[Funland] Không lấy hóa đơn VAT.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ chắc còn chưa nhiều kinh nghiệm bán hàng.
Trưởng phòng của mợ không phải không có lý đâu, vì mợ mới làm, chưa tạo được sự yên tâm nên khi xin công nợ cho từng khách mà mợ phụ trách người ta sẽ phải cân nhắc nhiều.
Nếu giả dụ như là một nhân viên kì cựu và có khả năng thuyết phục thì sếp mợ sẽ không nói như vậy, và nhân viên đó trước khi xin cũng phải thẩm định khách hàng kĩ lưỡng để có thể đứng trước mặt sếp tự tin xin . Tất nhiên cũng sẽ có rủi ro nhưng công ty nào cũng phải tính cái đó khi kinh doanh cả.
Nên mợ hỏi có cách nào thì không có đâu, chắc 100% thì chỉ đúng kiểu bán tiền mặt luôn thôi.
Em thì đúng là mới vào làm bán hàng, khách thì đúng như cụ nói là trước đây năm 2013 đã nợ hơn 18 tr. Họ nói đã đưa sales tiền mặt cầm về rồi. Sales này thì lại nói chưa sau đó 1 thời gian thì nghỉ việc. Sau đó công ty em mới xoá nợ năm ngoái thôi. Cũng mua bán không lấy hoá đơn ạ.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Không nhận VAT thì ràng buộc nhau qua các pháp lý khác, Hợp đồng mua bán, hợp đồng nguyên tắc, Phiếu giao nhận, biên lai. Còn vì nhiều lí do người ta không lấy hóa đơn thì cũng bình thường thôi. Cụ càng thừa đầu vào, đầu vào đấy cụ có thể rao bán, vài % gì đấy ắt hẳn có người mua.

norvo

Xe tải
Em chào các cụ, mợ. Em gặp khách hàng có năng lực tài chính ổn, nhà xưởng to nhưng mua bán không muốn lấy hóa đơn GTGT thì mình phải làm việc như nào cho chặt chẽ về giấy tờ ngoài hợp đồng để không có nợ xấu, bùng nợ ạ ?. Mong các cụ, mợ tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn các cụ, các mợ !
Ko lấy hd thì cứ xuất hàng thu hết tiền luôn. Đặt hàng thì tạm ứng trước, giao hàng thanh toán luôn phần còn lại.

quanggialai

Xe tăng
Em thì đúng là mới vào làm bán hàng, khách thì đúng như cụ nói là trước đây năm 2013 đã nợ hơn 18 tr. Họ nói đã đưa sales tiền mặt cầm về rồi. Sales này thì lại nói chưa sau đó 1 thời gian thì nghỉ việc. Sau đó công ty em mới xoá nợ năm ngoái thôi. Cũng mua bán không lấy hoá đơn ạ.
Còn biên bản giao hàng, thu tiền, xuất kho, phiếu thu, chi,... chứ cụ. Không lẽ giao hàng, nhận tiền mà không ký nhận gì hết ạ?.

Em xuất kho, nhận tiền vẫn làm 2 biên bản giao nhận thu tiền đàng hoàng. Khách không lấy kệ khách. Miễn mình còn nắm chữ ký xác nhận của họ là dc rồi

xegiacmo

Xe container
Ôi trời ơi ngu thế này mà đòi tranh luận :))
Hoá đơn xuất sau thanh toán bị phạt =)) =)) =))
Quả nhiên nguy hiểm :)) :)) :))
Cụ cãi nhau làm gì cho mệt . Tôi dn nhà nước 97% vốn nn luôn . Làm cho tôi đầu năm cuối năm tôi mới thanh toán đầy . Lúc đấy mới xuất hoá đơn .

Chĩm111

Xe điện
Trưởng phòng kinh doanh bên em nghĩ vậy, trong khi em thấy có hợp đồng, hóa đơn VAT vẫn bùng nợ nhiều ở bên em. Năm nào bên em cũng bị bùng, chây ì phải xin xóa nợ ạ.
Ông Trưởng phòng Sêu mà "nghĩ" thế này thật hả cụ?
Bán hàng thì Hợp đồng chắc chắn cần phải có, trừ trường hợp tiền trao cháo múc thì có thể không cần. Trong hợp đồng sẽ thể hiện tiến độ và phương thức thanh toán. Việc "bùng nợ" không liên quan đến xuất hay không xuất hóa đơn, cụ ạ!

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Khách không lấy hóa đơn VAT mình cứ xuất như có cụ ở trên tư vấn thì hóa đơn xuất đó mình xử lý như nào ạ ?. Với lại em thấy là nếu không xuất hóa đơn khi có nợ xấu, chây ì, bùng nợ (nhiều trường hợp họ vẫn sản xuất tốt, nhưng quay sang lấy đơn vị khác, cắt bên mình không muốn hợp tác). Lúc đó đưa nhau ra tòa kiện (ví dụ thế) thì có hóa đơn VAT em nghĩ mới chứng minh mình làm đúng quy định về chứng từ của pháp luật chứ ?. Có cụ nói mình cứ xuất còn bên bán không lấy thì thôi vì không có quy định nào bắt người mua phải lấy là thuộc điều luật nào của kế toán vậy các cụ ?.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Ông Trưởng phòng Sêu mà "nghĩ" thế này thật hả cụ?
Bán hàng thì Hợp đồng chắc chắn cần phải có, trừ trường hợp tiền trao cháo múc thì có thể không cần. Trong hợp đồng sẽ thể hiện tiến độ và phương thức thanh toán. Việc "bùng nợ" không liên quan đến xuất hay không xuất hóa đơn, cụ ạ!
Chắc là hợp đồng nguyên tắc điều khoản sơ sài, không chi tiết như hợp đồng kinh tế chăng ?.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Còn biên bản giao hàng, thu tiền, xuất kho, phiếu thu, chi,... chứ cụ. Không lẽ giao hàng, nhận tiền mà không ký nhận gì hết ạ?.

Em xuất kho, nhận tiền vẫn làm 2 biên bản giao nhận thu tiền đàng hoàng. Khách không lấy kệ khách. Miễn mình còn nắm chữ ký xác nhận của họ là dc rồi
Cụ không đọc kỹ rồi, cụ chủ nói là khách không thanh toán luôn, phải sau 10-15 ngày mới thanh toán chuyến đầu, sau đó gối đầu chuyến sau cũng vậy. Một tháng giao 5-6 lần, mỗi lần hơn 100 tr tiền hàng mà.

quanggialai

Xe tăng
Cụ không đọc kỹ rồi, cụ chủ nói là khách không thanh toán luôn, phải sau 10-15 ngày mới thanh toán chuyến đầu, sau đó gối đầu chuyến sau cũng vậy. Một tháng giao 5-6 lần, mỗi lần hơn 100 tr tiền hàng mà.
khi thanh toán thì có 2 kiểu
1 chuyển khoản: cái này có dấu vết rõ ràng
2 tiền mặt: Em nhận tiền mặt luôn lập phiếu thu 2 liên, 2 bên kí nhận đàng hoàng (không kể làm việc với khách hàng mà trong nội bộ cũng phải luôn có). Thiếu ghi thiếu, thừa ghi thừa. Như trường hợp của cụ chủ thớt, Khách bảo đã thanh toán 18 tr mà không thấy có nói là có trưng ra phiếu thu chi gì không. Cho nên em suy đoán rằng 2 bên làm ăn bằng niềm tin bất tận là chính chứ chả có căn cứ gì để khi mà sảy ra việc rồi ngậm ngùi.

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ không hiểu nghĩa của hai chữ "mặc cả" chăng?
Không có cái nguyên tắc nào tuyệt đối đúng hết.
Cụ đi mua hàng siêu thị, lấy hóa đơn hay không không quan trọng, họ vẫn cứ xuất hóa đơn, và họ cũng không giảm trừ cho cụ đồng vat nào hết.
Nhưng nếu một tháng mà cụ tiêu thụ được 30 tỷ tiền hàng cho siêu thị thì cụ có quyền mặc cả, kể cả không lấy vat cũng được, và họ vẫn phải trừ tiền.
Đó là thực tế cuộc sống, khác xa lý thuyết =))
Cụ nói thì như rồng như phượng. =)) Nếu mua hàng số lượng lớn có quyền mặc cả thì thực tế người ta mặc cả vào giá bán luôn cho nhanh. Trừ khi buôn lậu chứ mua hàng 30 tỷ/tháng mà không lấy hóa đơn thì dở hơi. Lúc cụ mua không hóa đơn mà bán ra khách hàng của cụ đòi hóa đơn thì cụ làm thế nào?

Người ra nói nguyên tắc là nguyên tắc ở chỗ đấy.

thanhgamo

Xe container
Cụ nói thì như rồng như phượng. =)) Nếu mua hàng số lượng lớn có quyền mặc cả thì thực tế người ta mặc cả vào giá bán luôn cho nhanh. Trừ khi buôn lậu chứ mua hàng 30 tỷ/tháng mà không lấy hóa đơn thì dở hơi. Lúc cụ mua không hóa đơn mà bán ra khách hàng của cụ đòi hóa đơn thì cụ làm thế nào?

Người ra nói nguyên tắc là nguyên tắc ở chỗ đấy.
Nguyên từ "mặc cả" đã là đủ ý rồi. Ở đây có thêm chữ "Nếu" nữa kìa.
Mặc cả vào đâu thì do hai bên thỏa thuận, không mặc cả giá mà mặc cả khối lượng hàng hóa có được không?
Cụ trau dồi thêm đọc hiểu rồi tranh luận, nên lịch sự chút, keke :D

NVV

Xe tăng
Em chào các cụ, mợ. Em gặp khách hàng có năng lực tài chính ổn, nhà xưởng to nhưng mua bán không muốn lấy hóa đơn GTGT thì mình phải làm việc như nào cho chặt chẽ về giấy tờ ngoài hợp đồng để không có nợ xấu, bùng nợ ạ ?. Mong các cụ, mợ tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn các cụ, các mợ !
Không lấy là việc của họ và không có vấn đề gì nếu như là mua đứt bán đoạn, tiền trao cháo múc. Còn có công nợ thì hoá đơn rất quan trọng nếu như lôi nhau ra toà giải quyết khi đối tác không trả nợ ạ.

doianhve

Xe hơi
Không lấy là việc của họ và không có vấn đề gì nếu như là mua đứt bán đoạn, tiền trao cháo múc. Còn có công nợ thì hoá đơn rất quan trọng nếu như lôi nhau ra toà giải quyết khi đối tác không trả nợ ạ.
Quan trọng như thế nào? HĐ và Biên bản bàn giao quan trọng nhất, chứ Hoá đơn Cụ tự xuất, người ta không ký xác nhận làm sao chứng minh được... Và hoá đơn cũng ko có quy định là xuất trước hay sau khi giao hàng hoá hoàn toàn 100%.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng như thế nào? HĐ và Biên bản bàn giao quan trọng nhất, chứ Hoá đơn Cụ tự xuất, người ta không ký xác nhận làm sao chứng minh được... Và hoá đơn cũng ko có quy định là xuất trước hay sau khi giao hàng hoá hoàn toàn 100%.
Cụ nói em thấy có lý vì như em làm ở đây mấy năm (trước em làm ở bộ phận khác nhưng cũng liên quan đến bán hàng), em thấy khách bùng nợ 500-600 tr như thường mặc dù có đầy đủ hóa đơn, chứng từ, hợp đồng vẫn không đòi nợ được. Dọa kiện, gửi công văn, năn nỉ, nhờ vả phòng ban đòi nợ các hình thức cũng không được. Cuối cùng phải xin lãnh đạo công ty xóa nợ, mặc dù họ vẫn sản xuất và lại mua hàng bên khác.

Chỉnh sửa cuối:

thinhkieuphong

Xe điện
sao nó nợ 18 củ lại xoá cho nó ???

wave2001

Xe tải
Hay nhỉ cụ, nhiều nơi có khách hàng thì một mực đòi xuất VAT
Ko có thì ko thanh toán được
Cũng là cái ngược thật

vintools

Xe đạp
Website
dungcusuachuaoto.com
Cái này cụ cũng nên cân nhắc thật kỹ, nếu cụ là người trực tiếp làm việc với khách hàng, thì cụ phải tự đánh giá xem khách có tin tưởng được không, quan trọng là có khả năng trả nợ hay không.
Còn về vấn đề hóa đơn, cụ có thể xuất giá đã bao gồm vat (điều này hoàn toàn có thể nếu hàng là hàng nhập khẩu, công ty cụ trước sau gì cũng phải nộp thuế nên chuyện bao vat cho khách là đơn giản, khách k lấy thì thôi, mình để xuất cho khách khác)
Có thể làm hợp đồng cá nhân, chia ra các lần thanh toán, ví dụ lần 1 thanh toán bn % sau giao hàng, lần 2 thanh toán chính xác vào ngày nào, nếu không thanh toán sẽ bị phạt bn %, và sau bao nhiêu ngày thì được phép thu hồi hàng hóa mà không phải bồi thường
Tuy nhiên, ký hợp đồng với cá nhân thì vẫn hơi bị củ chuối, thiếu gì trường hơp họ bùng nợ, đến đòi tháo hàng thì là đất của người ta mình không làm gì được"
Vậy nên quan trọng nhất vẫn là khâu đánh giá khả năng tài chính của khách, và bản chất khách hàng. Em nghĩ cụ nên cân nhắc giữa % doanh số mà mình được hưởng và số tiền nợ xấu của khách + vơi việc đánh giá khách hàng không được khả quan thì e nghĩ cụ không nên mạo hiểm.
Thời buổi làm ăn, giao hàng giao tiền, nợ ngày nào đau đầu ngày ấy, doanh số thì ít, nợ xấu thì nhiều, làm cả năm mới đủ trả nợ