[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuaibaygio

Xe container
3 lãnh đạo, 1 nhân viên, 1 support =)) Team này xịn quá.
Tình trạng không hiếm Cụ ạ. Có những phòng thuộc Sở, Ban có 1 trưởng phòng và 3-4 phó phòng, 1 nhân viên mà. :D
Người ta nói làm sếp nhà nước sướng nhưng sếp cháu thì nó lạ lắm. Toàn bị nhân viên “bắt nạt”. Suốt ngày phải dắt đàn em thơ đi ăn uống xả xì choét ko thì chúng nó ì ra ko nghe lời. Chưa kịp nặng lời chúng nó đã dỗi.
Vâng Mợ. Hồi 2017-2021 em cũng làm việc cho 1 sếp (nam) tuyệt vời trong điều hành và ứng xử, mà người như vậy em mới gặp 1 lần.

sinichit52

Xe container
Cụ Nhimtiu và các cụ mợ cho em hỏi chút ạ . Sang tháng 11 em có khách từ Đức sang ở Hà Nội 3 ngày. Em định mời họ 1 bữa tối ăn cơm Việt. Khách này con và cháu em tư vấn khá kỹ tính, rất tò mò về văn hóa tín ngưỡng VN( vì con và cháu em kể về vụ đi tứ trấn xin phù hộ thi cử như ý). Theo các cụ mợ em nên chọn nhà hàng nào cho phù hợp.
Em cảm ơn các cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Làm sếp khổ gấp bội, mà còn ở thế ngồi lưng hổ.
Chính vì em hay nghĩ cho sếp nên em mới biến thành con lừa.
Mà có những mấy sếp, mấy sếp đó có thể ghét nhau nhưng đều thích em mới chán chứ.
Mợ nghĩ cho sếp cũng đc, nhưng trc khi nghĩ cho sếp thì cũng phải nghĩ cho mình. Trc khi nhận việc nên có đàm phán về nguồn lực như ng và thời gian chả hạn.
Em cũng từng làm nhà nc nhưng em kệ, vẫn làm theo cách của mình. Quan trọng nhất với em là phải tạo ra giá trị, còn khi mình đã có giá trị thì trong phạm vi cá nhân có thể điều khiển đc cuộc chơi của chính mình.

TorienT

Xe container
Suy nghĩ này không đúng, cuôc sống không tàn bao và mất tính người như cách suy nghĩ này.

Sếp... là sếp thì đương nhiên họ giỏi rồi... có những việc họ làm 5 phút thì nhân viên mất cả ngày... tại sao họ không làm cho nhanh mà bắt nhân viên làm... Đơn giản là vì họ muốn nhân viên phải học, phải làm thì mới lớn được. Là sếp họ cũng thừa hiểu rằng người có năng lực thực sự vứt đâu chả kiếm được bộn tiền... Sếp bắt nhân viên làm nhiều là sếp tốt...khi nhân viên không bắt làm gì nữa thì người đó sẽ bị bỏ lại !
=)) Sếp này em xin trả về nhân sự em đi tuyển sếp khác.

Yeuaibaygio

Xe container
Này là phải thực hành ấy mợ, phải có nguyên tắc như cắt lỗ ck ấy chứ :D
Em từng làm cty giống mợ, dự án quan trọng mà nguyên Ban chỉ đạo hàng chục ng chả ai làm gì, tổ làm việc nhõn 3 chú cùng extended team (ko có tên trong danh sách) phải làm, extended team là cấp dưới của 3 chú tổ làm việc và các nhân viên khác của các thành viên ban chỉ đạo 😂😂😂
Người thì đầy, em xin thoải mái mà các bạn ấy không làm được việc thì khổ cả nó cả mình.
Nhiều lúc chúng nó gọi cuộc đt với khách hay đầu mối công việc, mình ngồi nghe đã thấy có vấn đề. Y như rằng không phối hợp được. Hoặc hồ sơ có chỗ không ổn, mình không bắt lỗi, không bắt sửa vì kiểu gì nó cũng cãi, mình bảo nó lưu ý chỗ đấy, rồi vài ngày sau thấy sang trình bày là bị phòng A, phòng B bắt sửa, chị cho em làm lại.
Thôi em cũng phải biến mấy việc đấy thành chuyện hài cho nó đỡ stress.

Smile1102

Xe container
Suy nghĩ này không đúng, cuôc sống không tàn bao và mất tính người như cách suy nghĩ này.

Sếp... là sếp thì đương nhiên họ giỏi rồi... có những việc họ làm 5 phút thì nhân viên mất cả ngày... tại sao họ không làm cho nhanh mà bắt nhân viên làm... Đơn giản là vì họ muốn nhân viên phải học, phải làm thì mới lớn được. Là sếp họ cũng thừa hiểu rằng người có năng lực thực sự vứt đâu chả kiếm được bộn tiền... Sếp bắt nhân viên làm nhiều là sếp tốt...khi nhân viên không bắt làm gì nữa thì người đó sẽ bị bỏ lại !
Vậy thì cụ nhầm, có những sếp sẽ giao thêm và giao thêm mãi, nhân viên làm việc ngày đêm ko xuể.
Bản thân em có những dạo về nhà 1-2h sáng là thường, và về tới nhà chỉ ngủ vì quá mệt, ko thèm tắm rửa ăn uống luôn.
Em cũng từng đc giao cả mấy chục đầu mục cviec từ chủ tịch, em còn nói với một sếp phó tổng là em chỉ có sức làm 5 việc, giờ giao em 50 việc thì em cũng sướng, em chỉ chọn việc em thích để làm, còn những việc còn lại thì cứ để đấy, đằng nào em chả chết hehe.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái tên “Ban chỉ đạo …” nó đã thế dồi mà cụ. Ví như ban chỉ đạo CPH, ban chỉ đạo đề án tái cấu trúc doanh nghiệp, … thành phần thì đông nhưng những ông thực làm lại không có tên trong danh sách :))

TorienT

Xe container
Cụ Nhimtiu và các cụ mợ cho em hỏi chút ạ . Sang tháng 11 em có khách từ Đức sang ở Hà Nội 3 ngày. Em định mời họ 1 bữa tối ăn cơm Việt. Khách này con và cháu em tư vấn khá kỹ tính, rất tò mò về văn hóa tín ngưỡng VN( vì con và cháu em kể về vụ đi tứ trấn xin phù hộ thi cử như ý). Theo các cụ mợ em nên chọn nhà hàng nào cho phù hợp.
Em cảm ơn các cụ ạ.
Tầm vị đi ạ. Không phải xuất sắc nhất nhưng ổn và có gắn sao Casumina làm bảo chứng.

Yeuaibaygio

Xe container
Quan trọng nhất với em là phải tạo ra giá trị, còn khi mình đã có giá trị thì trong phạm vi cá nhân có thể điều khiển đc cuộc chơi của chính mình.
Cái này thì đang rất ổn ạ.
Vấn đề của em là phải tự lười bớt đi thôi ạ.

TorienT

Xe container
Cái tên “Ban chỉ đạo …” nó đã thế dồi mà cụ. Ví như ban chỉ đạo CPH, ban chỉ đạo đề án tái cấu trúc doanh nghiệp, … thành phần thì đông nhưng những ông thực làm lại không có tên trong danh sách :))
Em ngày xưa việc nào em muốn làm em sẽ gõ cửa vào thẳng phòng chủ tịch, việc nào em không muốn làm em sẽ đưa ra họp liên phòng :D

Smile1102

Xe container
Người thì đầy, em xin thoải mái mà các bạn ấy không làm được việc thì khổ cả nó cả mình.
Nhiều lúc chúng nó gọi cuộc đt với khách hay đầu mối công việc, mình ngồi nghe đã thấy có vấn đề. Y như rằng không phối hợp được. Hoặc hồ sơ có chỗ không ổn, mình không bắt lỗi, không bắt sửa vì kiểu gì nó cũng cãi, mình bảo nó lưu ý chỗ đấy, rồi vài ngày sau thấy sang trình bày là bị phòng A, phòng B bắt sửa, chị cho em làm lại.
Nếu mợ đã làm quản lý thì việc đầu tiên là phải tuyển và develop nhân viên.
Em sẵn sàng review và sửa báo cáo 5-7 lần với 1 bạn trong vài ngày, dù em tự làm chắc mất 2h, nhưng em ko bao giờ tự làm.
Tính ra em hay có team mạnh, nên mới thong thả chém gió suốt ngày đc. Chỉ vất thời gian đầu set up thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thì đúng nó rồi chứ nghe gì nữa cụ, bon Tây (xịn) thì JD rõ, xin làm thêm ngoài JD nó còn ko cho ấy :)
Tây hay ta cũng thế thôi mợ ơi, còn phụ trách dự án hay chủ nhiệm dự án thì chả xem với nghiên cứu tài liệu bục mặt!

Smile1102

Xe container
Người ta nói làm sếp nhà nước sướng nhưng sếp cháu thì nó lạ lắm. Toàn bị nhân viên “bắt nạt”. Suốt ngày phải dắt đàn em thơ đi ăn uống xả xì choét ko thì chúng nó ì ra ko nghe lời. Chưa kịp nặng lời chúng nó đã dỗi.
Nhân viên em sẽ bẩu em dư này đó mợ haha.
Em bẩu các bạn cứ tập trung làm chuyên môn đi còn việc chổi cùn rế rách thì để em, oánh nhau với ai cũng để em. Và riêng ăn uống thì thôi rồi :)

TorienT

Xe container
Cái này em khác. Em chỉ giỏi (có lẽ) vụ training với setup và rất kiên nhẫn trong việc chịu đựng cái sai để nhân viên tiến bộ. Còn tự làm thì không bao giờ.

Smile1102

Xe container
Cái này thì đang rất ổn ạ.
Vấn đề của em là phải tự lười bớt đi thôi ạ.
Thân lừa thì luôn... ưa nặng 🤣🤣🤣
Em quan sát rồi, ai lviec nhàn thì đi đâu cũng nhàn và ngc lại, và đó ko phải là vde của tổ chức.

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy thì cụ nhầm, có những sếp sẽ giao thêm và giao thêm mãi, nhân viên làm việc ngày đêm ko xuể.
Bản thân em có những dạo về nhà 1-2h sáng là thường, và về tới nhà chỉ ngủ vì quá mệt, ko thèm tắm rửa ăn uống luôn.
Em cũng từng đc giao cả mấy chục đầu mục cviec từ chủ tịch, em còn nói với một sếp phó tổng là em chỉ có sức làm 5 việc, giờ giao em 50 việc thì em cũng sướng, em chỉ chọn việc em thích để làm, còn những việc còn lại thì cứ để đấy, đằng nào em chả chết hehe.
Cụ kia nghĩ đơn thuần cho mấy nhân viên thông thường kiểu mấy chú extended Mợ nói thôi.
Còn khi mình là người tham mưu cho sếp, là key trong team đó thì còn học việc cái quái gì nữa, ra điều kiện với sếp thoải mái.
Cái khổ là làm key của những 5 chục team như Mợ nói đấy ạ :)). Mặt tích cực là não hoạt động liên tục.

TorienT

Xe container
Thế mợ không làm việc với cháu. Đi làm cháu mỗi việc nịnh nhân viên, cãi nhau với sếp. Ở nhà mỗi việc nịnh vợ với cãi nhau với con. Thế mà mọi việc vẫn trôi mà sếp với u già toàn rền rĩ là cháu chơi từ nhà đến cơ quan không thấy mó tay vào cái gì.