[Funland] Không lấy hóa đơn VAT.

máy ủi

Xe tải
Khách không lấy hóa đơn càng tốt. Vẫn tính giá có VAT, thừa đầu ra, đem bán cho người khác cần.

Se_NT

Xe tải
Với đặc điểm khách hàng nợ gối đầu kiểu này thì nên xuất hoá đơn cho đúng vì còn liên quan đến công nợ. Khách không lấy hoá đơn thì chỉ cần ghi dòng đó vào hoá đơn là xong. Hơi thắc mắc tí: chuyện hoá đơn là của kế toán, sao lại loằng ngoằng bên sales nhỉ :-?

khanhpt4

Xe tăng
Hay nhỉ cụ, nhiều nơi có khách hàng thì một mực đòi xuất VAT
Ko có thì ko thanh toán được
Cũng là cái ngược thật
Hay gì Cụ? Nguyên tắc là hóa đơn đầu vào phải cân đối với hóa đơn đầu ra.
Bên nào muốn lấy hóa đơn thì do họ đang thiếu hóa đơn đầu vào. Bên nào không lấy hóa đơn thì do họ đã thừa hóa đơn đầu vào hoặc muốn giá không VAT hoặc cả 2

Viking

Xe điện
Cụ chủ thớt với trưởng phòng làm KD mà nghiệp vụ kế toán cơ bản cứ lơ ngơ thế nhỉ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
khi thanh toán thì có 2 kiểu
1 chuyển khoản: cái này có dấu vết rõ ràng
2 tiền mặt: Em nhận tiền mặt luôn lập phiếu thu 2 liên, 2 bên kí nhận đàng hoàng (không kể làm việc với khách hàng mà trong nội bộ cũng phải luôn có). Thiếu ghi thiếu, thừa ghi thừa. Như trường hợp của cụ chủ thớt, Khách bảo đã thanh toán 18 tr mà không thấy có nói là có trưng ra phiếu thu chi gì không. Cho nên em suy đoán rằng 2 bên làm ăn bằng niềm tin bất tận là chính chứ chả có căn cứ gì để khi mà sảy ra việc rồi ngậm ngùi.
Chuyển khoản sau 10-15 ngày nhưng không lấy hóa đơn VAT thì còn có những dấu vết, chứng từ giao hàng như nào vậy cụ ?.

Xe gòng

Xe điện
Vâng, lãnh đạo bên em thì muốn vậy phải thu tiền ngay khi giao hàng. Nhưng làm như này họ không đồng ý, trong khi 2-3 đơn vị cung cấp khác họ lại làm được là bán không hóa đơn nhưng bên em lại khó khăn, không muốn bán. Nên em mới hỏi tại sao bên khác họ lại làm được mà bên em lại không.
bên khác làm được vì họ chấp nhận rủi ro hoặc đã tính mẹ rủi ro vào giá rồi!!!

quanggialai

Xe tăng
Chuyển khoản sau 10-15 ngày nhưng không lấy hóa đơn VAT thì còn có những dấu vết, chứng từ giao hàng như nào vậy cụ ?.
phiếu giao hàng đó cụ. Trên đó bên em đều có tích thanh toán hay chưa thanh toán.
khi thanh toán qua ngân hàng thì có lệnh thanh toán, nội dung, số lệnh,....

còn vat hay không thì do khách hàng

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Với đặc điểm khách hàng nợ gối đầu kiểu này thì nên xuất hoá đơn cho đúng vì còn liên quan đến công nợ. Khách không lấy hoá đơn thì chỉ cần ghi dòng đó vào hoá đơn là xong. Hơi thắc mắc tí: chuyện hoá đơn là của kế toán, sao lại loằng ngoằng bên sales nhỉ :-?
Nhưng đòi nợ là việc của sales cụ à.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
phiếu giao hàng đó cụ. Trên đó bên em đều có tích thanh toán hay chưa thanh toán.
khi thanh toán qua ngân hàng thì có lệnh thanh toán, nội dung, số lệnh,....

còn vat hay không thì do khách hàng
À phiếu giao hàng bên cụ tích như này thì ok. Người nhận là thủ kho thì họ chỉ xác nhận số lượng đủ hay chưa đủ cũng được.

Phucyenxanh

Xe điện
Ko cụ thể từ đầu, tầm này cẩn thận ko mất khách

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
cụ chủ hỏi không rõ ràng nên các cụ cũng khó tư véo

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ý cụ ấy là không lấy hoá đơn thì không làm hđ được nên sợ bị qỵt. Chứ chắc không liên quan tới giá bán.
Bên em vẫn làm được hợp đồng nguyên tắc, không làm hợp đồng kinh tế. Chỉ là nếu không lấy hóa đơn thì thanh toán luôn nhưng hai bên không gặp nhau ở chỗ này. Khách thì muốn công nợ 10-15 ngày (mặc dù thường công nợ cho các khách hàng là 30-45 ngày) do bên em hỗ trợ không xuất hóa đơn. Bên em thì muốn thanh toán luôn nên không cẩn thận là mất khách.

Mẹ Bim Bốp

Xe hơi
Khách không lấy hóa đơn VAT mình cứ xuất như có cụ ở trên tư vấn thì hóa đơn xuất đó mình xử lý như nào ạ ?. Với lại em thấy là nếu không xuất hóa đơn khi có nợ xấu, chây ì, bùng nợ (nhiều trường hợp họ vẫn sản xuất tốt, nhưng quay sang lấy đơn vị khác, cắt bên mình không muốn hợp tác). Lúc đó đưa nhau ra tòa kiện (ví dụ thế) thì có hóa đơn VAT em nghĩ mới chứng minh mình làm đúng quy định về chứng từ của pháp luật chứ ?. Có cụ nói mình cứ xuất còn bên bán không lấy thì thôi vì không có quy định nào bắt người mua phải lấy là thuộc điều luật nào của kế toán vậy các cụ ?.
Điều luật cái gì.
Cụ mua cái gì chả phải chịu thuế VAT.
Thế nhưng được bao nhiêu lần cụ ký tờ hoá đơn.
Đấy là nghiệp vụ của bên kế toán và thuế rồi cụ nhé.

thtvuf

Xe điện
Vâng, lãnh đạo bên em thì muốn vậy phải thu tiền ngay khi giao hàng. Nhưng làm như này họ không đồng ý, trong khi 2-3 đơn vị cung cấp khác họ lại làm được là bán không hóa đơn nhưng bên em lại khó khăn, không muốn bán. Nên em mới hỏi tại sao bên khác họ lại làm được mà bên em lại không.
Thế mới có chuyện thằng mặc áo Juventus, thằng không

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Điều luật cái gì.
Cụ mua cái gì chả phải chịu thuế VAT.
Thế nhưng được bao nhiêu lần cụ ký tờ hoá đơn.
Đấy là nghiệp vụ của bên kế toán và thuế rồi cụ nhé.
Như mợ nói thì em hiểu là xuất hóa đơn VAT hay không vẫn bùng nợ như thường. Nó chỉ rắc rối khi lôi nhau ra tòa khi ông bán thì không xuất hóa đơn VAT, còn ông mua thì không lấy VAT.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Theo em khách hàng không muốn lấy hóa đơn VAT để bớt được 10% giá trị đơn hàng, họ sẽ mua hóa đơn bên ngoài mất có 5-6% thuế VAT để khớp đầu vào và có lợi hơn.
Cho em hỏi là tại sao công ty em vừa làm sản xuất, vừa thương mại hóa chất, khách hàng mua hàng bên em có mặt hàng thì xử lý không xuất hóa đơn VAT được, có mặt hàng lại không xử lý được phải từ chối khách là do đâu vậy các cụ, mợ ?
Mong các cụ, mợ tư vấn, giải đáp giúp em. Em cảm ơn các cụ, các mợ !

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Không tính thêm thuế bên em làm được, nhưng yêu cầu họ không lấy hóa đơn thì thanh toán luôn khi nhận hàng thì hai bên đang vướng chỗ này.
Cứ tiền trao cháo múc cụ nhé. Biết là làm ăn khó khăn lúc này, nhưng chớ dại mà cho nợ nần, càng những ng nhà to xe đẹp lại càng dễ nợ đọng những món lớn.

hauyenhd

Xe container
Không lấy VAT thì tiền trao cháo múc, cứ ting ting thì chuyển hàng chứ hợp đồng hợp đẹt giải quyết được cái gì khi 1 trong những chứng từ thanh toán là cái hóa đơn không có.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Không lấy VAT thì tiền trao cháo múc, cứ ting ting thì chuyển hàng chứ hợp đồng hợp đẹt giải quyết được cái gì khi 1 trong những chứng từ thanh toán là cái hóa đơn không có.
Cụ cho em hỏi trường hợp bên em vừa sản xuất khoáng sản, vừa thương mại hóa chất (mua cả trong nước và hãng ở nước ngoài). Nhưng tại sao hóa chất, phụ gia này bên em có lúc thì xử lý mặt hàng A không lấy hóa đơn được, còn mặt hàng B thì không xử lý được là do đâu cụ nhỉ ?. Biết rằng mặt hàng A, B đều không tự sản xuất được, phải mua hoàn toàn trong nước hoặc nước ngoài. Cứ có giá tốt là bên em nhập số lượng lớn để om, để ép giá và xả hàng khi giá lên (thắng lớn những năm 2019-2020 và đầu năm nay như này rồi), nhờ tài chính tốt của tập đoàn mẹ. Thậm chí còn cạnh tranh trực tiếp với hãng ngay tại nội địa Việt Nam, hãng biết mà không làm gì được do chắc đủ sản lượng là ok rồi, còn ai bán thì cũng vẫn là lấy hàng từ lò, hãng mà ra thôi.