[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

tung5917

Xe điện
Tranh thủ mấy năm nay F1 đủ lớn, mình còn đủ trẻ thì cố gắng chinh phục mấy thử thách khó khó. Xét cho cùng mấy cái khổ ải vất vả thì F1 nhớ rất lâu, còn đi nghỉ dưỡng thì cũng không ấn tượng mấy. Vài năm nữa chúng nó lớn hẳn thì lại ko thích đi cùng phụ huynh nữa. Lúc đó lại phải kiếm hội để đi chơi cùng :D
Con nhà em vào đại học cả rồi nên chỉ có 2 vợ chồng đi thôi. Ghép 2 cặp đi trên 1 xe là đẹp.

TorienT

Xe container
Cho em hỏi ké, với tương lai dự đoán 10 năm nữa VN mình sẽ như bên Tàu bây giờ, thì F1 nữ nên chọn ngành nghề/ lĩnh vực nào để học đại học ạ?
Cá nhân em nếu có con gái thì em sẽ định hướng con theo ngành dịch vụ hoặc truỳên thông.

TorienT

Xe container
Chính xác ạ
Càng ngày càng khó
Đơn giản như, việc định danh cá nhân, sau này nguồn thu thuế tncn cực kỳ lớn, vì chả trốn đi đâu được
10 năm nữa, xã hội Vn sẽ như bên tàu bây giờ
Thực ra từ lúc mở cửa em đã là xã hội Việt Nam là một phiên bản nào đó của xã hội China chậm vài chu kỳ. Hai quốc gia có quá nhiều điểm tương đồng.

Smile1102

Xe container
Cá nhân em nếu có con gái thì em sẽ định hướng con theo ngành dịch vụ hoặc truỳên thông.
Thực ra ở VN em thấy chỉ có làm dịch vụ và nôgn nghiệp là có vẻ có lợi thế đc thôi. Công nghiệp thì ko đọ đc anh Tàu, sau này hết lợi thế giá thì cũng khó để làm gia công mãi.
Về dịch vụ thì Việt nam cũng okie phết, bao gồm cả dịch vụ giải trí, ăn uống, nghỉ dưỡng, tài chính và công nghệ (IT) vì ng đông, dân số còn trẻ, có khả năng học, có mặt tiền tốt. Cái cần là vision và chính sách với quyết tâm của NN, bao gồm cả chiến lược đào tạo thế hệ trẻ về service mindset nữa. Bớt ăn xổi và tham lam ngu xuẩn, hướng tới các giá trị bền vững hơn.

Smile1102

Xe container
Thực ra từ lúc mở cửa em đã là xã hội Việt Nam là một phiên bản nào đó của xã hội China chậm vài chu kỳ. Hai quốc gia có quá nhiều điểm tương đồng.
Em.mong sau 10 năm mà VN phát triển đc về công nghệ như TQ bi giờ thì hay quớ. Sợ ko theo nổi.
Nói chung hai nc tương đồng về văn hóa và tư duy phết đấy.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em rất rất muốn đi chơi nhưng tại thời điểm này cho tới T10 chưa thể đi 1 tháng đc mợ ơi, chắc nhiều lắm thì tầm 2 tuần. Nếu nghỉ thì em sẽ nghỉ giữa tháng 12, nhưng nói thật hiện tại em chưa quyết đc, do còn xem con bé nhà em định học hành ntn.
Năm nay khó khăn nên nhìn vào khía cạnh cviec là đau đầu, chỉ muốn xõa xõa thôi hiuhiu.
Vâng, đi lâu nhiều ng cũng khó theo, mà chắc e cứ kệ đi thử 1 tháng về xem thay đổi gì k, mọi thứ đều tệ nên cũng muốn đổi gió mợ ak. Thôi cố gắng vậy mợ, e hi vọng qua tháng ngâu này mọi vc suôn sẻ hơn.

Email123

Xe hơi
Em đang tính học thêm cái gì đó, có thể làm remote được. Em học kinh tế, có kinh nghiệm về tài chính rồi. Em định học thêm về Data Analyst, các mợ có kinh nghiệm tư vấn thêm giúp em với.
Mợ trung niên như chúng em chưa mà chọn ngành khó thế?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Kinh doanh càng ngày càng khó khăn, biên lợi nhuận càng giảm
Kinh doanh sẽ chỉ lợi nhuận 18%/1 năm, gấp đôi lãi suất ngân hàng, 1 năm 2 lần vòng quay vốn, lãi 1 lần chỉ bằng lãi suất ngân hàng thôi
Thuê mặt bằng đắt, đặc biệt cạnh tranh với những sản phẩm bán online- sẽ thua
Khó hơn nhiều cụ ơi, nói chung là e đang thấy cửa tối lắm. Tâg lớp trung gian như e sẽ sớm bị xoá sổ. Hoà vốn là mừng chứ lấy đâu mà lãi 18% cụ ơi. Mã mới ra liên tục k đẩy nhanh hàng tồn cả đống cụ ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Nhân thể đang mệt mỏi khó khăn mình cơ cấu lại cuộc sống đi mợ. Như em thấy mợ cũng còn áp lực kinh tế nữa đâu. Con cái có phận của nó, kệ đi mợ.
Khổ lắm cụ ơi, cơ bản là cứ muốn cái tốt nhất cơ nên mãi k "đủ". Ví như học trường công và ĐH trong nước thì k phải nghĩ. Cơ mà lại muốn cố tý cho con du học xem tương lai nó có sáng sủa hơn k, nên cứ cố cố mãi thôi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Thần tượng của em cũng mệt ạ 🥰 nghỉ tí rồi lại tiếp tục mợ ơi.
Haha mợ làm e phì cười, đúng câu "đời là bể khổ" mợ ak, k khổ cái này thì lại khổ cái khác. Cơ mà cuối cùng chắc mọi chuyện cũng qua. E vừa đi họp lớp, có 1 bạn mới bị ung thư mất. Đời đúng vô thường, chả biết sau mỗi lần họp lớp lại rơi rụng đi mấy đứa, nên lớp e đang bảo thay vi 5 năm/lần thì giờ 1 năm/lần, 49-53 sắp tới đến nơi rồi chả biết như nào:((

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em xin nói phét tý, mặt hàng kỹ thuật cao và nhiều bí mật công nghệ, tỷ lệ lợi nhuận vẫn 30% ạ, nhưng thị trường rất hẹp và ít người nắm được công nghệ gốc để giải quyết vấn đề triệt để cho khách hàng
Làm món khó, ban đầu đắng, nhưng nếu dám dấn và đủ khả năng, khi đạt thành công- rất sướng
Ví dụ như sản phẩm đặc thù: đá mài thép gió- em tìm được công thức, đặt hàng nhà máy bên Đài Loan, doanh số 1 năm chỉ 300tr (em sale kém không phát triển được thị trường- chỉ bán cho mấy đại lý quen), mức lợi nhuận của em thu về cũng hơn 100tr (giá gốc thùng hàng chỉ 180tr về đến Việt Nam). Những sản phẩm anh tàu không làm được thì mới siêu lợi nhuận 😂 😂😂😂
Làm ăn đôi khi buồn cười lắm
Còn các dòng sản phẩm kỹ thuật đặc thù khác, lợi nhuận 20-25% là quá bình thường. Vấn đề là phải tìm được "vấn đề để giải quyết", xã hội sẽ trả công xứng đáng
Sp "ky thuật cao và nhiều bí mật công nghệ" mà doanh thu heỏ thế cụ? Giờ phải kinh doanh cái gì có rào cản kỹ thuật hay rào cản thương mại mới ngon chứ như e toàn kiểu con buôn truyền thống thì sắp hết thời rồi. Đang trêu mấy e nv là chị kế hoạch 5 năm nữa nghỉ hưu mà khéo 1 năm nữa đã dc hưu rồi ấy

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Vâng, đi lâu nhiều ng cũng khó theo, mà chắc e cứ kệ đi thử 1 tháng về xem thay đổi gì k, mọi thứ đều tệ nên cũng muốn đổi gió mợ ak. Thôi cố gắng vậy mợ, e hi vọng qua tháng ngâu này mọi vc suôn sẻ hơn.
Em thích đi TQ kinh khủng, sau một lần đi Nam Kinh, Thượng Hải, nghĩ tới việc lang thang cả tháng đã thấy thích rồi.
Em còn thích đi miền quê châu Âu nữa. Nếu em nghỉ việc thì em rủ mợ đi cùng nhá nhá?
Nhà em gần giống nhà mợ (dù em kte kém hơn) là nếu ko cho con đi du học thì cũng ko tới mức quá đau đầu vì tiền :D
Nhưng cũng xác định hi sinh đời mẹ củng cố đời con nếu nó có thể vậy.

Mợ trung niên như chúng em chưa mà chọn ngành khó thế?
Em vẫn trẻ và độc thân ạ. Khó vậy à mợ. E chưa hiểu rõ cái này lắm. Điểm yếu của em là không kiên trì, ngoại ngữ chưa tốt.
Điểm mạnh là có tư duy tốt với các con số, cái gì mình thích thì quyết tâm làm bằng được.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Sp "ky thuật cao và nhiều bí mật công nghệ" mà doanh thu heỏ thế cụ? Giờ phải kinh doanh cái gì có rào cản kỹ thuật hay rào cản thương mại mới ngon chứ như e toàn kiểu con buôn truyền thống thì sắp hết thời rồi. Đang trêu mấy e nv là chị kế hoạch 5 năm nữa nghỉ hưu mà khéo 1 năm nữa đã dc hưu rồi ấy
Em nghĩ bản chất thị trường sẽ thay đổi.

cr7m10

Xe tải
Nói về công việc thì cá nhân em nghĩ Việt Nam vẫn là một nơi tốt để kiếm việc và kiếm tiền. Còn nhiều vấn đề cần giải quyết, xã hội chưa vận hành khuôn khổ cũng là cơ hội nữa. Nhưng mọi thứ em nghĩ sẽ thay đổi rất nhanh.
Hehe, VN là thiên đường chuyển tiền, rút nộp, tiền mặt cụ ạ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em thích đi TQ kinh khủng, sau một lần đi Nam Kinh, Thượng Hải, nghĩ tới việc lang thang cả tháng đã thấy thích rồi.
Em còn thích đi miền quê châu Âu nữa. Nếu em nghỉ việc thì em rủ mợ đi cùng nhá nhá?
Nhà em gần giống nhà mợ (dù em kte kém hơn) là nếu ko cho con đi du học thì cũng ko tới mức quá đau đầu vì tiền :D
Nhưng cũng xác định hi sinh đời mẹ củng cố đời con nếu nó có thể vậy.
Ôi thế mợ đi với e chuyến này dc chắc thú vị đấy, e đi kiểu bụi nên có thời gian để trải nghiệm và chiêm nghiệm a bạn láng giềng xem họ như nào, cũng tham gia hội chợ, đến các làng nghề bên cạnh ngắm cảnh mợ ạ. Châu âu, châu á cũng có kế hoạch sẽ lang thang dần, đi cho biết và đi kiểu bụi thôi chứ k sang chảnh, nhưng e thích đi lâu còn thẩm thấu chứ k thích kiểu cưỡi ngựa xem hoa qua cac Tour du lịch mợ ạ. Đi thì đáng lẽ có cả mợ Rô-ron nữa đấy, chị ấy hẹn đi cùng mà chị ấy đi tour Mỹ lâu quá về chắc mệt nên lại thôi. Rủ e đi Mỹ mà đi cả tháng thế e chưa đi dc, mới đủ tiền đi tàu thôi. Kế hoạch e là sẽ đi đến khi gối mỏi chân chùn rồi vào viện dưỡng lão mợ ạ. Nếu cùng quan điểm thế thì có gì mình hú nhau nhé, cách đây 5 năm e với mợ Rô ron cũng đi Tàu nửa tháng rồi mà hồi đó chưa đi dc nhiều nơi nên giờ đi tiếp mợ ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Thiên đường trốn thuế và rửa tiền :D
Sắp hết rồi mợ ơi, giờ thuế nó chỉ cần lọc cac Tk tiền đi tiền đến theo mã định danh là lòi ra hết, k giải trình dc là đóng thuế thu nhập thôi.