[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

Một tỷ dân Ấn Độ, mấy trăm triệu dân Thái, Lào, Cam, Myama cũng có ăn Tết vào 31/12 đâu. Tính ra thế giới này có gần nửa số người ăn Tết vào thời gian khác Tây lông. Vì phải giao dịch ngoại hối bằng $$ nên khổ thế chứ đồng VNĐ hay Trung quốc Tết mà mạnh thì chắc không ai comment trên thớt này.

Tuy nhiên ý cụ chủ khác, cụ ấy muốn thể hiện sự hiểu biết về văn hóa đối với cái Tết, các cụ chém nhầm làm cụ ấy đang sướng âm ỉ kìa!
Iem chả sướng, tự dưng bị chửi là theo Tây lông ạ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Iem chả sướng, tự dưng bị chửi là theo Tây lông ạ
Cụ bị chửi theo Tây lông là các cụ kia không đọc kỹ, chém ẩu.

Tuy nhiên tự sướng, ăn chơi một mình thì chả nghĩa lý gì, coi như mình nghỉ phép, không cần phải mang lên đây.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu túm lại vài gạch dầu dòng cho mấy cụ lười đọc:
1. Nhà cháu không bảo bỏ nghi lễ cúng bái này nọ, chỉ bàn đến ăn Tết thời điểm nào
2. Nhà cháu không bảo ăn Tết theo lịch Tây, đừng auto chửi điểm này nhà cháu buồn
3. Nhà cháu không bắt các cụ theo nhà cháu (bắt được thì cháu thành thánh), chỉ là chia sẻ lý do tại sao nhà cháu ăn Tết từ Đông chí (cuối tháng 12)
Kể cả cụ bị chửi ăn têt theo tây vẫn đỡ nhục ăn tết theo tàu.

Nhân tiện đây em hỏi cụ và các cụ, tại sao dân VN cúng ngày 3/3 ăn bánh trôi theo truyền thuyết của thằng Tàu ( nhiều ông giáo sư giờ chữa là éo phải truyền thuyết Tàu), trong khi đó ngày 10/3 ngay sau đó mang tiếng giỗ Tổ không ai cúng?
Quê em ở gần HN phong tục y hệt như HN từ xưa em chưa bao giờ thấy người dân làm giỗ 10/3.

meotamthe

Xe cút kít
Dạ nhà cháu nhắc lại là nhà cháu ăn Tết từ Đông chí, chả liên quan gì đến Tây lông ạ
Nhà cháu đã sửa thớt cho rõ nghĩa, cảm ơn cụ góp ý
Túm lại nhà cháu ăn Tết từ Đông chí (21-22/12) tới Tiểu Hàn (5-6/1), vị chi là tầm 2 tuần.
Được thêm cái tiện là hợp với lịch lễ lạp của mấy thằng Tây lông.
Em trích dẫn lại còm trước của cụ để cụ thấy có liên quan đến Tây lông không.

Moriarty

Xe container
Một tỷ dân Ấn Độ, mấy trăm triệu dân Thái, Lào, Cam, Myama cũng có ăn Tết vào 31/12 đâu. Tính ra thế giới này có gần nửa số người ăn Tết vào thời gian khác Tây lông. Vì phải giao dịch ngoại hối bằng $$ nên khổ thế chứ đồng VNĐ hay Trung quốc Tệ mà mạnh thì chắc không ai comment trên thớt này.

Tuy nhiên ý cụ chủ khác, cụ ấy muốn thể hiện sự hiểu biết về văn hóa đối với cái Tết, các cụ chém nhầm làm cụ ấy đang sướng âm ỉ kìa!
Em lại thấy cứ đến tết là bọn tây lông lại ra sức nịnh dân tàu để chúng nó mở ví mua hàng ấy chứ. Giày dép, quần áo, trang sức... đều ra phiên bản Chinese New Year, rồi cả mấy kênh phim truyện cũng liên tục chúc mừng này nọ. Bỏ tết âm chưa biết bọn nào méo mồm trc.

dannongthon

Xe tăng
Câu hỏi là tại sao coi cái Tết do 1 thằng cướp nước ta đặt ra là “cổ truyền”??
Người Việt là hòa huyết giữa người bản địa với người Hán di cư. Đừng nâng cao quan điểm quá khi Lý Nam Đế, Trần Hưng Đạo, nhà Trần, nhà Hồ và một số triều đại khác đều có nguồn gốc TQ. Ngay cả các vua Nguyễn trong các văn bản chữ Hán gốc vẫn tự coi mình là người Hán! Người dân tộc Kinh là một sản phẩm tự tưởng tượng ra mới gần đây thôi

xegiacmo

Xe container

Nhân tiện đây em hỏi cụ và các cụ, tại sao dân VN cúng ngày 3/3 ăn bánh trôi theo truyền thuyết của thằng Tàu ( nhiều ông giáo sư giờ chữa là éo phải truyền thuyết Tàu), trong khi đó ngày 10/3 ngay sau đó mang tiếng giỗ Tổ không ai cúng?
Quê em ở gần HN phong tục y hệt như HN từ xưa em chưa bao giờ thấy người dân làm giỗ 10/3.
Văn hóa vn là văn hóa làng xã mà cụ . Có vùng thờ triệu đà , rước tượng trọng thủy ....

Cadilac One

Xe tải
Có phải bọn tây lông nó nghỉ tết dương lịch từ Noel đến hết tết dương không cccm nhỉ?
Như vậy cũng dài không kém gì tết ta cccm nhỉ?

Em trích dẫn lại còm trước của cụ để cụ thấy có liên quan đến Tây lông không.
Hì hì cụ khiên cưỡng quá. Chả nhẽ năm nào Tết âm lịch vào ngày 14/2 thì lại vu là liên quan đến ngày Valentine ạ :)
Nó có thể có vài ngày giao nhau nhưng về ý nghĩa thì ko liên quan, nhất là về phong tục thì ta giữ phong tục cũng tổ tiên chứ có đi nhà thờ đâu :)

Có phải bọn tây lông nó nghỉ tết dương lịch từ Noel đến hết tết dương không cccm nhỉ?
Như vậy cũng dài không kém gì tết ta cccm nhỉ?
Chính thức thì nó chả được nghỉ thế đâu, đa số là xin nghỉ phép

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa vn là văn hóa làng xã mà cụ . Có vùng thờ triệu đà , rước tượng trọng thủy ....
Văn hóa đồng bằng Bắc Bộ trong đó có HN là đặc trưng của VN cụ nhé, ngày xưa em bé năm nào chẳng thấy người ta cúng 3/3 (giờ ít), nhưng không hề thấy ai ăn giỗ Tổ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em lại thấy cứ đến tết là bọn tây lông lại ra sức nịnh dân tàu để chúng nó mở ví mua hàng ấy chứ. Giày dép, quần áo, trang sức... đều ra phiên bản Chinese New Year, rồi cả mấy kênh phim truyện cũng liên tục chúc mừng này nọ. Bỏ tết âm chưa biết bọn nào méo mồm trc.
Em không bàn đến chuyện bỏ Tết, cũng không dám bàn đến kinh tế nhưng rõ ràng Tây lông tận dụng tốt dịp Tết của dân Ta, Tàu. Chúng ta có bỏ Tết âm thì lại đẻ ra dịp khác chứ đâu có cắt ngày nghỉ được, vậy nên vẫn được lợi dụng đều thôi.

Người Việt là hòa huyết giữa người bản địa với người Hán di cư. Đừng nâng cao quan điểm quá khi Lý Nam Đế, Trần Hưng Đạo, nhà Trần, nhà Hồ và một số triều đại khác đều có nguồn gốc TQ. Ngay cả các vua Nguyễn trong các văn bản chữ Hán gốc vẫn tự coi mình là người Hán! Người dân tộc Kinh là một sản phẩm tự tưởng tượng ra mới gần đây thôi
Uả ý cụ là các vua Hùng rồi thời trước Bắc thuộc, mấy món bánh chưng ăn Tết ấy là bịa ra gần đây ý ạ?!

meotamthe

Xe cút kít

3/3 Âm lịch là Tết Hàn thực, Việt Nam thì làm bánh trôi bánh chay cúng gia tiên thôi, còn Trung Quốc thì ăn đồ lạnh không nhóm lửa, khác nhau nhiều đó cụ, văn hoá có sự pha trộn, pha trộn mà có sự đứt đoạn lâu thì đều có phân nhánh.
10/3 Âm lịch Giỗ Tổ Hùng Vương mời cụ về Phú Thọ, ở đấy làm giỗ cụ nhé, còn các vùng khác ngày đó giờ được nghỉ đi chơi, ai thích về Phú Thọ tham gia lễ thì về, cụ nghĩ phải làm giỗ tại nhà như giỗ ông bà cha mẹ thì thấy nó không đúng là chuyện đương nhiên, vì đó là cụ nghĩ nó phải thế, ví như giỗ tổ dòng họ, có khi đầy người còn chả về và vẫn coi vụ giỗ đó phải làm ở nhà thờ họ, do chi trưởng kế thừa hương hoả làm. Cụ cứ ngẫm kỹ sẽ thấy không như cụ nghĩ không phải là sai đâu.

Cụ bị thần kinh à, thằng nào cướp nước đặt ra . Cuồng tây đến mức rồ dại rồi à
Uầy, cụ phanh lại, đọc kỹ 1 tí. Nếu em sai thì chỉ ra chỗ sai, em “cuồng tây” thì chỉ ra chỗ “cuồng tây”, đâu bất cứ phải auto chửi như vậy.

xegiacmo

Xe container
Văn hóa đồng bằng Bắc Bộ trong đó có HN là đặc trưng của VN cụ nhé, ngày xưa em bé năm nào chẳng thấy người ta cúng 3/3, giờ ít nhưng không hề thấy ai ăn giỗ Tổ.
Nó thay đổi theo thời gian và lực lượng lãnh đạo , doanh nhân ... muốn gì thôi . Xưa nhà em chả bao giờ thả cá chép chiếc gì hết , quả phật thủ em cũng mới biết , noel , tết dương trước chỉ rình rủ bạn gái vào nhà nghỉ ....
Nhiều khi ảnh hưởng bởi truyền thông , quảng cáo ...

Cadilac One

Xe tải
Các cụ đã nghe đến phong tục "Tết lại" bao giờ chưa?

honda_cub79

Xe lăn