[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

Năm nào các cụ cũng vật nhau vì ăn Tết hay bỏ Tết mà không thấy chán à?
Ai thích làm gì cứ làm, cãi nhau làm gì.
Iem ko có nhu cầu cãi nhau. Em chia sẻ về ăn Tết nhà iem và tiện giải thích cái ý nghĩa “cổ truyền” của nó.

search

Xe điện
Tây là Tây, Ta là Ta, văn hóa nó khác nhau nhiều đời rồi, chả có gì để bàn ở đây cả, thừa thời gian à, trong 100tr người thì ko thể tránh có những người thích ngược dòng dưng mà mở thớt kêu gọi thuyết phục, chứng minh này nọ thì ko nên :D. Ko hiểu 4rum nước ngoài có t nào mở thớt là bỏ Tết tây ăn theo Tết ta của mình ko nhở :))

niceshot

Xe container
Kiểu gì thì cũng có 1 kỳ nghỉ khi chuyển giao từ năm cũ sang năm mới! Vấn đề là ở cái phong tục quà cáp, biếu xén, đút lót, rồi chè chén, hội hè liên miên ... nhân dịp chuyển năm đó chứ ko phải ở cái dịp đó căn cứ vào năm âm lịch hay dương lịch.

Đ.éo phải cái gì cũng nhất nhất phải theo Tây!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Câu hỏi là tại sao coi cái Tết do 1 thằng cướp nước ta đặt ra là “cổ truyền”??
Văn hóa có tính kế thừa và phát triển, cổ truyền là đã có từ lâu và truyền lại. Thằng nào đặt ra có quan trọng không? Thế mấy cái ngày Noel, 14/2... thì ở đâu ra, liên quan mệ j mà sao ra đường đông thế.

Năm nào các cụ cũng vật nhau vì ăn Tết hay bỏ Tết mà không thấy chán à?
Ai thích làm gì cứ làm, cãi nhau làm gì.
Cụ đọc kỹ đi, ko phải giữ hay bỏ mà tìm về đúng cội nguồn Tết Việt cụ ạ.

otothanglong

Xe điện
Câu hỏi là tại sao coi cái Tết do 1 thằng cướp nước ta đặt ra là “cổ truyền”??
Câu hỏi không có lời giải là với 1000 năm Bắc thuộc, thì chẳng biết em và cụ là người gốc ở đâu đâu. 1000 năm đấy cụ nhé, thôi thì cái gì từ bé mình hưởng thì cứ để lưu truyền cho con cháu về sau, lịch sử mãi mãi nó là lịch sử hãy sống cho hôm nay và mai sau cụ ợ :)

Kiểu gì thì cũng có 1 kỳ nghỉ khi chuyển giao từ năm cũ sang năm mới! Vấn đề là ở cái phong tục quà cáp, biếu xén, đút lót, rồi chè chén, hội hè liên miên ... nhân dịp chuyển năm đó chứ ko phải ở cái dịp đó căn cứ vào năm âm lịch hay dương lịch.

Đ.éo phải cái gì cũng nhất nhất phải theo Tây!
Cụ có đọc ko hay xem cái tiêu đề rồi auto chửi. Thế nào là “theo Tây”?!

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
“Nhà cháu thì ăn Tết dương lịch được 1 số năm rồi. Nói ra thì đa số sẽ nói lại ngay: “Mày ở Mẽo, làm choá gì có không khí Tết Âm lịch mà chả ăn Tết dương”. Ơ cũng có lý phết, dưng mà trông vậy mà nó lại không phại vậy các cụ các mợ ạ.”

Bà con VK ăn Tết âm lịch, đốt pháo ầm ầm mà Cụ?

tienaka

Xe điện
Tết giờ là cái cớ nghỉ ngơi du lịch. Khổ các cụ đi biếu xén thôi. Mà giờ cũng đỡ vì các anh ăn đẫy cả năm rồi

Câu hỏi không có lời giải là với 1000 năm Bắc thuộc, thì chẳng biết em và cụ là người gốc ở đâu đâu. 1000 năm đấy cụ nhé, thôi thì cái gì từ bé mình hưởng thì cứ để lưu truyền cho con cháu về sau, lịch sử mãi mãi nó là lịch sử hãy sống cho hôm nay và mai sau cụ ợ :)
Về sinh lý thì chúng ta có thể có gene lai tạp, về tinh thần thì em vẫn là Người Việt cụ ạ

chinhatm

Xe container
Tại sao phải bỏ lịch âm và bỏ thì được lợi lộc gì?
- Mỗi thời điểm mỗi khác. Nước Nhật ở thời điểm ấy bỏ lịch âm dùng lịch dương, nhưng ở thời điểm này chưa chắc.
- Trung Quốc vẫn dùng lịch âm, vẫn vươn lên thành nền kinh tế thứ 2 Thế giới.
- Lịch âm không chỉ là lịch, mà nó còn là văn hóa.
- Lịch âm gắn với tiết khí, rất quan trọng với người nông dân, đang chiếm đến 70% dân số VN

Nếu dùng lịch âm làm đất nước lụn bại về kinh tế, làm cho tham nhũng tràn lan, làm cho văn hóa xuống cấp... Thì nên bỏ

“Nhà cháu thì ăn Tết dương lịch được 1 số năm rồi. Nói ra thì đa số sẽ nói lại ngay: “Mày ở Mẽo, làm choá gì có không khí Tết Âm lịch mà chả ăn Tết dương”. Ơ cũng có lý phết, dưng mà trông vậy mà nó lại không phại vậy các cụ các mợ ạ.”

Bà con VK ăn Tết âm lịch, đốt pháo ầm ầm mà Cụ?
Cũng ăn dưng mà nhà cháu thấy cũng bt, không vui. Quan trọng hơn nhà cháu ko coi nó là tết của người Việt thật sự

Tại sao phải bỏ lịch âm và bỏ thì được lợi lộc gì?
- Mỗi thời điểm mỗi khác. Nước Nhật ở thời điểm ấy bỏ lịch âm dùng lịch dương, nhưng ở thời điểm này chưa chắc.
- Trung Quốc vẫn dùng lịch âm, vẫn vươn lên thành nền kinh tế thứ 2 Thế giới.
- Lịch âm không chỉ là lịch, mà nó còn là văn hóa.
- Lịch âm gắn với tiết khí, rất quan trọng với người nông dân, đang chiếm đến 70% dân số VN

Nếu dùng lịch âm làm đất nước lụn bại về kinh tế, làm cho tham nhũng tràn lan, làm cho văn hóa xuống cấp... Thì nên bỏ
Iem sẽ post tiếp về việc lịch nào quan trọng với nghề nông hơn nhá

Iem ko có nhu cầu cãi nhau. Em chia sẻ về ăn Tết nhà iem và tiện giải thích cái ý nghĩa “cổ truyền” của nó.
Nói thật với cụ em cũng chỉ coi như có 1 kỳ nghỉ dài. Năm nào nhiều tiền thì cho vợ con đi chơi xa, năm nào ít thì loanh quanh ăn sáng cafe. Coi như có thời gian rỗi dọn dep̣ nhà cửa, găp̣ gỡ người thân.
Cái tít của cụ nếu là: "EM không ăn tết âm lịch, tại sao?" thì chuẩn với "chia sẻ" của cụ hơn.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nào ở gần nhà em mà ăn tết dương lịch là em đập chết luôn. Em thề. Nếu nó dân công giáo thì ok. Nhưng em thấy dân công giáo nó ăn tết ta cũng to như ta ăn tết ta vậy nên trước tới nay em chưa đưocj đập chết ai bao giờ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cũng ăn dưng mà nhà cháu thấy cũng bt, không vui. Quan trọng hơn nhà cháu ko coi nó là tết của người Việt thật sự
Thì Cụ không coi thôi chứ em thấy phần lớn người Việt bên ấy vẫn coi trọng và ăn Tết âm mà.

hưvô

Xe lăn
Cụ đọc bài viết của em ở trên ấy. Tết âm lịch là do thằng giặc cướp nước nó đặt ra thôi mà
Em cũng nghe về chuyện bỏ Tết âm mấy năm nay. Nói cho công bằng thì em thấy cũng có lý, nhưng mà ... khó lắm :), cứ vui đi cụ ơi.