[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Son.Hoang

Xe tăng
:( Em không hiểu sao phụ nữ cần nhiều tiền thế. Như nóc nhà em giờ vẫn thấy cần kiếm tiền, chạ hiểu nổi.
Cụ đang đứng trên phương vị của người có tiền nên cụ không hiểu cho người ít và chưa đủ nhiều. Em nghĩ nên đặt địa vị của mình vào người khác mới hiểu được.

TorienT

Xe container
Cụ đang đứng trên phương vị của người có tiền nên cụ không hiểu cho người ít và chưa đủ nhiều. Em nghĩ nên đặt địa vị của mình vào người khác mới hiểu được.
Ý em là em thấy thông thường phụ nữ nhu cầu về tiền cao hơn đàn ông ấy.

Son.Hoang

Xe tăng
Tùy energy level của từng người, em thấy nhiều người ~50, con vào đh, có vài chục t là nghỉ. Chắc cụ có nhiều bạn bè tham vọng :) Cụ có target gì không?

Về đoạn đầu tư em giống mợ Smile1102 phết, chả lãi mấy :) em đoán như em chắc phổ biến, không biết có sai không. Cụ chia sẻ tí từ lúc đi làm đến giờ số tiền đẻ ra tiền của cụ là bn % được không?
Vâng, e cũng nghĩ thế. Em chỉ dám nói nếu như mợ kia chia sẻ là thật thôi. Vì đây là mạng ảo nhiều khi họ không thể khoe ra được. Như e nói em đầu tư ntn và tỉ lệ % thì cả cõi of họ sẽ bảo em là chém gió ạ. Nên em xin phép không dám chia sẻ ạ. Em chỉ nói là em từ quê lên Hanoi học đại học và ở lại làm việc với 2 bàn tay trắng. Tới mua điện thoại đi xin việc làm năm 2004 thì mẹ của bạn thân cho em vay 600K để mua. Bảo bao giờ có tiền thì chả cô sau.

noname1981

Xe tải
Vâng, chắc những gd ly dị ở VN đều đau khổ lắm, em không được chứng kiến nên không biết :|

P.S. em không thích văn hóa đổ tại, cs của mình là do mình thôi :)
À quan trọng là phải biết rõ nguyên nhân, có khách quan, có chủ quan. Em không thích văn hoá bao đồng. Mà em thấy rất tiếc cho những người ở tây lại cứ sống kiểu vn, chung thủy đảm đang, khổ thực sự.

xukthal

Xe lăn
Nghe cccm ts thấy mô hình nào cũng mệt nhỉ? /:) Chắc ở vậy cho xong chứ cs gđ ngột ngạt quá đi L-)

noname1981

Xe tải
Nghe cccm ts thấy mô hình nào cũng mệt nhỉ? /:) Chắc ở vậy cho xong chứ cs gđ ngột ngạt quá đi L-)
Vâng chuẩn cụ, con người đâu có hợp với hôn nhân, hôn nhân gia đình mới xuất hiện gần đây thôi, hell is other people.

Son.Hoang

Xe tăng
Tùy energy level của từng người, em thấy nhiều người ~50, con vào đh, có vài chục t là nghỉ. Chắc cụ có nhiều bạn bè tham vọng :) Cụ có target gì không?
Sorry mợ. Em chưa trả lời ý này của mợ. Dạ, không hẳn là tham vọng mợ ạ. Nhiều khi nó cuốn đi ý. Đang ngồi nói chuyện với nhau có gì hay là tiến hành luôn ý. Thực sự tới giờ target thì em không có. Em chỉ hoàn thiện xong 1-2 gạch đầu dòng là em nghỉ ạ 😊

Về đoạn đầu tư em giống mợ Smile1102 phết, chả lãi mấy :) em đoán như em chắc phổ biến, không biết có sai không. Cụ chia sẻ tí từ lúc đi làm đến giờ số tiền đẻ ra tiền của cụ là bn % được không?

my.eb

Xe điện
Chả quan trọng là ai đại diện ai không, em là pn & em happy với chồng mình không.. hung hãn :)) cũng không có nhu cầu có ai như thế bên cạnh, nên em đoán mợ my.eb cũng vậy, nếu không phải thì mợ lên tiếng nhé.
Em đọc đến đây và em ngoi lên trả lời phát,
Nếu được lựa chọn thỉ em vẫn thích làm phụ nữ như thế này thôi ạ, và chọn được người đàn ông phù hợp với mình. Em muốn một cuộc sống trọn vẹn, hanhj phuc, ai làm tốt vai của ngưởi ấy theo bản năng ông trời ban cho, chứ ko thích gồng gánh hộ nhau đâu. Em thích cuộc sống gia đỉnh nhiều tiếng cười hơn là sự lặng im hay tiếng cãi vã, dù cho có vất vả thiếu thốn tý cũng được :D
Chả biết em có lạc đề ko mợ starsn ơiiii

starsn

Xe điện
À quan trọng là phải biết rõ nguyên nhân, có khách quan, có chủ quan. Em không thích văn hoá bao đồng. Mà em thấy rất tiếc cho những người ở tây lại cứ sống kiểu vn, chung thủy đảm đang, khổ thực sự.
Cụ bảo em bao đồng hay gì ạ? :)) Cụ nghĩ người khác khổ thì có bao đồng không?

TorienT

Xe container
Đàn bà khổ bao nhiêu cũng chịu được và sướng bao nhiêu cũng không đủ
Chắc vậy. Em có chơi với một gia đình tài sản anh chị chắc phải con số nghìn đến hàng chục nghìn mà không hiểu sao chị vẫn say mê kiếm, giữ kiểm soát và có những cái cư xử về tiền khá là cực đoan. Đàn ông thì thường coi trọng sự nghiệp hoặc thú vui hơn thì phải.

Son23

Xe buýt
L
Nếu được lựa chọn thỉ em vẫn thích làm phụ nữ như thế này thôi ạ, và chọn được người đàn ông phù hợp với mình. Em muốn một cuộc sống trọn vẹn, hanhj phuc, ai làm tốt vai của ngưởi ấy theo bản năng ông trời ban cho, chứ ko thích gồng gánh hộ nhau đâu. Em thích cuộc sống gia đỉnh nhiều tiếng cười hơn là sự lặng im hay tiếng cãi vã, dù cho có vất vả thiếu thốn tý cũng được :D
Em giống mợ, thích cuộc sống cân bằng, được đúng vai, được tự do trong giới hạn của đạo đức và pháp luật. Nếu chấp nhận 1 cuộc sống an toàn, vợ chồng ko cần kết nối nhiều, chỉ cần là 1 mô hình đầy đủ để nội ngoại yên tâm, con cái có vẻ ok, tiền bạc tạm ổn là em cũng đã từng có. Nhưng người trong cuộc mới thấy ngột ngạt, bào mòn tinh thần. Thế là em chọn tự do. Bảo hạnh phúc ko thì hơi khó nói, nhưng lâu lắm mới có cảm giác trút bỏ những vướng víu mang theo. Tất nhiên, sức nặng tài chính khá là mệt. Nhưng mình chọn cái mình thấy có giá trị với mình.

starsn

Xe điện
Chia sẻ cho vui, làm gì có lạc đề với không lạc đề. Em nhớ đoạn đấy đang nói chuyện an ủi mợ xong tự nhiên lại sang tính đàn ông mạnh mẽ hung hãn gì chả liên quan.

Mình cứ nghĩ thoáng với tích cực ra thì mọi việc nó nhẹ nhàng, cs có gì nhận nấy, chả có gì hoàn hảo. Em nghĩ trừ chuyện thiếu tình cảm ra, các chuyện khác sắp xếp được hết :)

Mr. Bonjames

Xe tải
Chắc tại cụ năng nổ quá, giờ cụ cũng ị thì lị ra :)) chắc đối tác sẽ thay đổi, chứ mợ Smile1102 mà có nhà Vinhomes như cụ dễ mợ ấy dẹp kiếm tiền, bán đi lấy nửa đi mua quần áo ý chứ nhỉ ;;)
Úi giời, nhà mợ Smile1102 khéo to gấp bốn lần nhà em ý chứ. Chỉ cần mợ ý dùng vài đồng bạc lẻ thì quần áo có mà chất như núi luôn 😜

starsn

Xe điện
Vâng, e cũng nghĩ thế. Em chỉ dám nói nếu như mợ kia chia sẻ là thật thôi. Vì đây là mạng ảo nhiều khi họ không thể khoe ra được. Như e nói em đầu tư ntn và tỉ lệ % thì cả cõi of họ sẽ bảo em là chém gió ạ. Nên em xin phép không dám chia sẻ ạ. Em chỉ nói là em từ quê lên Hanoi học đại học và ở lại làm việc với 2 bàn tay trắng. Tới mua điện thoại đi xin việc làm năm 2004 thì mẹ của bạn thân cho em vay 600K để mua. Bảo bao giờ có tiền thì chả cô sau.
Phần lớn mọi người vào đời đều không có gì thôi, còn phải giúp gd nữa ý chứ. Em muốn phân biệt 2 loại tn - tn từ công sức ld & từ đầu tư. Em muốn hỏi tn từ đầu tư của cụ ấy, để mà hâm mộ. Vì đầu tư của em tính ra lãi không bằng gửi tk luôn :)

Sorry mợ. Em chưa trả lời ý này của mợ. Dạ, không hẳn là tham vọng mợ ạ. Nhiều khi nó cuốn đi ý. Đang ngồi nói chuyện với nhau có gì hay là tiến hành luôn ý. Thực sự tới giờ target thì em không có. Em chỉ hoàn thiện xong 1-2 gạch đầu dòng là em nghỉ ạ 😊
Úp mở quá cụ ơi, cụ có cần em làm mẫu không ạ ;;)

Smile1102

Xe container
Nếu những gì mợ nói là đúng về thu nhập của mợ và ck mợ thì mợ đã không biết đầu tư dựa vào dòng tiền đó khi vc mợ còn trẻ. Mợ đầu tư khá muộn nên giờ mợ mới nghĩ con số 30-35 tỷ thôi.
Em năm 2005 đi làm lương 7.5tr, mua bộ váy áo có thể hết 2tr. Hồi đó em đã ăn trưa ở nhà hàng rồi cụ ạ :D
Tầm 2009 em thay cty lương tầm hơn 20tr. Đi lại hoàn toàn bằng taxi.
từ 2007-2008 em có mua cổ phiếu lỗ to :D
2010 em có cty offer lương gấp 2 nhưng ko chuyển.
Trong 6 năm làm ở cty nc ngoài từ 2009-2015 em đc tăng lương 5 lần, từ 10-40% và khi làm kinh doanh thì có mấy năm đạt số nên có incentive tốt.
Túm lại là dưới 40 tuổi em làm thuê lương cũng đc nhưng ko đầu tư gì, thi thoảng mua ck toàn lỗ. Còn lại ăn tiêu thoải mái còn thừa đâu thì tiết kiệm.
Năm 2013 em có tầm 1.5 tỷ mua nhà trả góp là nhà hiện em đang ở.
Em sống sung sướng, ko lo ko nghĩ, vui thì làm chứ cũng ko nhảy việc vì lương.
Tới 2019 em hơn 40, nghỉ tập đoàn nhà nc quay lại cty nc ngoài, bé thứ 2 vào lớp 1, tự nhiên cảm thấy chi phí tăng (hai đứa học trường tư tầm 25-30tr tháng các thể loại học phí), có cái nhà đang ở, cái xe nhưng nhìn vào túi cũng chả có mấy, thế mới nghĩ tới đầu tư, làm thêm việc nọ kia để có an toàn và tự do tài chính. Mà em đầu tư kinh doanh fail mấy chỗ, may đều lấy đc gốc về :D
Túm lại em vô lo vô nghĩ tới hơn 40 tuổi mới nghĩ tới đầu tư và tk, hay làm thêm.
Thực nếu như năm 30 tuổi mà em đã máu kiếm tiền thì đã từng có rất nhiều cơ hội.
Mà số mình thế, ko giàu đc, chỉ luôn luôn có đủ tiền tiêu thôi :D

Smile1102

Xe container
Úi giời, nhà mợ Smile1102 khéo to gấp bốn lần nhà em ý chứ. Chỉ cần mợ ý dùng vài đồng bạc lẻ thì quần áo có mà chất như núi luôn 😜
Có hôm em ngồi hỏi chồng em sao mình ko dốt nhưng ko giàu đc, ck em cười bảo "chắc tại nhà mình lười"
Nên em vẫn nghèo lắm, nhà bé tí, xe cũ đi 7-8 năm chưa thay. Tk cũng ko có mấy nên dù muốn về hưu lắm mà vẫn đang phải cày cuốc đây.