[Funland] Không lấy hóa đơn VAT.

thanhgamo

Xe container
Cụ chủ chắc mới bán hàng chứ kinh doanh ít lâu rồi có cách gq êm xuôi hết, chỉ sợ chả có khách mua. Chả bù cho bên em, khách hàng là chủ đầu tư khi mua lấy hoá đơn toàn đòi tăng 200-300%, mà hợp đồng toàn nhiều tỏi trở lên, nhưng cũng có cách gq đúng luật được hết.
Bên cụ làm ngành nghề gì mà giá da đen với giá định mức chênh lệch ghê gớm thế?

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
Không làm được như này ạ, khách mua nguyên liệu liên tục, nếu làm như này làm gì còn công nợ.

Vẫn làm hợp đồng nguyên tắc mà cụ. Không liên quan đến giá bán, trưởng phòng kinh doanh sợ bùng nợ vì không có giấy tờ gì chứng minh.
Ngoài hóa đơn ra thì còn có phiếu xuất hàng của bên cụ, phiếu nhập hàng của bên đối tác. Mỗi khi giao hàng cụ cứ yêu cầu họ ký tá đầy đủ là đc mà. Còn nếu như mà đã ko tin tưởng thì kể cả có hóa đơn cũng ko giải quyết vấn đề gì.

cứ tiền tươi ạ

chuotdong

Xe điện
Lý thuyết và thực tế bao giờ cũng khác nhau tý chút

emc

Xe tải
Khách thanh toán tiền mặt hả cụ thớt?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Loại không như mày bọn liên ngành nó di chân đầy trên đường!
Anh nhận được tin nhắn của một cụ trên này nói không chấp chú vì chú bị thần kinh. Nên thôi, dừng ở đây nhé!

Bigmoto

Xe container
Xuất hóa đơn thì mình mất tiền thuế vat.
Cụ kdcn mà comment hài hước quá
Chuẩn luôn.
Giá của em đã bao gồm thuế, anh không lấy thì thôi :D
Ý cụ ấy là sợ bùng, nợ xấu...chứ không phải vấn đề thuế má :D
Nói chung đã xác định bùng, xù...thì có VAT giời nó cũng bùng, xù như thường, chẳng liên quan gì đến hóa đơn chứng từ cả :))

Hunghehek10

Xe máy
Em tưởng các cụ kinh doanh khách ko lấy thì lại chả mừng quá ạ ;)) nhiều cụ cần lắm ấy chứ

thanhgamo

Xe container
Vâng cụ. Quá trình của nó gồm các giai đoạn độc lập với nhau:
1. Thương thảo hợp đồng: Thương thảo xong làm hay không thì là việc của mỗi bên.
2. Ký hợp đồng, thực hiện hợp đồng, thanh lý hợp đồng và xuất hóa đơn chậm nhất 7 ngày sau khi giao hàng: Đã ký hợp đồng thì hợp đồng phải được ký đúng thỏa thuận, đúng luật. Về nghĩa vụ thuế: bên nào ký sai, nhận điều khoản bất lợi thì bên ấy ráng chịu.
3. Thanh toán công nợ: Hai bên đã hoàn thành hợp đồng thì phải trao cho nhau tiền. Mua không trả là sang nợ khó đòi.
4. Nợ khó đòi: Quá 1-2 năm mà không đòi được thì phải chuyển sang nợ khó đòi mới được pháp luật công nhận và cho phép xử lý nợ khó đòi theo luật.
5. Khởi kiện: Đòi mãi chây ỳ không trả thì kiện ra tòa kinh tế (phải ghi tòa nào, ở đâu trong hợp đồng), nếu kèm thêm điều kiện trốn nợ thì kiến nghị khởi tố hình sự.
Mục 5 thì cụ chưa đúng lắm.
Hai bên có thể thỏa thuận khởi kiện ở tòa nào đó cũng được nhưng phải phù hợp với quy mô tranh chấp. Ví dụ kiện vài chục triệu mà yêu cầu Tòa án tối cao thụ lý là hổng có được.
Nếu hai bên không có thỏa thuận khởi kiện ở đâu thì nộp đơn khởi kiện tại tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi bị đơn đăng ký kinh doanh.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Khách thanh toán tiền mặt hả cụ thớt?
Khách không muốn thanh toán tiền mặt mà sau 15-20 ngày kể từ ngày nhận hàng mới chuyển vào tk cá nhân của công ty ạ. Quan trọng là anh TP anh ấy nói xuất hoá đơn thì bùng nợ khó vì có đầy đủ giấy tờ ???

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ ấy là sợ bùng, nợ xấu...chứ không phải vấn đề thuế má :D
Nói chung đã xác định bùng, xù...thì có VAT giời nó cũng bùng, xù như thường, chẳng liên quan gì đến hóa đơn chứng từ cả :))
Em tưởng có hoá đơn chứng từ thì dễ đòi nợ hơn chứ. Nhất là xuất hoá đơn VAT.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Về nt cty phải xuất hoá đơn VAT, nếu khách không lấy thì vứt đi ( coi như khách đã lấy), nếu cty cụ làm ăn minh bạch.
Công ty em đang muốn lên sàn ck. Nghiệp vụ kế toán này em có nghe nói rồi.

Cụ chủ chắc mới bán hàng chứ kinh doanh ít lâu rồi có cách gq êm xuôi hết, chỉ sợ chả có khách mua. Chả bù cho bên em, khách hàng là chủ đầu tư khi mua lấy hoá đơn toàn đòi tăng 200-300%, mà hợp đồng toàn nhiều tỏi trở lên, nhưng cũng có cách gq đúng luật được hết.
Đúng là em mới làm được hơn 1 tháng.

Cụ chủ thớt chưa kể hết thôi, do không lấy VAT nên muốn giảm giá 5% đến 10%:D
Em không tiện hỏi lý do, chỉ biết em đã giảm giá trước khi đồng ý mua rồi.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Ko nợ xấu với bùng nợ thì cụ cứ làm hợp đồng thoả thuận, tiền vào hàng ra
Mỗi lần mua hoá chất toàn hơn 100 tr, tháng giao 5-6 lần hàng mà tiền vào trước hàng giao sau hoặc giao hàng thanh toán luôn em e khó đơn vị nào đáp ứng được. Có công nợ 30 ngày còn chưa ăn thua nữa là.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Hơ hơ hệt khách em, oái oăm thay lại ae trong nhà. Nên tin tưởng nhau ko làm hợp đồng. Tiền lão ấy cũng cọc trước đàng hoàng. Áy đến khi chương hồi thanh toán, mới ngãi ra anh ko lấy hoá đơn. Nên anh ko trả chú tầng ấy.
Đcm điên hết ng, còn nhiều cái luynh tuynh liên quan đến cái xưởng này mà em mất ngủ cả tháng nay. Việc thì bé mà mất hết tình ae

Se_NT

Xe tải
Khách không muốn thanh toán tiền mặt mà sau 15-20 ngày kể từ ngày nhận hàng mới chuyển vào tk cá nhân của công ty ạ. Quan trọng là anh TP anh ấy nói xuất hoá đơn thì bùng nợ khó vì có đầy đủ giấy tờ ???
Chính xác đấy cụ. Họ gài thế rồi nhây nợ, cty cụ muốn kiện cũng rơi vào thế "há miệng mắc quai" nếu như không xuất hoá đơn. Còn việc giao - nhận hoá đơn như nào là "chuyện khác" :-? . Nên cẩn thận!

vnvodoi

Xì hơi lốp
Mợ chủ chắc còn chưa nhiều kinh nghiệm bán hàng.

Trưởng phòng của mợ không phải không có lý đâu, vì mợ mới làm, chưa tạo được sự yên tâm nên khi xin công nợ cho từng khách mà mợ phụ trách người ta sẽ phải cân nhắc nhiều.

Nếu giả dụ như là một nhân viên kì cựu và có khả năng thuyết phục thì sếp mợ sẽ không nói như vậy, và nhân viên đó trước khi xin cũng phải thẩm định khách hàng kĩ lưỡng để có thể đứng trước mặt sếp tự tin xin . Tất nhiên cũng sẽ có rủi ro nhưng công ty nào cũng phải tính cái đó khi kinh doanh cả.

Nên mợ hỏi có cách nào thì không có đâu, chắc 100% thì chỉ đúng kiểu bán tiền mặt luôn thôi.