[Funland] Khóa tu mùa hè: Nội dung các khóa học, các bài giảng do ai kiểm soát?

Trạng thái
Thớt đang đóng

ZynZyn

Xe lăn
Mỗi kỳ nghỉ hè, mỗi gia đình cho con vui chơi trong khả năng của mình.
Em ko có quê để cho con về, mà tham gia các trại hè vài chục triệu thì ko có điều kiện. Nên e lựa chọn cho con tham gia khoá tu mùa hè.
Phật pháp luôn hướng con người đến tính thiện, kết hợp với sự giáo dục của gđ, e chỉ muốn F1 là người lương thiện, nhân ái.

Nếu tôi nhận định ko nhầm thì mục đích của mợ khi cho con tham gia khóa tu là để nó phải báo hiếu cha mẹ?

vin_tq

Xe hơi
Vụ cho con tham gia khóa tu mùa hè này đa phần là các mợ thôi. Gấu em năm vừa rồi cũng mon men định cho thằng F1 tham gia cùng với mấy đứa nhà các bác, em mắng cho 1 trận bảo lỡ nó bị nhồi sọ đòi gia nhập băng đầu trọc thì sao, thế là tịt luôn ;))

Thích Nói Phét

Xe điện
vậy bảo mình phải nhận là em, đánh anh là bậy là sai thì đúng hay sai hả cụ? bảo anh hùng Việt Nam là hỗn mà cụ bênh được thì em cũng ạ cụ.
Mời cụ đọc lại còm này của em
Dĩ nhiên là khác, ví dụ bài "Biển Đông dạy sóng" tụi nó cắt ghép rồi vụ vạ ông đấy "xúc phạm" Lý Thường Kiệt.
Bài đầy đủ đây:
03p46 nói đến việc Việt Nam được gọi là "em" của Trung Quốc. Điều này xuất phát từ truyền thuyết Đế Minh (vua nước Xích Quỷ), có 2 người con: Đế Nghi (con cả) và Kinh Dương Vương (con thứ). Khi chia nước, Kinh Dương Vương cai trị phương nam.

Tiếp theo, đoạn 04p 46 có đề cập đến việc Lý Thường Kiệt "hỗn". Tuy nhiên, đây chỉ là một cách nói trào phúng, chữ "HỖN” được đặt trong ngoặc kép. Không mang ý phủ nhận, hạ thấp, chê bai gì cả.

Cuối cùng, tôi muốn nhấn mạnh rằng, ông ấy không có ý định hạ thấp hay xúc phạm bất kỳ cá nhân hay tổ chức nào.

Mimeo

Xe điện
Nếu tôi nhận định ko nhầm thì mục đích của mợ khi cho con tham gia khóa tu là để nó phải báo hiếu cha mẹ?
Bất cứ cha mẹ nào cũng muốn con mình hướng thiện, sống có đạo đức cụ ạ. Mợ ấy đã tìm hiểu kỹ mới gửi gắm con mình với nguyện vọng con trở thành người nhân hậu, sống biết lễ nghĩa có trước có sau. Vậy biết ơn, báo hiếu cha mẹ là đúng hay sai mà em thấy câu hỏi của cụ có phần nặng nề thế ạ?

Nguoimoivao3

Xe tăng
Dĩ nhiên là khác, ví dụ bài "Biển Đông dạy sóng" tụi nó cắt ghép rồi vụ vạ ông đấy "xúc phạm" Lý Thường Kiệt.
Bài đầy đủ đây:
03p46 nói đến việc Việt Nam được gọi là "em" của Trung Quốc. Điều này xuất phát từ truyền thuyết Đế Minh (vua nước Xích Quỷ), có 2 người con: Đế Nghi (con cả) và Kinh Dương Vương (con thứ). Khi chia nước, Kinh Dương Vương cai trị phương nam.

Tiếp theo, đoạn 04p 46 có đề cập đến việc Lý Thường Kiệt "hỗn". Tuy nhiên, đây chỉ là một cách nói trào phúng, chữ "HỖN” được đặt trong ngoặc kép. Không mang ý phủ nhận, hạ thấp, chê bai gì cả.

Cuối cùng, tôi muốn nhấn mạnh rằng, ông ấy không có ý định hạ thấp hay xúc phạm bất kỳ cá nhân hay tổ chức nào.

Ối, sao cụ chú ý đến Thích Nói Phét nhiều thế, vui lòng rót 20 chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé.

Thích Nói Phét

Xe điện
Nó nói ngu thế mà cụ vẫn còn bênh.
Kinh Dương Vương có đẻ ra nhân dân Việt Nam ko mà nói Việt Nam là em TQ. Sau này thằng Lào hay thẳng Thái lên nắm chính quyền thì mình cũng thành e nó à ?
Người ta đang dẫn dắt huyền sử nha cụ, mời cụ nghe hết bài giảng.
Cụ nói thế thì Âu Cơ Và Lạc Long Quân liên quan gì đến dân Việt ta? Nếu bác bỏ Kinh Dương Vương người đẻ ra Lạc Long Quân thì sao còn tự nhận là con rồng cháu tiên?

TNMC1984

Xe hơi
Em thấy nhiều chùa giờ hoạt động không khác gì kinh doanh đa cấp,
Đúng là các khóa tu này cũng nhiều nội dung tốt, nhưng cũng nhiều nội dung tác động không tốt đến tư duy con trẻ nên các cụ mợ cho tham gia phải hết sức thận trọng.

Agalloch275

Xe tải
chụp quả ảnh màn hình nhìn mắt mụ Yến vs tay Minh này nghiệp nặng quá rồi do báng bổ đạo pháp quá lâu.
Cái kiểu bố trí ghế ngồi và bài trí xung quanh, đệ tử đứng cạnh đúng kiểu vua tôn giáo, thêm cả ngai vàng nữa ;;)

Moccoi

Xe tải
Mời cụ đọc lại còm này của em
nói bậy, hỗn láo rồi bảo tôi nói trong ngoặc kép hả cụ. Cụ thích bênh thì cụ cứ bênh chứ em không chấp nhận được quan điểm của cả cụ lẫn người cụ bênh. Em xin phép dừng ở đây cụ nhé.

trungthu2020

Xe tăng
nói bậy, hỗn láo rồi bảo tôi nói trong ngoặc kép hả cụ. Cụ thích bênh thì cụ cứ bênh chứ em không chấp nhận được quan điểm của cả cụ lẫn người cụ bênh. Em xin phép dừng ở đây cụ nhé.
Cụ ấy là Thích nói phét nên cụ tin cụ ấy làm gì để căng thẳng thêm ra cụ

Anita Emi

Xe điện
Bài đầy đủ đây:

Truyền thuyết gì thì truyền thuyết, nhưng nói như thế thì rõ ràng là quá ngu. Ông vua là em thì không ai lại đi tự nhận luôn cả dân tộc cũng là em, cả đất nước cũng là em, mặc định cả quốc gia ở vị thế dưới như vậy, nhất là mối quan hệ nhạy cảm giữa VN và TQ.

Các fan quạt của anh Quang cứ nhắc đi nhắc lại cái luận điệu bị cắt ghép nhưng những nội dung đó đều chính mồm anh nói ra nguyên câu, đủ nghĩa chứ có bị xuyên tạc câu này sang câu kia, ghép chữ này vào chữ khác đâu mà chống chế. Từ chuyện quyên nhà cho chùa rồi đi ở chòi, đến trồng cà phê bán cà phê cũng nghiệp, đi du lịch cũng nghiệp...

Nói chung là quyền lực tuyệt đối sẽ dẫn đến sa đọa tuyệt đối. Một số thầy chùa sau khi hưởng thụ cái cảm giác cầm mic nói ở trên bên dưới con nhang đệ tử xì xụp cúng bái gật gù mà không bị ai phản biện thì càng ngày càng bừa bãi, càng ngày càng lạm dụng cái "quyền nói bừa" của mình.

Các anh khác trong GHPG thay vì quyết liệt chấn chỉnh các thành viên của mình, thì lại đi phân bua về các thế lực nào đó đang tìm cách "chống phá làm mất uy tín" các anh (bài này quen quá).

pooka

Xe container
Nói thật là người lớn có nhiều tội lỗi thì mới nên tu. Chứ trẻ con nó chưa có tội lỗi gì, bắt nó tu khác gì hành nó.
Người lớn gây tội lỗi lại muốn bắt con cái gánh hộ. Đúng là hài hước.

Thích Nói Phét

Xe điện
Truyền thuyết gì thì truyền thuyết, nhưng nói như thế thì rõ ràng là quá ngu. Ông vua là em thì không ai lại đi tự nhận luôn cả dân tộc cũng là em, cả đất nước cũng là em, mặc định cả quốc gia ở vị thế dưới như vậy, nhất là mối quan hệ nhạy cảm giữa VN và TQ.

Các fan quạt của anh Quang cứ nhắc đi nhắc lại cái luận điệu bị cắt ghép nhưng những nội dung đó đều chính mồm anh nói ra nguyên câu, đủ nghĩa chứ có bị xuyên tạc câu này sang câu kia, ghép chữ này vào chữ khác đâu mà chống chế. Từ chuyện quyên nhà cho chùa rồi đi ở chòi, đến trồng cà phê bán cà phê cũng nghiệp, đi du lịch cũng nghiệp...

Nói chung là quyền lực tuyệt đối sẽ dẫn đến sa đọa tuyệt đối. Một số thầy chùa sau khi hưởng thụ cái cảm giác cầm mic nói ở trên bên dưới con nhang đệ tử xì xụp cúng bái gật gù mà không bị ai phản biện thì càng ngày càng bừa bãi, càng ngày càng lạm dụng cái "quyền nói bừa" của mình.

Các anh khác trong GHPG thay vì quyết liệt chấn chỉnh các thành viên của mình, thì lại đi phân bua về các thế lực nào đó đang tìm cách "chống phá làm mất uy tín" các anh (bài này quen quá).
Nghe hết bài đi rồi phán tiếp nha cụ... "bài" của cụ em biết dùng cách đây 15 năm rồi

KVH

Xe buýt
Em chỉ thắc mắc là công dân thường mà ăn nói xàm lơ dễ bị phạt hành chính, nặng thì bế đi. Vậy mà sao mấy tay như Thích Chân Quang gì đó toàn nói nhăng cuội, mê tín dị đoan, hoặc tay gì chùa vàng lừa đảo xá lị tóc phật mà lại chả ai sờ vào.
Có tiền khác không tiền, người được cài khác người bình thường, .... Cụ nhìn cách xử lý để tự đánh giá, Vũ Nhôm là 1 ví dụ.

sudichat2002

Xe container
Bài đầy đủ đây:

Cũng gắng gượng nghe cho hết thì kết luận:
Em em cái bem ấy, cóc phân biệt được huyền sử, truyền thuyết với chính sử, các thời điểm lịch sử, lại còn áp đặt anh với chả em :))
Người ta chỉ trào phúng khi viết chữ HỖN có hoặc không có ngoặc kép khi viết, cóc có ai nghe mà hiểu nổi khi thuyết giảng giữa hàng trăm người là con nhang đệ tử lưu ý, thầy thuyết giảng HỖN trong ngoặc kép nhé, đang thuyết giảng chủ đề nghiêm túc, liên quan tới 1 danh nhân nổi tiếng của đất nước, mà lại trào phúng, thuyết giảng như thế điếc người ta cũng hiểu là đang hạ thấp, chê bai đất nước, chê bai danh nhân đất nước x-( x-( x-(
Còn cả trăm phát ngôn đi vào lòng đất của cái lão Thích Bỏ Cọc này lắm, giỏi thì đi mà diễn giải hết đi

saphia2008

Xe tải
Nhà em hè là cho con học thêm các môn thể thao như bóng rổ, cầu lông và cho đi trại hè để chơi, học kỹ năng thuyết trình, nhảy, sinh hoạt cộng đồng và luyện tập dáng đi dáng đứng. Cơ bản em thấy phù hợp với con nhà em và thấy các cháu rất hào hứng tham gia và các cháu tiến bộ rõ rệt.

Vietex

Xe điện
Mời cụ đọc và suy ngẫm:
Link bài báo ngày ấy:
Hành trình 8 năm tìm lại cuộc đời của cậu bé 'không có mặt'
Link clip chùa Ba Vàng:
(nhờ liệu pháp tâm linh hóa giải oan gia trái chủ mà cháu được như vậy - phút 3:10).
Tsb cái ông đầu trọc với cả nhà thg Tuấn. Bao công lao của bác sĩ với bệnh viện k cảm ơn, đi bán nhân phẩm cho ông đầu trọc.

langriser

Xe tải
Giáo hội thông báo kết luận kỷ luật đối với Thượng tọa Thích Chân Quang

vin_tq

Xe hơi
Giáo hội thông báo kết luận kỷ luật đối với Thượng tọa Thích Chân Quang
Anh Chơn Quang này ánh mắt vừa gian vừa ác vãi ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng