[Funland] Không lấy hóa đơn VAT.

hauyenhd

Xe container
Cụ cho em hỏi trường hợp bên em vừa sản xuất khoáng sản, vừa thương mại hóa chất (mua cả trong nước và hãng ở nước ngoài). Nhưng tại sao hóa chất, phụ gia này bên em có lúc thì xử lý mặt hàng A không lấy hóa đơn được, còn mặt hàng B thì không xử lý được là do đâu cụ nhỉ ?. Biết rằng mặt hàng A, B đều không tự sản xuất được, phải mua hoàn toàn trong nước hoặc nước ngoài. Cứ có giá tốt là bên em nhập số lượng lớn để om, để ép giá và xả hàng khi giá lên (thắng lớn những năm 2019-2020 và đầu năm nay như này rồi), nhờ tài chính tốt của tập đoàn mẹ. Thậm chí còn cạnh tranh trực tiếp với hãng ngay tại nội địa Việt Nam, hãng biết mà không làm gì được do chắc đủ sản lượng là ok rồi, còn ai bán thì cũng vẫn là lấy hàng từ lò, hãng mà ra thôi.
Nhiều cái không xử lý nổi hóa đơn là bt vì k có nguồn cung hoặc nếu có thì chi phí cũng đội lên rất cao, khi xuất bán bên cụ xuất hóa đơn mà k có chứng từ đầu vào là xuất bán láo nếu cơ quan thuế k dò ra được thì chỉ mất giá vốn thôi còn họ dò ra được là bên cụ coi như buôn bán hóa đơn.

Azeglio

Xe điện
Nhưng có ai cấm xuất hoá đơn đâu? Chuyện khách lấy hay không kệ khách chứ!
Không có chữ ký phần Khách hàng của hóa đơn cũng lằng nhằng phết đấy cụ. Chả nhẽ hóa đơn nào cũng tương dòng "Bán hàng qua điện thoại"

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cái không xử lý nổi hóa đơn là bt vì k có nguồn cung hoặc nếu có thì chi phí cũng đội lên rất cao, khi xuất bán bên cụ xuất hóa đơn mà k có chứng từ đầu vào là xuất bán láo nếu cơ quan thuế k dò ra được thì chỉ mất giá vốn thôi còn họ dò ra được là bên cụ coi như buôn bán hóa đơn.
Chứng từ đầu vào bên em có chứ cụ nhưng không hiểu sao lại không xử lý bán không xuất hóa đơn được ?. Em hiểu là có hóa đơn đầu vào thì phải có hóa đơn đầu ra mới khớp nhưng sao mặt hàng A thì xử lý được mà mặt hàng B lại không ?. Đó là chỗ em chưa hiểu dù cả A và B đều là mua thương mại lại chứ không phải là do sản xuất.

hauyenhd

Xe container
Chứng từ đầu vào bên em có chứ cụ nhưng không hiểu sao lại không xử lý bán không xuất hóa đơn được ?. Em hiểu là có hóa đơn đầu vào thì phải có hóa đơn đầu ra mới khớp nhưng sao mặt hàng A thì xử lý được mà mặt hàng B lại không ?. Đó là chỗ em chưa hiểu dù cả A và B đều là mua thương mại lại chứ không phải là do sản xuất.
Phải xem hồ sơ thì mới biết được cụ ạ, ví dụ như bên cụ làm khoáng sản có những cái cần chứng chỉ cấp mỏ, phiếu thử nghiệm, chứng từ nộp thuế tài nguyên chắc gì đầu vào đã có những giấy tờ đó nên khi xuất bán ra thì cũng chịu thôi.