làm trước thi cầm về sau thuế là 1200, sang chỗ mới còn ~600. Nó lại trót hứa trả lương cho em mỗi tháng 2200( cả 2 thằng). Nên giờ mặt đang méo xẹo luôn

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu mợ đã làm quản lý thì việc đầu tiên là phải tuyển và develop nhân viên.
Chỗ em không được tự tuyển nhân viên ạ.
Với đàm phán với sếp còn dễ hơn develop nhân viên nên em chọn cách dễ hơn.
Nó đặc biệt lắm.
Em cũng làm qua đủ các môi trường rồi nên em không cố cái gì biết chắc là không thể.

sinichit52

Xe container
Nó không xuất sắc lắm đâu, có vài địa chỉ ổn hơn nhiều nhưng có cái sao kia nó cũng có giá trị với khách nước ngoài nên là em thì em dẫn ra đó cho đảm bảo.
Cụ cho em xin địa chỉ mấy chỗ kia luôn ạ.

Smile1102

Xe container
Tây hay ta cũng thế thôi mợ ơi, còn phụ trách dự án hay chủ nhiệm dự án thì chả xem với nghiên cứu tài liệu bục mặt!
Tây nó giỏi bóc lột hơn ta nhiều cụ ơi. Cụ làm việc ná thở luôn nhưng lại ko kêu đc câu nào ấy chớ :D
Ví dụ nó giao việc rất rõ, theo đúng JD, bắt mình chịu trách nhiệm duy nhất cho cviec đó, rồi nó thả nào là flexible time nào là sếp luôn luôn lắng nghe luôn luôn thấu hiểu hỗ trợ, rồi đi ctac ở ksan 5 sao, ngày nghỉ thì rõ lắm. Mỗi tội mình ngày đêm phải lo lắng cviec, lo ngay cả trong giấc mơ nhưng ko thể oán trách ai, chỉ có thể oán trách mình kém cỏi 😂😂😂
Vì ko có những loại đầu việc trên trời rơi xuống, hay làm dự án mà ko có đầy đủ ng và công cụ...

TorienT

Xe container
Cụ cho em xin địa chỉ mấy chỗ kia luôn ạ.
Nếu ăn ngon em thấy "Cơm Việt" là ngon và ổn hơn Tầm Vị. Không hiểu sao Tầm Vị lại được gắn sao mà "Cơm Việt" lại không. Mà bọn Casumina này gắn sao với guide luôn tạo ra tranh cãi thì phải.
P/s: Nếu có nhu cầu chụp ảnh thì đi Tầm Vị nhớ mang máy ảnh có flash :D Thằng nào setup ánh sáng ở Tầm Vị đáng thuyên chuyển xuống rửa bát.

Smile1102

Xe container
Con em đang chán đời vì cái này đây mợ. Chỗ làm trước thi cầm về sau thuế là 1200, sang chỗ mới còn ~600. Nó lại trót hứa trả lương cho em mỗi tháng 2200( cả 2 thằng). Nên giờ mặt đang méo xẹo luôn
Cháu nhà mợ chưa tốt nghiệp phải ko ạ? Thời điểm này cháu cần biết mục tiêu của mình là tiền hay học? Nếu để học thì chấp nhận tiền thấp ko bức xúc vì tiền trc sau gì cũng sẽ kiếm đc.
Tuổi còn trẻ nên chú ý tới lợi ích phát triển, tất nhiên nếu mình làm đc việc thì vẫn nên mạnh dạn đề xuất tăng lương.
Suy cho cùng mọi mối quan hệ phải win-win nó.mới bền vững, và đã làm KD ai cũng phải thấu hiểu điều này, nếu sếp ko hiểu thì lâu dài nên..sa thải sếp mợ ạ ;)

Yeuaibaygio

Xe container
Tây nó giỏi bóc lột hơn ta nhiều cụ ơi. Cụ làm việc ná thở luôn nhưng lại ko kêu đc câu nào ấy chớ :D
Ví dụ nó giao việc rất rõ, theo đúng JD, bắt mình chịu trách nhiệm duy nhất cho cviec đó, rồi nó thả nào là flexible time nào là sếp luôn luôn lắng nghe luôn luôn thấu hiểu hỗ trợ, rồi đi ctac ở ksan 5 sao, ngày nghỉ thì rõ lắm. Mỗi tội mình ngày đêm phải lo lắng cviec, lo ngay cả trong giấc mơ nhưng ko thể oán trách ai, chỉ có thể oán trách mình kém cỏi 😂😂😂
Vì ko có những loại đầu việc trên trời rơi xuống, hay làm dự án mà ko có đầy đủ ng và công cụ...
Chính vì thế nên văn của bọn Tây ít thấy những nội dung: điều chỉnh kế hoạch, rút kinh nghiệm, tái cơ cấu... ;))

sinichit52

Xe container
Nếu ăn ngon em thấy "Cơm Việt" là ngon và ổn hơn Tầm Vị. Không hiểu sao Tầm Vị lại được gắn sao mà "Cơm Việt" lại không. Mà bọn Casumina này gắn sao với guide luôn tạo ra tranh cãi thì phải.
P/s: Nếu có nhu cầu chụp ảnh thì đi Tầm Vị nhớ mang máy ảnh có flash :D Thằng nào setup ánh sáng ở Tầm Vị đáng thuyên chuyển xuống rửa bát.
Cơm Việt ở Phạm Hồng Thái phải không cụ.

Smile1102

Xe container
Chỗ em không được tự tuyển nhân viên ạ.
Với đàm phán với sếp còn dễ hơn develop nhân viên nên em chọn cách dễ hơn.
Nó đặc biệt lắm.
Em cũng làm qua đủ các môi trường rồi nên em không cố cái gì biết chắc là không thể.
Em chém gió cho vui thôi :)
Mợ đi làm kinh nghiệm bao năm sẽ biết rõ mình phải làm gì, tuy nhiên có thể điều chỉnh nhịp điệu chút.
À, mình cũng luôn phải nhớ ko có cô thì chợ vẫn đông, thế nên mình có chậm chạp tí cũng ko chết ai đâu :)

Smile1102

Xe container
Chính vì thế nên văn của bọn Tây ít thấy những nội dung: điều chỉnh kế hoạch, rút kinh nghiệm, tái cơ cấu... ;))
Haha, chúng nó vẫn điều chỉnh rút kinh nghiệm và tái cơ cấu liên tùng tục đó mợ ơi.
Có điều ko vô tội vạ như mình. Mình nên học hỏi vụ planning của bọn Tây, nó manage mọi thứ theo KH kể cả việc ăn chơi rất kinh.
Các cty gặp khó khăn phải thay đổi chiến lược, kế hoạch và đi kèm với nó là việc tái cơ cấu là rất bthuong.
Mà bọn Tây tái cơ cấu thì rất kinh,ra đường hàng chục nghìn chú trong phút mốt.

sinichit52

Xe container
Cháu nhà mợ chưa tốt nghiệp phải ko ạ? Thời điểm này cháu cần biết mục tiêu của mình là tiền hay học? Nếu để học thì chấp nhận tiền thấp ko bức xúc vì tiền trc sau gì cũng sẽ kiếm đc.
Tuổi còn trẻ nên chú ý tới lợi ích phát triển, tất nhiên nếu mình làm đc việc thì vẫn nên mạnh dạn đề xuất tăng lương.
Suy cho cùng mọi mối quan hệ phải win-win nó.mới bền vững, và đã làm KD ai cũng phải thấu hiểu điều này, nếu sếp ko hiểu thì lâu dài nên..sa thải sếp mợ ạ ;)
Nó biết là phải học mợ ạ. Nhưng thấy các bạn người Việt bảo lương toàn nghìn nên hơi chán. Nhưng bù lại chỗ mới thì đúng ước mơ của cháu. Nên lương thấp hơn( nó bắt nếu phải trả tiền học việc) thì nó cũng theo đến cùng.

Yeuaibaygio

Xe container
Em chém gió cho vui thôi :)
Mợ đi làm kinh nghiệm bao năm sẽ biết rõ mình phải làm gì, tuy nhiên có thể điều chỉnh nhịp điệu chút.
À, mình cũng luôn phải nhớ ko có cô thì chợ vẫn đông, thế nên mình có chậm chạp tí cũng ko chết ai đâu :)
Vâng Mợ.
Em vẫn nhận là tại em là chính ạ. Giờ sức khỏe kém thì mình tự điều chỉnh thôi.
Mình ốm yếu có ai lo cho mình đâu. Mình nghỉ người khác làm, 1 người không được thì 2-3 người.
Em chia sẻ ở đây không phải kêu ca đâu. Mà để các cụ mợ cùng cảnh nên quan tâm sức khỏe thôi. Trước khỏe như trâu, giờ vẫn tưởng đang khỏe đi khám ra một đống chú ý.

Smile1102

Xe container
Tình trạng không hiếm Cụ ạ. Có những phòng thuộc Sở, Ban có 1 trưởng phòng và 3-4 phó phòng, 1 nhân viên mà. :D
Trong quản lý mô hình tổ chức có một con số gọi là Spans of control, nôm na là số nhân viên trên 1 ng quản lý. Con số này cần đc kiểm soát chặt.
Xưa em cũng đã từng phải rà soát để tăng SOC cho cty, và đề ra SOC tối thiểu với từng manager là 5.

Smile1102

Xe container
Nó biết là phải học mợ ạ. Nhưng thấy các bạn người Việt bảo lương toàn nghìn nên hơi chán. Nhưng bù lại chỗ mới thì đúng ước mơ của cháu. Nên lương thấp hơn( nó bắt nếu phải trả tiền học việc) thì nó cũng theo đến cùng.
Quyết tâm thế được rùi, bảo nó đừng so với ai cho đỡ phải nghĩ mợ ạ. Mình đi làm lấy benefit, benifit này bao gồm cả lương + cơ hội học và phát triển + môi trường làm việc.. vậy nên như con mợ benefit vẫn cao rùi, cứ yên tâm làm việc thôi 😂

Smile1102

Xe container
Vâng Mợ.
Em vẫn nhận là tại em là chính ạ. Giờ sức khỏe kém thì mình tự điều chỉnh thôi.
Mình ốm yếu có ai lo cho mình đâu. Mình nghỉ người khác làm, 1 người không được thì 2-3 người.
Em chia sẻ ở đây không phải kêu ca đâu. Mà để các cụ mợ cùng cảnh nên quan tâm sức khỏe thôi. Trước khỏe như trâu, giờ vẫn tưởng đang khỏe đi khám ra một đống chú ý.
Kêu cũng đc mà mợ haha,em cũng kêu rên suốt đây 😂😂
Kêu thì kêu nhưng làm vẫn phải làm thôi, chúng ta sinh ra đã mang kiếp con lừa rồi mà, tránh đâu cho thoát.
Tuổi này cố gắng slowdown thui. Bớt đc cái tôi đi thì tốt. Cơ mà em chém thì hay chứ thực hành cũng dở lắm hihi.

Yeuaibaygio

Xe container
Haha, chúng nó vẫn điều chỉnh rút kinh nghiệm và tái cơ cấu liên tùng tục đó mợ ơi.
Có điều ko vô tội vạ như mình. Mình nên học hỏi vụ planning của bọn Tây, nó manage mọi thứ theo KH kể cả việc ăn chơi rất kinh.
Các cty gặp khó khăn phải thay đổi chiến lược, kế hoạch và đi kèm với nó là việc tái cơ cấu là rất bthuong.
Mà bọn Tây tái cơ cấu thì rất kinh,ra đường hàng chục nghìn chú trong phút mốt.
Khác cơ bản là nó chưa nói cũng mặc định là nó sẽ làm những cái đó rất nhanh gọn khi cần. Em 20 năm trước toàn phải ngồi cùng giám đốc nhân sự người nước ngoài để gọi từng người lên thông báo cho nghỉ việc ngay lập tức (đúng kiểu đẩy luôn ra đường đấy ạ). Còn ở mình hô rất to và nghiên cứu rất lâu, triển khai vô cùng chậm. Có cái đề án giảm biên chế, nộp đơn từ 52 tuổi đến 60 tuổi nghỉ hưu theo luật Lao động rồi lại qua mấy năm nữa chưa rõ đề án lạc trôi nơi nào. :D