[Funland] Khóa tu mùa hè: Nội dung các khóa học, các bài giảng do ai kiểm soát?

Trạng thái
Thớt đang đóng

langriser

Xe tải
Đố các bác, một tội có thể xử 2 lần được không ?
TP Uông Bí đã có kết quả xác minh về khoá tu mùa hè tại chùa Ba Vàng

MrTomCangTo

Xe buýt
E là người biết rất rõ về chùa BV từ lúc bắt đầu xây dựng. Sự tu tập rất tinh nghiêm, chỉn chu...cho đến khi có sự xuất hiện của bà Yến vong thì e cảm nhận con đường đã lệch. Gia đình e nhiều người vẫn theo, và muốn cho cháu nhà e lên tham gia khóa tu mùa hè nhưng e ko cho đi. Vài năm trước còn trẻ, hiếu thắng, e cũng tranh luận kịch liệt. Sau e kệ.
E ko cho cháu tham gia ko phải vì ngại khó, ngại khổ gì, mà đúng như các cụ phân tích, chỉ sợ đầu óc non nớt của các cháu bị gieo vào trong đầu những nỗi sợ hãi mơ hồ. Các cháu chưa đủ nhận thức, tri thức đầy đủ để phân tích, nhận biết những vấn đề đó.
Hè ở nhà, e tịch thu các thiết bị điện tử, chỉ cho giải trí ngày nửa tiếng, 1 tiếng khi có bố mẹ ở nhà. Còn lại đi bơi, chơi thể thao, võ vẽ, học đàn. E cho đeo cái smartband, bắt 1 ngày tiêu thụ tối thiểu 1000Kcalo. Ko đủ thì tối về e bắt lên máy chạy bộ đi cho bằng đủ. Ở nhà tự lo ăn uống đơn giản theo bố mẹ dặn, tự rửa bát, thu dọn quần áo, lau chùi bàn ghế, đón e. Thấy con tự lập và có trách nhiệm hơn. Bố mẹ dạy con từng câu, từng chữ bao nhiêu ngày tháng còn chưa đến đâu, 1 tuần thì ko hy vọng thay đổi gì được.

beSuSu

Xe điện
Người ta đang dẫn dắt huyền sử nha cụ, mời cụ nghe hết bài giảng.
Cụ nói thế thì Âu Cơ Và Lạc Long Quân liên quan gì đến dân Việt ta? Nếu bác bỏ Kinh Dương Vương người đẻ ra Lạc Long Quân thì sao còn tự nhận là con rồng cháu tiên?
Bác phân tích giúp cái nhận định của thầy Qua g về tâph gym giúp em với.

Em thấy hơi khó tin ạ.

Diep1979

Xe container

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E là người biết rất rõ về chùa BV từ lúc bắt đầu xây dựng. Sự tu tập rất tinh nghiêm, chỉn chu...cho đến khi có sự xuất hiện của bà Yến vong thì e cảm nhận con đường đã lệch. Gia đình e nhiều người vẫn theo, và muốn cho cháu nhà e lên tham gia khóa tu mùa hè nhưng e ko cho đi. Vài năm trước còn trẻ, hiếu thắng, e cũng tranh luận kịch liệt. Sau e kệ.
E ko cho cháu tham gia ko phải vì ngại khó, ngại khổ gì, mà đúng như các cụ phân tích, chỉ sợ đầu óc non nớt của các cháu bị gieo vào trong đầu những nỗi sợ hãi mơ hồ. Các cháu chưa đủ nhận thức, tri thức đầy đủ để phân tích, nhận biết những vấn đề đó.
Hè ở nhà, e tịch thu các thiết bị điện tử, chỉ cho giải trí ngày nửa tiếng, 1 tiếng khi có bố mẹ ở nhà. Còn lại đi bơi, chơi thể thao, võ vẽ, học đàn. E cho đeo cái smartband, bắt 1 ngày tiêu thụ tối thiểu 1000Kcalo. Ko đủ thì tối về e bắt lên máy chạy bộ đi cho bằng đủ. Ở nhà tự lo ăn uống đơn giản theo bố mẹ dặn, tự rửa bát, thu dọn quần áo, lau chùi bàn ghế, đón e. Thấy con tự lập và có trách nhiệm hơn. Bố mẹ dạy con từng câu, từng chữ bao nhiêu ngày tháng còn chưa đến đâu, 1 tuần thì ko hy vọng thay đổi gì được.
Cần nhiều PH sáng suốt như cụ để các con có kỳ nghỉ hè bổ ích

Agalloch275

Xe tải
Có cụ nào để trong dấu ngoặc, diễn giải theo cách trào phúng, thậm chí bốc phét cũng được hộ thầy nội dung này không ạ?
Được biết, trong nội dung của Phái Quy y Tam bảo do chùa Thiền Tôn Phật Quang phát hành, Thượng tọa Thích Chân Quang ký tên là "bổn sư truyền thọ", phần Năm giới cấm, giới thứ ba "Không tà dâm" bị sửa thành "Không phản bội".
Có tật giật mình, bà bán nước ngõ nhà e bảo thế

Moccoi

Xe tải
Cũng gắng gượng nghe cho hết thì kết luận:
Em em cái bem ấy, cóc phân biệt được huyền sử, truyền thuyết với chính sử, các thời điểm lịch sử, lại còn áp đặt anh với chả em :))
Người ta chỉ trào phúng khi viết chữ HỖN có hoặc không có ngoặc kép khi viết, cóc có ai nghe mà hiểu nổi khi thuyết giảng giữa hàng trăm người là con nhang đệ tử lưu ý, thầy thuyết giảng HỖN trong ngoặc kép nhé, đang thuyết giảng chủ đề nghiêm túc, liên quan tới 1 danh nhân nổi tiếng của đất nước, mà lại trào phúng, thuyết giảng như thế điếc người ta cũng hiểu là đang hạ thấp, chê bai đất nước, chê bai danh nhân đất nước x-( x-( x-(
Còn cả trăm phát ngôn đi vào lòng đất của cái lão Thích Bỏ Cọc này lắm, giỏi thì đi mà diễn giải hết đi
em thấy báo đăng được khóa mỏ 2 năm rồi cụ. Lão này và cả đệ từ có lẽ nên đổi là thích lưỡi bò

Moccoi

Xe tải
cụ có link post lên hộ em đỡ phải tìm với
trước giờ có ai nghĩ gg tìm mấy thầy chùa để làm việc lày đâu
cụ nên tìm trên kênh của Vũ Thế Dũng, có loạt bài phân tích về mấy chú xàm tu đạo, loạt bại nói về thích cúng dường

TAKI2023

Đi bộ
Nơi em đang cư ngụ cũng có khóa học hè cho các cháu. Mà thầy làm phát các cháu không có chỗ tu hè này .

vim732000

Xe buýt
Em chỉ thắc mắc là công dân thường mà ăn nói xàm lơ dễ bị phạt hành chính, nặng thì bế đi. Vậy mà sao mấy tay như Thích Chân Quang gì đó toàn nói nhăng cuội, mê tín dị đoan, hoặc tay gì chùa vàng lừa đảo xá lị tóc phật mà lại chả ai sờ vào.
Sờ bọn xã hội nâu này nó nhạy cảm cụ ợ. Đoán thế.

Thích Nói Phét

Xe điện
nói bậy, hỗn láo rồi bảo tôi nói trong ngoặc kép hả cụ. Cụ thích bênh thì cụ cứ bênh chứ em không chấp nhận được quan điểm của cả cụ lẫn người cụ bênh. Em xin phép dừng ở đây cụ nhé.
Em cũng muốn dừng rồi, nhưng ngứa mồm còm cái cuối cùng cụ.
Văn viết thì ta có thể tự nhận thức được câu đó có trong ngoặc kép hay không nha cụ. Còn văn nói mình phải tự hiểu ngữ cảnh của nó, chẳng phải môn ngữ văn có dạy cái gì là uyển ngữ, nào là danh từ, động từ, tính từ sao cụ?

Ví dụ: em sợ mn biết tôi và em có quan hệ sao?
theo cụ câu trên ta nên hiểu theo nghĩa danh từ hay động từ?
Bài giảng người ta diễn giải là A cụ bẻ ý người ta sang B là không được rồi.

Thích Nói Phét

Xe điện
Bác phân tích giúp cái nhận định của thầy Qua g về tâph gym giúp em với.

Em thấy hơi khó tin ạ.
Em thấy clip 2 phút này tuy có cắt nhưng rõ ý mà?
Cụ tập gym phải bổ sung lượng thịt cá rất lớn, nhưng cái việc tiêu hao năng lượng đó, nó không giúp ích gì cho đời thì không nên, mà hãy dùng những thứ ta nạp vào cơ thể, dùng cho những việc sản xuất mang lại giá trị cho xã hội.

Đoạn cuối clip có nói là: " nếu phát minh ra cái máy mà ta tập có thể tạo ra điện thì ta dùng quá trình tập luôn đó bán lại cho điện lưới QG còn gì cụ .

beSuSu

Xe điện
Cụ tập gym phải bổ sung lượng thịt cá rất lớn, nhưng cái việc tiêu hao năng lượng đó, nó không giúp ích gì cho đời thì không nên, mà hãy dùng những thứ ta nạp vào cơ thể, dùng cho những việc sản xuất mang lại giá trị cho xã hội.

Đoạn cuối clip có nói là: " nếu phát minh ra cái máy mà ta tập có thể tạo ra điện thì ta dùng quá trình tập luôn đó bán lại cho điện lưới QG còn gì cụ .
Vâng, e tưởng có gì hay hơn.
Chưa bàn đúng hay sai, cứ cho là đúng đi thì giữa việc ko nên và việc nói luôn tạo nghiệp, nó khoảng cách xa xa.

Mà thôi, cụ cũng ko cần quote lại e đâu. E cũng ko làm phiền cụ thêm nữa ạ.

sudichat2002

Xe container

Iem tập gym phải bổ sung lượng dưỡng chất toàn bằng đạm thực vật thì có được không ạ :))
Thế giới họ đã phát minh được cái máy tập có thể tạo ra điện cho lưới điện quốc gia được đâu cụ, thế là môn gym đó đúng là chẳng đóng góp được gì cho việc sản xuất mang lại giá trị gì cho xã hội, cụ nhể :))

sudichat2002

Xe container
Em cũng muốn dừng rồi, nhưng ngứa mồm còm cái cuối cùng cụ.
Văn viết thì ta có thể tự nhận thức được câu đó có trong ngoặc kép hay không nha cụ. Còn văn nói mình phải tự hiểu ngữ cảnh của nó, chẳng phải môn ngữ văn có dạy cái gì là uyển ngữ, nào là danh từ, động từ, tính từ sao cụ?

Ví dụ: em sợ mn biết tôi và em có quan hệ sao?
theo cụ câu trên ta nên hiểu theo nghĩa danh từ hay động từ?
Bài giảng người ta diễn giải là A cụ bẻ ý người ta sang B là không được rồi.
Ngôn ngữ toàn gây hiểu nhầm cũng học đòi đi thuyết giảng Nhân Quả, Nhân Quả đúng là đến sớm, nên mới bị khoá mồm dưới bất cứ hình thức gì trong 02 năm, và lại còn bị nhập thất sám hối nữa :))

Diep1979

Xe container

Anita Emi

Xe điện

Tập thể thao là để khỏe mạnh. Con người có nhiều hoạt động, có những hoạt động là để mưu sinh, có hoạt động để giúp ích xã hội, có hoạt động để cho cuộc sống bản thân mình thêm tốt đẹp, phong phú.

Tất cả những hoạt động đó đều cần thiết, hữu ích.

Con người không phải con vật, như lũ trâu bò chỉ biết ăn cỏ và kéo cày, chỉ biết làm hùng hục và đi cúng dường thật nhiều.

Tội lỗi cho những kẻ rao giảng điều đó và đáng thương cho những ai ngu muội tin theo điều đó.

Đào Tử Thi

Xe container
Em thấy không phù hợp, trẻ con không nên vào các khóa tu gì sất, riêng khoản ăn uống đang tuổi ăn tuổi lớn mà vào đó ăn chay là không được rồi. Nội dung dạy dỗ thì không ai kiểm soát, cái này vô cùng quan ngại.

MrTomCangTo

Xe buýt
Kinh Phật 3 lần kiết tập cách nhau hàng trăm năm, và sau khi Phật nhập diệt hàng trăm năm nữa. Trước đó chỉ là truyền khẩu nên ko tránh khỏi tam sao thất bản. Kinh Phật bị lồng ghép bởi tri kiến của những người thuyết giảng cả vì mục đích tốt, xấu, ý đồ riêng... Nên thật sự kể cả với tầng lớp tri thức khi nghiên cứu, thực hành đạo Phật cũng phải hết sức cẩn trọng, gạn đục khơi trong, quay trở về những giá trị gốc. Sống đúng pháp luật, đạo đức đã gần như tương đương với giữ 5 giới trong đạo Phật của người tại gia rồi. Sa đà vào những thứ huyễn hoặc thì thành mê tín, lý thuyết xuông nhiều thì dễ thành hý luận. Cứ làm tròn bổn phận với cha mẹ, vc, con cái, sống và làm việc theo pháp luật là rất rất tốt rồi các cụ ạ, Chúa cũng vui, mà Phật cũng hoan hỉ

tuandaiwoo

Xe máy
F1 nhà e tham gia các khoá tu mùa hè nhiều năm rồi. E thường cho đi các khoá tu ở chùa Hoằng Pháp trong SG hoặc chùa Guột ở Bắc Ninh. Đi về con kể các thầy giảng về đạo làm con và báo hiếu cha mẹ. 1 trong những lần tham gia khoá tu con có quen 1 bạn kém 2 tuổi, xin số đt nhau về add zalo. Hè năm nay 2 đứa nhắn tin rủ nhau tham gia khoá tu mùa hè tiếp, nhưng rồi con bé kia nhà đi chơi đúng dịp đó nên ko tham gia, chúng nó hẹn nhau sang năm.
E thấy quan trọng là mình tìm hiểu kỹ lưỡng nơi để gửi gắm con tham gia.
Vài năm nữa tụi nó rủ nhau xuống tóc đi tu và cụ thấy đúng là cụ đã "tìm hiểu kỹ". Mong là lúc đó cụ hài lòng với quyết định của cụ lúc này!

Trạng thái
Thớt đang đóng