[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng có một tỉ lý do ko để ko thực hiện đc. Nhưng chỉ có 1 lý do để thực hiện là "Chủ tịch (cty) thấy có nhất thiết phải làm hay ko, ko làm có chết hay ko" mà thôi :D
Nếu chủ tịch là ng nhà nc thì... sao phải làm? Làm chưa thấy lợi đâu có khi răng đã ko còn (đơn thư khiếu nại....).
Nếu anh ra đầu bài đúng, cung cấp đủ thông tin, hợp tác với tư vấn triển khai nhanh và correct nhanh thì tỉ lệ thành công sẽ tương đối cao.
Có nghiến răng chịu đau để cắt ung nhọt đi không ấy mà.
Không thì loanh quanh tìm thầy lang đắp lá như cụ Sản bảo ạ. :D

TorienT

Xe container
Cũng không hẳn đâu mợ, nói theo cách của y học thì đôi khi nó hợp thầy, hợp thuốc lại ngon. Ví như ông buicongchuc ấy, đau nhức toàn thân, gặp đủ các chuyên gia bác sỹ đầu ngành chữa có khỏi đâu. Thế mà gặp mợ sắc đẹp tuyệt trần kê cho cái đơn chỉ việc đi bộ chắp tay sau mít dòi ấn trước, đĩa sau thế là khỏi :))
Cá nhân em khi làm việc em trường phái tin vào hệ thống hơn tin vào con người (aka siêu nhân, phép màu). Nhẽ thế nên em lúc đi làm em ân oán nhiều ra phết.

Yeuaibaygio

Xe container
Thuê tư vấn quốc tế thì gần như ko có % đâu. Em nói gần như vì em ko biết hết mọi trường hợp, nhưng trải nghiệm của em thì ko :)
Em trêu cụ ấy đấy. Cơ mà 5tr $ phí nhề. Còn ma có ăn cỗ hay không mình không khẳng định được đâu. Nước ngoài cũng có this có that.

Yeuaibaygio

Xe container
Thôi em đi ngủ đây, uống từ 6h sáng đến giờ mới hết cữ thuốc sáng.
Mấy hôm nay vừa ăn chơi vừa làm quần quật, còn mất 1 ngày vạ vật khám bệnh.
Lát dậy nấu ăn trưa cho F1 là vừa.

just for fun

Xe lăn
Nay cuối tuần mọi người làm gì? Nhà cháu định cùng F1 xem phim, định tìm phim nào kiểu giáo dục pháp luật, kiểu như là yêu đương quan hệ với trẻ dưới 16 là bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nhà có 2 bạn trai, vẫn ra rả vấn đề này nhưng ko biết các bạn ấy ngấm đến đâu. Giờ mà có bộ phim nào hay, cả nhà có thể cùng xem thì tốt.
Không thì lại xem mấy bộ phim y khoa. F1.2 nhà cháu thích thể loại phim này

TorienT

Xe container
Trong quản lý mô hình tổ chức có một con số gọi là Spans of control, nôm na là số nhân viên trên 1 ng quản lý. Con số này cần đc kiểm soát chặt.
Xưa em cũng đã từng phải rà soát để tăng SOC cho cty, và đề ra SOC tối thiểu với từng manager là 5.
Hồi em đọc đâu đó có thống kê là một người làm tốt nhất 3-5 đầu việc trong cùng thời điểm và 1 lãnh đạo quản lý tốt nhất từ 5-8 nhân viên (bộ phận). Mà thôi, trời đẹp thế này đi chơi thôi số má lại đau đầu giờ.

Smile1102

Xe container
Em trêu cụ ấy đấy. Cơ mà 5tr $ phí nhề. Còn ma có ăn cỗ hay không mình không khẳng định được đâu. Nước ngoài cũng có this có that.
Lúc bọn em thuê tư vấn Chủ tịch bẩu em anh lo lắm, dự án tư vấn toàn thấy fail. Em hỏi là anh còn cách nào nữa ko? anh ấy lườm em và ko nói gì 😂😂😂

Smile1102

Xe container
Hồi em đọc đâu đó có thống kê là một người làm tốt nhất 3-5 đầu việc trong cùng thời điểm và 1 lãnh đạo quản lý tốt nhất từ 5-8 nhân viên (bộ phận). Mà thôi, trời đẹp thế này đi chơi thôi số má lại đau đầu giờ.
Thực ra con số nó cùng tùy vào đặc thù của doanh nghiệp, ví dụ làm việc chân tay theo quy trình như kiểu các share service về kế toán nhân sự hay nhà máy có thể đc 12-15 ng.
Còn nếu làm nghiên cứu, việc mới nhiều thì chỉ 3-5 thôi.
Xong còn tùy vào trình độ nhân viên, độ involve của sếp vào cviec cụ thể...
Tuy nhiên nên có con số tối thiểu, ví như 3 chả hạn.

Smile1102

Xe container
Nay cuối tuần mọi người làm gì? Nhà cháu định cùng F1 xem phim, định tìm phim nào kiểu giáo dục pháp luật, kiểu như là yêu đương quan hệ với trẻ dưới 16 là bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nhà có 2 bạn trai, vẫn ra rả vấn đề này nhưng ko biết các bạn ấy ngấm đến đâu. Giờ mà có bộ phim nào hay, cả nhà có thể cùng xem thì tốt.
Em đi shopping ạ 😂, cơ mà giờ vẫn đang trên giường, đoàn tàu nhà em nó lâu la lắm, chán lắm ý.

NiceMoon1

Xe tải
Nói về tư vấn thì các cụ bảo còn phải do nội tại của doanh nghiệp từ tổ chức bộ máy, nhân sự, tài chính, … phải có năng lực thực hiện cũng không sai.

Tuy nhiên, ở chiều ngược lại đã là tư vấn thì ông phải xem xét thực trạng của doanh nghiệp trên mọi khía cạnh từ lĩnh vực hoạt động, nhân sự, điều kiện tài chính, … thậm trí cả phong tục, tập quán nơi sở tại để đưa ra giải pháp tối ưu chứ. Ngay như HLV đội bóng cũng vậy, vẫn cầu thủ đó thay HLV cái là khác ngay. Mà chả cần nói những điều lớn lao ấy, như gia đình VC ai đó đang có mâu thuẫn nếu không biết nguyên nhân, tính cách của ông chồng ra sao, bà vợ thế nào thì khéo tư vấn còn như đổ thêm dầu vào lửa ấy ~o)
Em làm triển khai thì tinh thần là khi wworkshop luôn luôn lắng nghe, ghi nhận kỹ, rồi làm cái gì thì cố gắng làm tốt nhất cho họ. Mỗi lần triển khai là khách hàng cũng rất mệt mỏi và bận rộn, mình hiểu họ thì làm việc sẽ tốt hơn. Nếu thấy cái gì khùm khoằm không cần thiết lắm thì cũng hướng họ dùng chuẩn, nhưng nếu thấy cần thiết thì vẫn chỉnh sửa để lưu lại data cho ohj sau dùng Power BI để làm các báo cáo quản trị.
K/h họ cũng phải làm đủ các loại báo cáo cho các loại bên (chính phủ, tập đoàn, các nhà đầu tư, ....), nên phải nhìn vào đầu ra của họ để đáp ứng nhu cầu.
Còn khách hàng, khi tập làm quen với 1 hệ thống mới thì họ còn đang loay hoay và chưa manage được nên luôn ở tâm lý CHÊ, không bằng cái cũ. Kiên trì làm việc, bớt kêu rên thì dần dần manage được sẽ hết chê thôi :))
Còn đội tư vấn hoạch định thì không rõ, bên em thì không có bước làm cái việc đi tái cấu trúc doanh nghiệp. Chỉ tìm cách apply hệ thống vào doanh nghiệp một cách tốt nhất có thể vậy thôi :D :D.

Smile1102

Xe container
Em làm triển khai thì tinh thần là khi wworkshop luôn luôn lắng nghe, ghi nhận kỹ, rồi làm cái gì thì cố gắng làm tốt nhất cho họ. Mỗi lần triển khai là khách hàng cũng rất mệt mỏi và bận rộn, mình hiểu họ thì làm việc sẽ tốt hơn. Nếu thấy cái gì khùm khoằm không cần thiết lắm thì cũng hướng họ dùng chuẩn, nhưng nếu thấy cần thiết thì vẫn chỉnh sửa để lưu lại data cho ohj sau dùng Power BI để làm các báo cáo quản trị.
K/h họ cũng phải làm đủ các loại báo cáo cho các loại bên (chính phủ, tập đoàn, các nhà đầu tư, ....), nên phải nhìn vào đầu ra của họ để đáp ứng nhu cầu.
Còn khách hàng, khi tập làm quen với 1 hệ thống mới thì họ còn đang loay hoay và chưa manage được nên luôn ở tâm lý CHÊ, không bằng cái cũ. Kiên trì làm việc, bớt kêu rên thì dần dần manage được sẽ hết chê thôi :))
Còn đội tư vấn hoạch định thì không rõ, bên em thì không có bước làm cái việc đi tái cấu trúc doanh nghiệp. Chỉ tìm cách apply hệ thống vào doanh nghiệp một cách tốt nhất có thể vậy thôi :D :D.
Mỗi loại tư vấn có cái khó riêng.
Nhưng tái cấu trúc là khoai nhất vì nó thường ảnh hưởng diện rộng, tốn tiền và động đến vde nhạy cảm nhất về nhân sự là mất chức và mất việc. Chưa kể định hướng mới, cluoc mới liệu có đúng hay ko nữa...
Triển khai hệ thống thì sếp cứng rắn bắt phải áp dụng thì dần rồi nó cũng sẽ ổn thôi.

Dancingwiththewind

Xe điện
Người ta nói làm sếp nhà nước sướng nhưng sếp cháu thì nó lạ lắm. Toàn bị nhân viên “bắt nạt”. Suốt ngày phải dắt đàn em thơ đi ăn uống xả xì choét ko thì chúng nó ì ra ko nghe lời. Chưa kịp nặng lời chúng nó đã dỗi.
Sếp em cũng toàn mua quà cho bọn em, cho bọn em ăn uống :)) Tuy nhiên yêu cầu công việc cũng cao lắm. Có hôm em bảo sếp em ở thang máy: chị nhanh lên đấy, sếp bảo ừ, ừ chị biết rồi chị xuống ngay! Giọng em thì cao mà giọng sếp thì nhẹ làm dân tình tròn hết cả mắt. Em ngượng quá, mất hết hình ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
H chung cư nhà em có đội chạy, ai đăng ký mà kô chạy thì nộp 50k. Nên 5h sáng em phải dậy chạy 5-6-10k, về pha Café rồi (mua đồ) ăn sáng, quát chồng con 1 tý cho mở thanh quản, rồi chồng đưa con đi học, chơi, sinh nhật (nay thì đi tiêm) xong trưa có thể về mẹ em để vấn an hoàng thái hậu hoặc về nhà ăn gì đó. Nếu em làm vườn (Nói cho sang chứ thực ra là làm ban công) thì cứ xác định là mất nguyên buổi sáng. Xong xem phim, xem thời sự, lướt mạng, là coi như hết nửa buổi chiều, lúc đấy lại vào tay bứt óc nghĩ xem tối nay ăn gì.

NiceMoon1

Xe tải
Mỗi loại tư vấn có cái khó riêng.
Nhưng tái cấu trúc là khoai nhất vì nó thường ảnh hưởng diện rộng, tốn tiền và động đến vde nhạy cảm nhất về nhân sự là mất chức và mất việc. Chưa kể định hướng mới, cluoc mới liệu có đúng hay ko nữa...
Triển khai hệ thống thì sếp cứng rắn bắt phải áp dụng thì dần rồi nó cũng sẽ ổn thôi.
Tái cấu trúc doanh nghiệp thì cao siêu rồi. Hồi mới vào nghề em cũng hay hóng các tiền bối đi theo hướng này, nhưng sau em thấy mấy ông này chưa ai đủ trình với chỉ chém gió, ko được thiết thực lắm, nên tới giờ em vẫn làm chiên gia triển khai cho phù hợp. Làm với k/h nước ngoài thích lắm, không bị nghe chửi đâu, mà hay khen thì đúng hơn, họ không tiếc lời khen, hay ai là người nghe chửi thì em không biết :)) :)).