[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

HenryFord

Xe điện
Viết dài quá. Đọc chả hiểu gì

vietwin

Xe máy
Em cũng thấy phải nên bỏ hoặc chuyển tết Âm sang thời gian khác. Giờ đi nói chuyện vs Tây thì nhắc tới tết âm là tụi nó hiểu ngay là tết của Trung Quốc. Chả có tý gì là văn hóa của dân tộc Việt cả.

Em chả quan tâm, Tết Âm lịch nó có từ bao lâu, cụ coi nó là do thằng giặc đặt ra thì cụ theo thằng Tây lông đê, có ai cấm cụ đâu, sao phải múa may thế, lựa chọn là tự do của mỗi người, nhưng hô hào thì phải biết là có người khen nhưng cũng có người chửi, và không phải lúc nào hô hào cũng đúng, hô hào sai bị chửi cho sấp mặt thì ráng chịu, riêng vụ này hô hào bỏ là ngu, còn hô hào ngu tiếp em chửi cho vuốt mặt chả kịp, thế cho nó nhanh.
Cụ chỉ cho em chỗ nào em bảo là theo Tây lông vậy cụ?! Trước khi chửi cũng nên thể hiện khả năng đọc cái đã chứ :)

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu vẫn thích tết âm lịch, cả năm mới có mấy ngày, anh em họ hàng quây quần bên nhau ăn bữa cơm gặp mặt.

SoDepCatTuong

Xe điện
E đề xuất ko ăn tết dương lịch và ko vui chơi Noel, mà gộp vào ăn tết Âm lịch 15 ngày

Nhà cháu vẫn thích tết âm lịch, cả năm mới có mấy ngày, anh em họ hàng quây quần bên nhau ăn bữa cơm gặp mặt.
Có ai bảo bỏ những nghi lễ ngày Tết đâu cụ, thậm chí những thứ như trông cây nêu còn nên khôi phục. Cái chính là ăn Tết ngày nào :)

meotamthe

Xe cút kít
Tết nào cũng được nhưng đơn giản hóa đi cho chúng E nhờ ;))
Tự cụ đơn giản đi, không đơn giản được là ở cụ chứ đâu ở xã hội, nhà em vẫn ăn Tết Âm lịch, nhưng ngày một đơn giản và đặt tiêu chí tiện lợi cho các bên nên vẫn vui, chả bao giờ chán Tết.

Có 1 chuyện vui mà thật thế này: hàng xóm nhà em ngày trước có bà thuê nhà hay kêu than Tết mệt thế, nhưng lại có thói hay khoe thưởng Tết to, em nghe thấy chối em nửa đùa nửa thật trêu 1 câu: chị nhờ Tết mà được thưởng to, sướng thế còn gì sao mà chửi Tết kinh thế, em tưởng ghét Tết thì ghét cả tiền thưởng Tết chứ, từ dạo đó tịt hẳn :))

Hao_japan

Xe hơi
Năm nào cũng lôi chuyện này ra bàn lại các cụ nhỉ?

Nhà cháu túm lại vài gạch dầu dòng cho mấy cụ lười đọc:
1. Nhà cháu không bảo bỏ nghi lễ cúng bái này nọ, chỉ bàn đến ăn Tết thời điểm nào
2. Nhà cháu không bảo ăn Tết theo lịch Tây, đừng auto chửi điểm này nhà cháu buồn
3. Nhà cháu không bắt các cụ theo nhà cháu (bắt được thì cháu thành thánh), chỉ là chia sẻ lý do tại sao nhà cháu ăn Tết từ Đông chí (cuối tháng 12)

meotamthe

Xe cút kít
Cụ chỉ cho em chỗ nào em bảo là theo Tây lông vậy cụ?! Trước khi chửi cũng nên thể hiện khả năng đọc cái đã chứ :)
Cụ bảo bỏ Tết Âm lịch đi, cụ gần đây cũng chỉ ăn Tết Dương lịch, thì có khác gì theo Tây lông ăn Tết Tây lông không ?
Em chửi đúng kiểu của cụ thôi, sao cụ phải xoắn nhỉ ?
Một cách rất đơn giản, hãy thử để người khác dùng đúng cách của mình phản bác để xem mình cảm nhận thế nào, cụ thấy em vô lý thì có nghĩa là cụ cũng đang vô lý.

Cụ bảo bỏ Tết Âm lịch đi, cụ gần đây cũng chỉ ăn Tết Dương lịch, thì có khác gì theo Tây lông ăn Tết Tây lông không ?
Em chửi đúng kiểu của cụ thôi, sao cụ phải xoắn nhỉ ?
Một cách rất đơn giản, hãy thử để người khác dùng đúng cách của mình phản bác để xem mình cảm nhận thế nào, cụ thấy em vô lý thì có nghĩa là cụ cũng đang vô lý.
Dạ nhà cháu nhắc lại là nhà cháu ăn Tết từ Đông chí, chả liên quan gì đến Tây lông ạ
Nhà cháu đã sửa thớt cho rõ nghĩa, cảm ơn cụ góp ý

meotamthe

Xe cút kít
E đề xuất ko ăn tết dương lịch và ko vui chơi Noel, mà gộp vào ăn tết Âm lịch 15 ngày
Cụ có ý tưởng nhưng cụ không thiết thực, Noel 24/12, cách 1/1 cỡ 1 tuần, Tết Âm lịch theo lịch Âm, không khớp vào 1 tuần sau 1/1, như năm nay là đầu tháng 2 dương lịch, cụ co kéo kiểu gì. Áp dụng như cụ cứng nhắc lắm.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em thì vẫn nghe các cụ nhà em nói tháng 11 âm lịch là tháng 1, tháng 12 là tháng chạp, tháng 1 thì là giêng, tháng 2 thì vẫn đọc là 2 tuy nhiên theo giải thích của cụ chủ em thấy cũng có lý, hiện nay trên thế giới theo em biết còn mỗi VN và Trung Quốc là chén tết âm lịch còn lại là theo dương lịch hết, có lẽ ngày tết âm lịch cũng nên rút gọn dần để thay vào tết dương lịch cho tiện hòa nhập, cá nhân em thấy thế còn không biết các cụ khác thấy ntn?
Một tỷ dân Ấn Độ, mấy trăm triệu dân Thái, Lào, Cam, Myama cũng có ăn Tết vào 31/12 đâu. Tính ra thế giới này có gần nửa số người ăn Tết vào thời gian khác Tây lông. Vì phải giao dịch ngoại hối bằng $$ nên khổ thế chứ đồng VNĐ hay Trung quốc Tệ mà mạnh thì chắc không ai comment trên thớt này.

Tuy nhiên ý cụ chủ khác, cụ ấy muốn thể hiện sự hiểu biết về văn hóa đối với cái Tết, các cụ chém nhầm làm cụ ấy đang sướng âm ỉ kìa!

Chỉnh sửa cuối: