[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Sắp hết rồi mợ ơi, giờ thuế nó chỉ cần lọc cac Tk tiền đi tiền đến theo mã định danh là lòi ra hết, k giải trình dc là đóng thuế thu nhập thôi.
Chuyện này em nghĩ nhiều tích cực hơn tiêu cực cho cả xã hội, mình tranh tối tranh sáng thế có lẽ đủ rồi.

Smile1102

Xe container
Sắp hết rồi mợ ơi, giờ thuế nó chỉ cần lọc cac Tk tiền đi tiền đến theo mã định danh là lòi ra hết, k giải trình dc là đóng thuế thu nhập thôi.
Vâng sắp qua rồi cái thời đó, nhưng nó chưa tới thì ta cứ tận hưởng thôi.
Em đc cái đóng thuế nhiều vãi luôn ấy. Nên mong ngóng tới ngày ai cũng phải đóng như mình hêhe

TorienT

Xe container
Ôi thế mợ đi với e chuyến này dc chắc thú vị đấy, e đi kiểu bụi nên có thời gian để trải nghiệm và chiêm nghiệm a bạn láng giềng xem họ như nào, cũng tham gia hội chợ, đến các làng nghề bên cạnh ngắm cảnh mợ ạ. Châu âu, châu á cũng có kế hoạch sẽ lang thang dần, đi cho biết và đi kiểu bụi thôi chứ k sang chảnh, nhưng e thích đi lâu còn thẩm thấu chứ k thích kiểu cưỡi ngựa xem hoa qua cac Tour du lịch mợ ạ. Đi thì đáng lẽ có cả mợ Rô-ron nữa đấy, chị ấy hẹn đi cùng mà chị ấy đi tour Mỹ lâu quá về chắc mệt nên lại thôi. Rủ e đi Mỹ mà đi cả tháng thế e chưa đi dc, mới đủ tiền đi tàu thôi. Kế hoạch e là sẽ đi đến khi gối mỏi chân chùn rồi vào viện dưỡng lão mợ ạ. Nếu cùng quan điểm thế thì có gì mình hú nhau nhé, cách đây 5 năm e với mợ Rô ron cũng đi Tàu nửa tháng rồi mà hồi đó chưa đi dc nhiều nơi nên giờ đi tiếp mợ ạ.
Nên đi thật nhiều khi còn sức mợ ạ.

Smile1102

Xe container
Ôi thế mợ đi với e chuyến này dc chắc thú vị đấy, e đi kiểu bụi nên có thời gian để trải nghiệm và chiêm nghiệm a bạn láng giềng xem họ như nào, cũng tham gia hội chợ, đến các làng nghề bên cạnh ngắm cảnh mợ ạ. Châu âu, châu á cũng có kế hoạch sẽ lang thang dần, đi cho biết và đi kiểu bụi thôi chứ k sang chảnh, nhưng e thích đi lâu còn thẩm thấu chứ k thích kiểu cưỡi ngựa xem hoa qua cac Tour du lịch mợ ạ. Đi thì đáng lẽ có cả mợ Rô-ron nữa đấy, chị ấy hẹn đi cùng mà chị ấy đi tour Mỹ lâu quá về chắc mệt nên lại thôi. Rủ e đi Mỹ mà đi cả tháng thế e chưa đi dc, mới đủ tiền đi tàu thôi. Kế hoạch e là sẽ đi đến khi gối mỏi chân chùn rồi vào viện dưỡng lão mợ ạ. Nếu cùng quan điểm thế thì có gì mình hú nhau nhé, cách đây 5 năm e với mợ Rô ron cũng đi Tàu nửa tháng rồi mà hồi đó chưa đi dc nhiều nơi nên giờ đi tiếp mợ ạ.
Nhất trí ạ, em thích trải nghiệm, ko cần sang chảnh chỉ sạch sẽ là đc. Và thích đi lâu lâu kiểu cảm nhận như một cuộc sống bthuong ấy.
Đi Tàu thì em ko biết nhưng Tây thì dùng airBnB chắc cũng ổn.
Cơ bản em vẫn đang làm thuê nên ko phải muốn là xách vali lên đường.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nên đi thật nhiều khi còn sức mợ ạ.
vâng cụ, e đang bắt đầu sống cho bản thân sau bao năm lăn lộn cơm áo gạo tiền, giờ cũng gọi là tàm tạm rồi, cơ bản bạn bé còn nhỏ nên thời gian cũng còn bí, kế hoạch 5 năm nữa bạn ấy lớn hơn chút thì mình đi nhiều hơn cụ ạ.
Nhất trí ạ, em thích trải nghiệm, ko cần sang chảnh chỉ sạch sẽ là đc. Và thích đi lâu lâu kiểu cảm nhận như một cuộc sống bthuong ấy.
Đi Tàu thì em ko biết nhưng Tây thì dùng airBnB chắc cũng ổn.
Cơ bản em vẫn đang làm thuê nên ko phải muốn là xách vali lên đường.
ok mợ, nghỉ phép hoặc thi thoảng tự nghỉ để refresh rồi lại về cày cuốc :D
Chuyện này em nghĩ nhiều tích cực hơn tiêu cực cho cả xã hội, mình tranh tối tranh sáng thế có lẽ đủ rồi.
hì, hi vọng minh bạch từ các bác ở trên ấy, thực ra nếu nhập nhèm các bác ấy ăn nhiều mình đáng bao đâu cụ. Bác nào lương chỉ 10tr mà nhà bạt ngàn, mình cả đời lăn lộn dc 1-2c nho nhỏ chứ mấy. Sợ nhất là minh bạch nửa vời thôi

starsn

Xe điện
Cho em hỏi ké, với tương lai dự đoán 10 năm nữa VN mình sẽ như bên Tàu bây giờ, thì F1 nữ nên chọn ngành nghề/ lĩnh vực nào để học đại học ạ?
Tùy điểm mạnh của bạn ấy chứ mợ, nhà em 3 bạn gái, 1 bạn định hướng làm kỹ sư, 1 bạn định hướng làm engineering management, 1 bạn em dụ làm sales/ marketing management mà bạn ý muốn làm gv :( Con trai thì linh tinh lang tang, chưa biết.

mayxanh_hp

Xe tăng
Con số này khiến VN xếp thứ 4 ĐNA rồi.So tương quan kinh tế, GDP...là tương đối chính xác.
Mà mợ làm ở đâu mà 10% đồng nghiệp tài sản khủng vậy?
Chả bù em lương cỡ top 5% tại VN của cty cỡ Top thế giới đây mà vẫn ko có 1tr usd. Xưa em cũng làm cty số 1-2 VN, cũng phải vào đc top 5% đó ạ. Sao em ko thấy tiền đâu cả hiuhiu.
Em tính em đi làm 17 năm, trong nửa đầu saving đc 500tr/năm, nửa sau đc 1 tỷ/năm thì cũng chỉ được tầm 13 tỷ thôi mợ.
À mà nhà em có 1 ng môi giới và buôn BDS ở quê, 1 làm bác sĩ ở Viện TW có qly, một làm Ban TGĐ một cty cũng rất to, có niêm yết, top 1-2 ngành mà châc chưa ai quá 1tr usd.
Vậy nên em ko nghĩ có quá nhiều ng có tsan trên 1tr như câc cụ nghĩ đâu
1tr usd tiền mặt hay tính tổng cả tài sản nhà đất ạ? Nếu tiền mặt ko tính nhà đất thì cũng kinh đấy ạ

phuongan

Xe điện
Tùy điểm mạnh của bạn ấy chứ mợ, nhà em 3 bạn gái, 1 bạn định hướng làm kỹ sư, 1 bạn định hướng làm engineering management, 1 bạn em dụ làm sales/ marketing management mà bạn ý muốn làm gv :( Con trai thì linh tinh lang tang, chưa biết.
Hihi may quá F1 nhà em chỉ khá TVA thôi, hai lĩnh vực cụ ấy gợi ý với nó là phù hợp rồi :D Nó học xã hội 1 thôi mợ ạ.
Đội quân nhà mợ đã hầy! Em tư tưởng cũ vẫn thích nhà đông con!

Chỉnh sửa cuối:

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Sp "ky thuật cao và nhiều bí mật công nghệ" mà doanh thu heỏ thế cụ? Giờ phải kinh doanh cái gì có rào cản kỹ thuật hay rào cản thương mại mới ngon chứ như e toàn kiểu con buôn truyền thống thì sắp hết thời rồi. Đang trêu mấy e nv là chị kế hoạch 5 năm nữa nghỉ hưu mà khéo 1 năm nữa đã dc hưu rồi ấy
1: em lười không chịu đi thị trường, đi thị trường thì nguyên miền bắc 1 năm phải ít nhất 2 tỷ. Em nán cửa hàng quen là chính
2: đây chỉ là 1 sản phẩm cực nhỏ hẹp trong ngành đá chị ạ, cả ngành đá kỹ thuật ít nhất 20 tỷ 1nawm ở miền bắc

TorienT

Xe container
Thực ra ở VN em thấy chỉ có làm dịch vụ và nôgn nghiệp là có vẻ có lợi thế đc thôi. Công nghiệp thì ko đọ đc anh Tàu, sau này hết lợi thế giá thì cũng khó để làm gia công mãi.
Về dịch vụ thì Việt nam cũng okie phết, bao gồm cả dịch vụ giải trí, ăn uống, nghỉ dưỡng, tài chính và công nghệ (IT) vì ng đông, dân số còn trẻ, có khả năng học, có mặt tiền tốt. Cái cần là vision và chính sách với quyết tâm của NN, bao gồm cả chiến lược đào tạo thế hệ trẻ về service mindset nữa. Bớt ăn xổi và tham lam ngu xuẩn, hướng tới các giá trị bền vững hơn.
Nếu (với chứ nếu) em là lãnh đạo thì em sẽ định hướng quốc gia theo nông nghiệp (để đủ ăn đã vì nhà đông con) và hướng triệt để về dịch vụ (du lịch, y tế, công nghệ, ẩm thực) với đầu tư cho khoa học ứng dụng (khoa học cơ bản nặng quá nên phải cân nhắc). Bản chất mình không ở vị thế có thể chơi công nghiệp lớn được trong giai đoạn này và các ngàng công nghiệp thâm dụng lao động hoặc tài nguyên sẽ hết ưu thế rất nhanh. Cứ gọi là cơm gạo đủ ăn, học hành tử tế và phục vụ khách hàng làm tiêu chí thì sẽ ổn thôi. Mà đúng là dịch vụ thì cần sửa ngay thái độ và cung cách làm việc của xã hội bên cạnh việc nâng cao nhận thức thượng tôn pháp luật.

Email123

Xe hơi
Nếu (với chứ nếu) em là lãnh đạo thì em sẽ định hướng quốc gia theo nông nghiệp (để đủ ăn đã vì nhà đông con) và hướng triệt để về dịch vụ (du lịch, y tế, công nghệ, ẩm thực) với đầu tư cho khoa học ứng dụng (khoa học cơ bản nặng quá nên phải cân nhắc). Bản chất mình không ở vị thế có thể chơi công nghiệp lớn được trong giai đoạn này và các ngàng công nghiệp thâm dụng lao động hoặc tài nguyên sẽ hết ưu thế rất nhanh. Cứ gọi là cơm gạo đủ ăn, học hành tử tế và phục vụ khách hàng làm tiêu chí thì sẽ ổn thôi. Mà đúng là dịch vụ thì cần sửa ngay thái độ và cung cách làm việc của xã hội bên cạnh việc nâng cao nhận thức thượng tôn pháp luật.
Thời thế rồi sẽ thay đổi thôi! Hy vọng thế hệ zen Z bây giờ khi chúng nó lớn lên sẽ mang lại đổi thay tích cực.

TorienT

Xe container
Thời thế rồi sẽ thay đổi thôi! Hy vọng thế hệ zen Z bây giờ khi chúng nó lớn lên sẽ mang lại đổi thay tích cực.
:D Cá nhân em nghĩ muốn thế hệ Genz mang lại thay đổi thì thế hệ cha anh phải lót đường cho chúng nó chứ lại chưa ra đời đã còng lưng gánh nợ cha anh thì nhọc lắm, hơi đâu mà xây dựng được cái gì rồi lại tìm đường đi làm culi cho tư bản hết thôi.

starsn

Xe điện
Hihi may quá F1 nhà em chỉ khá TVA thôi, hai lĩnh vực cụ ấy gợi ý nó là phù hợp rồi :D Nó học xã hội 1 thôi mợ ạ.
Đội quân nhà mợ đã hầy! Em tư tưởng cũ vẫn thích nhà đông con!
Tại nhà em có gene nên trừ khi tính cách trái ngược hẳn, nếu còn băn khoăn thì cứ kỹ sư mà làm cho lương cao :))

Đông quá cũng nhiều vđ, hoàn cảnh xô đẩy thôi, với em 2 là lý tưởng.

TorienT

Xe container
Em.mong sau 10 năm mà VN phát triển đc về công nghệ như TQ bi giờ thì hay quớ. Sợ ko theo nổi.
Nói chung hai nc tương đồng về văn hóa và tư duy phết đấy.
10 năm thì lạc quan quá ạ :D Em hy vọng thế hệ đang lãnh đạo này để lại cho thế hệ kế cận hạ tầng phần cứng (công trình giao thông, đô thị...) và hạ tầng phần mềm (hệ thống pháp luật, ý thức hệ, dân trí) bằng độ 80% thì thuận lợi cho thế hệ sau nó có cái lao động mà sống, nhà cửa be bét khổ bọn trẻ con sau này phải nặng nợ hoặc phải tìm cách té đi chỗ khác di cư.

Nhimtiu

Xe container
Tranh thủ mấy năm nay F1 đủ lớn, mình còn đủ trẻ thì cố gắng chinh phục mấy thử thách khó khó. Xét cho cùng mấy cái khổ ải vất vả thì F1 nhớ rất lâu, còn đi nghỉ dưỡng thì cũng không ấn tượng mấy. Vài năm nữa chúng nó lớn hẳn thì lại ko thích đi cùng phụ huynh nữa. Lúc đó lại phải kiếm hội để đi chơi cùng :D
Mợ có hội nào cho em đi chơi cùng mí? F1 nhà em nó đang xin tự đi chơi với bạn mờ em bẩu mày đi kiếm tiền đi mà tự đi; nó đang hỏi gấu em đi chơi như gđ đi thì hết tb bao tiền 01 ngày...?

just for fun

Xe lăn
Mợ có hội nào cho em đi chơi cùng mí? F1 nhà em nó đang xin tự đi chơi với bạn mờ em bẩu mày đi kiếm tiền đi mà tự đi; nó đang hỏi gấu em đi chơi như gđ đi thì hết tb bao tiền 01 ngày...?
Bọn cháu có 1 đội leo núi với nhau khá hợp, trẻ con cùng sinh hoạt với nhau trong phong trào hướng đạo sinh, bố mẹ cũng chơi với nhau lâu rồi nên đi cũng khá vui ạ.

Dream Thai

Xe điện
Nhân nói về mợ Rô-ron, e tò mò ko biết mợ ấy đã gặp cụ VK chưa nhỉ :)

Nhimtiu

Xe container
Bọn cháu có 1 đội leo núi với nhau khá hợp, trẻ con cùng sinh hoạt với nhau trong phong trào hướng đạo sinh, bố mẹ cũng chơi với nhau lâu rồi nên đi cũng khá vui ạ.
Lại rủ nhau lên đỉnh hả mợ? Chứng mẹt rủ nhau lên đỉnh thì lại hãi phết. =)) Mợ chạy hết vành đai biên giới phía bắc một vòng là lên tay ngay, khéo về lại muốn đổi sang Suv đi cho tiện.:))