[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

aca997

[Tịch thu bằng lái]
E cũng chán làm lắm rồi mợ ạ, mệt mỏi, áp lực, e chỉ muốn buông bỏ thôi. Từ đầu tháng đến giờ toàn chuyện buồn, hết chuyện nọ đến chuyện kia, nản thật. Mợ đi tàu chơi 1 tháng k đi với e, dự kiến tầm giua tháng 10 đi, lang thang thôi
Kinh doanh càng ngày càng khó khăn, biên lợi nhuận càng giảm
Kinh doanh sẽ chỉ lợi nhuận 18%/1 năm, gấp đôi lãi suất ngân hàng, 1 năm 2 lần vòng quay vốn, lãi 1 lần chỉ bằng lãi suất ngân hàng thôi
Thuê mặt bằng đắt, đặc biệt cạnh tranh với những sản phẩm bán online- sẽ thua

TorienT

Xe container
Em rất rất muốn đi chơi nhưng tại thời điểm này cho tới T10 chưa thể đi 1 tháng đc mợ ơi, chắc nhiều lắm thì tầm 2 tuần. Nếu nghỉ thì em sẽ nghỉ giữa tháng 12, nhưng nói thật hiện tại em chưa quyết đc, do còn xem con bé nhà em định học hành ntn.
Năm nay khó khăn nên nhìn vào khía cạnh cviec là đau đầu, chỉ muốn xõa xõa thôi hiuhiu.
Nếu là em thì em sẽ đi chơi nhưng với tính cách của mợ thì chắc là sẽ đợi đến lúc có phương án thì mới nghỉ :D

just for fun

Xe lăn
2/9 này có cụ mợ nào đi Điện Biên với nhà cháu ko ạ? Kế hoạch sẽ chinh phục Apachai (cực Tây tổ quốc). À mà ko biết liệu có sạt lở gì ko? nghe cũng hơi sợ sợ

Em đang tính học thêm cái gì đó, có thể làm remote được. Em học kinh tế, có kinh nghiệm về tài chính rồi. Em định học thêm về Data Analyst, các mợ có kinh nghiệm tư vấn thêm giúp em với.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
2/9 này có cụ mợ nào đi Điện Biên với nhà cháu ko ạ? Kế hoạch sẽ chinh phục Apachai (cực Tây tổ quốc). À mà ko biết liệu có sạt lở gì ko? nghe cũng hơi sợ sợ
2/9 thì vãn mưa nhiều rồi mợ. Chú ý xem trước thời tiết và không nên leo núi vào trong và sau mưa vì đất mình nói chung cũng còn ít rừng giữ dất. Em thì thường đi vùng núi phía Bắc vào tháng 10-11, hết mưa chưa kịp lạnh.

starsn

Xe điện
Bản chất mua BHNT thì có gì cũng chỉ đc 1 vài tỷ thôi, cụ tiền đông như quân nguyên thì đâu cần. Còn BHYT nhà nc thì nên mua vì ... chả tội gì ko mua, chi phí quá rẻ, quyền lơii cũng tương đối nếu có vde về sk.
Nhà em các loại bhnt nếu có vđ gì hình như được trả cả tr$, cty tự mua cho, không mất tiền quá nửa, chính sách từ thuế, quỹ hưu trí tự trích em không để ý nữa.. nhưng rẻ lắm, vài trăm $/ năm thôi chứ giá cả kiểu VN không bao giờ em mua.

Về cà phê mà nói thì em lúc nào cũng sẵn ạ, bất kể đi làm hay ko :)
Nhưng em vẫn hơi hèn là lo nhỡ giờ định nghỉ 6 tháng, tới lúc nghỉ xong lại thành mấy năm hay nghỉ luôn cũng toi huhu.
Em vẫn cần phải cày cuốc vài năm nữa mới có thể đủ tự do tài chính như kế hoạch mợ ạ.
Em đang thích vào một cty nào đó phụ trách về chuyển đổi số chi cty, nhưng chưa thấy cơ hội đâu cả :)
Đợi qua Noel chứ mợ, đợt đấy toàn nghỉ lễ mà :)) Em đi làm cũng mệt lắm lúc muốn nghỉ quách, nhưng mà cố, chồng con bận rộn chả lẽ mình không làm gì.

E cũng chán làm lắm rồi mợ ạ, mệt mỏi, áp lực, e chỉ muốn buông bỏ thôi. Từ đầu tháng đến giờ toàn chuyện buồn, hết chuyện nọ đến chuyện kia, nản thật. Mợ đi tàu chơi 1 tháng k đi với e, dự kiến tầm giua tháng 10 đi, lang thang thôi
Thần tượng của em cũng mệt ạ 🥰 nghỉ tí rồi lại tiếp tục mợ ơi.

Smile1102

Xe container
Kinh doanh càng ngày càng khó khăn, biên lợi nhuận càng giảm
Kinh doanh sẽ chỉ lợi nhuận 18%/1 năm, gấp đôi lãi suất ngân hàng, 1 năm 2 lần vòng quay vốn, lãi 1 lần chỉ bằng lãi suất ngân hàng thôi
Thuê mặt bằng đắt, đặc biệt cạnh tranh với những sản phẩm bán online- sẽ thua
Lợi nhuận 18% quá ngon rồi cụ, kinh doanh giai đoạn này chỉ sợ lỗ thôi.

Smile1102

Xe container
Nếu là em thì em sẽ đi chơi nhưng với tính cách của mợ thì chắc là sẽ đợi đến lúc có phương án thì mới nghỉ :D
Em đi đc nhưng ko nghỉ đc 1 tháng liên tục cụ ơi. Tầm 2 tuần là phải thu xếp lắm rồi. Vì em đang chạy mấy cái dự án ạ, nếu quyết nghỉ thì mình sẽ hand over dần thì sẽ nhàn hơn.

Smile1102

Xe container
Em đang tính học thêm cái gì đó, có thể làm remove được. Em học kinh tế, có kinh nghiệm về tài chính rồi. Em định học thêm về Data Analyst, các mợ có kinh nghiệm tư vấn thêm giúp em với.
Remote chứ ạ? Học DA em nghĩ cũng ko dễ nhưng cứ thử coi sao ạ, biết đâu mình lại hợp.

Smile1102

Xe container
Nhà em các loại bhnt nếu có vđ gì hình như được trả cả tr$, cty tự mua cho, không mất tiền quá nửa, chính sách từ thuế, quỹ hưu trí tự trích em không để ý nữa.. nhưng rẻ lắm, vài trăm $/ năm thôi chứ giá cả kiểu VN không bao giờ em mua.

Đợi qua Noel chứ mợ, đợt đấy toàn nghỉ lễ mà :)) Em đi làm cũng mệt lắm lúc muốn nghỉ quách, nhưng mà cố, chồng con bận rộn chả lẽ mình không làm gì.

Thần tượng của em cũng mệt ạ 🥰 nghỉ tí rồi lại tiếp tục mợ ơi.
Ko mợ ơi, căn bản em giữa tháng 12 hết contract, muốn làm lại phải ký thêm 2 năm nên nếu nghỉ thì tiện nghỉ luôn cho nó đỡ mất công của các bạn process mợ ạ.

TorienT

Xe container
Em đi đc nhưng ko nghỉ đc 1 tháng liên tục cụ ơi. Tầm 2 tuần là phải thu xếp lắm rồi. Vì em đang chạy mấy cái dự án ạ, nếu quyết nghỉ thì mình sẽ hand over dần thì sẽ nhàn hơn.
Như thế theo kinh nghiệm của e là cứ để đến lúc đường cùng phải ra quyết định là xong, đằng nào lúc đó cũng phải quyết

TorienT

Xe container
Nhân thể đang mệt mỏi khó khăn mình cơ cấu lại cuộc sống đi mợ. Như em thấy mợ cũng còn áp lực kinh tế nữa đâu. Con cái có phận của nó, kệ đi mợ.

Smile1102

Xe container
Như thế theo kinh nghiệm của e là cứ để đến lúc đường cùng phải ra quyết định là xong, đằng nào lúc đó cũng phải quyết
Làm gì có đường cùng nào đâu cụ, lúc nào cũng có 2 đường Go hay No Go nên mới đau đầu 😂

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Lợi nhuận 18% quá ngon rồi cụ, kinh doanh giai đoạn này chỉ sợ lỗ thôi.
Em xin nói phét tý, mặt hàng kỹ thuật cao và nhiều bí mật công nghệ, tỷ lệ lợi nhuận vẫn 30% ạ, nhưng thị trường rất hẹp và ít người nắm được công nghệ gốc để giải quyết vấn đề triệt để cho khách hàng
Làm món khó, ban đầu đắng, nhưng nếu dám dấn và đủ khả năng, khi đạt thành công- rất sướng
Ví dụ như sản phẩm đặc thù: đá mài thép gió- em tìm được công thức, đặt hàng nhà máy bên Đài Loan, doanh số 1 năm chỉ 300tr (em sale kém không phát triển được thị trường- chỉ bán cho mấy đại lý quen), mức lợi nhuận của em thu về cũng hơn 100tr (giá gốc thùng hàng chỉ 180tr về đến Việt Nam). Những sản phẩm anh tàu không làm được thì mới siêu lợi nhuận 😂 😂😂😂
Làm ăn đôi khi buồn cười lắm
Còn các dòng sản phẩm kỹ thuật đặc thù khác, lợi nhuận 20-25% là quá bình thường. Vấn đề là phải tìm được "vấn đề để giải quyết", xã hội sẽ trả công xứng đáng

TorienT

Xe container
Em xin nói phét tý, mặt hàng kỹ thuật cao và nhiều bí mật công nghệ, tỷ lệ lợi nhuận vẫn 30% ạ, nhưng thị trường rất hẹp và ít người nắm được công nghệ gốc để giải quyết vấn đề triệt để cho khách hàng
Làm món khó, ban đầu đắng, nhưng nếu dám dấn và đủ khả năng, khi đạt thành công- rất sướng
Ví dụ như sản phẩm đặc thù: đá mài thép gió- em tìm được công thức, đặt hàng nhà máy bên Đài Loan, doanh số 1 năm chỉ 300tr (em sale kém không phát triển được thị trường- chỉ bán cho mấy đại lý quen), mức lợi nhuận của em thu về cũng hơn 100tr (giá gốc thùng hàng chỉ 180tr về đến Việt Nam). Những sản phẩm anh tàu không làm được thì mới siêu lợi nhuận 😂 😂😂😂
Làm ăn đôi khi buồn cười lắm
Còn các dòng sản phẩm kỹ thuật đặc thù khác, lợi nhuận 20-25% là quá bình thường. Vấn đề là phải tìm được "vấn đề để giải quyết", xã hội sẽ trả công xứng đáng
Chuyện muôn thủa mà cụ, kể cả bán thân :D thì sở hữu khả năng giải quyết ít ai giải quyết được thì bán thân cũng giá cao mà.

tung5917

Xe điện
Mợ là nữ mà đi gấu nhỉ :)
Năm nay em sẽ bắt đầu đi nhiều trở lại vì con lớn rồi. Nhưng gấu em không quen được khổ nên chỉ đi kiểu nghĩ dưỡng thôi.

TorienT

Xe container
Nói về công việc thì cá nhân em nghĩ Việt Nam vẫn là một nơi tốt để kiếm việc và kiếm tiền. Còn nhiều vấn đề cần giải quyết, xã hội chưa vận hành khuôn khổ cũng là cơ hội nữa. Nhưng mọi thứ em nghĩ sẽ thay đổi rất nhanh.

just for fun

Xe lăn
Mợ là nữ mà đi gấu nhỉ :)
Năm nay em sẽ bắt đầu đi nhiều trở lại vì con lớn rồi. Nhưng gấu em không quen được khổ nên chỉ đi kiểu nghĩ dưỡng thôi.
Tranh thủ mấy năm nay F1 đủ lớn, mình còn đủ trẻ thì cố gắng chinh phục mấy thử thách khó khó. Xét cho cùng mấy cái khổ ải vất vả thì F1 nhớ rất lâu, còn đi nghỉ dưỡng thì cũng không ấn tượng mấy. Vài năm nữa chúng nó lớn hẳn thì lại ko thích đi cùng phụ huynh nữa. Lúc đó lại phải kiếm hội để đi chơi cùng :D

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Nói về công việc thì cá nhân em nghĩ Việt Nam vẫn là một nơi tốt để kiếm việc và kiếm tiền. Còn nhiều vấn đề cần giải quyết, xã hội chưa vận hành khuôn khổ cũng là cơ hội nữa. Nhưng mọi thứ em nghĩ sẽ thay đổi rất nhanh.
Chính xác ạ
Càng ngày càng khó
Đơn giản như, việc định danh cá nhân, sau này nguồn thu thuế tncn cực kỳ lớn, vì chả trốn đi đâu được
10 năm nữa, xã hội Vn sẽ như bên tàu bây giờ

phuongan

Xe điện
Chính xác ạ
Càng ngày càng khó
Đơn giản như, việc định danh cá nhân, sau này nguồn thu thuế tncn cực kỳ lớn, vì chả trốn đi đâu được
10 năm nữa, xã hội Vn sẽ như bên tàu bây giờ
Cho em hỏi ké, với tương lai dự đoán 10 năm nữa VN mình sẽ như bên Tàu bây giờ, thì F1 nữ nên chọn ngành nghề/ lĩnh vực nào để học đại học ạ?