[Funland] Khóa tu mùa hè: Nội dung các khóa học, các bài giảng do ai kiểm soát?

Trạng thái
Thớt đang đóng

hôteo

Xe buýt
Em mới tranh luận với ông cùng cơ quan về việc này. Ông kia năm ngoái đăng ký cho con 1 tháng ở 3 vàng đây. Hỏi sau đó con học được gì không thì vẫn 1 lòng ca ngợi về sự từ bi và hướng thiện sau khi con theo học 1 khoá về. Năm nay đang tiếc nuối vì không đăng ký tiếp được. Haizzz khó hiểu thật sự.

haicot

Xe buýt
Vợ em khen khoá tu mùa hè và học kỳ quân đội, em dẹp ngay! Môi trường quân đội chính quy, rèn quân để bảo vệ đất nước chứ không phải chỗ dạy trẻ con nền nếp kỷ luật. Sư có sư này sư nọ, bản chất đạo phật có phải dạy kỹ năng sống trong cuộc sống đời thường đâu!

Thích Nói Phét

Xe điện
Em ít khi tranh luận, em cũng chưa xem bất kỳ một clip nào về cái ô Quang gì đó mà các cụ đang bàn cãi. Em chỉ đưa ra ý kiến của em sau khi đọc thớt này mà em chú ý đến còm qua còm lại của 2 cụ. Em chỉ có 1 câu thế này thôi ạ: Đã đứng trước đông người, cầm mic thuyết giảng vấn đề nọ vấn đề kia mà không để cho người mọi người hiểu đúng được ý mình, để người ta hiểu sai ý mình muốn truyền đạt thì tốt nhất chưa đạt đến trình độ được phép thuyết giảng cho người khác nghe. Một bài diễn thuyết mình nói ra mà nhiều người nghe khác nhau hiểu theo các cách trái ngược nhau thì một là trình độ chưa xứng, 2 là đạt đến tầm cao siêu, gài thâm ý một cách vô đạo đức để hiểu theo nhiều cách khác nhau để sau này dễ dàng khi có biến, bên ngoài thì nguỵ biện rằng ý tôi ko phải thế nhưng thực ra thâm ý lại là thế
Vạn pháp tùy duyên, vạn pháp do duyên. Hiểu sai là do mình thôi.

XPQ

Xe cút kít
Người ta đang dẫn dắt huyền sử nha cụ, mời cụ nghe hết bài giảng.
Cụ nói thế thì Âu Cơ Và Lạc Long Quân liên quan gì đến dân Việt ta? Nếu bác bỏ Kinh Dương Vương người đẻ ra Lạc Long Quân thì sao còn tự nhận là con rồng cháu tiên?
Hôm qua xem mạng em thấy có tin tay họ Vương này góp 80% vốn mở công ty cổ phần về truyền thông in sang đĩa CD, và cái công ty này bán buôn bán lẻ các CD thuyết giảng của thương hiệu Chưn Cuông. Có thể hiểu rằng đây là một dây chuyền sản xuất về ngành mê đi a.
Bởi thế, Chưn Cuông sẽ xây dựng kịch bản thuyết trình có định hướng kinh tế thị trường để thu hút khách ít nhất cũng theo kiểu sốc sếch sến của báo chí nói chung. Vụ Lý Thường Kiệt và "hỗn" nằm trong mô típ đó.

motthoidongbim

Xe điện
1 năm có 365 ngày, khoá tu có 7-10 ngày. Trẻ con có 355 - 358 ngày ở với bố mẹ. Cụ nghĩ vì 7-10 ngày ở ngoài XH mà nó nhiễm cái j đó thì phải xem lại sự giáo dục của gia đình.
Em ko ủng hộ các khoá tu nhưng nhiều khi “dao sắc ko gọt dc chuôi”. Hè vừa qa e cho f1 của 3 nhà đi về qê và về Hn vs f1 nhà em. Sau khi đi 5-7 ngày về vs bme cno thì bme nó bảo : về nhà chăm chỉ giúp bme các việc nhà hơn, tự giác học, tự giác xin giờ chơi máy … có thằg trc mùa hè vẫn tắm nc ấm thì giờ ko cần, nó bảo : ở nhà b M tắm nc lạnh còn được mà 🤩🤩🤩…. Thế mà f1 nhà e thì chưa ok lắm. Có khi e fai gửi f1 qa nhà khác để nhờ dạy.

mimi2023

Xe tải
Dù em tin vào nhân quả và luôn mong muốn con mình là đứa trẻ lương thiện, giàu lòng trắc ẩn nhưng ko bao giờ cho bé theo mấy khóa tu này.
Thứ nhất, nó là phong trào, chạy theo xu hướng, bị thương mại hóa. Kiểu như thấy nhà bác dk cho con đi thì em cũng cho con đi ko sợ bị thua thiệt, kém miếng khó chịu.
Thứ hai, tu tập nghe thì cao siêu nhưng chung quy lại vẫn là rèn giũa về nhân cách, đạo đức, thói quen ứng xử hàng ngày, thấy sai ở đâu thì sửa ở đó. Vậy, ai hiểu con hơn chính bố mẹ? Tu tại gia còn chẳng ăn ai nữa là nhao nhao hàng đàn hàng đống lộn xộn với nhau.
Thứ ba, nhân cách 1 đứa trẻ hình thành từ cách dạy dỗ, từ nền tảng gian đình, từ sự ảnh hưởng môi trường xung quanh. Làm gì có sự đổi thay vi diệu khiến con mình tốt hẳn trong 3-4 tuần? Có thể có đổi thay phần nào thôi. Còn phụ huynh mong con sau khóa tu trở thành 1 phiên bản lột xác hoàn toàn thì u mê quá!

Cuối cùng, khóa học nào cũng mang lại ít nhiều lợi ích cho gia đình. Nhưng bố mẹ mới là tấm gương lớn, gần nhất để các con nhìn vào tu sửa chứ chả có thế lực siêu nhiên nào phù phép để con chúng ta chuyển biến về tâm thức từ 1 đứa trẻ ngỗ nghịch thành đứa bé ngoan ngoãn cả.

Ga_son

Xe điện
Bố mẹ ko giáo dục đc con mang cho người khác giáo dục là dở rồi.

AnhViVu

Xe điện
Dù em tin vào nhân quả và luôn mong muốn con mình là đứa trẻ lương thiện, giàu lòng trắc ẩn nhưng ko bao giờ cho bé theo mấy khóa tu này.
Thứ nhất, nó là phong trào, chạy theo xu hướng, bị thương mại hóa. Kiểu như thấy nhà bác dk cho con đi thì em cũng cho con đi ko sợ bị thua thiệt, kém miếng khó chịu.
Thứ hai, tu tập nghe thì cao siêu nhưng chung quy lại vẫn là rèn giũa về nhân cách, đạo đức, thói quen ứng xử hàng ngày, thấy sai ở đâu thì sửa ở đó. Vậy, ai hiểu con hơn chính bố mẹ? Tu tại gia còn chẳng ăn ai nữa là nhao nhao hàng đàn hàng đống lộn xộn với nhau.
Thứ ba, nhân cách 1 đứa trẻ hình thành từ cách dạy dỗ, từ nền tảng gian đình, từ sự ảnh hưởng môi trường xung quanh. Làm gì có sự đổi thay vi diệu khiến con mình tốt hẳn trong 3-4 tuần? Có thể có đổi thay phần nào thôi. Còn phụ huynh mong con sau khóa tu trở thành 1 phiên bản lột xác hoàn toàn thì u mê quá!

Cuối cùng, khóa học nào cũng mang lại ít nhiều lợi ích cho gia đình. Nhưng bố mẹ mới là tấm gương lớn, gần nhất để các con nhìn vào tu sửa chứ chả có thế lực siêu nhiên nào phù phép để con chúng ta chuyển biến về tâm thức từ 1 đứa trẻ ngỗ nghịch thành đứa bé ngoan ngoãn cả.
Ngày xưa đẻ ra không nuôi được thì gửi lên chùa. Bây giờ không dạy được cũng gửi lên chùa.
Sau những lùm xùm cúng dường, cọng lông,… mà vẫn có những phụ huynh gửi con mình vào đó thì đúng họ là người cõi khác rồi. Em người trần mắt thịt, con mình ở nhà mình dạy thôi.

bspvietnam

Xe tăng
Các quan điểm của PG (nguyên thủy) tựu chung lại là muốn cho mọi thứ tốt lên, nếu có cách truyền đạt phù hợp với từng đối tượng, môi trường, hoàn cảnh thì có tác động tích cực.
Thuyết Nhân - Quả cũng là một lập luận lô gic thôi. Có cái này, ắt có cái kia, việc này là kết quả hay hậu quả của việc kia.
Với lứa tuổi học sinh, có thể diễn giải thuyết Nhân - Quả theo kiểu: cứ chăm chỉ học tập, thì ắt sẽ có kết quả tốt, và ngược lại, nếu quay cóp có thể có điểm tốt lúc đó, nhưng về sau bị rỗng kiến thức, dẫn đến sau này đi làm sẽ gặp khó khăn.
Các phụ huynh có thể cảm nhận được một nội dung tích cực nào đó từ các buổi thuyết giảng, nhưng không có nghĩa là trẻ em cũng tiếp thu được như vậy.
Dù là học thêm văn hóa, kỹ năng sống hay khóa tu, các phụ huynh cần phải hết sức cân nhắc nội dung, cách truyền đạt và khả năng tiếp thu của con em mình.

Chỉnh sửa cuối:

otothanglong

Xe điện
Em mới tranh luận với ông cùng cơ quan về việc này. Ông kia năm ngoái đăng ký cho con 1 tháng ở 3 vàng đây. Hỏi sau đó con học được gì không thì vẫn 1 lòng ca ngợi về sự từ bi và hướng thiện sau khi con theo học 1 khoá về. Năm nay đang tiếc nuối vì không đăng ký tiếp được. Haizzz khó hiểu thật sự.
Kệ đi cụ, xã hội mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau mà. Em chứng kiến mấy đứa cháu đi HKQD bên vĩnh yên mà choáng, ở thì nóng nực đến người lớn sang còn sợ, oánh nhau vêu hết cả mồm, sang đón gấp về không bem nhau chít, hỏi mấy ac quản ở đấy thì ngơ ngơ ngác ngác trả lời thoái thác. Còn chùa thì em cũng chẳng biết thế nào, nhưng mấy thầy chùa hàng ngày sống bên Phật phát ngôn nghe phát sợ, có thầy gì còn bị cấm rồi kìa, nhìn cả cái sân chua rộng mênh mông mà các cháu ngồi kín hết đông thế quản có được không ?, mệt lắm các phụ huynh cứ đến hè lại rộn ràng không biết cho con đi đâu cho yên tâm.

ZynZyn

Xe lăn
Vâng. Xong về nhà các bé giữ đc nếp ý trong bao lâu, giữ đc nếp đó mãi hay chỉ 1 t/g ngắn lại quay lại thói quen sinh hoạt cũ?:):):)
Nuôi và dạy dỗ trẻ là cả 1 quá trình. Có những trẻ đến lớp đua bạn đua bè ăn rất nhanh, nhưng về nhà với bố mẹ lại phải đi ăn rong, phải dỗ phải nịnh mới chịu ăn.
Thế nên, nền tảng giáo dục gia đình mới là điều quan trọng nhất cụ ạ.
Em ko ủng hộ các khoá tu nhưng nhiều khi “dao sắc ko gọt dc chuôi”. Hè vừa qa e cho f1 của 3 nhà đi về qê và về Hn vs f1 nhà em. Sau khi đi 5-7 ngày về vs bme cno thì bme nó bảo : về nhà chăm chỉ giúp bme các việc nhà hơn, tự giác học, tự giác xin giờ chơi máy … có thằg trc mùa hè vẫn tắm nc ấm thì giờ ko cần, nó bảo : ở nhà b M tắm nc lạnh còn được mà 🤩🤩🤩…. Thế mà f1 nhà e thì chưa ok lắm. Có khi e fai gửi f1 qa nhà khác để nhờ dạy.

mimi2023

Xe tải
Ngày xưa đẻ ra không nuôi được thì gửi lên chùa. Bây giờ không dạy được cũng gửi lên chùa.
Sau những lùm xùm cúng dường, cọng lông,… mà vẫn có những phụ huynh gửi con mình vào đó thì đúng họ là người cõi khác rồi. Em người trần mắt thịt, con mình ở nhà mình dạy thôi.
Chính sự u mê của chúng sinh mà biến nhà chùa thành trại giáo dưỡng và nhiều loại hình biến tướng khác. Con mình mình phải có trách nhiệm nuôi và dạy chứ sao lại phó thác cho 1 thế lực nào khác được ạ?
Những cái Cụ liệt kê ở trên là mặt trái của XH hiện giờ xuất hiện nhan nhản nhưng ko có nghĩa Chùa nào, đền nào cũng đều tiêu cực như vậy. Chỉ là ta có hữu duyên và đủ thông tuệ để nhận biết đúng - sai, chính - tà hay ko thôi ạ. Còn ai tu tập theo đúng Phật giáo nguyên thủy thì quá tốt vì hướng con người sống thiện, hành thiện. Không nên vì 1 số cá nhân trục lợi đưa sự u mê cuồng tín vào Đạo Phật mà ta quay lưng phủ nhận những giá trị vĩ đại mà Phật pháp mang lại.

Fightingman

Xe buýt
Những người ở trong thực cảnh này mới thấy nó đau đớn, căm hận với tụi 3 yellow. Cũng đặt một câu hỏi lớn cho nhà nước, cho chính quyền tại sao lại để cho thực trạng này diễn ra quá lâu rồi: nhà cháu có 2 đứa em gái, quê cháu gần như 1/3 làng như vậy luôn, u mê đến mức bỏ bê con cái, suốt ngày chạy xe máy gần 100km xuống đó làm công quả, thay vì chăm sóc gia đình, chăm lo con cái học hành thì chúng thả cỏ, tiền phúng bố mất thay vì để cho mẹ dưỡng già thì chúng cũng mang hết sạch xuống cúng giường...người khác khuyên bảo thì chúng nghĩ người khác chằng biết gì về phật pháp cả, chúng luôn nghĩ chúng đã là những vị chân tu...nếu nhìn vào đám fan này của chúng thì có thể dễ dàng nhận ra phần lớn đều ít học, nghèo túng và có lẽ tên trọc đã tìm được ra được điểm huyệt của nhóm cư dân này để bóc lột và rút ruột, rất thê thảm.

cunhovn

Xe hơi
1 năm có 365 ngày, khoá tu có 7-10 ngày. Trẻ con có 355 - 358 ngày ở với bố mẹ. Cụ nghĩ vì 7-10 ngày ở ngoài XH mà nó nhiễm cái j đó thì phải xem lại sự giáo dục của gia đình.
Suy diễn ngược lại theo logic của mợ, em hiểu là đi khóa tu có 7-10 ngày cũng chẳng có tác dụng gì. Vậy mợ cho các cháu tham gia làm gì cho tốn công sức tiền bạc.

Phỗng new

Xe điện
Nếu tôi nhận định ko nhầm thì mục đích của mợ khi cho con tham gia khóa tu là để nó phải báo hiếu cha mẹ?
Cụ nhận định kiểu quy nạp như này thì khiên cưỡng quá!

Trẻ con rất cần nhiều trải nghiệm. Khóa tu, học kỳ quân đội, trại hè, đi du lịch...tất cả đều là những sự kiện mang lại cho trẻ trải nghiệm. Những sự kiện này thì cũng là "hàng hóa", quan trọng là phụ huynh đủ sáng suốt và hiểu biết để lựa chọn cho con mình hàng hóa tốt phù hợp với hoàn cảnh.

Macgregor

Xe điện
cần phải xét đến cái tâm cái mục đích thật sự của những người tổ chức ra những khóa học. Họ cần làm với cái tâm thưc sự. phải trong veo mà làm thì OK.

tomza

Xe tải
Chỗ này mợ ngộ nhận :)
1. Nhiều người thuộc làu kinh điển, đi rao giảng, thuyết pháp vẫn tham, sân, si như bình thường và thậm chí còn hơn người bình thường.
2. Nếu không đúng nơi, đúng cách, đúng đối tượng đúng thời điểm thì ở chùa nhảm nhí và độc hại hơn ở những nơi mợ liệt kê. Thế giới của trẻ đã đầy rẫy thứ nhảm nhí và độc hại rồi:) mợ đừng tô thêm màu đen vào bức tranh ấy nữa.
Cụ nói đúng, về các khóa tu cho trẻ em ngày hè, em thấy nên nhìn rõ thực trạng của nó và mục đích của mình rồi mới mong kết quả được, theo em:
  • PG đúng nghĩa có mặt tốt về đạo đức, nhưng không phải cứ tham gia khóa tu mùa hè ở chùa là tốt cho đạo đức các cháu, nó phụ thuộc nhiều yếu tố, nhưng chắc chắn các cháu bị nhuộm bởi đạo đức, trí tuệ của sư. Món diễn giả này, theo em nên có CQCN thẩm định, cho phép. Khóa tu tốt đâu đó em chưa biết, nhưng khóa tu mà như cái clip cụ trên đưa ra thấy sư béo bảo cháu gái sau này làm gái lầu xanh, nhiều đời chồng…thì các cháu cả khóa đấy sẽ bị ám ảnh suốt đời, về hậu quả, em cảm thấy đây không còn là vấn đề đạo đức nữa mà nên là vấn đề hình sự.

• Nếu mợ ấy đã tìm hiểu kỹ khóa tu rồi thì cứ triển thôi, và mong cho mợ đạt được kết quả tốt, nếu có sai thì chỉ các cháu là đen thôi.

• PG nguyên thủy tốt cho người đã già, người đã ổn định cuộc sống muốn tìm đến sự giản dị, an yên. Còn lợi dụng PG để kiếm ăn, giờ bọn này đông quá, chúng có mặt khắp nơi, lập nick lý luận lươn lẹo, bày đặt các khóa tu để lôi kéo,( nếu 18+ thì em không care) tuyên truyền mê tín dị đoan cho trẻ em thì em nghĩ sớm muộn chúng cũng bị CQCN hỏi thăm, tiến tới văn minh là xu thế, chỉ có điều em vẫn thấy chậm quá.

Chỉnh sửa cuối:

hminh2005

Xe điện
Em thấy nhiều ông thầy nói luyên thuyên bm. Rao giảng về sống đạo đức lương thiện thì ok, chứ có thầy còn rao giảng về nghĩa vợ chồng, cách sống trong gia đình. Em xl chứ các thầy đi tu từ bé, biết cm gì việc ở nhà mà nói, chưa lấy vợ lấy chồng với ai thì biết gì về gia đình với chả vợ chồng, con cái. Tóm lại là ko có tư cách để nói về vấn đề gia đình, con cái. Vì bản thân đi tu là đã cắt đứt mối quan hệ gia đình rồi. Đúng là thời đại cái lol gì cũng mang ra thuyết giảng, nói lắm ắt nói luyên thuyên. Em là em cực kỳ dị ứng với mấy cái kiểu thầy bà mà lên mạng rao giảng làm clip. Càng ngày càng biến tướng.
He he. Tu là buông bỏ Tham sân si, là tìm nơi tĩnh lặng để tự giáo huấn mình .... Thế nhưng các ông lại giảng như thầy giáo trên bục, toàn về các vấn đề XH. Đúng là ngược đời

TUCSON9389

Xe điện
Những người ở trong thực cảnh này mới thấy nó đau đớn, căm hận với tụi 3 yellow. Cũng đặt một câu hỏi lớn cho nhà nước, cho chính quyền tại sao lại để cho thực trạng này diễn ra quá lâu rồi: nhà cháu có 2 đứa em gái, quê cháu gần như 1/3 làng như vậy luôn, u mê đến mức bỏ bê con cái, suốt ngày chạy xe máy gần 100km xuống đó làm công quả, thay vì chăm sóc gia đình, chăm lo con cái học hành thì chúng thả cỏ, tiền phúng bố mất thay vì để cho mẹ dưỡng già thì chúng cũng mang hết sạch xuống cúng giường...người khác khuyên bảo thì chúng nghĩ người khác chằng biết gì về phật pháp cả, chúng luôn nghĩ chúng đã là những vị chân tu...nếu nhìn vào đám fan này của chúng thì có thể dễ dàng nhận ra phần lớn đều ít học, nghèo túng và có lẽ tên trọc đã tìm được ra được điểm huyệt của nhóm cư dân này để bóc lột và rút ruột, rất thê thảm.
sợ thật.
rồi nghe cái ô thích chân gì đó giảng pháp. ôi ngao ngán quá thể.

ZynZyn

Xe lăn
E cho F1 đi để trải nghiệm, để nhìn ra thế giới nhân quan ngoài phạm vi gia đình. Để giao lưu với bạn bè.
Các cụ toàn thích kiểu nhét chữ vào mồm nhau, đọc nhưng ko hiểu, tư duy tối như cái hũ nút.

Suy diễn ngược lại theo logic của mợ, em hiểu là đi khóa tu có 7-10 ngày cũng chẳng có tác dụng gì. Vậy mợ cho các cháu tham gia làm gì cho tốn công sức tiền bạc.

Trạng thái
Thớt đang đóng