[Funland] Khóa tu mùa hè: Nội dung các khóa học, các bài giảng do ai kiểm soát?

Trạng thái
Thớt đang đóng

LongLH

Xe điện
Tôi chỉ suy luận trường hợp của mợ khi chính mợ nói là "Hè năm nay 2 đứa nhắn tin rủ nhau tham gia khoá tu mùa hè tiếp". Theo đà này thì các cháu nhà mợ sẽ rủ nhau xuống tóc đi tu. Tôi nói nghiêm túc vì gia đình tôi đã xảy ra chuyện này rồi và đúng là "do sự giáo dục của gia đình" vì bà mẹ vợ tôi có theo nhóm phật tử và đưa cô em út vợ tôi đi học các khóa tu, kết quả là sau một vài khóa thì dì út đã vào 1 thiền viện ở Đồng Nai ngay sau khi thi đỗ ĐH Hà Nội và có học bổng đi Nhật học. Thật là một nỗi buồn của toàn gia đình đó cụ.
Bà mẹ vk cụ kém tỉnh táo nhỉ. Mẹ em hồi năm 1982 lúc đấy em 6 tuổi, một lần đi chùa thì sư thầy bảo nhìn em có tướng tu tập, hay để cho vào chùa nuôi và cho đi học ( vì lúc đấy bố em mất năm 80, mẹ em đang rất khó khăn nuôi 3 anh em em), mẹ em từ chối thẳng thừng và không bao giờ quay lại chùa đó luôn.

midataka

Xe buýt
tôn giáo, tín ngưỡng mà cụ đòi kiểm soát thì mai lại có bài can thiệp tư do tôn giáo. Phật giáo bản chất khi du nhập vào xứ tre đã sống hoà hợp với tín ngưỡng nên các cụ đừng đòi hỏi phải như này như kia. Ngay cả việc chùa to chùa nhỏ. Các cụ đã bao h tự hỏi những chùa to ngày xưa đấy do ai xây dựng, ai đóng góp? hiện tại cũng chỉ là tiếp bước theo lối mòn thôi.

vin_tq

Xe hơi
Cụ ơi lúc đó là ông ta có đang thực hành tu hạnh đầu đà đâu mà là đang đi giảng Pháp rồi nhận cúng dường của Phật tử.

Chùa Ba vàng toàn bộ chư tăng chỉ thọ thực trước Ngọ thôi ạ. Và nhóm đang tu hạnh Đầu đà thì đi khất thực ngay trong khu rừng phía sau Chùa chứ cũng không đi ra ngoài đường cụ nhé. Vì ở VN GHPG CẤM TOÀN BỘ việc khất thực ngoài đường của chư tăng ni
Ơ đi khất thực trong rừng thì xin thức ăn của hổ hay gấu hả cụ? ;))

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khi con em còn nhỏ, rất nhiều lần em muốn các con tham gia khoá tu mùa hè ở Chùa Ba Vàng bởi đơn giản em nghĩ cho các con đến đó để hướng thiện. May mà chúng nó nhất định ko chịu đi vì lý do cũng rất đơn giản là không thích ăn chay và không thích mặc bộ quần áo đó. May quá là may cho con em 🤣🤣🤣

tuandaiwoo

Xe máy
Bà mẹ vk cụ kém tỉnh táo nhỉ. Mẹ em hồi năm 1982 lúc đấy em 6 tuổi, một lần đi chùa thì sư thầy bảo nhìn em có tướng tu tập, hay để cho vào chùa nuôi và cho đi học ( vì lúc đấy bố em mất năm 80, mẹ em đang rất khó khăn nuôi 3 anh em em), mẹ em từ chối thẳng thừng và không bao giờ quay lại chùa đó luôn.
Vâng cụ, đó là sai lầm và khi đó cả nhà em đã rất hoảng loạn, rối bời cũng như đau buồn vì cô em vk bỏ trốn đi rồi nhờ người trong nhóm tu tập nhắn về gia đình là yên tâm chỉ vào chùa thử tu một thời gian rồi về. Nhưng 3 tháng sau, quay về nhà và đã xuống tóc, mặc áo nhà tu, quỳ lạy bố mẹ rồi dứt khoát đi. Việc này phải trải qua mới thấy khổ và mới ngấm cái hậu quả của sự không sáng suốt, còn chưa dính thì chưa "nhỏ lệ" đâu cụ, chưa bị dính vào thì nói gì cũng hay. Nhưng thật sự khi nhìn cô em đầu trọc lông lốc và người thì teo tóp do thay đổi lối sống đột ngột và bao nhiêu sự nghiệp học hành gia đình kỳ vọng tan thành mây khói hết thì mới thấy khổ vô cùng mà chẳng làm gì được.

theanh212

Xe điện
Virus vi khuẩn hay sóng điện thoại là những ví dụ nhỏ cho cái không nhìn thấy được bằng mắt thường nhưng vẫn tồn tại. Cũng như thế những cõi giới khác tuy mắt thịt không nhìn thấy nhưng hoàn toàn tồn tại. Đây là thực tế dù cụ tin hay không tin thì vẫn vậy. Còn tại sao có người thấy được mà có người không nhìn thấy vì năng lực tâm linh của mỗi người khác nhau, con mắt trí tuệ của mỗi người khác nhau (ví dụ nôm na như có con mắt của kính hiển vi thì nhìn thấy vi khuẩn vậy).
Chuyện luân hồi là chuyện hoàn toàn có thật, chẳng qua cụ không có khả năng thấy và tin. Còn với những người có khả năng thấy và tin thì lại rất bình thường.
Ở bài trước em đã lấy một ví dụ gần gũi cho cụ hiểu là không chỉ ở VN mà rất nhiều trường hợp về tái sinh luân hồi được chứng thực ở trên thế giới. Ở Mỹ có những vị tiến sĩ chuyên khoa này như ở ĐH Stanford đó cụ. Phương Tây họ duy lý nên họ công nhận thực chứng, đối chiếu, so sánh và kết luận nên không có chuyện cảm tính. Họ đã ghi chép nhiều trường hợp tái sinh luân hồi rồi đó cụ. Cụ chịu khó tìm đọc sẽ thấy nhé.
Ở ngay VN cũng có nhiều trường hợp. Một trong số đó có thể kể đến như trường hợp ở cậu bé ở Hòa Bình mà em tin rằng có nhiều cụ mợ đã từng nghe biết.
Thực tế chính là cái chứng minh. Cụ cần căn cứ vào bản thân sự vật, hiện tượng để thấy được sự việc. Không nên suy nghĩ cảm tính, chủ quan của mình vì nó không đúng.
Nhảm nhí.

vim732000

Xe buýt
Cụ ơi lúc đó là ông ta có đang thực hành tu hạnh đầu đà đâu mà là đang đi giảng Pháp rồi nhận cúng dường của Phật tử.

Chùa Ba vàng toàn bộ chư tăng chỉ thọ thực trước Ngọ thôi ạ. Và nhóm đang tu hạnh Đầu đà thì đi khất thực ngay trong khu rừng phía sau Chùa chứ cũng không đi ra ngoài đường cụ nhé. Vì ở VN GHPG CẤM TOÀN BỘ việc khất thực ngoài đường của chư tăng ni
Bắt trend nhanh phết.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Thế mới là trò bát nháo, đã ăn xin lại còn có người mang đến tận nơi, còn gì là bản chất của khất thực mà diễn sâu thế? Em khinh ;))
Cụ chả nên nói năng như thế. Cụ đang phạm Khẩu nghiệp rất nặng mà không biết. Khẩu nghiệp đó là do:

- cụ nói sai hiểu sai về việc Cúng dường
- Cụ nói chứ Khinh một cách tuỳ tiện . Chả có lý do gì để khinh, và cụ chưa đủ tư cách lẫn đức độ hoặc chưa chứng tỏ được tư cách và đức độ để khinh bất cứ ai.

Việc những người cúng dường các bậc Xuất gia Tu hành hay các bạc Tu hành nhưng chưa Xuất gia mang thực phẩm cúng dường đến tận nơi hoặc đến gần nơi có người Xuất gia Tu hành là chuyện bình thường từ thời Đức Phật còn tại thế đến nay, không những thế rất đáng trân trọng cụ nhé. Đặc biệt nhiều vị Ẩn tu vẫn thường nhận được thực phẩm cúng dường gần chỗ họ ẩn tu mặc dù nhiều chỗ Ẩn tu là nơi núi cao rừng thẳm. Đó là do tiếng tăm và Đạo hạnh của câc nhà ẩn tu đã lan toả được đến Đại chúng.

Như Ngài Milarepa - 1 trong 13 Đại Thành Tựu giả vĩ đại nhất của dòng Truyền thừa Thiền tông Tây Tạng thì Ngài vẫn thường nhận được cúng dường như thế mặc dù nơi Ngài ẩn tu là nơi rất hoang vắng núi cao rừng thẳm ít người đến được. Sau đó Ngài tiếp tục tìm lên chỗ núi cao hơn để ẩn tu, nơi khôbg một người đi rừng hay đại chúng nào có thể đến được để cúng dường thực phẩm. Thì Ngài đã ăn lá cây tầm ma để duy trì sự sôdng và tiếp tục hành thiền trong một thời gian dài cho đến khi Ngài đạt đến Đại Chứng Ngộ, ròii Ngài xuống núi bằng cách bay trên không trung rất nhiều người dân Tây Tạng thời đó chứng kiến . Và Ngài bắt đầu thu nhận môn đồ/ đệ tử và Thuyết pháp

Chứ mà có người lo ẩn tu sẽ đói không có ai cúng dường nên phải nhao ra quốc lộ thì đức tu lẫn Đạo hạnh e vẫn còn thấp lắm ạ...

Về nhóm Chư tăng đang thực hành Hạnh Đầu Đà tại Ba Vàng thì các Phật tử cúng dường đồ ăn cũng không hẳn là đến tận nơi, vì chỗ các thầy đang tu cũng không phải dễ đến. Hàng ngày các Thầy sẽ xuống núi đến chỗ các Phật tử đang chờ sẵn ở chân núi ngay sau Chùa để nhận đồ cúng dường.

Việc khất thực của các Sư Thầy Nam Tông ở Thái Lan cũng thế. Hàng ngày các Thầy thường đi theo đoàn để khất thực theo một giờ nhất định và Đại chúng đã mang đồ ăn chờ sẵn ở một khúc đường để cuang dường cho các Thầy

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ chả nên nói năng như thế. Cụ đang phạm Khẩu nghiệp rất nặng mà không biết. Khẩu nghiệp đó là do:

- cụ nói sai hiểu sai về việc Cúng dường
- Cụ nói chứ Khinh một cách tuỳ tiện . Chả có lý do gì để khinh, và cụ chưa đủ tư cách lẫn đức độ hoặc chưa chứng tỏ được tư cách và đức độ để khinh bất cứ ai.

Việc những người cúng dường các bậc Xuất gia Tu hành hay các bạc Tu hành nhưng chưa Xuất gia mang thực phẩm cúng dường đến tận nơi hoặc đến gần nơi có người Xuất gia Tu hành là chuyện bình thường từ thời Đức Phật còn tại thế đến nay, không những thế rất đáng trân trọng cụ nhé. Đặc biệt nhiều vị Ẩn tu vẫn thường nhận được thực phẩm cúng dường gần chỗ họ ẩn tu mặc dù nhiều chỗ Ẩn tu là nơi núi cao rừng thẳm. Đó là do tiếng tăm và Đạo hạnh của câc nhà ẩn tu đã lan toả được đến Đại chúng.

Như Ngài Milarepa - 1 trong 13 Đại Thành Tựu giả vĩ đại nhất của dòng Truyền thừa Thiền tông Tây Tạng thì Ngài vẫn thường nhận được cúng dường như thế mặc dù nơi Ngài ẩn tu là nơi rất hoang vắng núi cao rừng thẳm ít người đến được. Sau đó Ngài tiếp tục tìm lên chỗ núi cao hơn để ẩn tu, nơi khôbg một người đi rừng hay đại chúng nào có thể đến được để cúng dường thực phẩm. Thì Ngài đã ăn lá cây tầm ma để duy trì sự sôdng và tiếp tục hành thiền trong một thời gian dài cho đến khi Ngài đạt đến Đại Chứng Ngộ, ròii Ngài xuống núi bằng cách bay trên không trung rất nhiều người dân Tây Tạng thời đó chứng kiến . Và Ngài bắt đầu thu nhận môn đồ/ đệ tử và Thuyết pháp

Chứ mà có người lo ẩn tu sẽ đói không có ai cúng dường nên phải nhao ra quốc lộ thì đức tu lẫn Đạo hạnh e vẫn còn thấp lắm ạ...

Về nhóm Chư tăng đang thực hành Hạnh Đầu Đà tại Ba Vàng thì các Phật tử cúng dường đồ ăn cũng không hẳn là đến tận nơi, vì chỗ các thầy đang tu cũng không phải dễ đến. Hàng ngày các Thầy sẽ xuống núi đến chỗ các Phật tử đang chờ sẵn ở chân núi ngay sau Chùa để nhận đồ cúng dường.

Việc khất thực của các Sư Thầy Nam Tông ở Thái Lan cũng thế. Hàng ngày các Thầy thường đi theo đoàn để khất thực theo một giờ nhất định và Đại chúng đã mang đồ ăn chờ sẵn ở một khúc đường để cuang dường cho các Thầy
E nghe câu khẩu nghiệp của cụ có vẻ quen quen. Như cụ giải thích thì các vị sư ở chùa Ba Vàng là bậc chân tu, xứng đáng được ca ngợi cụ nhỉ

Nguoimoivao3

Xe tăng
- Quy chụp BĐH
- Ban nick 01 tháng

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nguoimoivao3

Xe tăng
E nghe câu khẩu nghiệp của cụ có vẻ quen quen. Như cụ giải thích thì các vị sư ở chùa Ba Vàng là bậc chân tu, xứng đáng được ca ngợi cụ nhỉ
Chân tu hay không là tuỳ cảm nhận mỗi người và em không định bàn ở đây.

Em chỉ đang muốn đưa thông tin đúng về việc nhóm Tăng Ni chùa Ba Vàng đang tu hạnh Đầu đà và lý do họ không ra đường khất thực ạ

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Chân tu hay không là tuỳ cảm nhận mỗi người và em không định bàn ở đây.

Em chỉ đang muốn đưa thông tin đúng về việc nhóm Tăng Ni chùa Ba Vàng đang tu hạnh Đầu đà và lý do họ không ra đường khất thực ạ
E hỏi cụ anh Hiếu giữ được mấy giới trong 10 giới cơ bản của sa di? Anh Hiếu nói về cúng vong giải hạn có phải nghiệp vụ và Đức Phật đã đề cập không? E đồ rằng 5 giới cơ bản mà người phàm còn giữ được sợ là anh Hiếu chưa làm đc ấy, trong đó tội nói láo là chưa giữ được :D

Các chủ đề có liên quan đến tôn giáo luôn gây ra những tranh cãi không có hồi kết, từ đó nó tạo ra những mâu thuẫn giữa các thành viên. Chính vì vậy nó luôn bị cấm trên các diễn đàn.

Thớt sẽ bị khoá và xoá trong thời gian tới!

Trạng thái
Thớt đang đóng