[Funland] Không lấy hóa đơn VAT.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Keke, BBGN mà ko phải GĐ hay người được GĐ có QĐ được nhận hàng ký thì cũng vô nghĩa.
Đang nói đến những chứng từ đó thì ta cứ giả thiết là nó đầy đủ hợp pháp đi cho dễ cụ ạ. Chứ chứng từ nào đã sai chả chết.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Giao nhận nó bảo đã thanh toán hết còn HĐ này chưa giao hàng thì làm gì nó?
Thôi, em thua cụ. Nhưng em khuyên cụ thật lòng. Cụ đừng bao giờ làm kinh doanh. Phá sản đấy cụ ạ =)) =)) =))

vnposh

Xe điện
Việc người mua có lấy hóa đơn VAT hay không là việc của họ, chỉ cần họ ký trên hóa đơn, kèm biên bản giao nhận hàng hóa.

Người mua mặc cả giá chưa bao gồm VAT, đó là điều bình thường, nhưng khi lập hợp đồng hoặc thỏa thuận mua bán, báo giá, buộc phải ghi rõ giá trị hợp đồng (hoặc giá hàng hóa) đã bao gồm hay chưa bao gồm VAT.

Nếu xuất bán không hóa đơn VAT thì phải "phù phép" cho hàng chục, hàng trăm khách hàng lẻ mới có doanh thu, từ đó mới tiếp tục "phù phép" chi phí bán hàng, giá vốn, vừa mệt người vừa dễ bị phạt, khởi tố hình sự nếu nghiêm trọng vì gian lận.

Nếu xuất hóa đơn không bao gồm VAT thấy ngay hậu quả nhãn tiền: người bán phải nộp thuế là đương nhiên. Nếu sai, chậm còn bị phạt nữa.

Anritsu

Xe buýt
Lúc đó xuất cũng có muộn đâu cụ.
Và đòi nợ thì cái quan trọng nhất lại là biên bản bàn giao, nghiệm thu cơ. Có hoá đơn mà không có cái ấy thì vứt.
Em đầy đủ : bbbg, bbnt, bb đưa vài sủ dụng, hoá đơn, chứng từ nhập khẩu blah blah mà vẫn bị nợ hơn 1 năm đây. Đơn vị nhà nước nhé. Cực nản

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, em thua cụ. Nhưng em khuyên cụ thật lòng. Cụ đừng bao giờ làm kinh doanh. Phá sản đấy cụ ạ =)) =)) =))
Thôi dốt thì nhận đi! Theo luật sai lè ra đấy cứ thử mở mồm ra cãi thuế nó có vả cho rụng răng không!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thôi dốt thì nhận đi! Theo luật sai lè ra đấy cứ thử mở mồm ra cãi thuế nó có vả cho rụng răng không!
Làm gì mà chim cú thế? Để cho các cụ trên này nhận xét ai dốt cho nó công tâm.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em đầy đủ : bbbg, bbnt, bb đưa vài sủ dụng, hoá đơn, chứng từ nhập khẩu blah blah mà vẫn bị nợ hơn 1 năm đây. Đơn vị nhà nước nhé. Cực nản
Nợ khó đòi là chuyện không mấy liên quan đến chứng từ. Chứng từ đúng vẫn bị nợ khó đòi, chứng từ sai thì không được thanh toán là đương nhiên. Mối liên quan nó không trực tiếp.
Tất nhiên nhiều ông bẩn bựa thì vẫn hay vạch lá tìm sâu bắt lỗi chứng từ để chày cối.

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà chim cú thế? Để cho các cụ trên này nhận xét ai dốt cho nó công tâm.
Dốt như ông bọn bốc vác thuê cho tôi đầy! Hàng tôi bán đi tỉnh theo HĐ chìa khóa trao tay xuất HĐ sau khi B thanh toán mà vận chuyển trên đường bọn liên ngành nó còn phạt vỡ mồm chứ ra đấy mà cãi với nó!

thanhgamo

Xe container
Nợ là do họ chây ì không trả chứ không hẳn là thiếu hồ sơ.
Không trả tiền khởi kiện ra tòa án.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Dốt như ông bọn bốc vác thuê cho tôi đầy! Hàng tôi bán đi tỉnh theo HĐ chìa khóa trao tay xuất HĐ sau khi B thanh toán mà vận chuyển trên đường bọn liên ngành nó còn phạt vỡ mồm chứ ra đấy mà cãi với nó!
Ôi trời ơi ngu thế này mà đòi tranh luận :))
Hoá đơn xuất sau thanh toán bị phạt =)) =)) =))
Quả nhiên nguy hiểm :)) :)) :))

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Ôi trời ơi ngu thế này mà đòi tranh luận :))
Hoá đơn xuất sau thanh toán bị phạt =)) =)) =))
Quả nhiên nguy hiểm :)) :)) :))
Như thế này gọi là ngu hết thuốc chữa! Luật nó qui định khi xuất hàng phải xuất kèm HĐ có biết không?

poiuy

Xe ba gác
1 năm đòi được là may rồi. Cty mình còn ra toà xong, xử thắng rồi mà 5 năm còn chả được đồng nào, nó còn tiền đâu mà trả.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ, mợ. Em gặp khách hàng có năng lực tài chính ổn, nhà xưởng to nhưng mua bán không muốn lấy hóa đơn GTGT thì mình phải làm việc như nào cho chặt chẽ về giấy tờ ngoài hợp đồng để không có nợ xấu, bùng nợ ạ ?. Mong các cụ, mợ tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn các cụ, các mợ !
Về nt cty phải xuất hoá đơn VAT, nếu khách không lấy thì vứt đi ( coi như khách đã lấy), nếu cty cụ làm ăn minh bạch.

vnposh

Xe điện
Nợ khó đòi là chuyện không mấy liên quan đến chứng từ. Chứng từ đúng vẫn bị nợ khó đòi, chứng từ sai thì không được thanh toán là đương nhiên. Mối liên quan nó không trực tiếp.
Tất nhiên nhiều ông bẩn bựa thì vẫn hay vạch lá tìm sâu bắt lỗi chứng từ để chày cối.
Vâng cụ. Quá trình của nó gồm các giai đoạn độc lập với nhau:
1. Thương thảo hợp đồng: Thương thảo xong làm hay không thì là việc của mỗi bên.
2. Ký hợp đồng, thực hiện hợp đồng, thanh lý hợp đồng và xuất hóa đơn chậm nhất 7 ngày sau khi giao hàng: Đã ký hợp đồng thì hợp đồng phải được ký đúng thỏa thuận, đúng luật. Về nghĩa vụ thuế: bên nào ký sai, nhận điều khoản bất lợi thì bên ấy ráng chịu.
3. Thanh toán công nợ: Hai bên đã hoàn thành hợp đồng thì phải trao cho nhau tiền. Mua không trả là sang nợ khó đòi.
4. Nợ khó đòi: Quá 1-2 năm mà không đòi được thì phải chuyển sang nợ khó đòi mới được pháp luật công nhận và cho phép xử lý nợ khó đòi theo luật.
5. Khởi kiện: Đòi mãi chây ỳ không trả thì kiện ra tòa kinh tế (phải ghi tòa nào, ở đâu trong hợp đồng), nếu kèm thêm điều kiện trốn nợ thì kiến nghị khởi tố hình sự.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Quá trình của nó gồm các giai đoạn độc lập với nhau:
1. Thương thảo hợp đồng: Thương thảo xong làm hay không thì là việc của mỗi bên.
2. Ký hợp đồng, thực hiện hợp đồng, thanh lý hợp đồng và xuất hóa đơn chậm nhất 7 ngày sau khi giao hàng: Đã ký hợp đồng thì hợp đồng phải được ký đúng thỏa thuận, đúng luật. Về nghĩa vụ thuế: bên nào ký sai, nhận điều khoản bất lợi thì bên ấy ráng chịu.
3. Thanh toán công nợ: Hai bên đã hoàn thành hợp đồng thì phải trao cho nhau tiền. Mua không trả là sang nợ khó đòi.
4. Nợ khó đòi: Quá 1-2 năm mà không đòi được thì phải chuyển sang nợ khó đòi mới được pháp luật công nhận và cho phép xử lý nợ khó đòi theo luật.
5. Khởi kiện: Đòi mãi chây ỳ không trả thì kiện ra tòa kinh tế (phải ghi tòa nào, ở đâu trong hợp đồng), nếu kèm thêm điều kiện trốn nợ thì kiến nghị khởi tố hình sự.
Vâng Xuất hoá đơn sau 7 ngày chỉ bị phạt từ 4-8 tr đồng thôi. Không như ông kễnh ở trên đang kêu vô hiệu :))

Xe thả hình

Xe tăng
Cụ chủ chắc mới bán hàng chứ kinh doanh ít lâu rồi có cách gq êm xuôi hết, chỉ sợ chả có khách mua. Chả bù cho bên em, khách hàng là chủ đầu tư khi mua lấy hoá đơn toàn đòi tăng 200-300%, mà hợp đồng toàn nhiều tỏi trở lên, nhưng cũng có cách gq đúng luật được hết.

GloryJack

Xe container
Bảo lãnh chỉ đòi được của ngân hàng khi đầy đủ hoá đơn chứng từ biên bản giao nhận có chữ ký, đóng dấu của hai bên. Trong trường hợp này cụ thấy thế nào :D
Thì ký đóng dấu mới giao hàng cụ ơi!

hp78

Xe điện
Xuất hóa đơn thì mình mất tiền thuế vat.
Cụ kdcn mà comment hài hước quá
Chuẩn luôn.
Giá của em đã bao gồm thuế, anh không lấy thì thôi :D
Cụ chủ thớt chưa kể hết thôi, do không lấy VAT nên muốn giảm giá 5% đến 10%:D